อยากให้เพื่อนๆแนะนำตัวหน่อยซิ ว่าทำงานที่ไหน หรือถนัดด้านไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wizard
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้เพื่อนๆแนะนำตัวหน่อยซิ ว่าทำงานที่ไหน หรือถนัดด้านไหน

โพสต์ที่ 121

เสา ตอม่อ(เสาสั้นที่อยู่ใต้พื้นชั้นล่างเหนือฐานราก)
ถ้าพบรอยแตกเป็นแนวยาวขนานกับเสาโดยตำแหน่งจะเกิดใกล้ตำแหน่งเหล็กเสริมแสดงว่าเหล็กเป็นสนิม ควรรีบดำเนินการแก้ไข เพราะการวิบัติของเสาจะเกิดอย่างทันทีทันใดไม่สามารถบอกได้ว่าพังเมื่อใด

ถ้าพบรอยแตกร้าวเป็นเส้นรอบเสาเป็นแว่นๆ โดยพบตลอดความยาวเสา (ลักษณะคล้ายตำแหน่งเหล็กปอก) แสดงว่าเกิดแรงดึงขึ้นในเสา แสดงว่าใต้เสามีปัญหา รีบดำเนินการแก้ไข

ถ้าพบรอยแตกร้าวเป็นเส้นตรงตั้งฉากกับเสา หรือเป็นรูปตัว U จะเกิดด้านเดียวของเสา (จะมี 1 ด้านไม่เกิดรอยแตกร้าว) แสดงว่าเสาไม่สามารถรับแรงดัดได้แสดงว่า เสาต้นถัดๆมาทางด้านไม่พบรอยร้าวเกิดการทรุดตัว (จะต้องไม่พบรอยแตกที่กึ่งกลางคาน และเสาต้นถัดมาต้องไม่พบรอยแตกแบบเดียวกันในทิศทางตรงกันข้าม)

ถ้าพบรอยแตกในเสาควรรีบดำเนินการซ่อมแซมทันที

หมายเหตุการดูรอยร้าวต้องกระเทาะปูนฉาบออก เพราะอาจร้าวแค่ปูนฉาบ

ฐานรากกับเสาเข็ม ฐานรากแผ่ไม่ขอพูดถึง เพราะถ้าเกิดปัญหาที่ชิ้นส่วนดังกล่าว ชิ้นส่วนของโครงสร้างอื่นดังกล่าวข้างต้นก็จะแสดงพฤติกรรมออกมา
wizard

โพสต์ที่ 122

ต่อ
กำแพง (มีความคลาดเคลื่อนได้)
ถ้าพบรอยแตกเฉียงเป็นแนวยาวและเข้มเด่นชัด แสดงว่ามีปัญหาการทรุดตัวไม่เท่ากันของฐานรากควรแก้ไข

ถ้าพบรอยแตกเป็นเส้นตรงตั้งฉากกับคานเกิดขึ้นที่กึ่งกลางคาน ให้ดูที่คานถ้าคานไม่พบรอยร้าวก็ยัง OK

การพิจารณาความสำคัญของรอยร้าว รอยร้าวนั้นจะเริ่มมีนัยสำคัญเมื่อ รอยร้าวนั้นยาวขึ้น ลึกขึ้น กว้างขึ้น ในช่วงเวลาน้อยกว่า 3 เดือน
wizard

โพสต์ที่ 123

ตอบคุณ Jeng

Code:
ถ้าเจ้าของทำตั้งแต่ 5 ปีก่อนค่าซ่อมไม่เกิน 20,000 บาท งานนี้บริษัทฟันมาเกือบ 200,000

ไม่น่าเรียกว่าฟันมา 200000 แต่ต้องบอกว่าช่วยเจ้าของบ้านประหยัดความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น ทั้งบ้านตัวเอง และบ้านค้างเขียง ได้เป็นล้านบาท

ผมไม่ขอเขียนอะไรมานะ
งานนี้ต้นทุนทั้งหมดไม่เกิน 35,000 บาท ผมบอกให้คิดแค่ 50,000 ก็พอ ทำแค่วันเดียวเอง แล้วก็ง่ายๆ
ที่เหลือคิดเองแล้วกันว่าไง
wizard

