มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
shumbrotta
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 241

พนักงานเงินเดือนก็เก็บเงินเพื่อลงทุนในหุ้นแบบ VI อย่างเดียว และอดทนต่อไปครับ เพือ่อนาคตของเรา นั่นคือการลงทุนของผมเอง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 242

ผมอยากเอาแนวคิอเรื่องเก็บเงินลงทุนมาฝากในห้องนี้บ้าง
เอามาจาก กระทู้นี้ครับ

[url]
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=45074[/url]

2.จำนวนเงินที่เติมลงไป
ยิ่งมากยิ่งดี ในตอนแรก พอพอร์ตใหญ่พอ
เงินที่เติมลงไปไม่ค่อยมีผลต่อมูลค่าพอร์ตแล้ว
เมื่อนั้นจะเลิกทำงานหหาเงิน ก็ตัดสินใจง่ายขึ้น

ผมชอบคำว่า" Balance" ของน้อง yoyo ผมคิดหาตั้งนาน

หากเราสามารถ balance การใช้เงิน ใช้เวลาได้เหมาะสม
กับสถานะของตัวเอง ณ ขณะนั้นๆ
มันจะทำให้เรา Balance ความลำบากความสบาย ได้ยั่งยืนครับ

ผมอยากขยายความข้อนี้มากหน่อย
เพราะ เป็นตัวหนึงที่มีผลมากๆสำหรับคนที่ยังมีขนาดพอร์ตเล็กอยู่

ผมคุยกับเพื่อนสนิทคนหนึง ที่เขาลงทุนมาก่อนผมหลายปี
ขอบอกว่าพอร์ตผมโตเร็งไล่พอร์ตเขาจะทันอยู่แล้ว
เราจึงมองว่า ความสำคัญของการ หมั่นเติมเงินลงไปอย่างสม่ำเสมอ
เพื่อให้พอร์ตมันเติบโต

ผมขอแนะนำให้ balance spending : saving for investing อย่างนี้ครับ

1. 100:0 ผมเริ่มจากศูนย์แล้วกันนะ (ชีวิตจริงผมเริ่มจากติดลบครับ) ขั้นนี้มี 100 ใช้ 100 หามาได้ใช้เดือนชนเดือนคนประเภทนี้ ไม่รู้จักคำว่า"เก็บ" รู้แต่ "เก็บยังไง" มองหาอนาคตทางการเงินไม่เจอ

2. 80:20=ผมเข้าใจว่าทุกคนให้เหตุผลว่า "ยังมีภาระต้องจ่าย" มีความจำเป็นต้องใช้เงิน มีพ่อแม่ต้องเลี้ยงดู

3. 70:30=ขั้นนี้ ภาระน้อยลง ความจำเป็นน้อยตัดออกไปก่อน บุพการียังต้องเลี้ยง

4. 60:40=สะสางภาระออกไป เช่นบัตรเครดิต ค่าผ่อนรถ เหลือไว้เท่าที่จำเป็น เลี้ยงดูพ่อแม่

5. 50:50= ตอนนี้มาครึ่งทางแล้วครับ อดทนหน่อยกับสิ่งที่สะดวกสะบาย ใช้จ่ายกับสิ่งจำเป็นจริงๆ ให้กำลังใจตัวเองเสมอว่า คนอื่นลำบากกว่าเราเยอะแยะ แต่อย่าให้พ่อแม่ลำบากนะครับ

6. 40:60=ตอนนี้ถือว่าเป็นคนเก็บตัวยงแล้ว ถือว่าเอาชนะใจตัวเองได้แล้ว

7. 30:70=ตอนนี้เงินที่เก็บคงจะเป็นกอบเป็นกำ เอาเงินไปปลูกอย่างฉลาด
มีแนวกันไฟกันน้ำท่วมอย่างให้ต้นมันหายอย่างเด็ดขาด

8. 20:80=ทำได้ถึงระดับนี้รวยทุกรายครับ เราจะภูมิใจมาก กับพอร์ตที่มันเติบโต และ เราใช้จ่ายด้วยเงินอย่างมีประสิทธิภาพ

9. 100:0=ทำงานแต่พอใช้ ไม่ต้องลำบากหาเงินเติมอีกต่อไป
เพราะเงินที่เติมลงไปไม่มีผลต่อขนาดพอร์ตแล้ว Financial Freedom อยู่แค่เอื้อม

