การเปลี่ยนแปลงทางสังคม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
Real-VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การเปลี่ยนแปลงทางสังคม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 31

ผม ไม่ชอบ กันการเปลี่ยนแปลง ในการคล้อย ตาม โลก ตะวันตก น่ะ

ผมคงหัวโบราณ ไปแล้วมั้ง

ในทางหนึ่ง มันคง ดี ที่ เด็กรุ่นใหม่ ทุกมุมโลก เท่าเทียบกัน มีความคิด อิสระ ประชาธิปไตย เปิดเผย เหมือนๆๆๆกัน แต่ เทรน นี้ มัน ถูกสร้าง ขึ้น จาก ลัทธิ อเมริกา

ผม เกลียด ขยะแขยง ไม่อยากให้เกิดขึ้นน่ะ

แต่ละประเทศ มี ขนบ ธรรม เนียม เอกลักษณ์ เป็นของตนเอง มาช้านาน เพราะ ความที่ สมัยก่อน เราไม่สามารถ สื่อสาร เดินทาง ติดต่อ กันได้ ฉับไว อย่างสมัยนี้ แต่ละพื้นที่ บนโลก ก็มี แนวทางการดำเนิน ชีิวิต มี ประเพณี ที่ แตกต่างกัน ซึ่งในความคิดผม มันคือ สิ่งสวยงาม มันคือ สิ่งที่ ทำให้ มี ความแตกต่าง มันคือสิ่งที่ ทำให้ การถูกควบคุม โดย กลุ่ม บุคคลใดบุคคลหนึ่ง ทำได้ ยากขึ้น

เกาหลี เป็นผู้ มีอิทธิพล ตาม ผลสำรวจ ของ นิตยสาร Time ก็ตาม แต่สิ่งที่ นักร้อง คน นั้น มี อิทธิพล ไม่ได้ เป็นตัวแทน ของ เอกลักษณ์ ความเป็น เกาหลี เลยแม้แต่น้อย แต่กลับ แค่ เป้นคน คนหนึ่ง ที่มี สัฐชาติ เป้นเกาหลี แต่ มี อิทธพล ได้ จาก ความสามารถ ในแนวทาง ที่ตะวันตก พัฒนา ขึ้นมา

สรุปคือ ลัทธิ อเมริกา สามารถ ประสบ ความสำเร็จ ในการ ชักจูง หล่อหลอม ให้ เด็ก รุ่นใหม่ ทั่วโลก มี มุมมอง คล้ายๆๆ กัน เป้นไปในแนวทาง ที่ ได้ กำหนด มาไว้แล้ว
boats26

Re: การเปลี่ยนแปลงทางสังคม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณสำหรับบทความครับอาจารย์

แต่วันนี้ เรื่องค่อนข้างหนักหน่อย :o
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้และ ท่านอาจารย์นิเวศน์เป็นอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apisit_da

โพสต์ที่ 34

imerlot เขียน:ขอบคุณ..เช่นเคย ทั้ง ดร. และ คุณlittle wing

ตัดมาเผื่อ อ่านไป หาข้อมูล ตามไป
http://www.time.com/time/specials/packa ... 65,00.html
รูปภาพ
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งเคยเห็นหน้า เรน ครั้งแรกจากรูปที่ท่าน imerlot สงสัยผมจะรุ่นเก่ากึ๊กเลย
:mrgreen:
All we are is dust in the wind
credit : kmphol @ thaivi