เซียนหุ้นอัจฉริยะ 'สถาพร งามเรืองพงศ์'

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

Re: เซียนหุ้นอัจฉริยะ 'สถาพร งามเรืองพงศ์'

โพสต์ที่ 31

ถ้าน้องฮง เปิดสอนอีกเมื่อไหร่ บอกกันด้วยนะครับ พี่จะได้มีโอกาสเข้าไปนั่งฟังด้วยคน
ที่ผ่านมา พลาดไปอ่ะนะขอรับ เสียดายจัง
เพราะพี่เองชอบฟังมุมมองที่หลากหลายอ่ะนะครับ

อย่าลืมนะ จัดอีก...บอกด้วยเด้อครับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

Re: เซียนหุ้นอัจฉริยะ 'สถาพร งามเรืองพงศ์'

โพสต์ที่ 32

chukieat30 เขียน:
harikung เขียน:ทำgarmentเหมือนผมเลย แต่กำลังจะเลิกแล้วเอาทุนทั้งหมดมาลงทุนในหุ้นนี่แหล่ะครับ แต่ความสามารถผมยังคงห่างไกลนัก

พี่ฮาริครับ ถ่อมตัวจริงๆๆเลยนะพี่

***การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณ คิดถึงคนที่เจ๊งอีก80%ที่สื่อไม่เอามาออกด้วย นะจ๊ะ***

ชอบตรงนี้อ่ะครับ เสียวก้เสียว
ไม่ได้ถ่อมตัวครับ ว่ากันตามความเป็นจริง ไม่มีแอ๊บครับ ไม่เก่งก้อบอกไม่เก่ง ไว้เก่งแล้วผมจะป่าวประกาศเลยครับว่าตัวเองเก่ง ผมมันชัดเจนในคาแรกเตอร์อยู่แล้ว555
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 33

pak เขียน:ถ้าน้องฮง เปิดสอนอีกเมื่อไหร่ บอกกันด้วยนะครับ พี่จะได้มีโอกาสเข้าไปนั่งฟังด้วยคน
ที่ผ่านมา พลาดไปอ่ะนะขอรับ เสียดายจัง
เพราะพี่เองชอบฟังมุมมองที่หลากหลายอ่ะนะครับ

อย่าลืมนะ จัดอีก...บอกด้วยเด้อครับ
(^_^)
ถ้าจัดอีกเดี่ยว pm ไปบอกนะครับ :P
ระดับเซียนหุ้น turnaround ให้ความสนใจรู้สึกเป็นเกียรติครับ :D
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

harikung เขียน:
harikung เขียน:ทำgarmentเหมือนผมเลย แต่กำลังจะเลิกแล้วเอาทุนทั้งหมดมาลงทุนในหุ้นนี่แหล่ะครับ แต่ความสามารถผมยังคงห่างไกลนัก

พี่ฮาริครับ ถ่อมตัวจริงๆๆเลยนะพี่

***การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณ คิดถึงคนที่เจ๊งอีก80%ที่สื่อไม่เอามาออกด้วย นะจ๊ะ***

ชอบตรงนี้อ่ะครับ เสียวก้เสียว
ไม่ได้ถ่อมตัวครับ ว่ากันตามความเป็นจริง ไม่มีแอ๊บครับ ไม่เก่งก้อบอกไม่เก่ง ไว้เก่งแล้วผมจะป่าวประกาศเลยครับว่าตัวเองเก่ง ผมมันชัดเจนในคาแรกเตอร์อยู่แล้ว555

ไม่เก่งแต่ 9หลัก เนี่ยนะครับ

:ep: :ep:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
harikung

โพสต์ที่ 35

9หลักนั้นมันเงินเก็บของครอบครัวผมที่ทำธุรกิจมาครับ ไม่ใช่ที่เติบโตมาเป็น9หลักอย่างพี่ๆที่เก่งๆกันในบอร์ดนี้ครับ ผมยังอีกห่างไกลครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 36

harikung เขียน:9หลักนั้นมันเงินเก็บของครอบครัวผมที่ทำธุรกิจมาครับ ไม่ใช่ที่เติบโตมาเป็น9หลักอย่างพี่ๆที่เก่งๆกันในบอร์ดนี้ครับ ผมยังอีกห่างไกลครับ

มันก้9หลักเหมือนกันแหล่ะพี่

เงินแม่ก้เหมือนเงินเรา
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 37

harikung เขียน:9หลักนั้นมันเงินเก็บของครอบครัวผมที่ทำธุรกิจมาครับ ไม่ใช่ที่เติบโตมาเป็น9หลักอย่างพี่ๆที่เก่งๆกันในบอร์ดนี้ครับ ผมยังอีกห่างไกลครับ

