เคยเห็นใบหุ้นของบริษัทที่เราลงทุนกันไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

เคยเห็นใบหุ้นของบริษัทที่เราลงทุนกันไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ยุคสมัยนี้ นักลงทุนเกือบทั้งหมดคงฝากหุ้นไว้ที่บริษัทหลักทรัพย์ และคงไม่เคยเห็นใบหุ้นกันเลยละซิครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Inertia
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เคยเห็นใบหุ้นของบริษัทที่เราลงทุนกันไหมครับ

โพสต์ที่ 2

เคยเห็นของพ่อครับ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: เคยเห็นใบหุ้นของบริษัทที่เราลงทุนกันไหมครับ

โพสต์ที่ 3

พี่ ฉัตรชัย ถ่ายรูปมาอวดหน่อยสิครับ ลงทุนมาก็นานยังไม่เคยเห็นเลยครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
tritara

โพสต์ที่ 4

ไม่เคยเห็นครับ
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ผมยังมีเก็บไว้เป็นปึกเลยครับ
ไม่ว่าหุ้นดีๆ หรือหุ้นเน่าๆ

ดีๆก็มีเช่น OCC ยังไม่ได้เอาไปแตกเป็นพาร์หนึ่งบาท และ PR
ที่เน่าๆก็มีเยอะ ฯลฯ

:wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:
chatchai

โพสต์ที่ 6

คุณคลายเครียด ลองนำภาพใบหุ้นสวยๆมาลงอวดให้ดูหน่อยซิครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

คุณฉัตรชัย

เมื่อไรเวบทีวีไอ จะให้ทำภาพประกอบได้ง่ายๆซะที ?

ลองคลิ๊กดูตามลิงค์นี้ครับ
เป็นใบหุ้นรุ่นเก่า ที่จะไม่มีการเปลี่ยนชื่อผู้ถือหุ้นคนแรกที่ออกใบหุ้น
แต่ด้านหลัง จะมีช่องให้โอนกันได้หลายๆ ทอด
เพื่อประหยัดการออกใบหุ้นใหม่ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 38.html#58

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 38.html#59
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 8

แวะมาสวัสดีคุณฉัตรชัยครับ :D
ผมก็ไม่เคยมีใบหุ้น
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 9

ใบหุ้นของเฮียคลายเครียด ก๊อบมาแป่ะครับ
แนบไฟล์

คลายเครียด

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:ใบหุ้นของเฮียคลายเครียด ก๊อบมาแป่ะครับ

ขอบคุณครับ :P :P :P :P :P :P
jo7393

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ เพิ่งจะได้เห็นนี่แหละครับ :bow: :bow:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

http://www.flickr.com/photos/jimday1982 ... /lightbox/

ของบริษัทปู่บัฟฟ์
อยากได้ซักใบ

เมืองไทยคนที่มีใบนี้ ก็ได้ยินชื่อพี่ web คุณพรชัยคนหนึ่งละ

หุ้นสามัญ ที่กำไรไม่ธรรมดาสามัญเล๊ยยยย

Class A
รูปภาพ
Class B
รูปภาพ
leonleon

โพสต์ที่ 13

ถ้ารวยแล้วก็อยากถือไว้สักนิดเหมือนกันนะครับเนี่ย
ถือโอกาสไปเที่ยวปีละครั้งตอนประชุมผู้ถือหุ้น อิอิ
chatchai

โพสต์ที่ 14

ผมว่าใบหุ้นของบริษัทต่างประเทศมีลวดลายสวยงามดีนะครับ ของไทยจะเรียบง่ายไปหน่อย
คลายเครียด

โพสต์ที่ 15

chatchai เขียน:ผมว่าใบหุ้นของบริษัทต่างประเทศมีลวดลายสวยงามดีนะครับ ของไทยจะเรียบง่ายไปหน่อย
คุณฉัตรชัย
ผมชอบใบหุ้นไทยสองตัวนั้น
จ่ายเงินปันผลให้ทุกๆปี
ส่วนใบหุ้นของป๋าบุฟเฟต์
ให้ไปหากินส่วนต่างราคาหุ้นกันเอาเอง ในวอลสตรีท

:B :B :B :B :B :B
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 397

โพสต์ที่ 16

ถ้ามีใบหุ้นอ่ืนๆก็อยากจะดูอีกนะครับ
woodooshy

โพสต์ที่ 17

คลาสสิคจังครับ คงเหมือนสมัยนี้ อะไรก็ดิจิตอลครับ
จดหมาย ก้อเป็น อีเมล
เพลงก็โหลดเอาจากคอม
ไม่เหมือนสมัยก่อเราฟังจาก เทปคลาสเซ็ต จับต้องได้ครับ รู้สึกดีต่างกันเยอะ

อะไรๆ เดี่ยวนี้ มันเริ่มเคลื่อนจากความจริงทุกทีครับ :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
densin

โพสต์ที่ 18

ถามครับ
-การถอนใบหุ้นมีค่าใช้จ่ายไหม
-สิทธิผู้ถือหุ้นเข้าใจว่าเหมือนเดิม แต่เนื่องจากไม่ได้ฝากที่tsdแล้ว
พวกเอกสารภาษีจะเปลียนไปไหม
อย่างผมเปลียนที่อยู่กับโบรก ที่tsdก็จะupdateใหม่ตาม
แต่เอาใบหุ้นออกมาแล้ว เขาจะรู้ที่อยู่ บัญชีโอนปันผล จะบริหารยังไง
-ใบหุ้นถ้าทำหาย ขาด ชำรุด ขอใหม่ได้ไหม?

เผื่อจะถอนออกมามั่งครับ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
คลายเครียด

โพสต์ที่ 19

densin เขียน:ถามครับ
-สิทธิผู้ถือหุ้นเข้าใจว่าเหมือนเดิม แต่เนื่องจากไม่ได้ฝากที่tsdแล้ว
อย่างผมเปลียนที่อยู่กับโบรก ที่tsdก็จะupdateใหม่ตาม
แต่เอาใบหุ้นออกมาแล้ว เขาจะรู้ที่อยู่ บัญชีโอนปันผล จะบริหารยังไง
-ใบหุ้นถ้าทำหาย ขาด ชำรุด ขอใหม่ได้ไหม?
เผื่อจะถอนออกมามั่งครับ
ลองตอบดูนะครับ

มีค่าใช้จ่ายครับ แต่เท่าไรผมจำไม่ได้แล้ว

ไม่เปลี่ยนครับ จะได้เอกสารภาษีมาพร้อมกับเงินปันผลที่จ่ายด้วยเช็คส่งทางไปรษณีย์

- อย่างผมเปลียนที่อยู่กับโบรก ที่tsdก็จะupdateใหม่ตามหรือไม่
ขัอนี้ไม่แน่ใจครับ แต่เพื่อความแน่นอน ควรจะแจ้งย้ายที่อยู่กับทาง tsd โดยตรงครับ
ส่วนการโอนเงินปันผล ก็แจ้งความต้องการรับปันผลทางอีดิวิเดนท์กับ tsd

ได้ครับ แต่หายต้องแจ้งความ ส่วนขาดชำรุดเอาไปเปลี่ยนเองหรือฝากโบรกเกอร์ไปทำให้
ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายในการออกใบหุ้นใหม่

เพิ่มเติมอีกนิด
ใครที่อยากจะได้แบบใบหุ้นจริงๆ
ตอนบริษัทให้เพิ่มทุน ให้ติ๊กช่อง ขอรับเป็นใบหุ้น ในใบแจ้งความต้องการจะซื้อหุ้นเพิ่มทุน
ก็จะได้แบบใบหุ้น มาเก็บไว้เป็นวอลเปเปอร์ เอ๊ยเป็นสมบัติมีค่าในบ้านครับ

ทุกวันนี้ ผมยังมีเศษใบหุ้นหนึ่งหุ้นบ้าง สองหุ้นบ้าง ห้าหุ้นบ้าง
จากการจองซื้อไม่เต็มจำนวนที่มีสิทธิ์ได้
ก็ใครจะซื้อเต็มสิทธิที่ได้
ในเมื่อราคาซื้อหุ้นเพิ่มทุน แพงกว่าราคาในตลาดตั้งหลายเกือบยี่สิบ สามสิบเปอร์เซนต์
ก็เลยใส่แบงค์สิบ ยี่สิบ ไปจองให้คนออกใบหุ้นนึกด่าในใจ :oops: :oops: :oops: :oops:
jo7393

โพสต์ที่ 20

ขอทราบข้อดีในการออกใบหุ้นมาเก็บไว้เองหน่อยครับ :)

คลายเครียด

โพสต์ที่ 21

jo7393 เขียน:ขอทราบข้อดีในการออกใบหุ้นมาเก็บไว้เองหน่อยครับ :)

ข้อดี ก็น่าจะเป็นการอุ่นใจว่า เรามีหลักฐานการถือหุ้นอยู่ในบริษัทนั้นจริงๆ
อย่างตอนเกิดเหตุการณ์อนาธิปไตยเมื่อปีที่แล้ว
ผมยังนึกในใจ ถ้าทั้งศูนย์ข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์กับศูนย์สำรองข้อมูล
ถูกเผาทำลายพร้อมๆกัน
มันจะเกิดอะไรขึ้นกับหุ้นในพอร์ตแบบนอนสคริปส์

ทุกวันนี้ ผมเลยเก็บเอกสารรายงานพอร์ตประจำเดือนไว้
เป็นเอกสารนอกคอมที่ถือว่า สำคัญที่สุดก็ว่าได้
มันคงจะช่วยยืนยันได้ว่า ผมมีหุ้นอยู่ในบริษัทน้้นจริงๆ ???
jo7393

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับเฮีย :D

naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน:ผมว่าใบหุ้นของบริษัทต่างประเทศมีลวดลายสวยงามดีนะครับ ของไทยจะเรียบง่ายไปหน่อย
เห็นด้วยครับพี่ฉัตร สมัยเล่นหุ้นแรกๆ เคยสนใจจะขอใบหุ้นมาเก็บไว้บ้าน เพื่อที่จะได้ไม่มือบอน คิดว่าใบหุ้นจะมีลวดลายเหมือนกับของเมืองนอก ที่ไหนได้เหมือนใบโฉนดย่อส่วนเลย กระดาษและสีสรรไม่น่าจูงใจในการเก็บรักษาเลย

ผมว่าถ้าออกใบหุ้นสวยๆ น่าจะทำให้คนถือหุ้นได้นานกว่าเดิมนะครับ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chatchai

โพสต์ที่ 24

คลายเครียด เขียน:
jo7393 เขียน:ขอทราบข้อดีในการออกใบหุ้นมาเก็บไว้เองหน่อยครับ :)

ข้อดี ก็น่าจะเป็นการอุ่นใจว่า เรามีหลักฐานการถือหุ้นอยู่ในบริษัทนั้นจริงๆ
อย่างตอนเกิดเหตุการณ์อนาธิปไตยเมื่อปีที่แล้ว
ผมยังนึกในใจ ถ้าทั้งศูนย์ข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์กับศูนย์สำรองข้อมูล
ถูกเผาทำลายพร้อมๆกัน
มันจะเกิดอะไรขึ้นกับหุ้นในพอร์ตแบบนอนสคริปส์

ทุกวันนี้ ผมเลยเก็บเอกสารรายงานพอร์ตประจำเดือนไว้
เป็นเอกสารนอกคอมที่ถือว่า สำคัญที่สุดก็ว่าได้
มันคงจะช่วยยืนยันได้ว่า ผมมีหุ้นอยู่ในบริษัทน้้นจริงๆ ???
เป็นความคิดของผู้ที่มากด้วยประสบการณ์จริงๆครับ
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 397

โพสต์ที่ 25

แต่ค่าธรรมเนียมการออกใบหุ้นอยู่ท่ีประมาณ 70 กว่าบาท และหากจะนำมาซื้อขายก็ต้องให้โบรกเกอร์มาเข้าสู่ระบบไร้ใบหุ้นด้วย แต่ใครท่ีคิดจะถือหุ้นนั้นตลอดไป หรือ ระยะยาวก็ทำได้ครับ
petro-expert

โพสต์ที่ 26

ลืมขอมาเก็บไว้ครับ

Fin one กะ ธนาคารมหานคร :cry:
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
โพสต์โพสต์