จะดีกว่าหรือปล่าถ้าปฏิเสธข่าวแล้วห้าม ......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
blackninja
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จะดีกว่าหรือปล่าถ้าปฏิเสธข่าวแล้วห้าม ......

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นอยู่บ่อยๆว่ามีบริษัทแจ้งตลาดว่าปฏิเสธข่าวที่นสพ.ลงแล้วอีกไม่นานข่าวนั้นก็เป็นจริงขึ้นมา เช่น ivl ปฏิเสธเจ้าของขายหุ้นไม่เกิน2วันขายทันที บางบริษัทก็ปฏิเสธข่าวควบรวมกิจการซึ่งอีกไม่นานดีลก็เกิดขึ้น JAS สัปดาห์ก่อนบอกยังไม่มีการคุยเรื่องลดทุน วันนี้ลดเรียบร้อย

เข้าใจว่ามันจะมีผลกับราคในกระดานแต่หลายๆก็ณีก็น่าจะใช้คำว่ากำลังศึกษาได้ แทนที่จะปฏิเสธว่าไม่มีเลย จะดีกว่าหรือปล่าถ้าปฏิเสธข่าวแล้วห้ามทำในสิ่งที่ปฏิเสธสัก 3เดือน

คนอื่นคิดอย่างไรคับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Re: จะดีกว่าหรือปล่าถ้าปฏิเสธข่าวแล้วห้าม ......

โพสต์ที่ 2

welcome back เซียนนินจาดำ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
xylemoo
ผู้ติดตาม: 0

Re: จะดีกว่าหรือปล่าถ้าปฏิเสธข่าวแล้วห้าม ......

โพสต์ที่ 3

blackninja เขียน:ผมเห็นอยู่บ่อยๆว่ามีบริษัทแจ้งตลาดว่าปฏิเสธข่าวที่นสพ.ลงแล้วอีกไม่นานข่าวนั้นก็เป็นจริงขึ้นมา เช่น ivl ปฏิเสธเจ้าของขายหุ้นไม่เกิน2วันขายทันที บางบริษัทก็ปฏิเสธข่าวควบรวมกิจการซึ่งอีกไม่นานดีลก็เกิดขึ้น JAS สัปดาห์ก่อนบอกยังไม่มีการคุยเรื่องลดทุน วันนี้ลดเรียบร้อย

เข้าใจว่ามันจะมีผลกับราคในกระดานแต่หลายๆก็ณีก็น่าจะใช้คำว่ากำลังศึกษาได้ แทนที่จะปฏิเสธว่าไม่มีเลย จะดีกว่าหรือปล่าถ้าปฏิเสธข่าวแล้วห้ามทำในสิ่งที่ปฏิเสธสัก 3เดือน

คนอื่นคิดอย่างไรคับ
+1 ผู้บริหารน่าจะต้องรับผิดชอบกับข่าวสารที่ออกมาอย่างเป็นทางการจากบริษัทครับ
:-)
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

สาบานได้ว่าผมกลับไม่เคยเห็นเลยนะครับที่ข่าวเป็นทางการปฏิเสธแล้วอีกพักกลับเป็นจริง
ไม่เชื่อลองไปหาอ่านดูอีกทีดิครับ ผมเห็นแต่ตอบแบบเลี่ยงๆกันทั้งนั้น
เช่น "ตอนนี้"ยังไม่มีรายงานการขายหุ้นของ...
"ปัจจุบัน"ยังไม่ได้รับการติดต่ออย่างเป็นทางการเรื่องควบรวม
ทางบริษัทไม่เคยให้ข่าว...กับทางหนังสือพิมพ์

ลองอ่านแล้วตีความดีๆนะครับ
ส่วนอันที่ปฏิเสธจริงๆแบบชัดเจน ที่ผมเคยเห็นก็เป็นตามนั้นจริงๆนะครับ
blackninja

โพสต์ที่ 5

atsu เขียน:สาบานได้ว่าผมกลับไม่เคยเห็นเลยนะครับที่ข่าวเป็นทางการปฏิเสธแล้วอีกพักกลับเป็นจริง
ไม่เชื่อลองไปหาอ่านดูอีกทีดิครับ ผมเห็นแต่ตอบแบบเลี่ยงๆกันทั้งนั้น
เช่น "ตอนนี้"ยังไม่มีรายงานการขายหุ้นของ...
"ปัจจุบัน"ยังไม่ได้รับการติดต่ออย่างเป็นทางการเรื่องควบรวม
ทางบริษัทไม่เคยให้ข่าว...กับทางหนังสือพิมพ์

ลองอ่านแล้วตีความดีๆนะครับ
ส่วนอันที่ปฏิเสธจริงๆแบบชัดเจน ที่ผมเคยเห็นก็เป็นตามนั้นจริงๆนะครับ
อึ่มม JAS ตอบเลี่ยงจริงด้วยครับ IVL ก็เป็นข่าวจากบุคคลไม่ใช่ตัว IVL แจ้ง SET แต่ผมก็ยังคุ้นๆว่ามีนะครับ ไว้ขอไปหาข้อมูลเพิ่มเติม ขอโทษจากข้อมูลที่ผิดด้วยครับ
Ani

โพสต์ที่ 6

อย่าง IHL นี่ใช่ป่าวครับ ขนาดขายไปแล้ว ยังปฎิเสธอยู่เลย
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

^^ 55555555555555555555555 ยังให้ข่าวมามหัศจรรย์ทุกไตรมาสอยู่ครับ

อยากทดสอบเรื่องนี้รอดู case UMI-RCI ครับ .........
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Outliers

โพสต์ที่ 8

ลองดู case ของ BSEC ดูครับ
ปฏิเสธกันชุลมุน สุดท้ายแป๊บเดียวข่าวออกว่า Deal เป็นจริง
มีทั้งข่าวหลุด ข่าวทุบ

ดีนะที่ไม่หลงเชื่อ
The Miracle of 10,000 hrs
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ผมก็ยังยืนยันนะครับว่าไม่เคยเห็นข่าวโกหกแบบ"เป็นทางการ"จากบริษัทจริงๆ :mrgreen:

ไม่เชื่อลองกลับไปอ่านเคสที่ว่าๆกันมาดีๆซิครับ
ถ้าเจอข่าวโกหกแบบเป็นทางการช่วยแปะให้ผมดูเป็นบุญตาที
อย่าเหมาพวกข่าวเต้าข่าวปล่อยโดยเฉพาะข่าวจากหนังสือพิมพ์ที่อ้าง"แหล่งข่าว"นะครับ

ที่ว่ามาทั้งหมดไม่ใช่ผมจะบอกว่าเค้าไม่โกหกกันนะครับ :B
[v]

โพสต์ที่ 10

เค้าอาจจะบอกครึ่งเดียว ก็ได้ เพราะก็ไม่ชัวร์ในขณะนั้น
โพสต์โพสต์