ตกลงเลิกการเม้นท์ แน่ป่ะพี่ ฮาริครับ

ไม่ลองย้ายฐานไปประเทศเพื่อนบ้านเอาเหรอครับ

harikung

โพสต์ที่ 38

ตกลงเลิกการเม้นท์ แน่ป่ะพี่ ฮาริครับ

ไม่ลองย้ายฐานไปประเทศเพื่อนบ้านเอาเหรอครับ
เลิกแน่ครับ ส่วนนึงยอมรับว่าใจผมมันไม่ได้รักอาชีพนี้ด้วยแหล่ะครับ เพราะถ้าทำต่อผมก้อต้องเป็นคยรับช่วงต่อทั้งหมดอยู่แล้ว เมื่อเรารู้ตัวว่สเราไม่ชอบและทำได้ไม่ดีก้อคงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะฝืนครับ ทำสิ่งที่เรารักดีกว่า
chukieat30

โพสต์ที่ 39

harikung เขียน:

เลิกแน่ครับ ส่วนนึงยอมรับว่าใจผมมันไม่ได้รักอาชีพนี้ด้วยแหล่ะครับ เพราะถ้าทำต่อผมก้อต้องเป็นคยรับช่วงต่อทั้งหมดอยู่แล้ว เมื่อเรารู้ตัวว่สเราไม่ชอบและทำได้ไม่ดีก้อคงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะฝืนครับ ทำสิ่งที่เรารักดีกว่า

งั้นก้เริ่มต้นใหม่ด้วยเงิน9หลัก สิครับ แบบนี้

แบบนี้ ถ้าได้สิบเด้ง-ยี่สิบ สักตัว เด๋วก้แซงอาจารย์นิเวศน์ ละครับ

หลังไมค์มาบอกสิบเด้งงมั่งนะครับ เสี่ย

chukieat30

โพสต์ที่ 40

เกาะพี่ฮาริ รวยดีกว่าครับรอบนี้ แค่พี่ฮาริ+พี่นัน แทํ็กทีมซื้อหุ้นสักตัว ก้ฉิวและ

:ep: :ep: :ep: :ep:

ผมมันแค่เด็กวัด ตามพี่ GSมาแบบ งงๆๆ

ยังไง ขอเกาะไปด้วยคนครับ

เกาะคนเก่งยังไงก้สบาย

KGYF
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
harikung

โพสต์ที่ 42

chukieat30 เขียน:เกาะพี่ฮาริ รวยดีกว่าครับรอบนี้ แค่พี่ฮาริ+พี่นัน แทํ็กทีมซื้อหุ้นสักตัว ก้ฉิวและ

ผมมันแค่เด็กวัด ตามพี่ GSมาแบบ งงๆๆ

อย่ามาเกาะผมเลยครับ ผมไม่อยากพาใครตกเหวเพราะตอนนี้ยังไม่เก่งจริงๆครับ ผมว่าพี่ๆในบอร์ดน่ารัดน่าเกาะกว่าผมเย๊อะ : )
VSนักลงทุนอริยะ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 43

น้องฮงเป็นคนเก่งครับ ผมชอบฟังมุมมองการวิเคราะห์ของน้องฮง เข้าขั้นเทพในร่างเซียนครับ

:D :D :D :D :D :D :D
ความสุขสงบและมีประโยชน์ต่อผู้อื่น คือคุณค่าในชีวิตของผมครับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 44

chukieat30 เขียน:เกาะพี่ฮาริ รวยดีกว่าครับรอบนี้ แค่พี่ฮาริ+พี่นัน แทํ็กทีมซื้อหุ้นสักตัว ก้ฉิวและ

มีตัวเด็ดอะไร บอกกันบ้างนะครับ ขอร่วมรวยไปด้วยคน
นพพร

โพสต์ที่ 45

เราคงต้องอ่านอีกเยอะเลย :?
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
chukieat30

โพสต์ที่ 46

croyoty เขียน:

