มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
GUNN
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา..

โพสต์ที่ 61

ผมว่ากลไก ของสังคม จะจัดการเองหละครับ

ผมว่า" เปิดใจ " และ ปล่อยเป็น สังคมเปิด ดีกว่าครับ

ผมว่าทุกคน ในที่แห่งนี้ น่าจะบรรลุนิติภาวะ โตโตกันหมดแล้ว
มีวิจารณญานเอง ตัดสินใจเอง เชื่อไม่เชื่ออยู่ที่ตัวเรา

เพียงแต่อยากขอให้ใช้คำสุภาพ
ช่วยกันใช้ภาษาให้ถูกต้อง
แค่นั้นจริงๆ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา..

โพสต์ที่ 62

ก็ในเมื่อยุคนี้ VI กำลังฮอตสุดๆ ใครๆ ก็อยากเป็น VI

แล้วไหนเลย พวกปั่นหุ้นซึ่งสร้างกำไรของตัวเองจากกระแสความนิยมของคนเล่นหุ้นจะไม่ใช้เว็บนี้ให้เป็นเครื่องมือของพวกเขา

ในมุมของผม ที่ควรทำนั้นไม่ใช่ไปหาตัวว่าใครปั่นใครไม่ปั่น แล้วก็ไม่ใช่คอยห้ามคนนู้นคนนี้ว่าอย่าทำสิ่งที่ไม่ตรงกับใจเรา เพราะทุกวันนี้เราอยู่ในสังคมเปิด ความคิดเห็นที่แตกต่างเป็นเรื่องที่ต้องเจอเป็นปกติ

ไม่ต้องห่วงนักลงทุนรุ่นใหม่จนเกินไป จะขี่จักรยานให้เป็นก็ต้องเคยล้มบ้าง ไม่ใช่ต้องให้ผู้ใหญ่คอยจับท้ายรถให้ตลอดเวลา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 63

อ่านๆ ไปงง คิดว่าไม่ใช่กระทู้ที่เคยตั้ง
นอกประเด็นกันหมด
ผมว่าก็น่าจะชัดพอ ไม่เกี่ยวกับการทำงานหรือ กล่าวหา mod
คิดว่ามันควรจะปรับเปลี่ยนที่ตัวเรากันเอง
ใส่และเสพข้อมูลให้พอดี อย่าเบี่ยงเบน

ไปมา ก็มีแต่ข้อความถึง mod

ผมไม่เข้าใจผู้ที่มาโพสนอกเรื่องจริงๆ
หมีขาว

โพสต์ที่ 64

555 ขอโทษครับในฐานะที่เป็นหนึ่งคนที่โพสต์นอกเรื่อง
แต่ขอนอกเรื่องเพราะอยากให้กำลังใจ mod จริงๆ ครับ
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 65

Pn3um0n1a เขียน:อ่านๆ ไปงง คิดว่าไม่ใช่กระทู้ที่เคยตั้ง
ผมว่าก็น่าจะชัดพอ ไม่เกี่ยวกับการทำงานหรือ กล่าวหา mod
คิดว่ามันควรจะปรับเปลี่ยนที่ตัวเรากันเอง
ใส่และเสพข้อมูลให้พอดี อย่าเบี่ยงเบน

ผมไม่เข้าใจผู้ที่มาโพสนอกเรื่องจริงๆ
ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่เราจะไม่เข้าใจคนอื่น ส่วนตัวผม ผมยังไม่ค่อยจะเข้าใจตัวเองเลยครับ ทุกวันนี้ก็พยายามทำความเข้าใจตัวเองอยู่ แต่ก็ยังไม่มีปัญญาที่แก่กล้ามากพอที่จะเข้าใจได้มากพอเลยครับ

แต่เห็นด้วยครับ ว่าการเปลี่ยนแปลงควรเริ่มที่ตัวของเราเองก่อน เราเห็นสิ่งไหนที่ดีๆ ที่ยังเรายังทำเพิ่มได้ ก็ลุยลงมือทำกันดีกว่าครับ มาช่วยๆ กันพัฒนาสังคมที่เราอยู่ให้ดีขึ้น เรื่องดีๆ ในอดีตเรื่องไหนที่มันขาดหายไปในช่วงที่ผ่าน ก็ชักชวนกันมาทำเถอะครับ

โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่าทีมงาน พี่ๆ เพื่อนๆ ที่พยายามทำงาน มอบสิ่งดีๆ ให้กับสังคม ก็เพราะ พวกเค้าเหล่านั้น เคยได้รับสิ่งดีๆ จากสังคมมาก่อน เลยอยากตอบแทนสิ่งดีๆ กลับสู่สังคม มากบ้าง น้อยบ้าง ตามกำลังตามความสามารถ... บางคนยังอยู่ในสถานะที่เป็นผู้รับอยู่ พอถึงเวลาที่เหมาะสม ผมเชื่อว่าเค้าเหล่านั้นสุดท้ายก็จะกลับมาเป็นผู้ให้เอง ส่วนคนที่มีจิตเจตนาที่ประสงค์ร้ายต่อสังคม สุดท้ายสังคมก็จะไม่เชื่อถือคนเหล่านั้นเอง แต่คงจะไม่ถึงขั้นต้องมาจับผิด มาลงโทษเลยครับ เพราะ สุดท้ายคนที่ทุกข์ก็คือตัวเราเองนี่แหละ ส่วนบาปกรรมที่เค้าก่อวันนึงเค้าก็ต้องรับผลของมันเอง

คนละไม้คนละมือ คนละเล็กคนละน้อย มาช่วยกันทำสิ่งดีๆ เถอะ อะไรที่ไม่ถูกใจบ้างถ้ายอมรับได้ก็ยอมๆ กันไป อะไรที่สร้างสรรค์ทำสิ่งดีๆ ให้กับสังคมได้ก็ช่วยๆ กันเถอะครับ สุดท้าย ผมว่า อย่าถามว่าเว็บทำอะไรให้กับคุณ แต่จงถามว่าคุณทำอะไรให้กับเว็บ สุดท้ายสังคมที่เราอยู่มันจะดีขึ้นเองครับ

ปล ขอโทษนะครับที่ตอบไม่ตรงคำถามอีกแล้ว แต่ผมว่าในชีวิตจริงบ้างทีเราไม่จำเป็นต้องตอบให้ตรงประเด็นมากนักก็ได้ เพราะ มันไม่ใช่ข้อสอบที่มีอาจารย์มาให้คะแนนซะหน่อย คำตอบไหนที่เป็นประโยชน์ก็เก็บเอามาใช้ อันไหนไม่เป็นประโยชน์ ชวนให้หงุดหงิดใจ วางมันบ้างซะได้ก็น่าจะดีนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
happymom

โพสต์ที่ 66

นอกเรื่องแบบนี้ ดีมากๆค่ะ
หมีขาว

โพสต์ที่ 67

ขอออกความเห็นให้ตรงประัเด็น (ซักที) ครับ
Pn3um0n1a เขียน:ปีสองปีมานี้ column value investing ลดน้อยลงมาก
เทียบกับ column ร้อยคนร้อยหุ้น ที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก
วรรคแรกเห็นจริงด้วยครับ
Pn3um0n1a เขียน: หน้าที่คุยเรื่องหุ้นรายตัวเพิ่ม หน้าที่ถกกันถึงแนวคิดและวิธีการกลับน้อยลง
จุดนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วย แต่ขอให้ความเห็นรวมกับวรรคสุดท้ายครับ
Pn3um0n1a เขียน: แม้แต่ในหน้าหุ้นรายตัว คุยเรื่องพื้นฐาน มีแต่ มุมมองแง่ดี ใครโพสมุมมองแง่ลบ ก็เป็นการผิด
สำหรับวรรคนี้ ผมมีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยครับ ผมขอพูดสิ่งที่ไม่เห็นด้วยก่อนนะครับ

ก่อนอื่นคงต้องทำความเข้าใจร่วมกันก่อนว่า “ก็เป็นการผิด” หมายถึง ‘ใครที่บอกว่า ผิด’ ก่อนครับ
ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่อ่านแล้วมักคิดว่าพี่สื่อถึง mod จึงได้โพสต์ๆ ให้ความเห็นก่อนหน้าไป แต่พี่ยืนยันว่าไม่ได้หมายถึง mod ผมก็ขอตั้งสมมติฐานว่าพี่หมายถึง “คนกลุ่มใหญ่ในเว็บ” และขยายความประโยคของพี่ว่า

“ใครโพสต์มุมมองในแง่ลบ คนส่วนใหญ่ก็เห็นว่าเป็นการผิด”

เรื่องนี้ผมขอแสดงความเห็นต่างว่าไม่จริงซะทีเดียวนะครับ ผมขอยกตัวอย่างเวลาพี่ฉัตรชัยออกมาเตือน พี่ tanapol ออกมาเตือน (ขออภัยพี่ tanapol เข้าใจว่าพี่ไม่อยากให้อ้างชื่อ แต่ผมเห็นว่าพี่ออกมาเตือนสติให้คิด เป็นประโยชน์เสมอครับ) หรือพี่บางท่านที่ไม่ได้โพสต์บ่อย (ขออนุญาตยกตัวอย่าง พี่ the_prince_of_wind) ออกมาเตือนหรือให้มุมมองที่ไม่ได้เชียร์ ถ้าคำเตือนแง่ลบนั้นมีน้ำหนักข้อมูลสนับสนุนเพียงพอ หลายๆ คนก็รับฟังครับ

ในมุมมองผม ผมเห็นว่าโพสต์แง่ลบหลายๆ อันที่โดนลบไป และนำมาสู่การถกเถียงในช่วงหลัง มีน้ำหนักข้อมูลไม่เพียงพอ เช่น พูดถึงเรื่องเจ้ามือลากบ้าง เซียนลากบ้าง ซึ่งก็น่าจะผิดกฎเว็บนะครับ จึงโดนลบไป

แต่อนึ่ง ในอีกมุมหนึ่ง ผมก็เห็นจริงว่า การโพสต์แง่ดีที่ไม่มีข้อมูลสนับสนุน มักจะได้รับการอลุ้มอล่วยมากกว่าการโพสต์แง่ลบ โดยโพสต์แง่บวกแล้วมักไม่ผิด เรื่องนี้หลายคนอาจมองต่างกันว่ายอมรับได้หรือไม่ ที่การโพสต์ในแง่ดี และในแง่ลบ แบบไม่มีน้ำหนักข้อมูลที่ชัดเจน ถูกปฏิบัติไม่เท่าเทียมกัน (ส่วนตัวผมพยายามมองข้ามข้อเสียบางข้อไป เพื่อจะค้นหาสิ่งดีดีอีกมากในเว็บแห่งนี้ครับ)
หมีขาว

โพสต์ที่ 68

Pn3um0n1a เขียน:ผมว่าจริงๆแล้วสิ่งที่ thaivi ควรสนับสนุน และผู้ที่มาแวะเวียนหาความรู้ มากที่สุดคือแนวคิดและวิธีการ มากกว่าข้อมูลพื้นฐานของแต่ละบริษัทด้วย
คำถามก็ควรจะเป็นคำถามเชิงแนวคิด มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียด้วย ใช่หรือไม่ครับ
ประโยคนี้ ผมตีความว่าพี่จะเชื่อมโยงกับวรรคแรกที่พี่บอกว่าคนโพสต์ร้อยคนร้อยหุ้นเยอะ แต่โพสต์แนวคิดวิธีการน้อยลง ตรงจุดนี้ผมเห็นด้วยกับพี่ในแง่ที่ว่า tvi ควรสนับสนุนวิธีการคิด การฝึกวิเคราะห์บริษัท และก็มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย แต่ก็เห็นต่างเรื่องข้อมูลบริษัทซึ่งผมคิดว่ามีความสำคัญใกล้เคียงกัน

อนึ่ง ผมเห็นว่าคงไม่เกี่ยวกับว่าจำนวนกระทู้ในห้อง value investing ว่ามีน้อยหรือ ห้องร้อยคนร้อยหุ้น มีเยอะครับ
วิธีการคิดวิเคราะห์บริษัทเหล่านี้มีพี่ๆ หลายๆ ท่านช่วยอุปการะสั่งสอนเรื่อยมาอยู่แล้ว :bow: เพียงแต่ส่วนใหญ่มักไปอยู่ในห้องในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเท่านั้นเองครับ โดยบางทีก็อยู่ในกระทู้คุณค่า เช่น ห้องพี่ลูกอิสาน ห้องพี่นริศเป็นต้นครับ
ผมได้เรียนรู้จากพี่ๆ ใน tvi เยอะมากครับ :bow:

Pn3um0n1a เขียน: อย่าได้ปล่อยให้ผู้ที่ไม่หวังดีมาหากินในบ้านเราอีกเลย
ขอขยายความว่า ผู้ที่ไม่หวังดีบางทีก็มาโพสต์แง่บวก บางทีก็มาโพสต์แง่ลบ
ก็จะไม่เกี่ยวกับประเด็นข้างบนซะทีเดียว แต่อย่างไรก็ตามประโยคสุดท้ายเห็นด้วยครับ
หมีขาว

โพสต์ที่ 69

Pn3um0n1a เขียน: อย่าได้ปล่อยให้ผู้ที่ไม่หวังดีมาหากินในบ้านเราอีกเลย
ขอขยายความเพิ่มเติมอีกนิดว่า ผมเห็นว่า mod ทำหน้าที่ตรงนี้ได้ดีมากอยู่แล้วครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 70

picatos เขียน: คำตอบไหนที่เป็นประโยชน์ก็เก็บเอามาใช้ อันไหนไม่เป็นประโยชน์ ชวนให้หงุดหงิดใจ วางมันบ้างซะได้ก็น่าจะดีนะครับ
มันไม่ใช่ว่าไม่เป็นประโยชน์ เพราะมันก็เป็นประโยชน์ครับ ผมก็ให้กำลังใจ mod ที่เสียสละอย่างแท้จริง
แต่ถ้าจะนอกเรื่องมันก็น่าจะไปตั้งต่างหาก อ่านๆไปเหมือนกับคนตั้งกระทู้ blame mod

ผมว่าผมเห็นความไม่ถูกต้องและเจตนาเลวร้ายจนหงุดหงิด ผมว่าผมเริ่มเข้าใจ และคิดว่าผมคงถึงเวลาต้องปล่อยวางเหมือนรุ่นพี่ๆ แล้ว พอกันทีเนอะ ปล่อยวางดีกว่า ไร้สาระ อุเบกขาดีกว่า
จะว่าไป ผมว่าการ discredit mod ที่พี่นำเสนอนี่โคตรไม่ อุเบกขาเลยนะครับ :wink: ซึ่งผมไม่คิดว่าควรทำเลย
ถ้าแรงไปก็ขอโทษครับ

ถึงไงก็ขอบคุณครับที่ให้เห็นทางสว่างนะครับพี่ :wink:
Coca-Cola

โพสต์ที่ 71

drsp เขียน:ในเหตุการณ์เดียวกัน แต่ละคนก็มีความเห็นต่างกันเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ถ้าจะต้องตัดสินถูกผิด ก็ต้องถามก่อนว่ามีจิตใจเป็นกลางปราศจากอคติหรือไม่

เวปtviก่อกําเนิดจากการเสียสละของนักลงทุนหลายท่าน
แม้แต่ทุกวันนี้ค่าใช้จ่ายก็มาจาการเสียสละของหลายๆท่าน
นักลงทุนจํานวนมหาศาลที่เข้ามาใช้ประโยชน์ต่างๆมากมายไม่ต้องเสียอะไรเลย
.
.
.
.
.
ขอร้องอย่าทําให้ม้าอารีหลังหักเลย
ผมคิดว่า นักลงทุนทุกท่านที่เข้ามาศึกษาหาความรู้จากเว็บ thaivi.org ...
น่าจะอ่านบทความนี้สักหลายๆ รอบ แล้วลองถามใจตัวเองดูว่า

"ดีแล้วหรือ ที่เราจะยังคงความเข้มข้นของอารมณ์ขุ่นเคืองอยู่เช่นนี้ ไม่คิดว่าการแบ่งปันนั้น จะสร้างความผิดหวังให้กับม้าอารีหรืออย่างไร มันดูตรงข้ามกับสิ่งที่เขาเหล่านั้นควรจะได้รับ อย่างไรอย่างนั้น"

ปล. mod ก็คือคน ผิดบ้างเป็นบางครั้ง เราก็ควรมองข้ามไป, ถูกมาเป็นร้อยครั้ง นี่ต่างหากทีเราควรใส่ใจครับ
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 72

Pn3um0n1a เขียน:...
ผมว่าผมเห็นความไม่ถูกต้องและเจตนาเลวร้ายจนหงุดหงิด ผมว่าผมเริ่มเข้าใจ และคิดว่าผมคงถึงเวลาต้องปล่อยวางเหมือนรุ่นพี่ๆ แล้ว พอกันทีเนอะ ปล่อยวางดีกว่า ไร้สาระ อุเบกขาดีกว่า
จะว่าไป ผมว่าการ discredit mod ที่พี่นำเสนอนี่โคตรไม่ อุเบกขาเลยนะครับ :wink: ซึ่งผมไม่คิดว่าควรทำเลย
...
จริงครับ และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งว่าไม่ควรทำ ซึ่งก็ตรงกับทางพุทธศาสนาใน อกุศลกรรมบท 10 ในหมวดวาจา 4 ในข้อ ปิสุณวาจา ที่ห้ามไม่ให้พูดยุยงส่อเสียด ทำให้ผู้อื่นเกิดความแตกแยก เสียหาย

นอกจากนี้ผมอยากเพิ่มเติมนิดนึงเผื่อจะเป็นประโยชน์ ผมว่าอุเบกขา ในทางพระพุทธศาสนา นี่เป็นอุเบกขาที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความรักที่มีต่อคนอื่นนะครับ คือ เราปล่อยวางด้วยจิตเมตตา ตามเหตุปัจจัย ไม่ใช่ ปล่อยวางด้วยโทสะ ซึ่งผมว่าเป็นธรรมะที่ทำได้ยากที่สุดใน พรหมวิหาร 4 เลยครับ แต่การปล่อยวางด้วยความรักนี่มันช่างยากเหลือเกิน คนเป็นพ่อแม่ที่เลี้ยงลูกวัยรุ่นจะเข้าใจคำว่า อุเบกขา ได้ดีที่สุดเลยครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 73

เรียนคุณหมอนิวที่เคารพ
ผมอ่านการโพสท์ของคุณหมอมาหลายกระทู้
ผมไม่ได้คิดจับผิด แต่บังเอิญที่มีหุ้นตัวเดียวกันเช่น jas
ผมรู้สึกได้ว่าข้อความคุณหมอมีอารมณ์ค่อนข้างมาก
ซึ่งจริงๆก็เป็นสิทธิของคุณหมอ
แต่ความร้อนของอารมณ์นั้นมันแพร่กระจายไปทั้งเวป
ทําให้บรรยากาศในเวปคุกรุ่น
ไม่มีใครมีเจตนาร้ายต่อคุณหมอหรอกครับ
เพียงแต่หลายๆคนที่ไม่อยากให้บรรยากาศในเวปเป็นแบบนี้
จึงมาโพสขัดคุณหมอ
ซึ่งอาจทําให้คุณหมอไม่พอใจมากขึ้น

คุณหมอเป็นผู้มีสติปัญญาระดับสูงย่อมรู้ว่า
เล่นหุ้นด้วยอารมณ์มีแต่เสียหาย
โพสท์ข้อความด้วยอารมณ์ก็มีแต่ขัดแย้งกับคนอื่น
ใจเย็นลงสักนิดและวางอุเบกขาอย่างที่คุณหมอบอก
สิ่งต่างๆน่าจะดีขึ้น

ถ้าสิ่งที่ผมเขียนมาทําให้คุณหมอขัดเคืองมากขึ้น
ผมก็ขอโทษมาล่วงหน้า
ผมเชื่อว่าผมแก่กว่าคุณหมอมาก
คุณหมอนิวก็ถือเสียว่าฟังคนแก่เลอะเลือนพูดก็แล้วกัน
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 74

picatos เขียน: แต่การปล่อยวางด้วยความรักนี่มันช่างยากเหลือเกิน คนเป็นพ่อแม่ที่เลี้ยงลูกวัยรุ่นจะเข้าใจคำว่า อุเบกขา ได้ดีที่สุดเลยครับ
ปล่อยวางด้วยความรัก คำนี้โดนใจมากๆเลย จะลองนำไปปฏิบัติดู
ขนาดลูกเพิ่ง 5ขวบยังทำไม่ค่อยได้เลย บางทีไปดุมากเพราะรักและหวังดีเกินไป ยังมีเวลาก่อนจะวัยรุ่นอีกพอควรต้องเตรียมตัวเราให้พร้อม ขอบคุณตี่มากที่ให้แง่คิดดีๆ

<ออกนอกเรื่องจะโดนเจ้าของกระทู้ด่ามั้ยเนี่ย>
J.Livermore

โพสต์ที่ 75

โดยส่วนตัว ผมเริ่มจากการศึกษาแนวคิดการลงทุนเน้นคุณค่าจากหนังสือ ก่อนที่จะเข้ามาอ่านเวบบอร์ด VI

ตั้งแต่แรกที่ผมเข้ามาอ่านบอร์ด จนกระทั่งทุกวันนี้ ผมมีความเห็นว่า นักลงทุนในบอร์ด Thai VI หลายคนชอบอ้าง Warrent Buffet แต่วิธีการลงทุนส่วนใหญ่ใกล้เคียงกับ Peter Lynch มากกว่า

ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัว ซึ่งผม imply เองจากที่เคยศึกษาและติดตามมา ผิดถูกประการใด โปรดชี้แนะ

ทั้ง Warren Buffet และ Peter Lynch ต่างก็เป็นนักลงทุนที่ลงทุนโดยพิจารณาจากพื้นฐานบริษัทเป็นหลัก แต่ต่างกันตรงที่

Warren Buffet มักจะซื้อบริษัทเพียงไม่กี่บริษัท ซึ่งการจะเข้าลงทุนในกิจการใดจะใช้การศึกษาอย่างยาวนาน และรอจนกระทั่งมูลค่าของกิจการลดลงมาในระดับที่มี Margin of Safety สูง ผมอาจมองต่างจากหลายคน แต่ผมคิดว่า ปู่้ Buffet เป็นนักลงทุนที่เลือกเวลาเข้าลงทุนได้สุดยอดมาก การเข้าลงทุนแต่ละครั้ง มักจะเป็นช่วงเวลาที่ราคาหุ้นมีการปรับตัวลงอย่างรุนแรง จนคนทั่วไปไม่ีกล้าที่จะเข้าลงทุน นอกจากนี้ บริษัทที่ ปู่ Buffet เข้าลงทุนมักจะเป็นกิจการขนาดใหญ่ที่มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป แต่่ปู่เลือกที่จะเข้าลงทุนในช่วงที่กิจการหรือสภาพตลาดอยู่ในภาวะตกต่ำสุดขีด และมักเข้าซื้อกิจการในระดับที่มีอำนาจในการตัดสินใจการบริหารงานของบริษัท

Peter Lynch มีเทคนิคการลงทุนที่ต่างจาก Warren Buffet จะเห็นได้ว่าในช่วงที่เป็นผู้จัดการกองทุน Fidelity พอร์ทโฟลิโอของ Lynch มีหุ้นมากว่า 100 บริษัท สิ่งที่ Lynch ทำเป็นประจำคือ การค้นหาหุ้นที่มีศักยภาพและยังไม่เป็นที่รู้จักหรือยังไม่ได้เป็นที่สนใจของคนทั่วไปมากนัก โดยหุ้่นเหล่านั้นอาจเป็นบริษัทที่อยู่รอบตัวเรา สำหรับผม สิ่งที่ Lynch ต่างจาก Buffet อย่างเห็นได้ชัด คือ Lynch ลงทุนโดยให้ความสำคัญกับศักยภาพการเติบโตของบริษัทเป็นหลัก ถ้าบริษัทมีแนวโน้มการเติบโตหรือมีแนวโน้มรายงานผลประกอบการที่ดี Lynch ก็จะลงทุน ซึ่ง Lynch ลงทุนบ่อยกว่า Buffet และลงทุนในทุกภาวะตลาด เนื่องจาก Lynch เชื่อว่า ถึงแม้ตลาดจะปรับตัวลงรุนแรงเพียงใด สถานการณ์จะเลวร้ายแค่ไหน โลกก็ไม่แตก สุดท้ายตลาดก็จะกลับมาสู่มูลค่าพื้นฐานในระยะยาว
J.Livermore

โพสต์ที่ 76

โอ้ ผมอ่านหัวข้อ และเม้นแค่นิดหน่อยแล้วมารีบตอบ สงสัย ผมจะเข้ามาแสดงความเห็นผิดกระทู้ซะแล้ว :D

ส่วนประเด็นเรื่องการเตือนเป็นสิ่งที่ดีนะ ถ้ามีข้อมูลรองรับ ถ้าไม่มี ก็โดนจัดหนักเป็นเรื่องธรรมดา เรื่องผลประโยชน์ ก็แล้วแต่คิด แต่เดี๋ยวนี้ เซียนหุ้นรุ่นใหญ่และโบรกเกอร์บางราย เข้ามาลงทุนและเชียร์หุ้นฮอตฮิตของ VI มากผิดปกติ มันจะเป็นความบังเอิญ หรือ เบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร เราคนนอก ไม่มีืทางรู้ ที่ทำได้ก็คงเป็นการดูแลตัวเอง ข้อมูลที่ได้ จะจริง จะเท็จ จะบริสุทธิ์ใจ จะหวังผลประโยชน์ มันก็อยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้นแหละ ที่จะไปใช้ให้ก่อเกิดประโยชน์
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 77

ขอบคุณทุกความเห็นที่หวังดีครับ :B

แล้วสรุป คนที่เข้ามานอกเรื่องนี่ ตั้งใจมาทำไรน่ะ :rofl:
oatty

โพสต์ที่ 78

Pn3um0n1a เขียน:ขอบคุณทุกความเห็นที่หวังดีครับ :B

แล้วสรุป คนที่เข้ามานอกเรื่องนี่ ตั้งใจมาทำไรน่ะ :rofl:
ตั้งใจมาหาเรื่องนั่นแหละ แต่ไม่เจอเลยนอกเรื่อง :rofl: :rofl: :rofl:
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 79

Pn3um0n1a เขียน:แล้วสรุป คนที่เข้ามานอกเรื่องนี่ ตั้งใจมาทำไรน่ะ :rofl:
ผมคิดว่าการโพสต์ประโยคลักษณะนี้ คงไม่ช่วยสร้างบรรยากาศที่ดีซักเท่าไรนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
canuseeme

โพสต์ที่ 80

Pn3um0n1a เขียน:อ่านๆ ไปงง คิดว่าไม่ใช่กระทู้ที่เคยตั้ง

ขออภัยอย่างแรง ครับ เข้าใจ ว่า ผมก็นอกเหมือนกันนะนี่

ต่อให้ผมเป็นเสรี นิยม แต่ผมก็พร้อมรับผิดชอบครับ หากทำให้กระทู้นอกเรื่อง

เพียงแต่มันไม่มีปุ่มลบ อะ ครับ ยังงัย มด ลบโพส ผมได้ เลย ครับ ผมไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น สาบาน
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 81

oatty เขียน: ตั้งใจมาหาเรื่องนั่นแหละ แต่ไม่เจอเลยนอกเรื่อง
ผมอาจจะสร้างความเดือดร้อนให้พี่ไม่น้อย ผมขอโทษจริงๆครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 82

chatchai เขียน:
Pn3um0n1a เขียน:แล้วสรุป คนที่เข้ามานอกเรื่องนี่ ตั้งใจมาทำไรน่ะ :rofl:
ผมคิดว่าการโพสต์ประโยคลักษณะนี้ คงไม่ช่วยสร้างบรรยากาศที่ดีซักเท่าไรนะครับ
ขอโทษครับพี่
ผมอธรรม จึงโพสไปเช่นนี้ เจตนาผมไม่ดีจริงๆ ผมเสียใจครับ
แต่ผมก็รู้สึกเสียใจเช่นกันนะครับ กับเรื่องที่ผมได้พูดไปก่อนหน้านี้เรื่องการนอกเรื่อง

ขอบคุณครับ สำหรับคำตักเตือนตรงๆครับผม ด้วยความเคารพและนับถือจริงๆครับพี่
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 83

Pn3um0n1a เขียน:ปีสองปีมานี้ column value investing ลดน้อยลงมาก
เทียบกับ column ร้อยคนร้อยหุ้น ที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก
หน้าที่คุยเรื่องหุ้นรายตัวเพิ่ม หน้าที่ถกกันถึงแนวคิดและวิธีการกลับน้อยลง

แม้แต่ในหน้าหุ้นรายตัว คุยเรื่องพื้นฐาน มีแต่ มุมมองแง่ดี ใครโพสมุมมองแง่ลบ ก็เป็นการผิด จนกระทั่งต้องมีคนมาตั้งกระทู้ว่าเมื่อไหร่ควรเตือน? หรือแม้กระทั่งกระทู้ว่าซื้อเพราะอะไรต้องขายเพราะเหตุนั้น?
การเกิดกระทู้เหล่านี้ ผมว่าน่าจะเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่าง
มันจำเป็นเหรอว่าเมื่อไหร่ควรเตือน มันไม่น่าจะเรียกว่าการเตือนหรือขัดขา
แต่เป็นการเสนอมุมมองแง่ลบ ที่ควรระวังไว้ในแต่ละบริษัทไม่ใช่เหรอ?

ผมว่าจริงๆแล้วสิ่งที่ thaivi ควรสนับสนุน และผู้ที่มาแวะเวียนหาความรู้ มากที่สุดคือแนวคิดและวิธีการ มากกว่าข้อมูลพื้นฐานของแต่ละบริษัทด้วย
คำถามก็ควรจะเป็นคำถามเชิงแนวคิด มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียด้วย ใช่หรือไม่ครับ

อย่าได้ปล่อยให้ผู้ที่ไม่หวังดีมาหากินในบ้านเราอีกเลย
ผมว่า เนื้อหาในห้อง Value Investing นี้อ่อนลงไปจริงๆ อ่ะครับ กระทู้ที่น่าสนใจน้อยลง และไม่ค่อยเข้มข้น

แต่ชอบ ห้องมือใหม่หัดลงทุน มากๆ เลยครับ เนื้อหาเข้มข้น หลักการเข้มๆ ผมว่าเป็นห้องที่มีคุณภาพมากมายครับ
มีพี่ๆ คอยมาแวะเวียนให้ความรู้น้องๆ สม่ำเสมอ เหมือนเป็นช่วงเวปนี้เกิดขึ้นใหม่ๆ เลยอะครับ ดูใสซื่อ บริสุทธิ์ดี
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
wanidaja

โพสต์ที่ 84

เงินเราในกระเป๋าเรา ต้องมั่นคง หนักแน่น อ่านได้ เลือกได้ ว่าข้อมูลใดน่าเชื่อถือ ถ้าไม่มั่นใจยอมตกรถ แต่นอนหลับสบาย หรือชอบมันส์เร้าใจ ก็แล้วแต่จริตของแต่ละบุคคล รู้แต่ว่า ถูกผิด อยู่ที่เรา โทษเค้าหรือใครม่ายด้าย ไม่ควร
ไปให้สุดใจฝัน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 85

Pn3um0n1a เขียน:
chatchai เขียน:
ขอโทษครับพี่
ผมอธรรม จึงโพสไปเช่นนี้ เจตนาผมไม่ดีจริงๆ ผมเสียใจครับ
แต่ผมก็รู้สึกเสียใจเช่นกันนะครับ กับเรื่องที่ผมได้พูดไปก่อนหน้านี้เรื่องการนอกเรื่อง

ขอบคุณครับ สำหรับคำตักเตือนตรงๆครับผม ด้วยความเคารพและนับถือจริงๆครับพี่
ขอบคุณครับที่จะช่วยกันสร้างสรรค์เวบของเราให้เป็นที่พึงพิงแก่นักลงทุนรายย่อยต่อๆไป

เรื่องที่คุณหมอตั้งข้อสังเกตว่าปัจจุบันมีการโพสต์ในห้อง Value Investing น้อยลงเมื่อเทียบกับห้องร้อยคนร้อยหุ้น อยากจะให้นักลงทุนพูดคุยกันในเรื่องหลักการลงทุนเหมือนในอดีต

ผมคิดว่าประเด็นนี้น่าจะเป็นเรื่องปรกติ ในช่วงเริ่มตั้งเวบใหม่ๆ การพูดคุยเรื่องหลักการลงทุนเป็นเรื่องใหม่ มีประเด็นที่จะพูดคุยกันมาก หนังสือเกี่ยวกับการลงทุนก็มีน้อย

แต่ปัจจุบัน การพูดคุยเรื่องหลักการลงทุนต่างๆก็มีอยู่ในห้องกระทู้คุณค่าแทบจะหมดแล้ว เรียกว่าถ้าใครอ่านครบทุกกระทู้ในห้องคุณค่า ผมว่าก็น่าจะเข้าใจหลักการลงทุนเกือบหมดแล้ว อีกทั้งหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนก็มีมากขึ้นเช่นกัน

แต่การเป็นนักลงทุนเน้นคุณค่าที่จะประสบความสำเร็จคงไม่ใช่แค่เข้าใจหลักการลงทุนเท่านั้น

เพราะการวิเคราะห์บริษัท เราต้องเข้าใจธุรกิจและบริษัทอย่างลึกซึ่ง ซึ่งก็มีความหลากหลายมากๆ แต่ละคนก็มีขอบเขตความรู้ความเข้าใจไม่กี่อุตสาหกรรมหรอกครับ

การที่เราเป็นสังคมที่เปิดกว้าง ย่อมเป็นการได้เปรียบที่จะมีเพื่อนๆสมาชิกที่มีความรู้ ความเข้าใจในอุตสาหกรรมต่างๆมาพูดคุยให้ความรู้แก่เพื่อนสมาชิก

แต่การโพสต์ก็คงต้องช่วยกันรณรงค์ให้พูดคุยกันเน้นเรื่องปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก จะแนะนำ หรือตักเตือน ก็ให้ใช้คำพูดที่ดีที่สร้างสรรค์และอิงข้อมูลพื้นฐานประกอบ และถ้าเห็นโพสต์ที่ไม่สมควร ก็ช่วยกันโพสต์เตือนด้วยความสุภาพหรือแจ้งเตือนมายังทีมงาน

ขอบคุณอีกครั้งครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี