รู้สึกอย่างไร เมื่อได้เด้งแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รู้สึกอย่างไร เมื่อได้เด้งแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 61

นพพร เขียน:เอ่อ เด้งลงนี่นับมั้ยครับ
:lol: ปีที่แล้วเคยเด้งลงมา1.2เด้ง  :vm:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

เกือบได้เด้งแล้ว
ดันขายหมูไปซะก่อน
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
picklife

โพสต์ที่ 63

chowbe76 เขียน:เกือบได้เด้งแล้ว
ดันขายหมูไปซะก่อน
ขายหมูรับดอยปล่อยเหว
chowbe76

โพสต์ที่ 64

picklife เขียน: ขายหมูรับดอยปล่อยเหว
คำนิยามของผมเลยนะนั่นน่ะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 65

รู้สึกว่าการลงทุนในหุ้นคุณค่าได้ทำให้ทฤษฎีดอกเบี้ยทบต้น(<!--[if !vml]--><!--[endif]-->  )ของไอสไตน์กลายเป็นจริงครับ  :8)
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 66

อย่าไปยึดติดกับผลตอบแทนมากนะครับ หุ้นขึ้นไม่ใช่ว่าเราถูก หุ้นลงไม่ใช่ว่าเราผิด มันอยู่ที่วิธีการคิดมากกว่าครับที่สำคัญ กำไรบนเหตุผลที่ผิด ขาดทุนบนเหตุผลที่ถูก ผมว่าอย่างหลังดีกว่าในระยะยาวนะครับ
It's earnings that count
picklife

โพสต์ที่ 67

chowbe76 เขียน: คำนิยามของผมเลยนะนั่นน่ะ
555+ สำหรับผมไม่ใช่แค่คำนิยาม แต่มันอยู่ในสายเลือดครับ 555+
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 68

Blueblood เขียน:อย่าไปยึดติดกับผลตอบแทนมากนะครับ หุ้นขึ้นไม่ใช่ว่าเราถูก หุ้นลงไม่ใช่ว่าเราผิด มันอยู่ที่วิธีการคิดมากกว่าครับที่สำคัญ กำไรบนเหตุผลที่ผิด ขาดทุนบนเหตุผลที่ถูก ผมว่าอย่างหลังดีกว่าในระยะยาวนะครับ
+ 1 เห็นด้วยกับพี่Blueblood ครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 69

ตอนได้เด้งแรกในชีวิตนี่จำไม่ค่อยได้แล้วว่ายังไง...

แต่ตอนกำไรมากๆ ในช่วงนี้...

รู้สึกได้ถึง "กิเลส" และ "ความโลภ" ที่เพิ่มมากยิ่งขึ้น...

ยิ่งมี ก็ยิ่งอยากได้ ยิ่งได้แล้ว ก็ยิ่งอยากได้มากขึ้นไปอีก

และคิดว่าถ้าสิ่งที่อยากมี อยากได้ ถ้าไม่ได้ก็จะเป็นทุกข์อีก...

รู้สึกได้ว่า สติ ค่อยๆ หลุดออกไปเรื่อยๆ... ขาดสติมากขึ้นเรื่อยๆ...

เฮ้อ... การเป็นคนมีสตินี่ยากจังเลยเนอะ... :roll:
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 70

picatos เขียน:ตอนได้เด้งแรกในชีวิตนี่จำไม่ค่อยได้แล้วว่ายังไง...

รู้สึกได้ถึง "กิเลส" และ "ความโลภ" ที่เพิ่มมากยิ่งขึ้น...

ยิ่งมี ก็ยิ่งอยากได้ ยิ่งได้แล้ว ก็ยิ่งอยากได้มากขึ้นไปอีก

และคิดว่าถ้าสิ่งที่อยากมี อยากได้ ถ้าไม่ได้ก็จะเป็นทุกข์อีก...

รู้สึกได้ว่า สติ ค่อยๆ หลุดออกไปเรื่อยๆ... ขาดสติมากขึ้นเรื่อยๆ...

เฮ้อ... การเป็นคนมีสตินี่ยากจังเลยเนอะ... :roll:
โหผมว่าคิดได้แบบนี้ก็มีสติมากแล้วครับ :D
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 71

VI Wannabe เขียน: โหผมว่าคิดได้แบบนี้ก็มีสติมากแล้วครับ :D
จริงด้วยครับพี่
พระอาจารย์ผมแกไม่เคยสอนว่าห้ามเราโลภครับ
แต่ถ้าเราโลภเมื่อไหร่ให้รู้เท่าทันมัน เมื่อนั้นสติก็จะยังอยู่กับเราครับ
ความรู้สึกอยากได้มากขึ้นเรื่อยๆนี่ ผมว่าเกิดขึ้นกับทุกคนแหละครับ
ความรู้สึกนี้จะหมดไปได้ ก็ต่อเมื่อคนคนนั้นรู้จักคำว่า พอ ครับ

ส่วนคำถามของ จขกท.
สำหรับผมได้เด้งแรกจาก AOT เพราะลอกการบ้านเซียนครับ
เลยยังไม่ภูมิใจเท่าที่ควร เมื่อไหร่วิเคราะห์ได้ด้วยตนเองตั้งแต่ต้นจนจบ
คิดว่าน่าจะภูมิใจมากกว่านี้ครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
jo7393

โพสต์ที่ 72

ผมมองว่าได้หุ้นเด้ง ไม่สำคัญเท่า พอร์ทเด้ง นะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 73

ผมว่า..ผมคงไม่ได้หรอกครับแค่ขึ้นมาแค่15-20%ผมก็ขายออกไปแล้วครับ ใจไม่กล้าพอครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 74

ผมอ่านหลายๆ ทั่นแล้วนึกถึงหนังสือเล่มแรกของอ.ดร.นิเวศน์เรื่องตีแตกครับ ท่านอาจารย์ก็ได้เด้งเหมือนกันต่างจากพวกเราๆ ท่านๆ ชาว VI เม่า (ดีกว่าแมงเม่าจึ๋งนึง) คือท่านได้เด้ง + ขนาดของเงินที่ลงเพราะท่านวิเคราะห์ทำการบ้านแล้ว "ตีแตก" กับหุ้นครับ

ลองไปอ่านดูสิครับ แต่อย่าลอกหุ้นในหนังสือนะ ดูวิธีคิดมากกว่า หุ้นส่วนใหญ่ในหนังสือเดี้ยงแล้ว ไม่เด้ง  :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
soraroz

โพสต์ที่ 75

รู้สึกว่า ต้องคิดว่าทำยังไงให้ได้เด้งต่อไปครับ

จะขายไปดูตัวที่ยังมี MOS เยอะไม๊ หรือว่าจะถือตัวนั้นต่อไป อะไรประมาณนี้ครับ
Commodity อย่ายึดติดกับราคา อย่าคิดว่าราคาปัจจุบันขึ้นมาจากเท่าไหร่ ให้มองว่า บริษัทที่ตนเองลงทุน มีพื้นฐาน demand และราคาของผลิตภัณฑ์เป็นอย่างไร

รูปภาพ
^^

โพสต์ที่ 76

ขอทีเดียว 10 เด้งเลยได้ป่าว
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
My House
ผู้ติดตาม: 9

My House

โพสต์ที่ 77

ผมเฉยๆกับเด้งแรกครับ เพราะมีน้อย ส่วนได้จากเด้งนั้น มันไปเจ๊ากับอีกตัวที่ลงน้อยแต่มีเยอะ สรุปแล้วเลยไม่ได้ไม่เสีย เฉยๆไปเลย แบบแอบเซ็งๆด้วยครับ ว่าทำไมไอ้ที่เด้งๆนี่ดันซื้อไม่เยอะ แอบคิดในใจนะครับ
simplelife

โพสต์ที่ 78

^^ เขียน:ขอทีเดียว 10 เด้งเลยได้ป่าว
ไม่ได้หรอกครับ หุ้น 10 บาท ก่อนจะไป 100 บาท ได้ก็ต้องผ่านราคา 20 บาท ก่อนครับ ยกเว้นว่าเป็นหุ้น .01 แล้วเปิดโดดไป .10 เลย

ถ้าถือตอน 1 เด้งแล้วไปขาย ชาตินี้ยังไงก็ไม่ได้ 10 เด้งครับ
^^

โพสต์ที่ 79

10 เด้งไม่ได้ งั้น 9 เด้งก็ได้
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
WinterWind

โพสต์ที่ 80

มันทำให้รู้สึกมั่นใจ กับการลงทุนแนว vi อย่างมาก
แล้วก็ฝันเพ้อเจ้อไปเรื่อยเลย
มีสามตัวที่ได้เด้ง ตั้งแต่ลงทุนมา
AIT 2.5 เด้ง ตอนนี้ยังอยู่ดี
TR 1.5 เด้ง ตอนนี้ก็ยังอยู่
KIAT ขายไปตอน 2.5 เด้ง

ส่วนตอนนี้รอดู IHL ว่าจะป้อกเด้งกับเขาได้หรือเปล่า
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 81

เด้งแรกกับ SIS เมือ่ปีก่อน ถามความรู้สึกก็ยังเฉยๆครับ คิดว่าหนทางอีกยาวไกล

เอาไว้ 10 ปีผ่านไปได้ผลตอบแทนในระดับที่น่าพอใจแบบนั้นน่าจะดีใจได้กว่าเด้งแรกที่ได้มา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเพราะฟลุ๊ครึเปล่า  :oops:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
SunShine@Night

โพสต์ที่ 82

[quote="GeneraX"]เด้งแรกกับ SIS เมือ่ปีก่อน ถามความรู้สึกก็ยังเฉยๆครับ คิดว่าหนทางอีกยาวไกล

เอาไว้ 10 ปีผ่านไปได้ผลตอบแทนในระดับที่น่าพอใจแบบนั้นน่าจะดีใจได้กว่าเด้งแรกที่ได้มา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเพราะฟลุ๊ครึเปล่า
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 83

[quote="GeneraX"]เด้งแรกกับ SIS เมือ่ปีก่อน ถามความรู้สึกก็ยังเฉยๆครับ คิดว่าหนทางอีกยาวไกล

เอาไว้ 10 ปีผ่านไปได้ผลตอบแทนในระดับที่น่าพอใจแบบนั้นน่าจะดีใจได้กว่าเด้งแรกที่ได้มา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเพราะฟลุ๊ครึเปล่า
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 84

ได้ หนึ่งเด้งมาสามตัว
ตัวแรก ewc ซื้อตอน 4 บาทแล้วได้ 1 เด้งในอาทิตย์เดียว ก็ขายออก
ดีใจมาก เพราะซื้อไปเป็นสัดส่วนที่เยอะมากของพอร์ต
แล้วใช้เวลาน้อยมากๆ ในการได้เด้งแรก (ดวงดี)
ตัวที่สอง snc ซื้อตอน 7 บาท แล้วมันก็ขึ้นไปเด้งกว่า แต่ก็ไม่ขาย
มันประกาศเพิ่มทุน แล้วมันก็กลับมาที่เดิม ขายไปตอน 10 บาท
ตัวที่สาม spali เพิ่งลดสัดส่วนไป ไปรับตัวที่คิดว่าอัพไซด์เยอะกว่า

หวังว่า จะมีตัวที่สี่ ที่ห้าและตัวต่อๆไป เรื่อยๆ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
1154

Re: รู้สึกอย่างไร เมื่อได้เด้งแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 85

จาก ปสก.อันน้อยนิด ผมเคยได้1เด้ง 2 เด้ง 3 เด้ง จาก4 ตัว
ช่วงแรกๆ เปิด port ทีไรก็ยิ้ม port ส๊วยสวย :D

แต่ ผมไม่กล้าซื้อไม้2-3 เพราะกลัวว่าจะทำให้ port ลดความงามลง
พยายามไปหาตัวใหม่แทน กลับพบว่า หุ้นที่เด้งไปชุดแรกก็เพิ่มขึ้นเด้งไปอีก
ตัวใหม่ยังสู้ไม่ได้

เมื่อไม่นานมานี้ เลยกลับไปใช้วิธีเดิม ตอนที่เลือกหุ้นชุดแรก ว่า คิดว่าจาก จุดปัจจุบัน
เหลือ upside อีกเท่าไหร่ จากที่ตั้งไว้

ถ้าตัวไหนเหลือมากกว่าก็ซื้อตัวนั้น แม้ว่าจะทำให้ความงามหรือเด้งลดลง ก็ยอม
แต่เพื่อเป้าหมายที่ต้องการจริงๆ น่าจะเป็นผลตอบแทนของผลรวมทั้งพอร์ตมากกว่า :mrgreen:
My House
ผู้ติดตาม: 9

Re: รู้สึกอย่างไร เมื่อได้เด้งแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 86

ผมได้หลายเด้งครับ เด้งเข้า เด้งออก(ขายหมู) เด้งเข้า(ซื้อควาย) เด้งอย่างนี้ไม่นับเนอะครับ
จริงๆแล้วตอนได้เด้งแรกรู้สึกเสียดายที่ซื้อน้อยไปครับ หุหุ
Financeseed

โพสต์ที่ 87

:P
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
SourCreamz

โพสต์ที่ 88

อยากได้เป็น case study ครับ
ซื้อหุ้นอะไร ตอนที่ซื้อ วิเคราะห์อะไรบ้าง มีเหตุผลและปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้ตัดสินใจเลือกที่จะซื้อครับ
จะโพสตอบหรือ message ก็ยินดีทั้งนั้นครับ

ปัจจุบันผมขายหมู ซื้อควายตามตำราท่านว่าไว้เป๊ะเลยครับ :oops:
pntrang

โพสต์ที่ 89

ความรู้สึกแรก คือ ถ้าไม่ทนแกว่งในตอนนั้น คงไม่ได้ถึงขนาดนี้
จึงทำให้คิดว่า การดูราคาขึ้น-ลงทุกวันนั้น ไม่สมควรอย่างยิ่งทำให้ใจเราไขว้เขวได้

ความรู้สึกต่อมาคือ ทำใมซื้อมาน้อยจัง :oops:
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

Re:

โพสต์ที่ 90

picatos เขียน:ตอนได้เด้งแรกในชีวิตนี่จำไม่ค่อยได้แล้วว่ายังไง...

เห็นด้วย 100% เลยครับ