มีตัวเด็ดอะไร บอกกันบ้างนะครับ ขอร่วมรวยไปด้วยคน

ผมก้รอลอกการบ้านเนี่ยครับ พี่หมอโค ลอกพี่ฮาริไม่ได้ เด๋วไปลอกฮงก้ได้

ลอกการบ้านคนเก่งๆๆไว้ รับรองรุ่ง

:B :B

zuyu

โพสต์ที่ 47

ฮงเก่งจริงๆ ได้เห็นตัวจริงครั้งแรกตอนไปงานจิบเบียร์ หลังจากที่ได้อ่านความคิดของฮงใน thavi /blog มานาน คนอะไรถามคำถามแต่ละคำถามเข้าประเด็นทั้งนั้น
นับถือๆ
:D
อยากเก่งแบบฮงบ้าง :B
Likhit

โพสต์ที่ 48

hongvalue เขียน:
pak เขียน:ถ้าน้องฮง เปิดสอนอีกเมื่อไหร่ บอกกันด้วยนะครับ พี่จะได้มีโอกาสเข้าไปนั่งฟังด้วยคน

(^_^)
ถ้าจัดอีกเดี่ยว pm ไปบอกนะครับ :P
ระดับเซียนหุ้น turnaround ให้ความสนใจรู้สึกเป็นเกียรติครับ :D

บอกผมด้วยนะผมจะไปฟังด้วยคน อย่าคิดแพงนะผมไม่ค่อยมีกะตังค์ :) :) :)
jiwtrad

โพสต์ที่ 49

เก่งจริงๆครับขอเจริญรอยตามด้วยคนนะครับ :D
เรียบง่าย
petro-expert

โพสต์ที่ 50

สุดยอดจริงๆ ได้แนวคิดการลงทุน และที่สำคัญ เป็นวิถีนักสู้ที่สมควรเอาเป็นตัวอย่าง :P :P :P
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
hongvalue

โพสต์ที่ 51

kensorat เขียน:น้องฮงเป็นคนเก่งครับ ผมชอบฟังมุมมองการวิเคราะห์ของน้องฮง เข้าขั้นเทพในร่างเซียนครับ

:D :D :D :D :D :D :D
ไม่ถึงขนาดนั้นครับพี่เคน
พี่เคนเป็นคนที่ประสบความสำเร็จสูงมากและอายุมากกว่าผมไม่กี่ปีเอง :P
แถมฝีมือการลงทุนก็ไม่ธรรมดาด้วยครับ :D
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 52

Likhit เขียน: บอกผมด้วยนะผมจะไปฟังด้วยคน อย่าคิดแพงนะผมไม่ค่อยมีกะตังค์ :) :) :)
งานสัมนาผมไม่เคยเก็บตังค์แพงอยู่แล้วครับ
ผมไปเช่าโรงแรมทั้งวัน โรงแรมบริเวณสุขุมวิทด้วย
ค่าสัมนาก็ไม่ได้เก็บแพงเท่าไหร่ เพราะไม่ได้จะหากินกับ
การจัดงานสัมนาอยู่แล้ว แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าพอได้จัดงานสัมนา
ที่เป็นเนื้อหาที่ทำขึ้นเองไม่มีที่ไหนมาก่อน และมีคนให้ความสนใจ
ก็รู้สึกดีครับ จริงๆก็อยากจัดอีกนะเพราะมีคนถามเยอะมาแต่จริงๆทำแล้ว
มันเหนื่อยมาก เนื้อหาตอนผมทำมีสองภาค ภาคแรกสัมนา 230 คน
เหนื่อยมาก ภาคสองเลยสอนแค่ 8 คนไม่ต้องเหนื่อย :D

ผมเองพอลองทำแล้วรู้เลยว่าการ deal สถานที่และรับคนระดับ 200 คนมันเหนื่อยขนาดไหน
ผมไม่แปลกใจว่าทำไมงานของ tvi ในครั้งนี้เขาต้องเข็มงวดเรื่องคนที่ลงชื่อว่าถ้าลงชื่อแล้วไม่มาจะแจกใบแดงไม่ให้มาร่วมงานในครั้งต่อไป อันนี้ก็เข้าใจทีมงานเลยครับ
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 53

ขอเขียนอะไรเรื่อยเปื่อยซักนิดนึงล่ะกัน

จริงๆแล้วผมคิดว่าการที่ผมเป็นเด็กนี้ก็มีข้อดีตรงที่ว่าตอนผมเริ่มศึกษาใหม่ๆผมไม่มี ego ที่หนังสือพิมพ์ลงว่า ผมไปยืนถามวิทยากรแล้วเขาไม่ตอบ ตอนนั้นผมก็โกรธนะว่าทำไมไม่ตอบ(ว่ะ)ผมจำได้ผมสมัยก่อนผมไปฟัง ด็อกเตอร์ นิเวศน์เสร็จผมก็จะรีบวิ่งไปมุงด็อกเตอร์นิเวศน์แล้วก็จะมีคนรุมถามด็อกเตอร์ผมก็ได้ถามบ้าง แล้วก็ได้ฟังคนอื่นถามบ้าง ตอนนั้นประทับใจที่ด็อกเตอร์ตอบเด็กอย่างผมเป็นอย่างดี แต่พวกโบรกเกอร์กลับเมินผมในตอนที่ผมยังเป็นเด็กมหาลัยแล้วไปถามพวกเขา ชีวิตผมก็โดนเมินมาตลอดสมัยก่อนเวลาไปสัมนาที่ไหนก็แบบนี้ ตอนผมเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นตอนมหาลัยปีหนึ่งด้วยเงิน 100000 ผมเข้าไปในห้องค้าเขามาติดชื่อป้ายเอาไว้ว่าคอมที่ดูกราฟได้ของลูกค้าชื่ออะไร ผมยังดูไม่ทันเสร็จเลยพอเจ้าของคอมมา มาร์เก็ตติ้งก็มาไล่ผม ผมก็รู้สึกว่าอะไร(ว่ะ)ผมก็เสียตังค์แต่ดันไม่มีคอมไว้ดูกราฟ แถมเวลาไปห้องค้าขอบทวิเคราะห์รายวันบ่อยๆก็โดนมาร์เก็ตติ้งคนอื่นแซวว่าขอตลอดเลย ผมก็งงว่าอ้าวแล้วเป็นลูกค้าแล้วขอไม่ได้หรือไง แถมสมัยก่อนเวลาจะไปอบรมอะไรที่ต้องเสียตังค์บางทีก็แพง เสียที course ละ 3000 บ้าง 4500 บ้างตอนนั้นไม่ค่อยมีเงินขอเงินแม่ไปอบรมบ่อยๆก็อึดอัดใจเพราะแม่ไม่ค่อยสนับสนุนให้เล่นหุ้นแต่ดันขอตังค์ไปอบรมครั้งละ 4000-5000 สมัยเล่นหุ้นใหม่ๆผมเคยถอดใจเกือบเลิกเล่นหุ้นไปก็ตั้งหลายครั้ง บางทีกำไรแล้วกลับมาขาดทุนผมรู้สึกท้อจับใจ กว่าจะจับจุดเล่นหุ้นได้ผมเลือดตาแทบกระเด็น

ผมเชื่อในคำว่า คนเราไม่มีล้มเหลว มีแต่ล้มเลิกนะ

เพียงแต่ใครจะทนได้มากกว่ากัน
ถ้าใครเพิ่งเข้ามาเล่นหุ้นใหม่ๆแล้วรู้สึกท้อแท้หรือยังจับทางไม่ถูกก็อย่าคิดมากเลยครับ ผมว่าใช้เวลาไปซักพักเดี่ยวก็เล่นได้แหละ ขอเพียงอึดเข้าไว้รอจนกว่าจะถึงเวลาที่ความทุ่มเทของเราออกดอกออกผลดีกว่าครับ ถ้าคนเราพยายามจริงๆยังไงก็ต้องมีวันของเราครับ
my book
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 54

น่านับถือในความมุ่งมั่นนะครับ :)
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Likhit

โพสต์ที่ 55

ว่าแต่จะจัด ที่ใหน เมื่อใหร่ อย่างไง เรื่องอะไร ราคาเท่าใหร่ ว่าไปเลยครับ ผมคนใจร้อน

อยากเจอตัวเป็นๆ จัดเมื่อใหร่ pm มาทันทีนะ จอง1ที่ :D :D :D
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 56

อ่านคำสัมภาษณ์ของคุณฮงแล้วทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะ
นั่นเพราะว่า จริงๆแล้วพอร์ทเราอาจจะโตได้มากๆเพียงการลงทุนที่ถูกจังหวะและถูกตัวเพียงครั้งสองครั้งเท่านั้น
แต่การที่จะลงทุนได้ถูกนั้นก็ต้องผ่านภาวะที่เรียกว่าอดทนอดกลั้น และความพยายามศึกษาอย่างต่อเนื่อง

ขอบคุณครับผม
jmb2511

โพสต์ที่ 57

ขอแสดงความยินดีด้วยความจริงใจครับ ผมไปด้วยคนนะครับ

เก่งจริงๆครับ :D
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
babyboom

โพสต์ที่ 58

Likhit เขียน:
hongvalue เขียน:

(^_^)

บอกผมด้วยนะผมจะไปฟังด้วยคน อย่าคิดแพงนะผมไม่ค่อยมีกะตังค์ :) :) :)