จะเห็นว่า ข้อ 1 กับ ข้อ 9 อัตราการ ใช้ : เก็บลงทุน (ใช้ 100 เก็บ 0 ) เหมือนกัน แต่ พูดกันคนละเรื่องครับ

นี่คือสิ่งที่ผมอยากจะสื่อ "ลำบากก่อน ผ่อนคลายทีหลัง"
Boyadvance
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 243

อ่านทุกหน้าเลยครับ ได้แง่คิด ไปเยอะเลย

แต่ตอนนี้อยากรู้ว่า เวลาผ่านมา เงิน 18,000 ของพี่ sommul
ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
กลับมาเล่าให้ฟังด้วยครับ
WalkerWay

โพสต์ที่ 244

ได้ใจจริงๆ กระทุ้นี้

---------------------------------
High risk High return
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 245

เงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ ???? ไม่จริงมั้งครับ

พึ่งรู้ว่า VI ต้้องคาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิด

VI ก้เหมือนนักลงทุนที่ชอบเดินหาของแบกะดินมาปัดฝุ่น เคยไปเดินตลาดนัดไหมครับ

ปีก่อนผมได้ลำโพง bose ของเก่ามา คู่หนึ่ง ได้มาในราคาที่ถูกกว่า

นักเล่นเค้าเล่นกันมาก ซึ่ง ตอนหลังฟังเบื่อก้เลยขายไป ได้กำไรอีก 1 เท่าของที่ซื้อมา

มันก้มีความเสี่ยงตรง ถ้าเราดูของแท้กับของปลอมไม่ออก เราจะซื้อไม่ได้

VI ไม่เกี่ยงว่ามีเงินมากเงินน้อย แต่ VI เกี่ยงว่า สินค้าที่ซื้อมามันถูก+คุณภาพดีหรือเปล่า
chukieat30

โพสต์ที่ 246

มันสำคัญที่วิธีครับ ไม่ได้สำคัญที่เงิน

วิธีแบบ VI คือแบบไหนกันแน่ระหว่าง

1.ซื้อหุ้นที่คิดว่าจะดี ในอนาคต เมื่อราคายังไม่ตอบสนองต่ออนาคต

2.ไล่ซื้อหุ้นที่ดี เมื่อคนเค้าแห่กันซื้อ บทวิเคราะห์ออกเยอะๆ

แบบ2 ผมไม่นับญาติด้วยหรอกครับ เพราะอาจารย์เค้าเรียกพวกนี้ว่า CI

เรียกโก้ๆๆหน่อย ก้พวก เล่นตามสเลป คนประเภท2 มองไม่ออกหรอกครับว่า ของถูกหรือแพง

คนประเภท2 มักมีมากกว่าประเภท1 และมักจะเป็นคนที่มีจริตรั้น ไม่ฟังคำทัดทานใดๆ

ว่าง่ายๆๆ ใครขัดเนี่ย ด่ายับ

แต่คนประเภท2 บางคนที่สำนึกได้ ว่า การขัดของคนอื่นเป็นประโยชน์ ก้จะก้าวเข้าสู่คนประเภท1

VI เค้าต้องมี2หูครับ ไม่ได้มีแค่ ปากอย่างเดียว น้ำเต็มแก้วไม่ใช่ VI
chukieat30

โพสต์ที่ 247

เหนือฟ้าก้ยังมีฟ้า หนึ่งคนอาจเก่งหมัดมวยแต่ไม่เก่งกระบี่ หนึ่งคนอาจเก่งบู๊แต่ไม่เก่งบุ๋น

VI ที่เก่งกว่าเราก้ยังมี ถ้าไม่ฟังเมื่อไหร่เล่าเราจะรู้ ถ้าไม่ดูเมื่อไหร่เล่าเราจะเห็น

เมื่อไม่คิดเมื่อไหร่เล่าเราจะเป็น

หลักสำคัญคือ VIจะมองกิจการนั้นเป็นของตัวเอง ปัจจัยอะไรที่เป็นข้อดีข้อเสีย

เค้าจะฟังก่อน แล้วค่อยพูด

แต่ CI พูดก่อน ค่อยฟัง
aynmr

โพสต์ที่ 248

ถ้าคิดว่ามีเงินน้อยแล้วเป็น VI ไม่ได้(ไม่ประสบผลสำเร็จ)
แล้วเอาเงินน้อยนั้นไปเน้นเทรดๆๆแทน แล้วคิดว่ามันจะประสบผลสำเร็จงั้นหรือครับ?
herovi

โพสต์ที่ 249

ขอบคุณทุกท่าน ได้ข้้อคิดและประโยชน์มากมาย สำหรับมือใหม่อย่างผมครับ
kingpw

โพสต์ที่ 250

คำถาม มีประโยชน์มากเลยครับ เลยขอเล่าเรื่องของผมบ้างครับ ผมก็เริ่มจากเงินน้อยนิดครับ 50,000 บาทครับ เมื่อประมาณปี 52 ครับ ก็พยายามศึกษาแนวทางของ VI ครับ แต่ว่าใจร้อน+โลภมาก ก็เลยแหกกฏ VI ไปเล่นแบบ Day Trade ปรากฎว่าขาดทุนไปย่อยยับ
เหลือเิงิน อยู่ 41,000 กว่าบาท เลยมาพิจารณาดูแล้วถ้าเล่นอยู่อย่างนี้ไม่เหลือเงินซักบาทแน่ บังเอิญช่วงนั้นไปเจอหนังสือเล่มหนึ่ง "เก็บพระเครื่องอย่างไรเห็นแต่งอกเงย" ก็เลยถอนเงินในบัญชีมาลงทุนพระเครื่องซะเลย แต่ผมใช้หลัก VI ในการสะสมพระเครื่องนะครับ ปรากฎว่าจากขาดทุนหุ้น มาได้กำไรจากพระแทนครับบางองค์ที่ผมสะสมไว้ ราคาขึ้นไป 1000 % ก็มีครับ แต่เฉลี่ยแล้วกำไรเกือบ 2 ปี พระที่ผมสะสมไว้ได้กำไรประมาณ 600% ครับ ซึ่งผมคิดดู ถ้าผมเล่นหุ้นด้วยสติปัญญาอย่างผมไม่มีทางทำกำไรได้ขนาดนี้แน่นอนครับ แต่พระเครื่องมีข้อเสียอยู่หลายข้อครับ โดยเฉพาะพระเครื่อง ถ้าถึงจุดอิ่มตัวแล้วราคาจะไม่ขยับครับ จะเบรกอยู่อย่างนั้นเลยที่เดียว แถมความคล่องตัวก็ไม่เท่ากับ หุ้น หรือทองคำครับ ทำให้ตอนนี้ผมก็กำลังวางแผนจะนำเงินมาลงทุนในหุ้นอีกครั้งแต่ครั้งนี้ ต้องเตรียมใจ ฝึกฝนสติ และทำการบ้านให้ดีจะได้ไมพลาดเหมือนปี 52 ครับ แต่ตอนนี้ผมว่าจะรอให้ได้กำไรซัก 1000% ก่อน ตอนนี้ก็ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมไปพลาง ๆ ก่อนครับ จะได้มาลงทุนแบบ VI เต็มตัวไปเลยครับ

***ลืมบอกไปพระเครื่องที่ผมสะสมหลักๆ คือพระเครื่องของหลวงพ่อคูณครับ ลองเข้าเวปพวกประมูลพระเครื่องดูครับเผื่อมีท่านใดสนใจจะสะสมเป็นงานอดิเรก ครับ***
marcus147

โพสต์ที่ 251

กระทู้ดีมากเลยครับ
ได้ข้อคิดมากมาย
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
chukieat30

โพสต์ที่ 252

kingpw เขียน:คำถาม มีประโยชน์มากเลยครับ เลยขอเล่าเรื่องของผมบ้างครับ ผมก็เริ่มจากเงินน้อยนิดครับ 50,000 บาทครับ เมื่อประมาณปี 52 ครับ ก็พยายามศึกษาแนวทางของ VI ครับ แต่ว่าใจร้อน+โลภมาก ก็เลยแหกกฏ VI ไปเล่นแบบ Day Trade ปรากฎว่าขาดทุนไปย่อยยับ
เหลือเิงิน อยู่ 41,000 กว่าบาท เลยมาพิจารณาดูแล้วถ้าเล่นอยู่อย่างนี้ไม่เหลือเงินซักบาทแน่ บังเอิญช่วงนั้นไปเจอหนังสือเล่มหนึ่ง "เก็บพระเครื่องอย่างไรเห็นแต่งอกเงย" ก็เลยถอนเงินในบัญชีมาลงทุนพระเครื่องซะเลย แต่ผมใช้หลัก VI ในการสะสมพระเครื่องนะครับ ปรากฎว่าจากขาดทุนหุ้น มาได้กำไรจากพระแทนครับบางองค์ที่ผมสะสมไว้ ราคาขึ้นไป 1000 % ก็มีครับ แต่เฉลี่ยแล้วกำไรเกือบ 2 ปี พระที่ผมสะสมไว้ได้กำไรประมาณ 600% ครับ ซึ่งผมคิดดู ถ้าผมเล่นหุ้นด้วยสติปัญญาอย่างผมไม่มีทางทำกำไรได้ขนาดนี้แน่นอนครับ แต่พระเครื่องมีข้อเสียอยู่หลายข้อครับ โดยเฉพาะพระเครื่อง ถ้าถึงจุดอิ่มตัวแล้วราคาจะไม่ขยับครับ จะเบรกอยู่อย่างนั้นเลยที่เดียว แถมความคล่องตัวก็ไม่เท่ากับ หุ้น หรือทองคำครับ ทำให้ตอนนี้ผมก็กำลังวางแผนจะนำเงินมาลงทุนในหุ้นอีกครั้งแต่ครั้งนี้ ต้องเตรียมใจ ฝึกฝนสติ และทำการบ้านให้ดีจะได้ไมพลาดเหมือนปี 52 ครับ แต่ตอนนี้ผมว่าจะรอให้ได้กำไรซัก 1000% ก่อน ตอนนี้ก็ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมไปพลาง ๆ ก่อนครับ จะได้มาลงทุนแบบ VI เต็มตัวไปเลยครับ

***ลืมบอกไปพระเครื่องที่ผมสะสมหลักๆ คือพระเครื่องของหลวงพ่อคูณครับ ลองเข้าเวปพวกประมูลพระเครื่องดูครับเผื่อมีท่านใดสนใจจะสะสมเป็นงานอดิเรก ครับ***
คอเดียวกันครับ 55+
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
wit163

โพสต์ที่ 253

รู้จักเลือกรุ้จักใช้ ถ้ามันจะเป็นของเรา มันมาเอง รอใจเย็น
ค่อยๆใจเย็น กลับมาดูอีกครั้ง
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
city_hunter

โพสต์ที่ 254

ประโยชน์ที่ได้จากกระทู้นี้แยอะมากคับ เพราะผมก็มีความคิดแบบนี้เหมือนกันว่าลงทุนน้อยจะเป็น VI ได้หรือป่าว
ขอบคุณทุกคำตอบจากกระทู้นี้คับ
odin

โพสต์ที่ 255

สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆ ผมขอโพสเป็นครั้งแรกนะครับ อ่านมาหลายกระทู้แล้ว บอร์ดที่นี่มีประโยชน์ต่อผมมากที่สุดเท่าที่เคยได้อ่านเลยครับ
เนื่องจากว่าเป็นการบริหารเงินออม ที่ผมคิดว่าเป็นทางที่ดีที่สุด นั่นคือลงทุนครับ ขอบคุณทุกๆความรู้นะคร้าบบ

ปล.ผมเล่นหุ้นมาเกือบ2ปีครับ แต่เป็นการลงทุนแค่6เดือนหลังเท่านั้น ตอนนี้พอร์ตยังติดลบอยู่เยอะเหมือนกัน แต่ไม่ท้อครับ จะพยายามหาความรู้ต่อไป สู้สู้ :D
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
PISITARADA

โพสต์ที่ 256

เพิ่งเริ่มเล่น หลังจากตามดูมาเป็นปี
แหกกฏทีเดียว โดนเลย
ตบกะโหลกตัวเองแล้วบอกกับตัวเองไว้เลยว่า จะัไม่เอาอีกแล้ว
ขายหมูดีกว่า ขาดทุน
opanayigoe

โพสต์ที่ 257

มาดันกระทู้ครับ เพิ่มมาอ่านเจอลองไล่อ่านไปเรื่อย ๆ หลังจากคิดได้ว่าอยากเป็นนักลงทุนไม่ได้อยากเป็นนักเล่นหุ้นเวลาผ่านไปเกือบสี่ปี ตอนนี้เป็น following trading

ชอบที่คุณแอล เอาบทความ ดร.นิเวศน์มาให้อ่านมากกกกก เลยครับ พิมพ์เก็บไว้อ่านเลย

ขอบคุณครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 258

ผ่านมาหกปีกว่าๆกับกระทู้นี้......
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.