Australian Dollar

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Australian Dollar

โพสต์ที่ 1

มีใครสนใจหรือตามความเป็นไรของ forex บ้างไม๊ครับ ตอนนี้ AUD appreciate แรงมาก สูงสุดในรอบ 10 กว่าปีเมื่อเทียบกับ USD และเพิ่งทำ new high สูงสุดในรอบ 10กว่าปี เช่นกันเมื่อเทียบกับเงินบาท ทะลุระดับ pre 2008 crisis ที่ 32.59 ไปเรียบร้อยเมื่อวันศุกร์ หลักๆใน economy ที่ขยายตัวโดยรวม, coal industry ของ aus นั้นมีส่วนเป็นแรงผลักดันให้ค่าเงิน peak มากตามส่งออกที่โตและราคา commo ที่ขึ้นเอาๆ

ใครอยู่ australia ตอนนี้กลับมาเที่ยวเมืองไทยยิ้มหน้าบานเลย อิอิ :D

อืม กลับสู่ประเด็น คนที่ตาม forex มองแนวโน้ม aud เป็นเช่นไรบ้างครับ แชร์กัน ส่วนผมมองด้านถ่านหิน australian thermal coal ราคานั้นยังห่างจาก pre 08 crisis peak พอสมควร , demand มากขึ้น ราคาเพิ่มขึ้น มีเรื่องทำให้เกิดความต้องการมารองรับตลอดไม่ขาดสายล่าสุดได้ abolition of nuclear power มาอีกดอก... อืม audthb จะเป็นไงหว่า ขอเสียงหน่อย :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

Re: Australian Dollar

โพสต์ที่ 2

[quote="multipleceilings"]มีใครสนใจหรือตามความเป็นไรของ forex quote]

ความเคลื่อนไหว -_- พิมพ์ผิดไปเยอะเลย
D isclipine
firewalker
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

จริงครับแพงจริงๆ...
แต่จะว่าไป ใครรับเงินเดือนเป็นสุกล aussie ก็ไม่ใช่ว่าจะได้ประโยชน์นะครับ เรตที่นั่นโขกกันหน้าเลือดเลย...ถ้าจะเอาเรตดีๆต้องขนเงินสดกลับมาแลกที่เมืองไทยนั่นแหละ...แต่ใครจะกล้าขนเข้ามาเยอะๆ... :roll: :roll: :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

multipleceilings เขียน:
ใครอยู่ australia ตอนนี้กลับมาเที่ยวเมืองไทยยิ้มหน้าบานเลย อิอิ :D
แต่ผมหน้าเหี่ยวครับ....555
ผมกลับทำสวนทางกับค่าเงิน

ตอนปี 2008-2009 ผมจำได้ว่าโอนเงินไปซื้อหุ้น $AUD 1 : 26-27 Baht
ปกติ 29-30 บาท จี๊ดดดดดดดดดด

ตอนนี้แบ่งเอาเงินกลับมา ซื้อทรัพย์สินอย่างอื่น 32.5 - 32.9 Baht ต่ิอ 1 ดอลล่าร์ ซีสสสสสสสสสสส

ขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยน ราวๆ 5-6 บาท คิดเป็นราว 25-30%

หากหุ้นไม่ได้ขึ้นมาเป็น 100% ในสองปีที่ผ่านมา ผมคงเดี้ยงงงงงงงงไปแล้ว
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
setup999
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

banpu จะได้ประโยชน์ไหม
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ผมรู้ Property ที่นั้นถีบตัวอย่างแรง

โพสต์ที่ 7

:8)
แนบไฟล์

D isclipine

โพสต์ที่ 8

เห็นใจคุณ dome ครับ :wall: เหนื่อยหน่อยนะครับเจอ forex risk จากค่าใช้จ่ายในชิวิตประจำวันประเทศที่อยู่กับการลงุทนต่างประเทศ

ผมดูไม่ออกเช่นกันว่ามันจะวิ่งไปถึงไหน แต่ตอนนี้โหด ผมเพิ่งกลับมาเองไปเที่ยวมาเกือบเดือน ของแพงดี ข้าวจานละ 400 ผ่านตลาดแก้วมังกร โลละ 400 :rofl:

inflation / CPI ขาขึ้นแต่ยังไกลจากช่วง precrisis ด้วยมีแต่ค่าเงินนี่แหละที่วิ่งกระฉูด ...... ยังไงดีหว่า เอาใจช่วยครับ
D isclipine

โพสต์ที่ 9

DeepDown เขียน:เท่าที่ผมรู้ Property ที่นั้นถีบตัวอย่างแรง
ว่ากันตามเนื้อผ้านะครับ capacity ของ australia ยังรองรับได้อีกเยอะมาก ทั้ง commercial และ residential expansion
D isclipine
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 10

dome@perth เขียน:
multipleceilings เขียน:
แต่ผมหน้าเหี่ยวครับ....555
ผมกลับทำสวนทางกับค่าเงิน

ตอนปี 2008-2009 ผมจำได้ว่าโอนเงินไปซื้อหุ้น $AUD 1 : 26-27 Baht
ปกติ 29-30 บาท จี๊ดดดดดดดดดด

ตอนนี้แบ่งเอาเงินกลับมา ซื้อทรัพย์สินอย่างอื่น 32.5 - 32.9 Baht ต่ิอ 1 ดอลล่าร์ ซีสสสสสสสสสสส

ขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยน ราวๆ 5-6 บาท คิดเป็นราว 25-30%

หากหุ้นไม่ได้ขึ้นมาเป็น 100% ในสองปีที่ผ่านมา ผมคงเดี้ยงงงงงงงงไปแล้ว
คิดให้เป็นแง่บวกสิว่า เงินที่หาได้จากนี้เอามาซื้อหุ้นเดือนละสองสามแสนบาท ก็ใช้เงินดอลน้อยลง :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โพสต์โพสต์