มุมมองของวิกฤติหนี้สินกรีซ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: มุมมองของวิกฤติหนี้สินกรีซ

โพสต์ที่ 31

ไม่ default ก็ดี...โลกจะได้ไปต่อ เอเชียก้าวไกล ไทยรุ่งเรื่อง
default ก็ดี...จะได้หาหุ้นง่ายหน่อย ช่วงนี้ของถูกหายาก
แหะๆยังไงก็ได้ เตรียมรับทั้งสองสถานการณ์ครับผม :mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

Re: มุมมองของวิกฤติหนี้สินกรีซ

โพสต์ที่ 32

KriangL เขียน:ข้อมูลธนาคารที่ถือพันธบัตรกรีซ
http://www.guardian.co.uk/news/datablog ... nk-exposed
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล อยากถามว่า จริงๆแล้วหากเกิดกรีซ ไม่ชำระหนี้ขึ้นมาจริงๆ แบงค์ตีพันธบัตรก้อนนี้ เผื่อเป็นหนี้สูญไปเลย (หวังว่าจริงๆ คงไม่ศูนย์ทั้งก้อนนะครับ) ที่ระดับ % พันธบัตรกรีซต่อ Equity เท่าไหร่แบงค์น่าจะทนยืนอยู่ได้ไม่เจ๊งไป แต่ดูๆ แบงค์ต่างๆในกรีซคงดูไม่จืดไปเลย พวกพี่ใหญ่ อย่าง เยอรมัน และ ฝรั่งเศส แบงค์ที่ถึงพัน
ธบัตร อาจจะมี สัดส่วนพันธบัตรกรีซก้อนนี้ต่อEquity อยู่ประมาณ 5 - 27 % แต่ถ้าเทียบกับ % ต่อ Asset แล้ว คือประมาณแค่ 1 % เท่านั้นเองอ่ะครับ หวังว่า มันจะมีกำไรสะสมเหลืออยู่เยอะเพียงพอต่อการอยู่รอดต่อไปได้นะครับ

มองกันว่าไงบ้างอ่ะครับ

แล้วสงสัยอีกอย่างที่บอกว่า หนี้ก้อนนี้ มันพัวพัน และอาจจะลาม ไปยัง โปรตุเกส สเปน อิตาลี นี้คือมันลามยังไงอ่ะครับ คือประเทศพวกนี้ รัฐบาลเค้าไปให้กรีซกู้เงินมากๆ หรอครับ มันมีสัดส่วนอะไรเท่าไหร่ ใครมีข้อมูลบ้างอ่ะครับ
แนบไฟล์

“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

อาจจะ haircut นะครับ น่าจะอยู่ระหว่าง 30-60% หรือคิดง่ายๆก็ 50% ล่ะกัน
ที่ว่าจะลาม ผมเข้าใจแบบงูๆปลาๆว่า ถ้าเกิดกรีซเจ๊ง
นอกจากธนาคารของกรีซที่จะต้องล้มละลายไปเกือบทั้งหมด
ธนาคารเยอรมัน,ฝรั่งเศสที่ถือพันธบัตรก็ขาดทุนยับ ไหนจะพวก CDS อีก, ต้องโยกเงินกลับ ฯลฯ

...ในทางอ้อม
พอเกิดความไม่มั่นใจในกลุ่มยูโรแล้ว ตามธรรมชาตินักลงทุนก็ต้องการผลตอบแทนมากขึ้น
นั้นแปลว่า พันธบัตรของโปรตุเกส,ไอร์แลนด์ จะมีมูลค่าลดลง(ดอกเบี้ยสูงขึ้น)...ซึ่งใครถืออยู่ก็โดนกันไป
เมื่อดอกเบี้ยพันธบัตรสูงขึ้น ดอกเบี้ยเงินกู้ตามธนาคารก็ต้องสูงขึ้นตามไปด้วย
และการปล่อยเงินกู้ก็จะชะงัก,เข้มงวด เพราะความมั่นใจหด
พอการเงินมันก็ไม่เดิน การค้าก็ไม่เดิน แล้ว ไอร์แลนด์ กับ โปรตุเกส
ที่มีหนี้มากมายและยังต้องการใช้เงินอยู่...จะทำยังไง :'O

ผมก็งูๆปลาๆว่าไปเรื่อยนะครับ พี่ๆที่ข้อมูลแน่น ช่วยเสริมด้วย
อยากฟังละเอียดๆเหมือนกัน ขอบคุณคร้าบ :mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Green

โพสต์ที่ 34

http://www.bbc.co.uk/news/business-13798000
20 June 2011 Last updated at 16:32 GMT Share this pageEmail Print Share this page

57ShareFacebookTwitter.Q&A: Greek debt crisis
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
san
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

กรีซกำลังจะเป็น ทาสในเรือนเบี้ยแล้วมังครับ
ยอมไปเป็นทาสในเรื่อนเบี้ย ทำไมหว่า

พวกเจ้าหนี้ทุกคน กลัวที่สุดครับ เรื่องชักดาบ เลยเอาโน่นเอานี่ มาขู่ กรีซ
กรีซก็ดันหงอกลัวเสียได้ แต่ดันไม่กลัวการเป็นทาส
ทาสของโลกใบนี้ เป็นถึงขนาดทาสในเรือนเบี้ยนะครับ คือ ลูกหลานต้องรับหนี้ไปต่อ

( ในสังคมทั่วไป หนี้บุคคล หนี้ของพ่อ ลูกหลาน ไม่ต้องรับ ถ้าเราไม่ได้รับ มรดก มาด้วย ลูกสามารถหลุดจากสภาพหนี้ของพ่อได้ )

บุคคลยังมีล้มละลาย เป็นระยะเวลาไม่กี่ปี
เพราะว่า กม. เข้าใจเรื่องการดำรงชีพ ว่าเราควรมีภาระหนี้ แค่กี่ปี เท่านั้น

แต่ว่า ประเทศล้มละลาย ไม่เห็นมีกำหนดว่า ล้มได้กี่ปี แล้วจะพ้นจากการล้มลาย
น่ากลัวกว่า

ถ้ากรีซ กลัวตาย กรีซจะเป็นทาส
ถ้ากรีซ ไม่กลัวตาย กรีซจะเป็นทาส พร้อมกับโอกาสรอด
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 36

ปี 40 เมกาใน คราบ IMF พี่ใหญ่ทางด้านทุนนิยม บอกไทย ขายให้หมด เพื่อมาใช้หนี้ รัฐไม่ควรอุ้ม
ปี 50-51 เมกา มันบอกตัวเองว่าไม่ต้องขาย ให้รัฐอุ้มเอาไว้ พิมพ์แบงค์ ออกมา
ดูเมกามันพูด กับ สิ่งที่มันทำ

ผลประโยชน์ทั้งนั้น ส่วนเรื่องเหตุผล ก็แล้วแต่จะอ้างกันไป
เรื่องผลประโยชน์ ไม่ทันเกมก็เป็นขี้ข้าจนตาย คงได้เห็นทาสในเรือนเบี้ย

โลกใบนี้ ไม่ทันเกม ก็ตาย........

เกิดเป็นคนควร ก็คงต้องพยายามพลาดให้น้อยๆหน่อย
แต่ถ้าพลาดไปแล้ว ถึงขนาดต้อง ขายลูกขายเมีย ก็อย่าเป็นคนเลย

กรีซ กำลัง โดนบังคับให้ขายลูก ขายเมีย รึป่าวหว่า

กรีซลนลาน ขนาดไม่กล้าประกาศชักดาบ แต่ยอมขายลูกขายเมีย ยอมเป็นทาส
กลุ่มชนชั้นปกครองของกรีซ น่าขยะแขยงมากที่สุดครับ

ตอนนี้ขอให้กำลังใจ กรีซครับ
......กรีซ สู้ๆครับ

แล้วอีก 10-20 ปี ข้างหน้า ก็คงต้องมาโพสอีกทีว่า
.....ไทย สู้ๆครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Green

โพสต์ที่ 37

ถ้าจะใครชักดาบจริง ก็ต้องคิดว่าตัวเองแน่พอสมควรครับ จะต้องมีดีอะไรแล้วจะสามารถทำให้ประเทศกลับมามีกำไรได้ โดยไม่ต้องพึงพาเงินจากชาวบ้าน มิฉะนั้นหากชักดาบแล้ว ซักวันหนึ่งเงินประเทศยังขาดทุนอยู่ ยังหมดเงินอยู่ ใครเค้าจะเอาเงินกล้าเอาเงินมาให้ยืมอีกครับ หากดันเป็นอย่างงั้นแล้วไม่มีคนช่วยเลย ประเทศก็จะกลายเป็น Failed State ซะอย่างงั้น ยิ่งพิมพ์เงินเล่นเองไม่ได้เหมือนบางประเทศด้วยแบบนี้ ดังนั้นผมจึงคิดว่า กรีซจะทำอะไร ต้องผ่านการยินยอมและเห็นด้วยกับเจ้าหนี้ทั้งหลาย ทั้ง IMF and EU ครับ แล้วพวกนี้ ก็ต้องระมัดระวังหน้าหลังกันสุดขีด ตามประสาเจ้าหนี้ทั่วไป อะไรขายได้ก็คงถูกเอามาขาย ถูกๆ ก็ต้องยอม กรีซก็คงต้องยอม ตามประสาลูกหนี้ ที่ล้มละลาย ที่ไร้ทางไป

san

โพสต์ที่ 38

Green เขียน:ถ้าจะใครชักดาบจริง ก็ต้องคิดว่าตัวเองแน่พอสมควรครับ จะต้องมีดีอะไรแล้วจะสามารถทำให้ประเทศกลับมามีกำไรได้ โดยไม่ต้องพึงพาเงินจากชาวบ้าน มิฉะนั้นหากชักดาบแล้ว ซักวันหนึ่งเงินประเทศยังขาดทุนอยู่ ยังหมดเงินอยู่ ใครเค้าจะเอาเงินกล้าเอาเงินมาให้ยืมอีกครับ หากดันเป็นอย่างงั้นแล้วไม่มีคนช่วยเลย ประเทศก็จะกลายเป็น Failed State ซะอย่างงั้น ยิ่งพิมพ์เงินเล่นเองไม่ได้เหมือนบางประเทศด้วยแบบนี้ ดังนั้นผมจึงคิดว่า กรีซจะทำอะไร ต้องผ่านการยินยอมและเห็นด้วยกับเจ้าหนี้ทั้งหลาย ทั้ง IMF and EU ครับ แล้วพวกนี้ ก็ต้องระมัดระวังหน้าหลังกันสุดขีด ตามประสาเจ้าหนี้ทั่วไป อะไรขายได้ก็คงถูกเอามาขาย ถูกๆ ก็ต้องยอม กรีซก็คงต้องยอม ตามประสาลูกหนี้ ที่ล้มละลาย ที่ไร้ทางไป
หุ้นก่อสร้างในตลาด เรานี่แหล่ะครับ
เคยชักดาบ หุ้นกู้ ไม่มีหลักประกัน
บางกองทุนเคยโดน หุ้นกู้ lot นั้น ด้วยนะครับ
หุหุหุ
ตอนหลังก็ออกหุ้นกู้อีก ก็ขายหมดครับ
เพียงแต่ว่า ดอกแพงหน่อย

ผมเคยเป็นเจ้าหนี้คน ปรากฏว่า ผมกลัวที่สุดคือ โดนเบี้ยวหนี้ 555
จริงๆแล้ว บางกรณี ผมว่า ลูกหนี้เป็นต่อนะครับ

อะไรเป็นสิ่งคำประกัน ว่า หนี้ควรได้รับการคุ้มครอง 100% โดยที่เจ้าหนี้ ไม่ต้องรับความเสียหาย หรือว่าไม่ต้องมารับความเสี่ยง ตรงนี้ไปด้วย
ใครกำหนดกฎอันนี้มา.... หรือว่า เราถูกปลูกฝังมาให้เชื่อ
ทำไม เราเชื่อ.....อย่างนี้

งั้น........ทำไม ไม่คุ้มครองเงินฝาก 100% ทุกวงเงินหล่ะครับ

ถ้าไม่คุ้มครองเงินฝาก 100 %
แล้วทำไมกรณียืมเงิน เจ้าหนี้ ถึงได้รับความคุ้มครอง 100% หล่ะ ขายทอด ยึด.....บีบเอาคืนทุกเม็ด.... โดยที่เจ้าหนี้ ไม่ต้องมารับความเสียงเลย

ถ้าไม่คุ้มครองเงินฝาก 100% แล้วจะเกิดภาวะ failed state รึป่าวครับ
ก็ไม่......

เราโดนฝังความเชื่อแบบไหน...อะไร...เข้าไปในหัวครับ

ช่วยด้วย หนูงง
555
prakarnb

โพสต์ที่ 39

แสดงว่า กรีซ ยังไม่ซึ้งในปรัชญาของการเป็นหนี้ดีเพียงพอ เพราะทุกข์ของผู้กู้อยู่ที่ยังกู้ไม่ได้ แต่เมื่อกู้ได้แล้ว ความทุกข์จะย้ายไปฝั่งผู้ให้กู้ทันที
แต่ในความเป็นจริงแล้วผมเห็นใจคนกรีซ มากกว่า คนอิตาลี เยอรมัน ด้วยเหตุผลว่า สิ่งที่เกิดขึ้นเกิดจากความโลภของธนาคารเยอรมันและอิตาลี ที่ยอมให้กรีซกู้ แลกกับอัตราดอกเบี้ยที่สูงกว่าปกติ ทั้งที่รู้ว่ามีความเสี่ยงสูงมาก และการที่ธนาคารเจ็งก็เป็นเพียงองค์กรทางธุรกิจคนเสียหายก็มีจำนวนไม่มาก แต่คนกรีซมากกว่า 50 % ลำบากทุกข์ยากจริงๆ แบบไม่มีตัวแสดงแทน ตกงาน ถูกลดเงินเดือน ถูกตัดสวัสดิการ ถูกขายสมบัติของชาติ ดังนั้นการ haircut จึงเป็นสิ่งที่กรีซควรทำที่สุด มีความสามารถจ่ายได้แค่ไหนก็แค่นั้น อย่าให้คนในชาติต้องรับกรรมกันทั้งประเทศดีกว่า และที่แน่ๆ นักการเมืองรอดกลุ่มเดียว ครับ ผมเชื่ออย่างนั้น
matee

โพสต์ที่ 40

prakarnb เขียน:แสดงว่า กรีซ ยังไม่ซึ้งในปรัชญาของการเป็นหนี้ดีเพียงพอ เพราะทุกข์ของผู้กู้อยู่ที่ยังกู้ไม่ได้ แต่เมื่อกู้ได้แล้ว ความทุกข์จะย้ายไปฝั่งผู้ให้กู้ทันที
แต่ในความเป็นจริงแล้วผมเห็นใจคนกรีซ มากกว่า คนอิตาลี เยอรมัน ด้วยเหตุผลว่า สิ่งที่เกิดขึ้นเกิดจากความโลภของธนาคารเยอรมันและอิตาลี ที่ยอมให้กรีซกู้ แลกกับอัตราดอกเบี้ยที่สูงกว่าปกติ ทั้งที่รู้ว่ามีความเสี่ยงสูงมาก และการที่ธนาคารเจ็งก็เป็นเพียงองค์กรทางธุรกิจคนเสียหายก็มีจำนวนไม่มาก แต่คนกรีซมากกว่า 50 % ลำบากทุกข์ยากจริงๆ แบบไม่มีตัวแสดงแทน ตกงาน ถูกลดเงินเดือน ถูกตัดสวัสดิการ ถูกขายสมบัติของชาติ ดังนั้นการ haircut จึงเป็นสิ่งที่กรีซควรทำที่สุด มีความสามารถจ่ายได้แค่ไหนก็แค่นั้น อย่าให้คนในชาติต้องรับกรรมกันทั้งประเทศดีกว่า และที่แน่ๆ นักการเมืองรอดกลุ่มเดียว ครับ ผมเชื่ออย่างนั้น
ถ้า คิดแบบนี้ ในอนาคต ก็คงไม่มีใครให้กรีซ กู้แล้วครับ เล่น ชักดาบ
เหมือน พวกไปกู้นอกระบบ พวกนี้ ส่วนใหญ่ เครดิต ไม่ดี เพราะว่า ยืมเพื่อน ก็ชักดาบ ไม่ยอมคืนเงิน ที่ยืมมา จนเพื่อนเลิกคบ ยึมเงินญาติ พี่น้องก็ชักดาบอีก
กู้เงิน แบ้งค์แบบถูกกฎหมาย ก็ชักดาบ ใช้บัตรเครดิต ก็ชักดาบ จน ไม่มีใครเชื่อถือ
จนต้องไปกู้หนี้นอกระบบ พอเขาทวงโหดๆ หรือ พอทวงไม่ยอมจ่าย มาอุ้มไปกระทืบ ก็มาร้องหาความเป็นธรรม
ถ้าทำหรือคิดเหมือนคุณ ในอนาคต กรีซ ก็จะไม่มีประเทศไหนให้เครดิต แล้วคุณคิดว่า กรีซ จะเอาอะไรกินครับ
ถ้ากรีซ ชักดาบ ต่อไปจะซื้อเครื่องบิน เงินสดครับ จะซื้อข้าวเงินสดครับ
จะซื้ออะไรหรือค้าขายกับใครก็เงินสดอย่างเดียว
เหมือนพวก ชอบเบี้ยวหนี้แหละครับ
พวกนี้ขอบอกว่า ไม่น่าคบ
prakarnb

โพสต์ที่ 41

ผมคิดว่า คุณ matee อ่านดีๆ นะครับ การชักดาบ กับ Haircut ต่างกันมาก ผมพูดถึงการ Haircut ไม่ใช่ชักดาบ เพราะถึงอย่างไร กรีซ ก็ไม่มีปัญญาจ่ายหนี้ทั้งหมดอย่างแน่นอน คุณ Matee ดูยอดหนี้ทั้งหมด เทียบกับความสามารถในการใช้หนี้ ดูครับว่า กรีซต้องเวลาในใช้กี่ปี จึงจะหมด โดยเฉพาะมาตราการของ IMF จะทำให้ ศก.หดตัวอย่างรุนแรง ค่าเงินก็ลดไม่ได้เพราะผูกเป็นสกุลยูโร กรีซจะหาเงินมาจากไหน นอกจากการขายสินทรัพย์ ของชาติ ซึ่งปี 40 ไทยก็เคยประสบมาแล้ว
ไม่เป็นไรครับเรามาตามดูดีกว่าว่าชีวิตของคนกรีซ จะเป็นอย่างไรต่อไป และจะรันทดขนาดไหน สมบัติของชาติจะเหลืออะไรบ้าง
matee

โพสต์ที่ 42

คิดแต่จะแฮร์คัท แล้วตอนไปกู้เขามา เงินพวกนั้นเอามาใช้สุรุ่ยสุร่าย
มีสวัสดิการ ที่มากเกินไป ทำให้คน กรีซ ไม่ยอมทำงานหนัก
จะทำแต่งานสบาย เงินเดือนเยอะๆ
สิ่งเหล่านี้ คนกรีซ ทำตัวเองทั้งนั้น นี่นา
การลดสวัสดิการลง เพื่อให้คนกรีซ ทำงานหนัก เพื่อดัดนิสัย ขี้เกียจ
อยากสบาย มันไม่ดีตรงไหนครับ
ผมว่า กรีซ นี่ ลาออกจาก EU ไปเถอะครับ ไปถ่วงคนอื่นทำไมครับ
ในเมื่อตัวเองไม่มี อะไรไปเทียบกับพวกนั้นเลย
Green

โพสต์ที่ 43

Greek Prime Minister George Papandreou won approval of a second bill to authorize a 78 billion-euro package of budget cuts and asset sales that was a condition of receiving further European Union aid. Those steps were approved in a vote yesterday that was marred by street violence.
Schaeuble met with top finance industry executives today to seek an agreement on a debt rollover before a gathering of euro- area finance ministers in Brussels on July 3. The announcement failed to provide specific information on the maturity or coupon of the new Greek debt the banks will purchase, or how the transaction will be structured or guaranteed.
The rollover involves taking money from expiring debt and reinvesting it into new bonds with longer maturities.
“It’s decisive that we win the participation” of private industry, Schaeuble said. “The preparations are proceeding intensively these days and I’m confident that we’ll have a solution on Sunday.”
In May 2010, Ackermann and Schaeuble led a similar effort by German financial companies to provide 8.1 billion euros in financing to support debt-stricken Greece at the time of the 110 billion-euro bailout by the EU and International Monetary Fund.
http://www.bloomberg.com/news/2011-06-3 ... -plan.html

leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 44

Debt
แนบไฟล์
Debt