ผมอยากเล่าเรื่อง ชีวิต ผมกับ ตลาดหุ้นจังเลยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
9korn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมอยากเล่าเรื่อง ชีวิต ผมกับ ตลาดหุ้นจังเลยครับ

โพสต์ที่ 211

ประทับใจในสิ่งที่อาเหลียงถ่ายทอดออกมาให้ฟัง
อย่างหมดไส้หมดพุง แม้แต่ความคิดตื้นๆ และความผิดพลาดซ้ำแล้วซ้ำเล่า
ก็ยังอุตส่าห์เล่าให้ฟัง ถือเป็นวิทยาทานอย่างแท้จริง

ขอบคุณมากๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ตี๋น้อย

โพสต์ที่ 212

เมื่อไหร่จะมีภาคต่อครับ ยังรออยู่นะครับ

http://www.blip.tv/file/1440360

สำหรับใครที่ยังไม่เคยชมครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 213

สุดยอด
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
sc26
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 214

อ่านรวดเดียวจบเลยครับมีประโยชน์จริง ๆ ขอบคุณมากครับ  :D  :D
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 215

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับ  :)
picklife

โพสต์ที่ 216

:D เพลินแฮ๊ะ...อ่านตูมเดียวจบเลย7.30-9.30น. 2ชม 555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
insightnt

โพสต์ที่ 217

ผมชอบประโยคนี้

อัง อัง อัง โด ระ เอ มะ อือ

ฮ่าๆ มันแสดงให้เห็นถึงตัวกิเลสเวลาอยากได้อะไรที่คนอื่นเค้ามีดีครับ
kenne

โพสต์ที่ 218

ขอบคุณสำหรับความรู้ ประสบการณ์ ความสนุกสนาน

ทุกสิ่งทุกอย่างที่รวมกันอยู่ในกระทู้นี้

ผมก็อายุไล่เลี่ย กะคุณอาเหลียง เพียงแต่ ผมเพิ่งมาลงทุนในหุ้น

ได้ไม่ถึงปี แต่สิ่งหนึ่งที่ผมอยากมีอยากทำเหมือนคุณอาเหลียง

ก็คือ ผมอยากเก่ง อยากมีประสบการณ์มาถ่ายทอดให้รุ่นน้อง

ได้ฟัง ได้คิด ในอนาคตข้างหน้า เพราะการให้โดยที่ไม่หวังอะไรนั้น

มันมีความสุขที่สุดแล้วววครับ

ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ประสบความสำเร็จในการลงทุนอย่างมีสตินะครับ
"หุ้นถูกเป็นสิ่งพิเศษสำหรับนักลงทุนพันธ์แท้ เราไม่ได้มองการตกลงของตลาดเป็นหายนะ แต่มองเป็นโอกาสที่จะนำไปสู่ความร่ำรวย"
Qoo

โพสต์ที่ 219

ขอบคุณมากครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 220

อ่านรวดเดียวจบเหมือนกันครับ

แล้วก็ขอโหวตเข้าคลังกระทู้คุณค่าด้วยครับ

ขอบคุณจริงๆ จากใจ
อย่ายอมแพ้
thalucoz

โพสต์ที่ 221

ผมเองก็ขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวมั่งนะครับ แต่ไม่ได้มากเท่าพี่areliang

เพราะผมกำลังเข้าตลาดเมื่อ ครึ่งปีที่แล้วเอง :oops:
angore

โพสต์ที่ 222

ขอบคุณครับ เป็นประสบการณ์ที่ดีมากครับ ชอบครับ
ผมอ่านแล้วเห็นตัวเองเลยเหมือนกันนะครับ
Samkok
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 223

ขอบคุณ พี่อาเหลียง สำหรับประสบการณ์ดีๆ

ผมยังคงเป็นเศษเสี้ยว แต่จะสู้สู้ ต่อไปครับ
ในโลกหล้านี้... มีเพียงหนึ่งเดียวที่ฟ้ามิอาจลิขิตได้นั่นก็คือ "ยอดคน"
NoiSNC

โพสต์ที่ 224

ขอบคุณครับ :)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
toyti

ผม อยากเล่าเรื่อง ชีวิต ผมกับ ตลาดหุ้นจังเลยครับ

โพสต์ที่ 225

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ในตลาดที่นำมาเล่าให้ฟังครับมีประโยชน์มาทีเดียว
ผมตอนนี้เพิ่งเริ่มลงทุนยังไม่มีแนวทางในการลงทุนที่ชัดเจนก็ได้แต่ลงทุนไปศึกษาไปหวังว่าจะไม่ช้ำมากครับ .... อิๆ
areliang

Re: ผมอยากเล่าเรื่อง ชีวิต ผมกับ ตลาดหุ้นจังเลยครับ

โพสต์ที่ 226

ขออนุญาต ยกขึ้นมาเผื่อจะมีประโยชน์ครับผม
Sattha

Re: ผมอยากเล่าเรื่อง ชีวิต ผมกับ ตลาดหุ้นจังเลยครับ

โพสต์ที่ 227

ผมเพิ่งอ่านไปถึงตอนคุณ มีเซล แล้วนึกอยากขอบคุณคนขุดกระทู้ขึ้นมา ปรากฎว่าเป็นพี่อาเหลียงเจ้าของกระทู้เองเลย

ขอบคุณมากๆครับ

ครบ 1 ปีพอดีจากโพสต์ล่าสุดเลย

:D
babyboom

โพสต์ที่ 228

ขอมาติดตามด้วยคนนะครับ
Financeseed

โพสต์ที่ 229

รออ่านครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Crested Jay

โพสต์ที่ 230

areliang เขียน:ขออนุญาต ยกขึ้นมาเผื่อจะมีประโยชน์ครับผม
ขอบคุณมากๆ สำหรับความหวังดีต่อนักลงทุนรุ่นใหม่ ที่ยังขาดประสบการณ์การลงทุน
เนื้อหามีประโยชน์และความบันเทิงแฝงไว้มากมาย ต้องช่วยกันดันกระทู้ดีๆอย่างนี้ทุกๆปีครับ :mrgreen: :mrgreen: :B :B
thaloengsak

โพสต์ที่ 231

เจอแล้ว! นักขุดกระทู้ :shock:
ขอบคุณมากครับที่ทั้งผู้เขียนเล่าและผู้ขุดกระทู้ดีๆอย่างนี้มาให้ผมได้อ่าน
ลงทุนเพื่อชีวิต
maoinvestor

โพสต์ที่ 232

กระทู้ดีมากเลยค่ะ ขอบคุณที่เขียนมาให้อ่านกันนะคะ
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 233

สนุกดีครับ อ่านแล้วเข้าใจเลยว่า การได้พินิจพิเคราะห์จิตใจขั้นละเอียดนั้น มันงดงามและมีความสุขเพียงใด...

ผมเพิ่งลงทุนได้ไม่กี่เดือน ยังเป๋อยู่มาก (แต่ก็คิดว่าน่าจะมาถูกทางแล้ว แม้ยังไม่เห็นเงาของผลตอบแทนซักเท่าไร )

กระทู้และเรื่องเล่านี้...confirm เลยครับว่า การลงทุนอย่างมีความสุข นั้นมีจริงๆ และน่าจะมีมากด้วย...

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์นะครับ :D
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
janont

โพสต์ที่ 234

ขอบคุณที่เอามาให้อ่านครับ ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้ไง นั่งอ่านรวดเดียวจนจบเลย เป็นประสบการณ์ที่มีประโยชน์มากจริงๆ นอกจากให้ความรู้เรื่องการลงทุนแล้วยังสอนเรื่องการใช้ชีวิตอีก
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
kennabee

โพสต์ที่ 235

ขอบคุณมากๆๆครับ ที่ถ่ายทอดสิ่งดีให้
springs

โพสต์ที่ 236

เพิ่งมีโอกาสได้อ่านปี 2011 ครับ ขอบคุณมากๆครับ ประสบการณ์ที่พี่นำมาแชร์ เป็นแนวทางในการลงทุนให้ผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ
Vinzy

โพสต์ที่ 237

วันนี้นั่งไล่อ่านจนจบ ได้ข้อคิดดีครับ ทำให้เรียกสติ และแนวความคิดดีๆกลับมา

ขอบคุณครับ
"Compound interest is the most powerful force in the universe" Einstein, Albert
athichoke

โพสต์ที่ 238

ประสบการณ์น่าสนใจมากๆครับ ทำให้เห็นมุมบางมุมที่ไม่เคยเห็น
จะรอดูออกรายการนะครับ
พรแสวงเหนือพรสวรรค์
whiteknight_p

โพสต์ที่ 239

ขอบคุณมากครับ

ทุกอย่างที่เขียน มีหลักการ แนวคิด รวมถึงวิธีสอน และ การบรรยายที่ดีมาก เห็นได้ว่าตกผลึกในเรื่องนั้นๆ แล้วอย่างแท้จริง

ด้วยความนับถือ และขอขอบคุณอีกครั้งที่ทำให้มือใหม่ทราบถึงประสบการณ์และแนวคิดที่มีคุณค่ามากครับ
ขอบคุณครับที่เผื่อแผ่ :) :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :)
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
areliang

โพสต์ที่ 240

ขออนุญาต ยกขึ้นมาเผื่อจะมีประโยชน์ครับผม