โพสต์ที่ 124

ตอบคุณคลายเครียด
ผมขอไม่บอกชื่อและเบอร์โทรศัพท์ของบริษัทที่ผมเคยทำงานนะครับ
เพราะผมกลัวทำให้ผิดหวัง
เพราะวิศวกรที่เก่งและนิสัยดี ได้ลาออกจากบริษัทนี้แล้ว (รวมทั้งตัวผม รุ่นน้อง)
ผมเลยไม่รู้ว่าวิศวกรที่ยังอยู่ OK ป่ะ
ถ้าถามถึงสาเหตุการยกทีมลาออกก็
แนวความคิดทางด้านการจัดการองค์กร การแก้ปัญหาทางวิศวกรรมและการคิดราคาไปคนละทางกับเจ้าของบริษัท ก็เลยทางใครทางมัน
ผมลาออกมาก็ลงทุนในหุ้นอย่างเดียว ส่วนใหญ่เป็นเบื้องหลังให้รุ่นน้อง
ส่วนพวกรุ่นน้องก็ตั้งบริษัทกัน ถ้าเกิดปัญหาจริงผมอาจแนะนำรุ่นน้องให้

ปัญหาในการทำงานที่ผมพบ
บางทีเจ้าของบ้านไม่ละเลยที่อยากจะดำเนินการแก้ไขแต่ราคาค่าใช้จ่าย
ในการแก้ไขความวิบัติของอาคารบางกรณีมันแพง

และข้อควรระวัง
ในการแก้ไขความวิบัติสามารถดำเนินการแก้ไขได้หลายวิธี
วิธีที่ราคาแพงที่สุดใช่ว่าจะดีที่สุดเสมอไป
และต้องยอมรับ(เพื่อใจไว้ด้วยว่า)บางกรณีก็ไม่สามารถแก้ไขได้ 100%
บางกรณีก็ทำได้เพียงแค่ชลอความเสียหาย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amorna

โพสต์ที่ 125

เห็นเจ็กเจ๋งตั้งกระทู้นี้มาหลายวัน..

มีคนตอบตั้งหลายหน้าแล้ว เข้ามาอ่านแล้วอยากบอกว่า

เผลอไปเรียนบัญชี(Acc-Ba'37)จนจบโทบัญชี (M-Acc รุ่น1)
ตอนนี้เป็นแม่ค้าขายกับข้าว
แล้วก็เอาเงินไปหมุนใน SET
หมุนไปหมุนมา มาหยุดอยู่ใน TVI :lol:

สนใจด้านอาหาร มีโอกาสได้ดูแลบุพการีที่ป่วยเป็นอัมพฤกต์ จนทำให้รสนิยมในการกินเปลี่ยนไป

...อิ่มอร่อยเท่านั้นไม่พอแล้ว....
...การรู้จักกินให้พอดี สำคัญพอๆ กับการเลือกกินอาหารที่ดี(คนส่วนใหญ่มักเลือกกินอาหารที่ดีในปริมาณมากๆ ...น่ากลัวเช่นกัน)...

เลิกเติมผงชูรสลงในอาหารที่ผลิตให้กับลูกค้า เพราะไม่อยากจะแถมโซเดียมให้ ประกอบกับไม่รู้จะใส่ในขั้นตอนไหน เพราะผงชูรสเมื่อถูกความร้อนสูงแล้วจะเปลี่ยนเป็นโปรตีนไหม้-สารก่อมะเร็ง

ชอบทะเลาะกับ Windows อยู่บ่อยๆ Linux เลยไม่ยอมคบด้วย :lol:
Mozart กับ Beethoven เลยต้องสีเพลงให้ฟังอยู่บ่อยๆ :wink:
Price is what you pay, value is what you get.
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 126

จบวิศวะฯเครื่องกล เป็นวิศวกรจริง3ปีกว่าๆ นอกนั้นเป็นSaleman

ไปเรียนMBAเพื่อหากิ๊ก จบมาก็ไม่เห็นมีอะไร

ออกจากงานมาเลี้ยงลูก จนทุกวันนี้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
CEO

โพสต์ที่ 127

ผมคิดๆแล้วมีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นครับ น่าจะเก่งกว่านักวิเคราะห์หุ้นตัวจริงเสียอีกเพราะคลุกคลีอยู่กับอุตสาหกรรมแบบตีนติดดิน

ไม่เหมือนผมเลย ความรู้ก็ไม่มี ดีกรีก็ไม่เคยได้กับเขา
:cry: :cry: :cry:

รูปภาพ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
spider_nevi

โพสต์ที่ 128

แพทย์ประจำบ้านศัลยกรรมกระดูกและข้อ_ร.พ.แถวๆอนุเสาวรีย์จ้า
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 129

อยากจะขอคำแนะนำจากคุณ wizard ในกระทู้นี้ครับ

http://thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=9915
engineer_ake

โพสต์ที่ 130

Sexy Doom Doom เขียน:ผมค้าเหล็กครับ
ค้า5ปีแล้ว มี แต่รุ่งกับรุ่ง
ดีเลยครับพอดีผมสนใจดูหุ้น ms อยู่เห็นว่าน่าจะมีการเติบโตได้เรื่อย ๆ จากเมกะโปรเจ็คของภาครัฐในอนาคต ซึ่งจะมีใน 4-5 ปีข้างหน้า

เลยอยากได้มุมองแนวโน้มธุรกิจนี้ครับ

ตอนนี้ ms ลงมา 1.6 แล้ว ว่าจะรอที่ 1.53 แล้วค่อยรับ
กร

โพสต์ที่ 131

เท่าที่ดูรูปของเฮียคลายเครียด

รูปที่ 1 ดูไม่ออกครับ

รูปที่ 2 ร้อยร้าวตรงบริเวณกรอบหน้าต่าง
อาจมีสาเหตุจาก ตอนก่อสร้างอาจไม่มีเอ็นทับหลัง หรือ ผนังก่ออิฐ
ด้านซ้ายของกรอบหน้าต่างมีการทรุดตัวตามการแอ่นของคาน
แต่ผนังอิฐในส่วนบนกรอบหน้าต่างไม่ได้ทรุดตามทำให้เป็บรอย ร้าวอย่างที่เห็นครับ

ส่วนรอยร้าวบริเวณระหว่างใต้คานกับผนังก่ออิฐผนังเกิดจากผนังก่ออิฐ
มีการทรุดตัวตามการแอ่นของคาน ทำให้เห็นเป็นรอยแยกระหว่างคานกับผนังครับ

สรุปเรื่องโครงสร้างไม่น่ามีปัญหา มีปัญหาแค่ความสวยงาม

รูปที่ 4 เกิดจากผนังก่ออิฐ
มีการทรุดตัวตามการแอ่นของคาน ทำให้เห็นเป็นรอยแยกครับ

อันนี้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

รูปที่ 3 จากรูปดูไม่ออกครับว่าเกิดส่วนไหนของคาน ( เกิดริม / กลาง )

อาจจะไม่เชี่ยวชาญเท่าคุณ wizard แต่พอมีประสบการณ์บ้าง ยินดีให้คำปรึกษาเฮียครับ

มีอะไร mail มาครับแล้วค่อยโทรคุยกัน [email protected]

โพสต์ที่ 132

Tongue เขียน:ไม่ต้องครับ

ส่วนใหญ่เด็กๆเพิ่งจบ มาเรียนต่อเลยครับ
20 นิดๆ ประมาณครึ่งห้องครับ

สอบ tu- get 550 ครับ ไม่ยากเลย
มีสอบเลขของเขา ผมไม่รู้ว่า Gmat เปล่า
แต่ข้อสอบจะป่วนๆ งงๆ หน่อยครับ สนุกดี

MIF มันเป็น master of science นะครับ คือมันจะเรียนให้ถึงรากเลยครับ

ถ้าอยากรู้ความยากง่าย แนะนำว่า ให้ลองอ่าน หนังสือเรื่อง basic econometric
ของ gujarati (กูจะลาตาย เอ้ย กูจะราติ) ครับ ถ้าอ่านรู้เรื่อง สบายมากครับ
วิชานี้ รุ่นพี่บอกสำคัญมากตอนทำ IS ครับ

ถามด้วยครับพอดีอยากต่อโท MIF ที่นั่นเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีเงินง่ะครับ
ได้รู้เขามีทุนการศึกษาให้ขอได้หรือเปล่า

ปล. กู้ยืมเงินเรียนไม่ได้ครับเป็นลูกข้าราชการ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 133

ขอบคุณข้อมูลของคุณกร มากๆเลยครับ
แค่ได้ยินว่า "ไม่มีปัญหาด้านโครงสร้าง"
ผมก็รู้สึกสบายใจขึ้นอีกเล็กน้อย

สำหรับรูปที่สาม เป็นบริเวณประมาณกึ่งกลางของคาน
ของเพดานชั้นที่สี่ครับ
ชั้นที่ห้าเป็นดาดฟ้า ซึ่งวางแทงค์น้ำขนาดหนึ่งพันลิตร
ไว้ตรงตัวจุดเชื่อมของคานรูปตัว T
ซึ่งเป็นคานแยกตึกแถวออกเป็นสองห้องครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำครับ

โพสต์ที่ 134

ผมเพิ่งจบ วิศวะคอม มาปีกว่าครับ เคยเป็นโปรแกรมเมอร์ 6 เดือน ตอนนี้เป็นมาร์เกตติ้ง และกำลังจะออกไปต่อโท mba ครับ

แต่ไม่รู้จะต่อที่ไหนดี ได้รู้ว่าที่ไหนมีทุนการศึกษาให้บ้าง

โพสต์ที่ 135

ส่วนความถนัดคือ เล่นเก็งกำไรแล้วขาดทุนครับ :cry: :cry:
กร

โพสต์ที่ 136

สำหรับรูปที่ 3 ที่เกิดร้อยร้าวตรงกลางคานที่เฮียว่า และบอกว่าด้านบนมีถัง

เก็บน้ำอยู่ ในเบื้องต้นคิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องการรับน้ำหนักของคาน

( จากที่เฮียเขียนมาไม่ทราบว่า ถังเก็บน้ำอยู่ตำแหน่งไหนของคานตัวนี้เลยไม่กล้าให้ความเห็น )

ปกติแล้วในการออกแบบวิศวกรที่ออกแบบโครงสร้างได้ออกแบบการรับ

น้ำหนักบรรทุกจรของอาคารพาณิชย์ ไว้ที่ 300 กก./ตร.ม. ถังเก็บน้ำที่เฮียบอกมีความจุ 1,000 ลิตร = 1,000 กก.( กรณีใส่น้ำเต็ม ) ซึ่งผมคิดว่าขนาดของถังไม่น่าเกิน1 ม. ดังนั้นน้ำหนักที่ลง = 1,000 กก./ตร.ม. ซึ่งเกินกว่าที่วิศวกรคำนวนไว้แต่ที่อยู่ได้เนื่องจากวิศวกรเพื่อค่าความปลอดภัย 2.5 เท่า ( โดยทั่วไป ) 300X2.5 = 750 กก./ตร.ม.
กร

โพสต์ที่ 137

ในเบื้องต้นแนะนำให้เฮียอย่าใส่น้ำให้เต็มใส่เท่าที่จำเป็น แต่ถ้ามีทางเลือก

อื่นก็แนะนำให้นำน้ำออกให้หมด
กร

โพสต์ที่ 138

ใจจริงรูปที่ 3 ผมอยากให้เฮียตาฝาด มองผิดเป็นไยแมงมุมมากกว่า นะครับเฮีย
harry

โพสต์ที่ 139

ได้แล้ว คุณ amorna จะได้มาประจำหมวด value accountant :mrgreen: :mrgreen:
Expecto Patronum!!!!!!
คลายเครียด

โพสต์ที่ 140

ขอคำแนะนำคุณกรอีกครั้งครับ
ผมได้ถ่ายภาพระยะไกลของรูปที่สาม
อยู่ในความคิดเห็นที่ห้าครับ
ต้องขออภัย ผมให้ข้อมูลผิดครับ
ที่จริงถือ เป็นแทงค์น้ำแสตนเลสขนาด ๕๐๐ ลิตรครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 41642.html
Amorna

โพสต์ที่ 141

harry เขียน:ได้แล้ว คุณ amorna จะได้มาประจำหมวด value accountant :mrgreen: :mrgreen:
อย่างที่บอกไปแล้วค่ะว่า เผลอไปเรียน พี่ๆ ในห้องนี้เก่งกว่าดิฉันเยอะ

สมัยทำ IS เคยเปรียบเทียบมาตรฐานการบัญชีเรื่องการนำเสนอข้อมูลทางการเงินจำแนกตามส่วนงานระหว่างมาตรฐานไทยกับอเมริกา แล้วต้องนำตัวอย่างการเปิดเผยข้อมูลในงบการเงินมาเปรียบเทียบ ทำให้รู้ว่าคุณภาพงบการเงินของไทยกับของฝรั่งนั้น เปรียบได้เป็นระดับอนุบาลกับมหาวิทยาลัยเลยค่ะ

อีกอย่าง มาตรฐานของเราก็เพิ่งปรับปรุงได้ไม่กี่ปี กลต.ไทย กับ SEC สหรัฐ ก็คนละเบอร์ การเปิดเผยข้อมูลอย่างเพียงพอต่อการตัดสินใจของผู้ใช้งบการเงินก็ต่างกันมากค่ะ

แต่ก็มีบางบริษัทเช่นของพี่ฉัตรชัย ดิฉันได้ดูบ้างแล้ว มีความชัดเจนดี ไม่เหมือนเยือนแดนสนธยา
Price is what you pay, value is what you get.
dr_norr

โพสต์ที่ 142

- อายุรแพทย์ครับ
- จบ MDCU. 47 ครับ รหัส 57
รุ่นเดียวกับ Dr.T นั่นแหละ แล้วไปต่อที่ รพ.ราชวิถี
- ทำงาน รพ.รัฐ
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 143

up ชอบๆ
tycoon

โพสต์ที่ 144

- Electronics design engineer ใน บริษัทที่มีmarket cap สูงสุดในกลุ่มชิ้นส่วนอิเล็คฯ
- ความชำนาญ -- ออกแบบระบบจ่ายไฟ (ODM) ให้กับ Computer server, Networking equipment, Mobile phone base station, และ Next generation Intel microprocessor(Vcore) .
Ent'

โพสต์ที่ 145

จบวิศวคอม CU Intania 84 แต่ว่าไม่ทันได้ทำงานคอมเท่าไหร่
ตอนนี้มาเป็น Pilot Trainee ของสายการบินเอกชนแ้ห่งนึงครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 146

อืม มีหมอคนนึง ก็ลาออกจากหมอ ไปเป็นนักบิน

ดูเหมือนโดยค่าเฉลี่ย รายได้นักบิน จะได้มากกว่าหมอ แต่ความเหนื่อยและความรับผิดชอบ น่าจะพอๆกัน
Ent'

โพสต์ที่ 147

คิดว่า ทางหมอ น่าจะมากกว่านะครับ ที่ TG มีหมอ คนนึงเป็น ศัลย์แพทย์หัวใจ ไปพร้อมกับเป็นนักบินของ TG ด้วย ดูแล้วแกความสามารถเยอะจริงๆเลย
ไปอ่านได้ที่
http://www.tgfleet.com/modules.php?name ... cle&sid=39
frontosa

โพสต์ที่ 148

ขอบคุณ คุณwizard มากๆครับ :D

ถึงผมอ่านแล้วยังงงๆหน่อย(ไม่ได้เรียนมาทางนี้อ่ะ - -') แต่ผมว่าจะค่อยๆไปดูบ้านแล้วมาอ่านซ้ำอีก น่าจะพอดูได้นิดหน่อย... :B
JackJune

โพสต์ที่ 149

เป็น CPA part time ครับ เหตุที่ part time ก็เพราะเพื่อนๆบอก เอ็งเรียกจ๊อบๆหนึ่งแพงกว่า คนอื่นเค้า เลยไม่ค่อยได้เซ็นต์ครับ ความเสี่ยงสูงรายได้ต่ำ ประสบการณ์ส่วนใหญ่เริ่มต้นเป็นอดีตผู้ตรวจสอบภายในกลุ่มบริษัทหนึ่ง ตอนนี้เห็นเข้าตลาดมาไม่นานเกี่ยวกับชิ้นส่วนยานยนต์ครับ แต่ไม่ได้ซื้อน่ะ หลังจากนั้นก็ไปทำงานบริษัทน้ำมันของอังกฤษ ก่อนเค้าเปลี่ยนชื่อแล้วไปรวมกับคลาสตอล แล้วก็มาทำงานด้านบริษัทขายเครื่องจักรของญีุ่ปุ่นครับ ตอนนี้ก็รับจ๊อบเป็นที่ปรึกษาอยู่ครับ
ว่างๆก็เข้ามาอ่านตลอดครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปนั่งวิเคราะห์งบจริงๆๆจังๆครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 150

จบ CS (computer Science) TU
ทำงานก็แนวเดียวกับที่จบ เป็นProgrammer
:)
แต่งานไม่ค่อยเหนื่อยสบายๆๆ แต่ว่าไม่ค่อยถนัดเท่าไร พอถูไถไปเรื่อยๆๆ
แต่ เราจะโตเราจะโต
:)