สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับequity-to-assets ratio ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับequity-to-assets ratio ครับ

โพสต์ที่ 1

บริษัทที่ดีควรมี equity-to-assets ratio ไม่เกินเท่าไรครับ หรือยิ่งมากยิ่งดี ผมเห็นปีเตอร์ลินใช่ค่านี้ในการวัดความแข็มแข็งทางการเงินอ่ะครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
songpol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับequity-to-assets ratio ครับ

โพสต์ที่ 2

น่าจะเอาไว้ดู อุตสาหกรรมbankได้นะครับเพื่อดูว่าbankไม่น่าจะล้มแล้วเพื่อเปรียบเทียบความมั่นคงของแบงค์
Stock lover

Re: สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับequity-to-assets ratio ครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
amornd

โพสต์ที่ 4

ไม่แน่ใจว่ามันคืออันเดียวกับ Equity Multiplier(EM) รึเปล่าครับ
สูตร คือ Asset หารด้วย Equity ผลลัพธ์มีหน่วยเป็น เท่า

สำหรับบริษัททั่วไป ค่าน้อยคือดี แสดงว่า นำเงินทุน (Equity) ไปสร้างสินทรัพย์ (Asset) มากกว่าจะพึ่งเงินกู้ (Debt/Liability) แต่ถ้าน้อยไปก็ไม่ดี เพราะไม่ใช้ประโยชน์จากการกู้เลย

แต่ถ้า equity-to-assets ratio ที่พูดถึงคิดจาก Equity หารด้วย Asset ก็ให้มองกลับกัน

เพราะ Asset = Liability + Equity ดังนั้น สมมติค่าเป็น 3 = 2 + 1
A/E = 3/1 = 3
D/E = 2/1 = 2
E/A = 1/3 = 0.33
ถ้ากู้เพิ่ม +1 ค่าจะเปลี่ยนเป็น 4 = 3 + 1
A/E = 4/1 = 4
D/E = 3/1 = 3
E/A = 1/4 = 0.25

จะเห็นว่า อัตราส่วนของ A/E กับ D/E เปลี่ยนไปทางเดียวกัน
ส่วน E/A ก็มองตรงข้ามแค่นั้นครับ

ธุรกิจทั่วไป
A/E ควรมีค่าใกล้ๆ 2 เท่า
D/E ควรมีค่าใกล้ๆ 1 เท่า (A/E จะมีค่าเท่ากับ D/E + 1 เสมอ)

แต่ถ้าเป็นธุรกิจการเงิน จะต่างไปคือ
A/E ควรอยู่ประมาณ 10-11 เท่า
D/E ควรอยู่ประมาณ 9-10 เท่า
การที่ธุรกิจการเงิน มีอัตราส่วนดังกล่าวสูง
เพราะมี A (ส่วนใหญ่ อยู่ในรูปเงินกู้) และ D (ส่วนใหญ่ อยู่ในรูปเงินฝาก) สูง กว่าธุรกิจทั่วไป ดังนั้น E ถือเป็นส่วนน้อย
ธุรกิจการเงิน จึงใช้ Asset สูงมาก สร้าง Revenue ได้น้อย แต่ net margin ดี ทำให้ ROA ต่ำ แต่ ROE สูง
โพสต์โพสต์