อยากให้เพื่อนๆแนะนำตัวหน่อยซิ ว่าทำงานที่ไหน หรือถนัดด้านไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

อยากให้เพื่อนๆแนะนำตัวหน่อยซิ ว่าทำงานที่ไหน หรือถนัดด้านไหน

โพสต์ที่ 31

นักวิจัยครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ถือโอกาสโฆษณาเลยนะ

ปัจจุบัน
รับจ้างหล่อเหล็กและกลึง(เกรดFC20-25)
(ชิ้นส่วนมอเตอร์,มอเตอร์ไซด์,ปั้มน้ำฯลฯ)
(เล่นหุ้นจริงจัง,ขายประกันเป็นงานอดิเรก(แต่ยังไม่มีลูกค้าซักรายเลย กลัวมีลูกค้าจัง เพราะอาจทำให้เวลาเที่ยวน้อยลง))

อนาคตอยากจะเป็นนักออกแบบสินค้า
หรือเปิดร้านอาหารเล็กๆ หรือทำขนมเค๊กขาย (ว่ากันยาวถึงอนาคตเลย)

จะถามอะไรก็ถามได้นะครับ แต่ห้ามยืมเงินนะ อิอิ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
buglife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

หน่อฉ่าย น้อยกว่าเจย์โชว์ อีกครึ่งหนึ่ง :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Heroine

โพสต์ที่ 34

อยู่สถาบันการเงินแห่งหนึ่งค่ะ ถนัดเรื่องจักรยานและภาพยนตร์การ์ตูน :P (ยิ่งแนวไอ้มดแดงนี่ของชอบเลยค่ะ)
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
itti_peak

โพสต์ที่ 35

ยังเรียนอยู่ ทางวิทยาศาสตร์ ทำงานวิจัย ตากล้อง :o
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 36

YIM เขียน:ผมเป็นหมอผ่าตัดสมองครับ
สวัสดีครับคุณหมอ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 37

ถามหมอ YIM หน่อยซิ เรื่องสมอง สมัยก่อนเคยเรียนว่าสมอง และหัวใจ นี่เมื่อโตแล้วเซลจะไม่แบ่งตัวเพิ่ม

แต่เมื่อ 1 - 2 ปี ที่ผ่านมา เคยได้ยินเรื่อง stem cell หรือเซลล์ต้นแบบ ที่สามารถแบ่งตัวเป็นเซลล์ชนิดไหนก็ได้

และเคยอ่านว่า สามารถแบ่งตัวที่หัวใจ คือ เกิดจาก การผ่าตัดใส่หัวใจผู้ชายเข้าไปในร่างผู้หญิง ต่อมาปผู้หญิงตาย ก็เอาหัวใจมาผ่าดู ปรากฎว่าเจอกล้ามเนื้อของผู้หญิง มาอยู่ในหัวใจผู้ชายที่ใส่เข้าไป ( อาจจะจำสลับเพศ )

จนกระทั่งต่อมามีการศึกษา โดยการฉีด stem cell ของเพศตรงข้าม เข้าไป แล้วผ่านไป ซัก 1 - 2 สัปดาห์ ปรากฎว่าในผิวหนัง หรืออวัยวะส่วนอื่นๆจำไม่ได้ มีเซลล์ที่เกิดขึ้นใหม่ แต่มี DNA ของเพศตรงข้าม

เรื่องที่จะถามคือ สมองคนเรามีเซลล์ใหม่เกิดขึ้นได้หรือไม่
และเรื่อง stem cell กับสมอง ข้อมูลล่าสุดตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ
มือกาว

โพสต์ที่ 38

นักศึกษาวิจัย ที่มหาลัยแห่งหนึ่งในญี่ปุ่นครับ

เรื่องถนัด
เครื่องจักรนาโนเทคโลยี ออกแบบเครื่องจักร งานวัดละเอียด
Sofware อสังหาฯ ท่องเที่ยวและ อาหาร
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 39

สถาปนิกครับ
ปัจจุบันเน้นงานออกแบบรับเหมาตกแต่งภายในครับ
Meeja

โพสต์ที่ 40

นักเรียน ป. โท ครับ
รู้เรื่องกระบวนการผลิตกระดาษ ระบบงานข้อมูลซ่อมบำรุง ระบบคุณภาพโรงงาน
อเมริกันฟุตบอล ปาล์ม
mjoob

โพสต์ที่ 41

ผมเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อย สนใจลงทุนในแนวทาง VI มาก กำลังศึกษาจาก WEB บ้าง หนังสือบ้าง ผู้ที่รอบรู้บ้าง และที่สำคัญได้ความรู้จากที่นี่มากเลยครับ
lychee

โพสต์ที่ 42

Agricultural Commodities import and export krub !!!
Dech
ผู้ติดตาม: 156

โพสต์ที่ 43

พอรู้งูๆปลาๆ ไปทั่ว ที่รู้มากมาหน่อยก็คอมพิวเตอร์ครับ แต่ก็ถือว่ารู้น้อยมากๆครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Jobbier

โพสต์ที่ 44

:oops: กำลังพยายามจะเป็นนักศึกษา ป.โท ครับ แต่ไม่รู้จะได้เป็นหรือเปล่า จบตรีด้านเศรษฐศาสตร์ ส่วนโทก็คงไม่พ้นเรื่องธุรกิจ เคยร่วมกับเพื่อนทำร้านอาหารที่ต่างประเทศ ละก็เคยทำงานบริษัทเกี่ยวกะการตลาด ชอบเรื่องการลงทุนมากครับ แอบเก็บความรู้ในเวบนี้มาได้ระยะหนึ่ง ไม่ค่อยได้โพสครับ เพราะความรู้แค่หางนกถึดทือ เลยพยายามอ่านหนังสือหลายๆเล่ม ยิ่งอ่านยิ่งเกิดข้อสงสัยเวลาวิเคราะห์บริษัท แต่อีกไม่นานผมจะขยันโพสและมีคำถามมากมายให้พี่ๆทุกท่าน โปรดระวังนะครับ :D :D
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 45

ที่บ้านฟอกหนังครับ

แต่ตอนนี้เรียนคอมอยู่
_________
S&K Fund

โพสต์ที่ 46

จบ electrical engineer ทำงานด้านบำรุงรักษาอุปกรณ์ไฟฟ้า
ทางภาคใต้
ถนัดด้านการกินครับ เล่นกีฬาพอได้ ชีวิตก็สบายๆครับผม
ยินดีที่รู้จักนะครับ
มีความรู้เรื่องยางพารา กับ ปาล์มน้ำมันนิดหน่อยครับผม
Doraemon

โพสต์ที่ 47

ผมก็แอบอ่านมาเป็นปีแล้วครับ เพิ่งจะเริ่มเล่นหุ้นได้ปีกว่าๆ เอง ขอแสดงตัวด้วยอีกคน

จบ Industrial Engineer แต่ปัจจุบันเรียนโทด้าน Finance อยู่

ส่วนเรื่องที่ถนัดนี่ด้านกีฬาครับ (ไม่ได้เล่นเก่งนะครับ ดูอย่างเดียว) โดยเฉพาะฟุตบอลอังกฤษ+อิตาลี แล้วก็บาสเก็ตบอล NBA
Great Stocks at Bargain Prices
taro23

โพสต์ที่ 48

วิศวเคมีครับ ตอนนี้เป็น Six Sigma Blackbelt อยู่ธุรกิจปิโตรครับ
mrdew

โพสต์ที่ 49

เมื่อก่อนเป็นโปรแกรมเมอร์ครับ ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้ว ว่างงาน กำลังเตรียมตัวเป็นมาร์เก็ตติ้งอยู่ครับ สอบอะไรผ่านหมดแล้ว (FK กับ CMR:Equity) แต่ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียน

ความถนัดเหรอครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองถนัดอะไร ตอบเรื่องที่ชอบดีกว่า
-ชอบตอบกระทู้ครับ โดยเฉพาะในสินธร เมื่อก่อนเป็นคนถามอย่างเดียว แต่ตอนนี้พอมีความรู้นิดหน่อย ก็เลยตอบ เมื่อก่อนเคยถาม แล้วมีคนตอบ รู้สึกดี เลยอยากตอบบ้างเพื่อให้คนถามรู้สึกดี (งงไม๊ครับ)

-ชอบโยน bowl ครับ เคยไปโยนครั้งแรกกับเพื่อน ๆ แล้วทำได้ดี(ในระดับนึง) มีแต่คนชม เลยติดใจ
โค่วจื่อหลิง

โพสต์ที่ 50

ีผมเรียนนิติฯกำลังจะขึ้นปี4ครับ
ขณะนี้อยู่ในช่วงฝึกงานกับSCC สนุกดีครับ พี่ๆใจดีทุกคนเลย
ผมว่าบรรษัทภิบาลเป็นอย่างไร ดูจากพนักงานก็รู้นะครับ
ถ้าจบแล้วผมอยากไปลองสอบเป็นมาร์ฯเหมือนกัน (ถ้าจบเนฯเร็วก็คงได้ลอง) พี่ๆมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ มันสอบยากมั้ย คุณพี่Mr_dewช่วยด้วยครับ
VI AD HOC
kritsang

โพสต์ที่ 51

เป็น Sales & Consult ด้านระบบ ERP (SAP, Microsoft, Oracle)
เริ่มต้นเป็น Consult ก่อน ตอนนี้มาดูแลทางด้าน Sales & Marketing ครับ

สนใจเรื่องการลงทุนอยู่บ้าง
แต่ไม่ค่อยได้ Post แต่แอบอ่านเป็นประจำครับ
mikan171

โพสต์ที่ 52

วิศวะคอมครับ งานเขียนโปรแกรมกับดาต้าเบสนี่พอได้ครับ อย่างอื่นก็มั่วๆ ดำน้ำไปเรื่อยๆครับ :wink:
Knott

โพสต์ที่ 53

กุมารแพทย์ครับ เป็นรุ่นน้องพี่เจ๋ง (MD.CU.41) ยังจำภาพพี่เจ๋งนำเชียร์ตอนรับน้องได้เลย เสียดายไม่ได้เจอพี่ตอนขึ้น ward แต่เอ...ดูรูปพี่ระยะหลังรู้สึกมีน้ำมีนวลขึ้นนะครับ :lol: :lol: :lol:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 54

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
CEO

โพสต์ที่ 55

เป็นและเคยเป็นเจ้าของ สำนักพิมพ์หนังสือ เฟอร์นิเจอร์ ปูนซีเมนต์ ปัมป์น้ำมัน เลี้ยงไก่ เลี้ยงกุ้ง ปลากระป๋อง เป๊ปซี่ วุ้นเส้น ซอส ปิโตรเคมี เรือ สื่อ ชิ้นส่วนยานยนต์ อิเลคโทรนิคส์ ขายแก๊ส โรงแรม โรงพยาบาล ฟอกหนัง ครับ

โปรเจคที่ภูมิใจแต่เป็นตราบาปคือทำชิ้นส่วนจรวดนำวิถีที่ใช้ในตะวันออกกลางครับ
แต่ยังดีที่ใช้ยิงพวกยานและอากาศยาน ไม่ใช่จรวดที่ถล่มพลเรือนก็เลยรู้สึกค่อยยังชั่วหน่อยครับ

รับจ๊อบทำเหมือง นายแบงค์ โบรคเกอร์ พัฒนาซอฟแวร์ ท่าเรือ เหล็ก รับเหมา พัฒนาที่ดิน แพคเกจจิ้ง etc

ตอนนี้ว่างงานครับ รับจ๊อบ เป็นผู้สื่อข่าวสายสงครามการเงินอยู่ที่เวบกระทิงเขียว

คาดว่าอาทิตย์หน้าจะได้งานรประจำทำครับ

บอกความจริงไปเด๋วคนรู้จักผมกันหมด อดมาทำทะลึ่งตึงตังกันพอดี

ฮา ฮา

ชีวิตจรืงชอบซิ่งครับ

ตอนนี้ขอเป็นสายลับ กลต ไปก่อนนะ

เหอ ๆ
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
YIM

โพสต์ที่ 56

เรื่องที่จะถามคือ สมองคนเรามีเซลล์ใหม่เกิดขึ้นได้หรือไม่
และเรื่อง stem cell กับสมอง ข้อมูลล่าสุดตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ
ถึงพี่ JENG ครับ ช่วงนี้งานผมยุ่งมากถึงแวะเข้ามาตอบช้า
จริงๆแล้วสมองคนเราจะมีการพัฒนาจน Mature ขึ้นเรื่อยๆ จนอายุ 5 ขวบสมองจะมีการพัฒนาเกือบ 90% ของ Final size แต่จะมีพื้นที่เพียงบางส่วนเท่านั้นที่สามารถสร้าง Cell ใหม่ขึ้นได้ เช่น dentate gyrus, olfactory bulbและ cerebellum( สมองเล็ก )
ซึ่งความสามารถในการพัฒนา Cell ใหม่นั้นขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น พันธุกรรม,
สิ่งแวดล้อม, กระบวนการเรียนรู้, ภาวะ Stress, ภาวะโรคลมชัก หรือการเกิด Cell death
เพราะฉะนั้นการที่จะผ่าตัดสมองคนไข้ เราจะต้องเลือกทางที่จะผ่าตัดเพื่อให้เกิดการสูญเสียต่อเนื้อสมองให้น้อยที่สุดเหมือนดั่งการรบ เพื่อให้สูญเสียกำลังพลให้น้อยที่สุด
ส่วนเรื่อง Stem cell นั้นก็เหมือนกับการปลูกถ่าย Cell ต้นกำเนิดให้เป็น Cell ที่ทำหน้าที่เฉพาะต่างๆ เช่น Cell สมอง, Cell ของตับอ่อน จึงมึความพยายามที่จะนำมารักษาโรคต่างๆ เช่น เบาหวาน, โรคหัวใจ,โรค Parkinson ,โรค Alzheimer, การบาดเจ็บที่ไขสันหลัง, โรคหลอดเลือดสมอง,บาดแผลไฟไหม้, osteoarthritis, rheumatoid arthritis แต่ปัจจุบันยังมีจำนวน Case ไม่มากพอ และมีปัญหาในการหา Source ของ Stem cell ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น ไขกระดูก ( ซึ่งต้องมี Donors ), Embryos( ซึ่งอาจมีปัญหาจริยธรรม )ล่าสุดได้มีการพบว่าสามารถหา Stem cell ได้ใน Hair follicles
YIM
โป้ง

โพสต์ที่ 57

อย่างน้อยผมรู้แล้วล่ะ หมอห้องนี้มีหลายท่าน

เวลาเจ็บไข้ มาถามในห้องนี้ ดีเหมือนกัน 8)
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Supra

โพสต์ที่ 58

:shock:
หมอกะวิดวะเยอะจัง :roll: ผมจบวิดวะไฟฟ้า พระนครเหนือครับ ตอนนี้เปงช่างซ่อมนก.... กะทำงานขายตรง :twisted:
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 59

เดียวนี้หมอผ่าสมองเมืองไทยเก่งนะ

วันก่อนผมดูเรื่องจริงผ่าจอ ทางช่อง 7 สี

ผู้หญิงเป็นเนื้องอกในสมอง

ก่อนเจอะกระโหลก หมอฉีดยาให้คนไข้หลับ

พอเปิดกระโหลกแล้ว หมอก็ฉีดยาให้คนไข้ตื่น

แล้วให้คนไข้ดูภาพในจอคอมพิวเตอร์ ที่เปลี่ยนไปเรื่อยๆ

แล้วบอกว่าเห็นอะไร คอยตอบถามกับหมออยู่ตลอดเวลา

ในขณะที่หมอก็ค่อยๆ ตัดเอาเนื้องอกในสมองออกไป

ถ้าคนไข้เกิดโต้ตอบกับหมอผิดปกติออกไป
หมอก็จะหยุดไม่ทำให้สมองเสียหาย

ดูแล้วทึ่ง จริงๆครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 60

โอ๊ะ มีรุ่นพี่ผมหลายคนเลยแฮะ
ผม MDCU 52 ครับ ตอนนี้กะลังเรียนต่อทางจิตเวช และ นิติศาสตร์ อยู่
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ :D :D :D
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev