ขออนุญาติเสนอแนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
guhungry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขออนุญาติเสนอแนะ

Post no. 61

ในฐานะโปรแกรมมั่วมาคอนเฟิร์มว่าทำไม่ยากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]

Post no. 62

ผมว่าควรลงดีกว่าครับ แต่นอกจากช่องราคาแล้วก็ควรเพิ่ม P/E ,P/BV ย้อนหลังล่าสุด ควบคู่ไปด้วย เพราะถึงจะไม่โพสราคาขณะนั้นคนที่สนใจก็ไปหาดูอยู่ดี
แต่ถ้าเราเพิ่มข้อมูลให้กว้างขึ้น มันจะเห็นภาพรวมชัดขึ้น ผ่านไปปีสองปี อาจยังไม่เห็นภาพ แต่ถ้าห้าปีกลับมาดู คนรุ่นหลังได้ประโยชน์แน่นอน ว่าตอนที่มันถกกันนั้นหุ้นอยู่ที่ ราคาเท่าไหร่ P/E เท่าไหร่ ข้อมูลพื้นฐานกว้างๆเป็นอย่างไร
iluckyhappy

Post no. 63

ในฐานะผู้น้อย ไม่เห็นด้วยครับ เพราะผมคิดว่า เราก็มีข้อมูล ให้ดูอยู่แล้วที่
set หรือ settrade หรือ อื่น ๆ อีกตั้งหลายที่ ... โดยความคิดส่วนตัว ผมคิดว่า
เราไม่ต้องทำอะไร ให้ ยุ่งยาก ขนาดนั้น และ อีกเรื่อง ผมคิดว่า เราไม่จำเป็นต้อง
ติดตามราคา ขนาดนั้น ถ้าเราเป็น "นักลงทุน" ...

ขอบคุณครับ

=========================================

การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดใช้วิจารณญาณ และตัดสินใจลงทุนด้วยตัวท่านเอง
man

Post no. 64

จำได้ว่าห้องร้อยคนร้อยหุ้น เกิดจากข้อเสนอแนะของ นักคิด Mr.Jeng :idea: นี่แหละ

เพื่อช่วยกันขุดหุ้นที่น่าสนใจมาคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

สุดท้ายกลายเป็นห้องลอกการบ้าน จนเป็นที่นิยมไปทั่วของนักลงทุนทั่วฟ้าเมืองไทย

บัดนี้กลับเกิดเรื่อง :juju: @#$$$%%&%$# อันไม่พึงประสงค์ :evil: :evil: :evil:

:idea: :idea: :idea: ที่เสนอมาผมเห็นด้วยครับ ทุกเรื่องราวต้องมีการปรับปรุง

อะไรมีปัญหาก็ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามเหตุปัจจัย เดี๋ยวมานก็ดีเอง :B :B :B
yutt1234

Post no. 65

แค่อยากบอกว่า ผมเข้ามาอ่านเวปเกือบจะทุกวัน ไม่มีความเห็น แต่เป็นกำลังใจให้กับทุกๆคนที่คิดดีครับ :P :P :P
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 66

สนับสนุน อีก 1 เสียง ครับ
เห็นมีแต่ข้อดี ครับ ตามที่พี่ jeng เสนอครับ
1. ช่วยอำนวยความสะดวก ไม่ต้องไปเปิดอีกเว็บ เพื่อ เช็คราคา
2. ราคา ณ เวลานั้น มันก็คือ ข้อมูลพื้นฐานไม่ใช่หรือครับ Price หรือ P มันคือข้อมูลพื้นฐานที่สุดแล้วในการลงทุน
Price is what we pay, Value is what we get Warren E. Buffet
3. หากท่านใดเกรงว่าจะเป็นการรบกวนสายตาเวลาอ่าน ก็สามารถใช้สีที่ไม่ฉูดฉาดนักได้ หรือ ขนาดที่เหมาะสม
4. การโต้แย้ง หรือ ให้ข้อมูลก็ไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงนะครับ บางทีไม่มีใครสนใจเจ้าตัวนี้ซะด้วยซ้ำ เพราะก็รู้กันอยู่แล้ว
แต่ดีมากเวลาย้อนกลับมาดูทีหลัง ว่าจากการวิเคราะห์ เป็นอย่างไร เราผิด หรือ ถูก เพราะอะไร
bluepheonix

Post no. 67

ผมเห็นด้วยตามพี่ Jeng นะครับ

แต่ขอเสนอเพิ่มให้สามารถเปิด-ปิดได้ โดยปรับแต่งได้ใน Board preferences คือใครใคร่ใช้ก็ให้เปิดระบบ
ในเมื่อวัตถุประสงค์ของการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ความไม่แน่นอน คือความแน่นอน
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 68

bluepheonix เขียน:ผมเห็นด้วยตามพี่ Jeng นะครับ

แต่ขอเสนอเพิ่มให้สามารถเปิด-ปิดได้ โดยปรับแต่งได้ใน Board preferences คือใครใคร่ใช้ก็ให้เปิดระบบ
ในเมื่อวัตถุประสงค์ของการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน
นับถือ นับถือ นับถือ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 69

ไม่เข้าใจว่าทำไมเพื่อนๆ หลายคน คล้ายจะอคติกับ ราคา

ซื้อของไม่ดูราคา แล้วจะรู้ได้ไงว่าถูกหรือแพง คุ้มหรือไม่คุ้ม

อย่าไปเลี่ยงที่จะต้องดูราคา ดูมันเข้าไปจนกว่ามันจะไม่มีอิทธิพลกับเรา
MO101
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 70

ทำโปรแกรมให้คนที่ดูเห็นราคา และคนที่ไม่ดู ไม่เห็นนี่ไม่น่ายากนะครับ
แต่ประเด็นสำคัญคือ มีนักลงทุนที่
ดูราคาประกอบการตัดสินใจ และ ไม่ดูราคาเลย
คงต้องตามเสียงส่วนใหญ่
leonleon

Post no. 71

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

อย่างน้อยก็จะเป็นการอ้างอิงว่า ตอนที่ใครพูดอะไรเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้เนี่ย
ราคาหุ้นตอนนั้นอยู่ที่เท่าไหร่ เห็นหลายๆคนมักจะเปิดดูราคาย้อนหลังเทียบไปด้วย
จะได้สะดวกขึ้นครับ
romee
ผู้ติดตาม: 113

Post no. 72

ถ้าทำก็ต้องบอกพาร์ด้วยก็ดีครับ แต่ถ้ายิ่งมีสีเขียว สีแดง หรือมีบอกว่า ลดลง เพิ่มขึ้น อันนี้ผมว่าไม่ดี

เพราะถ้าสมมุติว่า ผมโพสทีไร แล้วราคามันลงตลอด....สงสัยเพื่อนๆพี่ๆ คงไม่ให้ผมโพสต่อเป็นแน่แท้ เพราะหาว่าเป็นตัวซวย นะสิครับ :'O
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
SupachaiZ594

Post no. 73

เห็นด้วยอีกเสียงคับ ข้อดีมากกว่าข้อเสีย

ถ้ามีราคาแสดงอยู่
คนที่สนใจราคา ก็คงจะสนใจที่จะดู
คนที่ไม่สนใจ ก็คงจะไม่ดู
แค่นั้นเองนะผมว่า
frontosa

Post no. 74

บอกเป็น market cap ด้วยมั้ยครับ? ไม่ต้องงงกับการแตกพาร์
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 75

บอกราคาเป้าหมายด้วยครับ เอ๊ย...ล้อเล่นครับ :B
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
jinyong

Post no. 76

เห็นด้วยครับ

ก็เป็นแค่เครื่องมืออีกอย่างนึง ที่ช่วยในการอ่านกระทู้ คงไม่เกี่ยวกับการปั่นอะไร
จะเป็นประโยชน์สำหรับ post เก่าๆ มากกว่า เพราะ post ปัจจุบัน ก็พอจะรู้ราคาอยู่แล้ว

ตอนผมนั่งศึกษาข้อมูลย้อนหลัง เกิดสงสัยในราคาขณะโน้น ต้องมานั่งเปิด web เพิ่มเพื่อไล่หาราคา ทำให้เสียเวลา และเสีย data ได้ (แหะๆ ใช้ net แบบ 3g คิดเป็น data :P )

ขอบคุณครับ
เด็กฝึกงาน...