NVDR ทยอยขาย หุ้น SVOA ออกมา มารอดูกันว่า...ใครซื้อครับ....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kong_kang69
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

NVDR ทยอยขาย หุ้น SVOA ออกมา มารอดูกันว่า...ใครซื้อครับ....

โพสต์ที่ 1

ขอรอดูครับว่า คนที่มารับช่วงต่อจาก NVDR คือใครกันนะ
หุ้นตั้งหลายล้านหุ้น เก็บจนเรียบ.....
อืม ถามผู้รู้ด้วยครับว่า จะประกาศรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ของ SVOA อีกทีวันไหน
ขอบคุณครับ

....วิชาลอกการบ้าน....
ภาพประจำตัวสมาชิก
tfex

Re: NVDR ทยอยขาย หุ้น SVOA ออกมา มารอดูกันว่า...ใครซื้อครับ.

โพสต์ที่ 2

kong_kang69 เขียน:ขอรอดูครับว่า คนที่มารับช่วงต่อจาก NVDR คือใครกันนะ
หุ้นตั้งหลายล้านหุ้น เก็บจนเรียบ.....
อืม ถามผู้รู้ด้วยครับว่า จะประกาศรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ของ SVOA อีกทีวันไหน
ขอบคุณครับ

....วิชาลอกการบ้าน....

ไม่ลอก GJS เหรอครับ NDVR ซื้อมาตลอด :B
kong_kang69

Re: NVDR ทยอยขาย หุ้น SVOA ออกมา มารอดูกันว่า...ใครซื้อครับ.

โพสต์ที่ 3

" การลงทุน ถือเป็น ศิลป์อย่างนึง " ท่านได้กล่าวไว้

....ลอกการบ้านครับ....ก้อลอกแบบมีศิลป์ เหมือนกันครับ

คำเตือน...ใช้สติทุกครั้ง...ก่อนลอกการบ้าน....เดี๋ยวคุณครู(ใจดี)จับได้ ....อิอิ

.....ลอกการบ้านครับ......
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขออนุญาตถามสามข้อครับ
1.ทำไมถึงสนใจNVDRครับ ?
2.เข้าใจธุรกิจดี หรือว่ามั่นใจธุรกิจว่าดีแล้วหรือยังครับ ?
3.มั่นใจว่าราคาตอนนี้ถูกว่ามูลค่าใช่ไหมครับ?
ลงทุนเพื่อชีวิต
kong_kang69

โพสต์ที่ 5

thaloengsak เขียน:ขออนุญาตถามสามข้อครับ
2.เข้าใจธุรกิจดี หรือว่ามั่นใจธุรกิจว่าดีแล้วหรือยังครับ ?
3.มั่นใจว่าราคาตอนนี้ถูกว่ามูลค่าใช่ไหมครับ?
kong_kang69

โพสต์ที่ 6

kong_kang69 เขียน:
thaloengsak เขียน:ขออนุญาตถามสามข้อครับ

ตอบ ท่านพี่ thaloengsak นะครับ

1. ตามโจทย์เลยครับ ผมสนใจว่าใครมาซื้อต่อจาก NVDR ต่างหากครับว่า ใคร???
คนๆนั้นใช่คนที่ผมให้น้ำหนักหรือเปล่าน่ะครับ

2. มั่นใจในธุรกิจนี้ ครับ

3. ราคาตอนนี้ก็ OK ครับ 1-1.2 ต่ำกว่า book

แถมให้อีกข้อครับ เพื่อให้สมกับ ชื่อ "วิชาลอกการบ้านครับ"

4. มั่นใจในตัวผู้ถือหุ้นครับ
และอยากรู้ว่า ใครที่เพิ่ม น้ำหนักการลงทุนใน SVOA แทน NVDR

....ลอกการบ้านครับ...
navapon

โพสต์ที่ 7

จริงๆ ความรู้ผมไม่ถึง เพราะไม่รู้จักหุ้นตัวนี้ดีเท่าไหร่ มองอนาคตของกิจการยังไม่เป็น
แต่ถ้าให้ดูจากงบการเงินในอดีต ผมว่าคุณภาพยังไม่ดีเท่าไหร่ ถึงราคาจะถูกก็ตาม เป็นผมจะต่อราคาซื้อมากกว่านี้อีกมาก
เพราะอัตราการทำกำไรตำมาก(ทุกพารามิเตอร์)มาหลายปี อนาคตอาจดีขึ้นแต่ผมดูไม่เป็นไม่รู้จักตัวนี้เลยครับ, หนี้มากD/E ratio เกือบ2, กระแสเงินสดจากการดำเนินงานปลายปี53ก็ติดลบ
ที่สำคัญผมว่าผู้ถือหุ้นคนสำคัญ ท่านน่าจะต้นทุนตำกว่านี้มากครับ
ลองดูกระทู้
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=47532
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
tfex

โพสต์ที่ 8

ตอบ ท่านพี่ thaloengsak นะครับ

1. ตามโจทย์เลยครับ ผมสนใจว่าใครมาซื้อต่อจาก NVDR ต่างหากครับว่า ใคร???
คนๆนั้นใช่คนที่ผมให้น้ำหนักหรือเปล่าน่ะครับ

3. ราคาตอนนี้ก็ OK ครับ 1-1.2 ต่ำกว่า book

แถมให้อีกข้อครับ เพื่อให้สมกับ ชื่อ "วิชาลอกการบ้านครับ"

และอยากรู้ว่า ใครที่เพิ่ม น้ำหนักการลงทุนใน SVOA แทน NVDR

มีแต่ NDVR ซื้อ ให้ซื้อตาม
์NDVR ขายให้ไปรับเนี่ย ระวังจะ :doi: นะครับ
kong_kang69

โพสต์ที่ 9

tfex เขียน:

มีแต่ NDVR ซื้อ ให้ซื้อตาม
์NDVR ขายให้ไปรับเนี่ย ระวังจะ :doi: นะครับ
ขอบคุณมากนะครับพี่ที่แนะนำ

แต่ว่า

1. NVDR นะครับ ไม่ใช่ ์ NDVR

2. ผมไม่เคยบอกนะครับ ว่า NVDR ขายแล้วให้ซื้อ หรือให้ไปรับ ผมสนใจว่าใครมารับไม้ต่อเท่านั้น
โปรดฟังอีกครั้ง......ผมสนใจว่าใครมารับไม้ต่อเท่านั้น ซึ่ง
2.1 ถ้าเป็นคนที่ผมสนใจ ผมก้อ ซื้อตาม หลังจากที่ซื้อไว้เล็กน้อยแล้ว
2.2 แต่ถ้าไม่ใช่ มันก้อแค่เป็นการ ดูเฉยๆๆๆ ไม่เพิ่ม นน.

3.ส่วนเรื่อง ดอย นั้น ขอบคุณมากครับที่เตือน และคงต้องดูกันต่อไปเพราะ

"ลอกการบ้าน VI ต้องอดทนครับ"

ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับทุกความเห็น และอยากมีข้อแลกเปลี่ยนเยอะๆๆๆครับ ท่านพี่ทั้งหลาย

........ลอกการบ้านครับ.....
thaloengsak

โพสต์ที่ 10

ลงทุนเพื่อชีวิต
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 54

โพสต์ที่ 11

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
kong_kang69

โพสต์ที่ 12

...ขอบพระคุณ อย่างสูงครับ พี่ ครรชิต....

สำหรับข้อมูลดีๆที่มีให้เสมอมานะครับ :B :B :B

งั้นผมก็รอดูดีกว่าว่าใครให้ นน.SVOA เพิ่ม

...งั้นช่วงนี้ระหว่างรอผมขอไปติดตามหนี้ก่อนนะครับ...จะได้ไม่อยู่ว่างเกินไป...555

..........ลอกการบ้านครับ............
kong_kang69

โพสต์ที่ 13

navapon เขียน:จริงๆ ความรู้ผมไม่ถึง เพราะไม่รู้จักหุ้นตัวนี้ดีเท่าไหร่ มองอนาคตของกิจการยังไม่เป็น
แต่ถ้าให้ดูจากงบการเงินในอดีต ผมว่าคุณภาพยังไม่ดีเท่าไหร่ ถึงราคาจะถูกก็ตาม เป็นผมจะต่อราคาซื้อมากกว่านี้อีกมาก
เพราะอัตราการทำกำไรตำมาก(ทุกพารามิเตอร์)มาหลายปี อนาคตอาจดีขึ้นแต่ผมดูไม่เป็นไม่รู้จักตัวนี้เลยครับ, หนี้มากD/E ratio เกือบ2, กระแสเงินสดจากการดำเนินงานปลายปี53ก็ติดลบ
ที่สำคัญผมว่าผู้ถือหุ้นคนสำคัญ ท่านน่าจะต้นทุนตำกว่านี้มากครับ
ลองดูกระทู้
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=47532
..................
สวัสดีครับคุณหมอ
1.เรื่องต่อราคาผมเห็นด้วยแน่นอนครับ ตอนนี้ก้อเก็บไปแค่ 20%ของที่อยากได้และคงเก็บถึง100 เมื่อราคาลงมา0.5 บาทหรือเพราะเหตุผลอื่นที่จะตามมาให้เก็บเพิ่มก้อแล้วแต่ครับเช่นเหตุผลจากกระทู้ที่ตั้งครับ..รอเฉลยอยู่

2.อันนี้เหตุผลส่วนตัวนะครับก็คือถ้า หุ้นตัวนี้ไม่ดีจริง ท่านดร.คงขายทิ้งแล้วไปซื้อตัวอื่นแทนแล้วนะครับอย่างเช่นที่เคย
ขายตัวอื่นๆแล้วไปซื้อ 7-11 มาจนพอร์ตโตมโหฬาร นั่นคือตราบใดที่ท่านยังถืออยู่ ผมก็ถือตามท่านไปรับปันผลไป
เพราะเงินที่ลงในหุ้นตัวนี้ก็คงไม่เกิน 20% ของพอร์ตและก็ตอนนี้มีนิดหน่อยเอง

3.ส่วนเรื่องที่ท่านมีต้นทุนต่ำมากหรือไม่นั้น อันนี้ไม่เป็นไรครับเพราะเพราะผมสนใจแค่ว่าท่านยังเก็บมันไว้อยู่หรือเปล่ามากกว่าเพราะตั้งแต่ผมเล่นหุ้นมา 10 ปีนี้ทุกอย่างบอกได้คำเดียวว่า

"ขอบพระคุณท่าน ดร.นิเวศน์ เป็นอย่างสูง ที่ทำให้มีวันนี้ " ด้วยความจริงใจครับ

.......ลอกการบ้านครับ......
jujub123

โพสต์ที่ 14

เช้านี้ไม่รู้ใครเข้ามาไล่ซื้อ

หรือว่า NVDR ซื้อคืน?
Financeseed

โพสต์ที่ 15

:D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

ีdrnv

ผมว่า it คงไม่รุ่งมากเหมือนตัวอื่น ถือ ตามดร.ก็ต้องทำการบ้านอยู่ดี ว่าแล้วลอกด้วย

จริงๆ คุณสุมาอี้เคยบอกว่า ในเมกา สินค้าไอทีขายโมเดิร์นเทรดไม่รุ่ง
ส่วนsvoa ผมเหนขายไม่ค่อยดี ยังไงเด๋สลองหาข้อมูลก่อน
show me money.
sylph

โพสต์ที่ 17

ไม่ได้โฆษณานะครับ

ทุกวันนี้ซื้อ J.I.B ครับ - -*
โพสต์โพสต์