ผมขอไปฟังด้วยคนนะครับ จบ ม.กรุงเทพ เหมือนกานเลยแต่ผมเพิ่งจะมาศึกษาเองคุณฮงเป็นเซียนไปแล้ว
Handyman

โพสต์ที่ 59

ประวัติสุดยอดจริงๆ ครับ
กลายเป็นตำนานเซียนหุ้นไปอีกคนแล้ว :shock:
ยินดีด้วยครับ :D
"หาบริษัทที่กำลังเติบโตและอดทนรวยไปด้วยกัน"
Pat T Buffett

โพสต์ที่ 60

hongvalue เขียน:ขอเขียนอะไรเรื่อยเปื่อยซักนิดนึงล่ะกัน

จริงๆแล้วผมคิดว่าการที่ผมเป็นเด็กนี้ก็มีข้อดีตรงที่ว่าตอนผมเริ่มศึกษาใหม่ๆผมไม่มี ego ที่หนังสือพิมพ์ลงว่า ผมไปยืนถามวิทยากรแล้วเขาไม่ตอบ ตอนนั้นผมก็โกรธนะว่าทำไมไม่ตอบ(ว่ะ)ผมจำได้ผมสมัยก่อนผมไปฟัง ด็อกเตอร์ นิเวศน์เสร็จผมก็จะรีบวิ่งไปมุงด็อกเตอร์นิเวศน์แล้วก็จะมีคนรุมถามด็อกเตอร์ผมก็ได้ถามบ้าง แล้วก็ได้ฟังคนอื่นถามบ้าง ตอนนั้นประทับใจที่ด็อกเตอร์ตอบเด็กอย่างผมเป็นอย่างดี แต่พวกโบรกเกอร์กลับเมินผมในตอนที่ผมยังเป็นเด็กมหาลัยแล้วไปถามพวกเขา ชีวิตผมก็โดนเมินมาตลอดสมัยก่อนเวลาไปสัมนาที่ไหนก็แบบนี้ ตอนผมเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นตอนมหาลัยปีหนึ่งด้วยเงิน 100000 ผมเข้าไปในห้องค้าเขามาติดชื่อป้ายเอาไว้ว่าคอมที่ดูกราฟได้ของลูกค้าชื่ออะไร ผมยังดูไม่ทันเสร็จเลยพอเจ้าของคอมมา มาร์เก็ตติ้งก็มาไล่ผม ผมก็รู้สึกว่าอะไร(ว่ะ)ผมก็เสียตังค์แต่ดันไม่มีคอมไว้ดูกราฟ แถมเวลาไปห้องค้าขอบทวิเคราะห์รายวันบ่อยๆก็โดนมาร์เก็ตติ้งคนอื่นแซวว่าขอตลอดเลย ผมก็งงว่าอ้าวแล้วเป็นลูกค้าแล้วขอไม่ได้หรือไง แถมสมัยก่อนเวลาจะไปอบรมอะไรที่ต้องเสียตังค์บางทีก็แพง เสียที course ละ 3000 บ้าง 4500 บ้างตอนนั้นไม่ค่อยมีเงินขอเงินแม่ไปอบรมบ่อยๆก็อึดอัดใจเพราะแม่ไม่ค่อยสนับสนุนให้เล่นหุ้นแต่ดันขอตังค์ไปอบรมครั้งละ 4000-5000 สมัยเล่นหุ้นใหม่ๆผมเคยถอดใจเกือบเลิกเล่นหุ้นไปก็ตั้งหลายครั้ง บางทีกำไรแล้วกลับมาขาดทุนผมรู้สึกท้อจับใจ กว่าจะจับจุดเล่นหุ้นได้ผมเลือดตาแทบกระเด็น

ผมเชื่อในคำว่า คนเราไม่มีล้มเหลว มีแต่ล้มเลิกนะ

เพียงแต่ใครจะทนได้มากกว่ากัน
ถ้าใครเพิ่งเข้ามาเล่นหุ้นใหม่ๆแล้วรู้สึกท้อแท้หรือยังจับทางไม่ถูกก็อย่าคิดมากเลยครับ ผมว่าใช้เวลาไปซักพักเดี่ยวก็เล่นได้แหละ ขอเพียงอึดเข้าไว้รอจนกว่าจะถึงเวลาที่ความทุ่มเทของเราออกดอกออกผลดีกว่าครับ ถ้าคนเราพยายามจริงๆยังไงก็ต้องมีวันของเราครับ
ยอดเยี่ยมครับ :cool: