เป้าหมายที่เหนื่อยหนัก/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เป้าหมายที่เหนื่อยหนัก/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 61

:o ขอบคุณทั้งอ.และผู้ตั้งกระทู้ครับ :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
KGYF
Verified User

Re: เป้าหมายที่เหนื่อยหนัก/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 62

Ani เขียน:ขอบคุณและนับถืออาจารย์เหมือนเป็นคุณพ่ออีกคนเลยครับ
อยากบอกอาจารย์ว่า ผมอยากเป็นลูก(เขย) อาจารย์ครับ
ข้ามศพผมไปก่อนครับ แซว ครับ แซว

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
picklife

โพสต์ที่ 63

maoinvestor เขียน:ขอถามคำถามอ่อนด้อยหน่อยนะคะ :oops:
เราจะมีโอกาสได้เจอตลาดหุ้นช่วง "ลงทุนอยู่คนเดียว" อีกไหมอ่ะคะ เข้าใจว่าเป็นช่วงตลาดหุ้นแย่สุดๆ หุ้นตกทุกวี่วันจนไม่มีใครอยากเอาเงินมาจมใช่ไหมคะ ?

เพราะตอนนี้รู้สึกว่าการลงทุนในหุ้นไม่ใช่เรื่องไกลตัวเหมือนเมื่อ 10-20 ปีก่อนอีกแล้ว ยิ่งในช่วงไม่กี่ปีหลังนี่เทคโนโลยีก้าวไกล เทรดหุ้นผ่านเน็ตได้แล้ว ความรู้ก็มีให้อ่านให้ศึกษาฟรีๆตั้งมากมาย เด็กๆมหาลัยก็มีความรู้ด้านการลงทุนแล้ว รวมถึงคนทำงานส่วนมากก็นิยมเก็บเงินไว้ในหุ้น นักลงทุนรายย่อยของไทยน่าจะมีความแข็งแกร่งมากขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าคะ? ยิ่งหุ้นตกอาจจะแห่กันเข้าไปช้อนซื้อ เพราะถ้าดูตามสถิติเดิมสักวันมันก็ต้องกลับไปอยู่ในจุดที่เหมาะสม จะมีโอกาสไหมคะที่อนาคตตลาดกลับไปเป็นช่วงขาลงแบบตลาดร้างอีก
ถ้าซบเซาผมว่าน่าจะมีอยู่แล้วครับ อีกไม่กี่ปีเดี๋ยวก็ต้องมีเรื่องอะไรซักอย่างให้เกิดPanicอีกรอบ
แต่ก็คงไม่ถึงขนาดปี40ครับ เพราะความรุนแรงมันต่างกัน ซึ่งผมคิดว่าความรุนแรงระดับปี40ไม่น่าจะเกิดขึ้นอีกแล้ว
เพราะเมื่อก่อนยังไม่มี Social Network คนจึงความรู้ยังน้อย จึงเกิดการเทรดpe30ขึ้น ซึ่งยุคนี้ ผมว่าคงไม่เกิดอีกแล้ว
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 64

อ่านแล้วช่วยเตือนสติดีจริงๆ
ขอบคุณท่านอาจารย์ ดร.นิเวศมากครับ
และขอบคุณพี่หมอมุข และพี่ Rocker ที่มาเสริมความรู้ครับ

ผมชื่นชมในหลักการและแนวคิดของท่านอาจารย์ ดร.นิเวศเสมอ
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 65

โดนอย่างแรงเลยครับ :'O :'O :'O

ขอคารวะอาจารย์จากใจ :bow: :bow: :bow:
"Good practice makes perfect"
ssaran

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
margin of safety
Peyton

โพสต์ที่ 67

แจ่มมากบทความนี้
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 68

ขอบคุณมากครับ :D
SW27

โพสต์ที่ 69

โดน เต็มๆ List ไว้ เป็นบทความที่ต้อง save ไว้อ่านทุกเช้า :cry: :cry:
ขอบคุณมากๆครับ :wink: :wink:
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
stock77

โพสต์ที่ 70

บทความนี้คมมากครับ
ชอบครับ
no
naijan

โพสต์ที่ 71

สุดยอดครับ อจ.
โดนเต็มๆเหมือนกัน
:oops:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 72

ขอบคุณครับ
sisacorn

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณครับ :D
sisacorn

โพสต์ที่ 74

Image&Word

โพสต์ที่ 75

ทำให้ผมเข้าใจความพอเพียงและรู้จักการแบ่งปันเวลาให้กับสิ่งต่าง ๆ มากขึ้น
การเร่งรีบทำอะไรบางอย่างจะทำให้ไม่มีโอกาสมองสิ่งรอบข้าง คนข้าง ๆ คนข้างหลังเพราะมัวมองแต่เป้าหมาย...
สุดท้ายถึงเป้าหมาย คนเดียว...
Nothing Impossible
Just Image and Do it.
Image&Words
siebelize

โพสต์ที่ 76

เป็นบทความที่ดีแล้วได้ประโยชน์มากเลยครับ
nanchan

โพสต์ที่ 77

little wing เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โลกในมุมมองของ Value Investor          21 พฤษภาคม
ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

การที่จะมีความสุขและไม่เหนื่อยจากการลงทุนก็เป็นศิลปะที่ต้องเรียนรู้ด้วยเหมือนกัน    
[/size]
แงซาย เขียน:เป้าหมายที่สูงมากเกิน แล้วกดดันตัวเองมากเกิน แล้วเครียด ก้อต้องปรับ .............

เป้าหมายที่ตํ่าเกิน มันก้อไม่ท้าทาย ไม่มีแรงกระตุ้นให้ต้องพยายาม ก้อต้องปรับ ..........

พออ่านบทความนี้แล้วนึกย้อนหลังไป 9 ปีของตัวเอง เหมือนเป็นคนไร้เป้าหมาย ..............

ไม่เคยตั้งเป้าเลยว่าปีนี้จะต้องได้ 50% ปีหน้าจะต้องได้100% ปีนู้นจะต้องได้ 200% ไม่เคยตั้งเป้า.............

รู้แต่ว่า เราต้องศึกษา ต้องทําการบ้าน ให้หนัก กว้าง ลึก ไว กว่าคนอื่นเท่าที่จะทําได้ ............

พอมาดูผลงาน performance return ของตัวเองย้อนหลังกลับไปที่จุดเริ่มต้น เรามาไกลขนาดนี้แล้วเหรอ ไม่คาดคิดมาก่อน...............

บางที "การไม่ตั้งเป้า" แต่ศึกษา ทําการบ้าน หนัก กว้าง ลึก ไวกว่าคนที่ตั้งเป้าสูง ก้อนําไปสู่อะไรดีดี โดยไม่ต้องกดดันตัวเองแล้วเครียดก้อได้ครับ .............
มันคงเป็นศิลปะ เฉพาะแต่ละบุคคลไปนั้นแหละครับ
ตามสภาพ ตามวัย ตามขนาดความรวย
ก็อย่างที่คุณแงซายว่า ทำการบ้านไว้ แต่ก็ไม่เห็นต้องไปเครียดไรนี่น่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
joeco

โพสต์ที่ 78

ขอบคุณมากคับ
handsomechef

โพสต์ที่ 79

ขอบคุณมากครับอาจารย์
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 80

ชอบที่สุดเท่าที่ได้อ่านมา

ขอบพระคุณครับอาจารย์ :bow: :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 81

อ.เตือนสติ และให้ข้อคิดดี ๆ เหมาะกับเหตุการณ์ปัจจุบันของพวกเราเสมอ ๆ เลยครับ ขอบคุณครับอาจารย์ :bow: :bow: :bow:
panda2010

โพสต์ที่ 82

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ เป็นบทความที่เตือนสติดีจริงๆ

ยังคิดกับตัวเองอยู่ว่า ถ้าเราเป็นเจ้าของไร่เจ้าของสวน
เราคงไม่ไปเร่งผลตอบแทนของการเป็นเจ้าของสวนด้วยการใส่ปุ๋ยเยอะๆ
เพื่อให้ต้นไม้มันรีบออกดอกออกผล เราก็คงต้องรอคอย บำรุงรดน้ำไปตามสมควร
เราคงคอยพรวนดิน กำจัดวัชพืช และรอเวลามันให้ผลตอบแทนกับเรา
บางปี ก็คงต้องมีฝนตกหนัก มีแมลงมาทำลายต้นไม้ในสวนของเราบ้าง
เราก็คอยดูแลแก้ไข ใส่ยาใส่ปุ๋ยกันไปให้หายดี
แล้วเรา กับสวนผลไม้ของเรา ก็ค่อยๆโตไปด้วยกัน
ตามจังหวะเวลาอันสมควร
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 83

พอมีเงินถึงจุดๆนึงแล้ว
มีมากกว่านี้ไปก็ไม่ได้สุขเพิ่มแล้วครับ
จะถึงเร็วหรือช้าอยู่ที่...ความพอดีของแต่ละคน
honey_lady

โพสต์ที่ 84

สุดยอด บทความของ ดร. แต่ละ week โดยเฉพาะ week หลังๆ ยิงทะลุกลางใจมากๆค่ะ
springs

โพสต์ที่ 85

เป็นบทความที่อ่านแล้วจรรโลงใจมากครับ ทำให้ได้ต้องกลับมาพิจารณาอีกครั้งว่า เป้าหมายของเราคืออะไร แล้วระหว่างทางที่เราเดินไปเพื่อให้ถึงเป้าหมายนั้น เรามีความสุขไหม คนข้างหลังเรามีความสุข ถ้าคำตอบคือ ใช่ ก็จงทำต่อไป แต่ถ้าคำตอบคือ ไม่ ก็กลับมาอ่านบทความนี้แล้ว ลองตั้งเป้าหมายใหม่อีกครั้ง
yojira

โพสต์ที่ 86

ชอบบทความของอาจารย์นี้มากครับ

pak

โพสต์ที่ 87

ขอบคุณทั้งท่านอาจารย์ และคุณ little wing ผู้นำมาโพสต์ครับ
ได้แง่คิดดีๆมากมาย...
เมื่อได้อ่านแล้ว จิตใจสงบเย็น และรู้สึกเป็นสุขขึ้นมากขอรับ
(^_^)
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 88

บทความนี้ ทำให้ผมนึกไปถึง "บทกวี" ที่ให้ความหมายเกี่ยวกับชีวิตด้วยอ่ะนะขอรับ
v
v

รูปภาพ

ตะวัน...เวลา...คุณค่า...ชีวิต

..ยามเช้า...เบิ่งตา

แสวงหา...ทางไป

รีบรุก...สุขใจ

เช้าสดใส...วันนี้

.

สายตะวัน...ย้าย

ณ ที่หมาย...ใช่ที่มี

สุขทุกข์หรือเปรมปรีดิ์

เริ่มที่...ณ ยามสาย

.

ตะวันเที่ยง...เสี่ยงนัก

จักขอพัก...สบาย

สุขทุกข์คือ...ความหมาย

สิ่งท้าทาย...จักกลับมา

.

บ่ายตะวัน...คล้อยเคลื่อน

บทย้ำเตือน...แสวงหา

ความจริง -นิจจัง...คุณค่า

สืบต่อเวลา...ว่าไง

.

เย็นย้ำ...สนธยา

เริ่มเพรียกหา...คุณค่าใด

ลางเลือนย้ำเตือน...ความนัย

ไฉน...ช่างเร็วนัก

.

ย่ำค่ำแล้ว...สิเจ้า

ยังเร่งเร้า...เจ้ามิพัก

อ่อนล้าและ...เหนื่อยหนัก

ประจักษ์อย่างไร...ใคร่คิด

.

ตะวันเปลี่ยน...

หมุนเวียน...ชีวิต

สุขทุกข์ความนัย...ลิขิต

หลายหลากชีวิต...คิดอย่างไร.

บ้าพรุ - หาดใหญ่

คำรณ ชนายุส

05-03-51

ที่มา : คุณหญ้าน้ำ http://www.oknation.net/blog/yhanam/2008/03/15/entry-1
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
yuth567

โพสต์ที่ 89

ขอบคุณในความหวังดีของอาจารย์มาก ๆ ครับ :D บทความนี้โดนใจผมมากครับ
ห่วงแหนสิ่งใด
porzilla

โพสต์ที่ 90

สุดยอดครับ :bow: :bow: :bow:
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง