อิทธิพลของviเทียบกับขาใหญ่ที่ปั่นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

Re: อิทธิพลของviเทียบกับขาใหญ่ที่ปั่นหุ้น

โพสต์ที่ 31

akekarat เขียน:เคยได้ยินมั๊ยครับ "กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมตอบสนอง"

ไม่ว่าจะเป็น เจ้ามือ เซียน เทพ ขาใหญ่ vi แมงเม่า หรือ มือใหม่
เจ้ามือ หากคิดจะปั่นหุ้น หากพลาด ก็คงไม่พ้นถูกประนาม หรืออาจถึงขั้นติดคุก
เซียน เทพ ขาใหญ่ทั้งหลาย หากมีเจตนาไม่ดี ก็คงไม่พ้นถูกติฉินนินทาลับหลังโดยหมดข้อแก้ตัว เงินไม่ได้ช่วยให้มีความสุขสบายใจ
viแห่ตาม แมงเม่า หรือมือใหม่ หากสุ่มสี่สุ่มห้า โลภ เคาะขวาไม่ดูตาม้าตาเรือ ก็ขาดทุน จ่ายค่าหน่วยกิตกันไป

ใครทำอะไรไว้ ผลนั้นย่อมตอบสนองตนเองครับ
โดนอะไรมา ไม่ต้องไปโทษใคร โทษตนเองครับ
บางครั้งเจตนาดี ยังโดนนินทาเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
scg
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อิทธิพลของviเทียบกับขาใหญ่ที่ปั่นหุ้น

โพสต์ที่ 32

เห็นหัวกระทู้ กะจะเข้ามาโพสต์ อ่านไปเรื่อยคนก่อนหน้านี้ก็ตอบได้ดีมากหลายท่านเลยครับ

อ่านแล้วซึ้งเลยครับ
การลงทุนในหุ้น
แตงอ่อน

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณทุกๆความรู้ครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

ผมเห็นด้วยกับพี่ปอดบวมคับ ใครเจตนาไม่ดีเขาก็จะได้อย่างนั้น
แต่ผมไม่ค่อยรู้หรอกใครเปนใคร
แต่ถ้ารู้ ผมว่าเลี่ยงหุ้นนั้นดีกว่า ยิ่งเทพ เขายิ่งซืีอได้ราคาต่ำแถมถือดองด้วย
ถ้าไม่ใช่หุ้นดีเทพจริง เลี่ยงดีกว่า หรือถัาเราพอบอก อัพไซด์ได้ พอจะกับผลตอบแทนทค่จะได้จากที่คำนวณ ก็ไม่ต้องบ่นอะไร
หลายคนตามเทพแบบมีแบบแผนก็ได้กำไร ตามสมควรเยอะแยะ
ขึ้นอยู่กับกลยุทธมากกว่า นะ
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 35

@คุณโยโย่เปนกำลังใจให้นะคับ
พระพุทธองค์ยังโดนนินทา นับประสาอะไรปุถุชน
อยากให้เผยแพร่ความรู้่ต่อไปคับ อย่างน้อยผมคนนึงก็เปนสาวกอยู่

โพสต์ที่ 36

ขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่กรุณาให้ความรู้ ความคิดเห็นที่มีประโยชน์
นี่แหล่ะคือสังคมที่ให้น้ำใจให้ความรู้ที่น่ายกย่อง
ขอบคุณมากๆเลยครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 37

avatar2009 เขียน:ขอโทษครับถ้า กระทู้นีรุนแรงไป ไม่ใช่ความคิดของผม

แต่เป็นคำพูดที่คนอื่นๆเค้าว่ามา และผมก็ได้ยินหนาหู

ครั้นจะอธิบายเค้าก็ไม่รับฟัง ผมเลยอยากได้ไอเดีย
ที่นุ่มนวลไม่ใส่อารมณ์เผื่อจะได้ค่อยๆทำความเข้าใจ
กับคนที่ยังไม่เข้าใจในแนวทาง vi น่ะครับ
ผิดพลาดประการใดในการpost ขออภัยครับ
มิต้องขอโทษใดๆหรอกครับ คุณ avatar2009
ไม่ใช่เรื่องผิดแต่อย่างใด
ในทางกลับกัน ผมมองว่า...นี่เป็นคำถามที่ "แหลมคม" มากคำถามหนึ่งทีเดียวครับ
(^_^)

เรื่องแบบนี้ ผมว่า "มันอยู่ที่ Credit ครับ"
ระหว่าง "เสี่ย ส." เป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ กับ "ดร.นิเวศน์" เป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่
ความรู้สึกของคุณ...เหมือนกันไหม?
"ต่างคน...ก็ต่างเครดิต
เหตุหรือการกระทำที่ผ่านมา...มันเป็นผล ที่จะทำให้คนเลือกเชื่อถือครับ"

ในมุมมองส่วนตัวของผมแล้ว
ผมมองว่า...การมีชื่อเป็น "ผู้ถือหุ้นรายใหญ่" มันมาพร้อมกับสิ่งที่ผมเรียกว่า "ภาระ" และ "ความเสี่ยง"

"ภาระ" ที่พี่คนนึงจะต้องบอกหรือสอนน้องๆอย่างพวกเรา
ว่า..."เพราะอะไร? และบริษัทฯนี้มันดีตรงไหน? ท่านมี Criteria ในการพิจารณาอย่างไร?"
แต่หัวใจของมัน คือ...
เมื่อเราเห็นชื่อคนที่เราเคารพนับถือ(หรือคนที่มี Credit ที่ดี) เป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ในบริษัทฯใดบริษัทฯหนึ่งแล้ว
ข้อมูลนี้...มันพอบอกเราแค่ว่า "มันเป็นหุ้นที่ดี"
แต่ข้อมูลนี้...มันไม่ได้บอกเราว่า "มันเป็นหุ้นที่ถูก หรือยังมี mos เหลืออยู่มากเพียงพอ!!!"

ผมเชื่อเองว่า...
คำว่า "ภาระ" มีอยู่จริงครับ!!!
แม้แต่ "พี่โจ ลูกอิสาน" ยังเคยพูดบนเวที ไว้ว่า "ผมไม่ค่อยอยากจะให้ตัวเองมีชื่อติดอยู่ใน List ของ Major Shareholder"

ทุกท่านที่ทิ้งชื่อไว้ ผมเชื่อส่วนตัวว่า นั่นคือแสดงออกถึง "ความมั่นใจ" อย่างสูง
ความมั่นใจ...ที่พวกเราเชื่อกันว่า "ได้ผ่านการกลั่นกรองมาเป็นอย่างดีแล้ว จากเซียนที่มี Credit เหล่านั้น"
รวมทั้งพอจะให้ความมั่นใจได้ว่า..."นี่น่าจะเป็นบริษัทฯที่มีความมั่นคงในระยะยาว(Sustainable Company)"
อย่างน้อยก็ภายใน 5 ปี ตามที่ท่าน ดร.นิเวศน์ เคยได้พูดไว้
(ล่าสุด CPALL ก็ต่อสัญญากับ ปตท. ไปอีก 10 ปี >> คุณเริ่มเห็นมุมมองของเซียนหรือยังครับ?)

และก็ต้องมี สิ่งที่เรียกว่า "ความเสี่ยง"
เพราะ "เซียน ,เทพ หรือนักปราชญ์" ก็ย่อมต้องมีโอกาสผิดพลาดกันได้ครับ
ถ้ามีอุบัติเหตุใดๆเกิดขึ้น คุณคิดว่าใครจะเจ็บกว่ากัน?
เราถือหุ้นน้อย...ก็ย่อมเจ็บน้อย
คนที่ถือหุ้นมากจนเป็นรายใหญ่...ก็ต้องบาดเจ็บสาหัสอย่างแน่นอนครับ!!!

สิ่งที่คุณ avatar2009 ได้ตั้งคำถามในกระทู้นี้ มันไม่ใช่อะไรที่ใหม่เลย!!!
เสี่ยปู่...ได้เคยมองข้ามช็อตและได้ตระหนักถึงสิ่งนี้มานานหลายปีแล้ว
เสี่ยปู่บอกไว้แล้ว ทำนองที่ว่า...
"เมื่อคนมีการศึกษามากขึ้น เมื่อตลาดทุนพัฒนาขึ้น...กลุ่มนักลงทุน VI จะมีอิทธิพลอย่างมากมายต่อตลาด"
วันนี้ได้พิสูจน์แล้วครับว่า...มันคือความจริงครับ!!!

สุดท้ายนี้ ผมอยากสรุปว่า...
"เหรียญมีสองด้านฉันใด ข้อมูลที่เรารับมา...ก็เป็นเช่นกันฉันนั้น"
เราต้องรู้จักใช้ "ข้อมูล" ให้เป็นครับ
ข้อมูลเหล่านี้...ก็เปรียบเสมือน "มีดที่แหลมคม"!!!
คนที่ใช้มีดเป็น...ย่อมนำสิ่งนี้ไปใช้เกิดประโยชน์ได้อย่างมากมาย
แต่ถ้าคนที่ใช้มีดไม่เป็น...มีดเล่มนั้น ก็อาจจะกลับมาบาดตัวเราเอง และสร้างความเจ็บปวดให้เราได้อย่างหนักหน่วงเช่นกัน

"เพชรแม้อยู่ในตม...ก็ยังคงเป็นเพชรที่มีค่า และเป็นที่ต้องการ"
เช่นกัน...
คนดีไม่ว่าอยู่ที่ใด...ก็ยังเป็นคนดีเช่นเดิมครับผม...

ปล. (เรื่องส่วนตัว)
ล่าสุด...
ในต้นเดือนหน้านั้น ผมเอง...ก็คงจะมีชื่อใน รายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวน 2 บริษัทฯด้วยกัน
แต่ผมมัน Credit น้อยครับ คงไม่มีผลในเชิง "VI Effect" ใดๆ
แต่อย่างน้อย ผมเองก็ต้องมี "ภาระ" เช่นกันครับ
คือ "ภาระที่ผมมีต่อตนเอง"
ภาระ...ที่ผมต้องตอบตัวเองให้ได้ว่า
- บริษัทฯที่ผมเลือกลงทุน จะเป็นบริษัทฯที่ยั่งยืนได้หรือไม่?
- อนาคตมันมีแนวโน้มเช่นไร จะเติบโตได้จริงหรือไม่?
- Strengths, Weaknesses, Opportunities และ Threats ทำให้ผมมั่นใจในบริษัทได้มากน้อยเพียงใด?
แม้ว่าผมจะเริ่มลงทุนด้วยเงินเพียงสามแสนบาท แต่นั่นมันก็คือเงินเก็บทั้งหมด จากการทำงานทั้ง 15 ปีของผมเช่นกันครับผม
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 38

ขอต่ออีกนิด เพื่อไม่ให้ "คาใจ" ตัวเอง
นั่นก็คือ...

"นักลงทุนเป็นเพียงผู้เสพสื่อ และนักลงทุนจะเป็นผู้เลือกที่จะเชื่อข้อมูลจากสื่อ หรือ Source ใดๆเอง"

มุมมอง หรือชื่อของเซียน VI ที่มี Credit ผมเรียกสิ่งนี้ว่า..."VI Effect"
ซึ่ง VI Effect นี้เอง...ที่มันจะมาทดแทนช่องทางในการกระจายข้อมูลเดิมๆในอดีต
ไม่ว่าจะเป็น "โทรทัศน์, วิทยุ , หนังสือพิมพ์ หรือแม้แต่บทวิเคราะห์จาก Broker"
ช่องทางเดิมๆเหล่านั้น ถูกลดบทบาทลง...
กลายเป็นเพียงแค่ข้อมูลประกอบส่วนหนึ่งในการตัดสินใจเท่านั้นเอง!!!
ผมมองว่า...
"นักลงทุนฉลาดขึ้น และจะไม่เชื่อทันทีที่ได้รับฟังข้อมูลอีกต่อไปแล้ว!!!"

"วันเวลาเปลี่ยนแปลง โลกก็ย่อมเปลี่ยนไป..."
ไม่แน่นะครับ...
นักวิเคราะห์(Broker) หรือคนจัดรายการหุ้นในวิทยุ เค้าอาจจะย่องเข้ามาหยิบ "ข้อมูลจากเว็บของเรา" ไปใช้ประโยชน์ด้วยก็ได้นะครับ
ใครจะไปรู้!!!
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
birth_pianist

โพสต์ที่ 39

ตอนซื้อเค้าใช้เงินเค้าซื้อ ตอนขายเค้าใช้หุ้นเค้าขาย เรื่องแบบนี้โทษใครไม่ได้หรอกครับ

ตอนที่เราหวังเก็งกำไรระยะสั้นเราก็หวังจะได้เงินของคนที่มาซื้อหุ้นเราต่อใช่ไหมครับ

แล้วแบบนี้คนที่ซื้อหุ้นจากเราแล้วขาดทุนควรจะโกรธเราหรือเปล่าครับ !!

เงินใครเงินมัน หุ้นใครหุ้นมัน การตัดสินใจใครการตัดสินใจมัน กำไรใครกำไรมัน

!!นี่คือสิ่งที่นักลงทุนควรเข้าใจหลังจากเดินเข้ามาแสวงหาเงินในตลาดหุ้นไม่ใช่หรอครับ!!
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
porzilla

โพสต์ที่ 40

oatty เขียน:ไม่รู้จะตอบตรงไหมนะ...

ที่นี่คือสังคม เน้นการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
เป็นที่สอนให้หาปลาเป็น หาด้วยตัวเอง...ไม่ใช่กองไฟ ที่ล่อตาล่อใจบรรดาแมลงเม่า

ธรรมชาติของแมลงเม่า ชอบกองไฟ ดังนั้นคงห้ามแมงเม่าให้เล่นกับไฟไม่ได้

เรื่องแบบนี้ ไม่ใช่เพิ่งเกิด แต่เกิดมานานแล้ว และไม่มีวันหมดไปจากตลาดทุน ไม่ว่าที่นี่หรือแห่งใดในโลกที่มีตลาดทุน

สุดท้าย มองที่ตัวเอง ไปต้องไปสนใจคนอื่น
เงินของใครของมัน จะซื้ัอจะขายก็รับผิดชอบเอาเอง อย่าไปโยนบาปให้คนอื่น มันไม่มีประโยชน์หรอก

และก็ไม่ต้องทำตัวเป็นนักบุญสงสารแมงเม่า เพราะแมงเม่าชอบเล่นกับไฟ
ผมชอบคำตอบนี้จัง :mrgreen:
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 41

มันเป็นความน่าเชื่อถือครับ
คล้ายๆ กับ ผู้หญิงสวยๆ มาบอกว่าทาครีมยี่ห้อนี้แล้วหน้าไม่เหี่ยวประมาณนั้น หน้าเชื่อหรือ
แต่ชื่อติดผู้ถือหุ้นใหญ่นี่จะ ต่างกันเพาะซื้อจริงมีชื่อจริง ไม่ใช้ตัวแสดงแทน(นอมินี)
เลยทำให้หุ้นหรือสินค้าตัวนั้นๆ ราคาพุ่งขึ้นไปได้สูงอย่างรวดเร็ว

ไม่แน่ถ้านักลงทุนมีความน่าเชื่อถือสูงอาจได้เป็นพรีเซนเตอร์ขายรถ ขายมือถือ ก็เป็นได้
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 42

pak เขียน: นักวิเคราะห์(Broker) หรือคนจัดรายการหุ้นในวิทยุ เค้าอาจจะย่องเข้ามาหยิบ "ข้อมูลจากเว็บของเรา" ไปใช้ประโยชน์ด้วยก็ได้นะครับ
ใครจะไปรู้!!!

ล้าน % ครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
getkung

โพสต์ที่ 43

ผมชอบการ์ตูนของ maoinvestor ครับ สำหรับผมตอบกระทู้นี้ได้ดีทีเดียว
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
tt

โพสต์ที่ 44

แต่ละยุคสมัยก็จะมีคนพยายามหาช่องว่างในการกินตังค์คนอื่นเสมอ
ยุคนี้เป็นยุค IT มี web board แทนห้องค้า
เป็นยุคที่ VI หลายคนประสพความสำเร็จสูง
ก็ย่อมมีคนที่อาศัยข้อมูลข่าวสาร กินตังค์คนอื่นอยู่แล้ว
เราต้องยอมรับว่ามีจริงอยู่แล้ว สำหรับการพยายามโพสต์เพื่อให้คนหลงเชื่อ
ทำให้คนดีๆที่แชร์ความคิดเห็นด้วยความบริสุทธิ์เดือดร้อน
แต่ตัวเราเท่านั้นที่จะรู้เท่าทันความโลภของตัวเราหรือไม่
TTW lover

โพสต์ที่ 45

ทำตัวเองจะเอาอะไรล่ะครับ :!:

ผมขอแรงๆหน่อยเหอะ
ตอนเค้าซื้อหุ้นเพราะซื้อตามเซียน ได้คิดพิจารณาตัวเองหรือเปล่าครับ :?:

ถ้าซื้อเพราะเซียนซื้อแล้วจะถามหาความเป็นธรรมอะไร
ตัวเองคิดได้แค่นี้ ?

ถ้าขายเพราะเซียนขาย
รู้หรือเปล่าว่าเค้าขายเพราะอะไร ?

ถ้าซื้อเพราะเซียนบอกดีในเว๊ป ตอนที่เค้าว่าดี
เซียนซื้อมา บาทนึง คุณซื้อตอน 3 บาท ดีเหมือนกันเหรอ ?

ถ้าเซียนให้ข้อมุลโกหก อันนั้นซิค่อยไปด่าเค้า
ทำตัวเอง ทำตัวเหมือนเม่าเล่นหุ้นปั่น แล้วจะเอาอะไร :roll:

เคยอ่าน 56-1 ไหม ?
เคยโทรไปหา ir ไหม ?
เคยทำงบเองไหม ?
สรุปได้ไหมว่าบริษัทที่ตัวเองถือทำอะไร ?
อะไรเป็นความเสี่ยง ?
อะไรเป็น potential ?
อะไรคือ ความแข็งแกร่ง ?
อะไรคือ จุดอ่อนที่แท้จริง ?

ผมว่าทั้งหมดครั้งแรกทำยากมาก หลังจากนั้น ก็ง่ายๆทำเหมือนๆเดิม
ผมว่า แค่อดทนทำงานไม่ไหว หาทางออกง่ายๆ แล้วก็เสียใจเที่ยวด่าคนอื่น
แล้วจะหาความเป็นธรรมให้กับตัวเอง ตัวเองยังไม่เป็นธรรมกับคนอื่น
พิจารณาตัวเองครับ ว่าตัวเองเหมาะแล้วเหรอที่จะกำไรหุ้นในระยะยาว :!:

เห็นว่าไม่เหมา ไม่ควรลบเลยครับ ไม่ว่าแค่รู้สึกว่าคนเรามองเข้าข้างตัวเองจนบดบังสายตา
เซียนต้องเลิกโพสต์ก็เพราะอย่างนี้แหละครับ :B
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !
c_man

โพสต์ที่ 46

VI ต้องคิดเอง ทำเอง เจ๊งเอง... ล้อเล่น
ประสบการณ์ที่ผ่านมา จะไม่มั่นใจ ทั้งที่วิเคราะห์แล้วว่า OK จนเห็นมีชื่อเซียน VI ถึงมั่นใจว่าคิดถูก ซึ่งบางครั้งก็ไม่ไช่เวลาซื้อแล้ว ถ้าจะซื้อตามก็น่าจะต้องคิดใหม่ (ทำใหม่)ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 47

หลายคนต้องการประสบความสำเร็จ แต่ความตั้งใจและความพยายามน้อย

หลายคนอ่านข้อมูลน้อยมากๆ คำถามหลายคำถามที่โพสต์ถามมา เคยมีการถามและพูดคุยกันในกระทู้หน้าก่อนๆแล้ว แต่ไม่เคยอ่านข้อมูลย้อนหลังเลย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
long141

โพสต์ที่ 48

VI จำนวนหนึ่ง ก็ ทำให้เกิด VI effect ก็ทำให้ หุ้น มีราคาได้

ดู ktc jmart
VI with CISA ระดับ 1
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 49

long141 เขียน:VI จำนวนหนึ่ง ก็ ทำให้เกิด VI effect ก็ทำให้ หุ้น มีราคาได้

ดู ktc jmart

ทำอะไรหรอครับ นอกจากแค่มีชื่อในผู้ถือหุ้นใหญ่ :?:
อย่าง KTC เมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อน ผมยังไป company visit กับผู้ถือหุ้นใหญ่ท่านนึง
เชื่อมั้ยว่า วันนั้นหุ้นลง และทุกคนก็รู้ว่าพี่ท่านนี้เก็บตัวนี้ตัวอยู่ วันต่อมาหุ้นก็ยังนิ่งไม่ไปไหน
แถมในวงที่คุยกันหลังจาก company เสร็จแล้ว
รู้สึกว่า ในกลุ่มที่นั่งคุยกันจะไม่มีใครซื้อ KTC ตามเลยมั้ง
ยกเว้นพี่ที่นัดผู้บริหารเพื่อทำ company visit และเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
ในวงก็คุยกันเรื่องข้อดี ข้อเสียของ KTC แต่จะเน้นไปที่ข้อเสียซะมากกว่า....

แต่พอรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ประกาศออกมา หุ้นก็พุ่ง
วันนั้นผมยังคุยกับพี่คนที่เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
เค้าก็งงๆ ว่า KTC มีข่าวดีอะไร หุ้นถึงขึ้น
ผมก็บอกพี่เค้าไปว่า ก็เพราะมีชื่อพี่เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่อะดิ หุ้นถึงขึ้น :!:

พี่เค้าแอบถอนหายใจ แล้วก็พูดว่า นักลงทุนสมัยนี้ เป็นอะไรไปแล้ว :!:
ไม่คิดจะวิเคราะห์ธุรกิจเลยหรอ มาดูชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ทำไม :?:
ชักเป็นเอามาก ....
densin

โพสต์ที่ 50

leaderinshadow เขียน: พี่เค้าแอบถอนหายใจ แล้วก็พูดว่า นักลงทุนสมัยนี้ เป็นอะไรไปแล้ว :!:
ไม่คิดจะวิเคราะห์ธุรกิจเลยหรอ มาดูชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ทำไม :?:
ชักเป็นเอามาก ....
เซียนที่"ให้ปลา"บ่อยๆ ก็จะเกิดปัญหานี้
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
long141

โพสต์ที่ 51

เราไม่มีทางรู้ได้ หรอก ว่าใครเป็น ขาใหญ่ หรือ เป็น VI

ขาใหญ่ อาจเป็น เป็น VI

หรือ VI อาจเป็น ขาใหญ่ ก็ได้

หรือ อาจเป็น ทั้ง สองรูปแบบ ในเวลาเดียวกัน ก็ได้

สองอย่างนี้เป็นเพียง ลักษณะ หรือ character ในการลงทุน ไม่ใช่ตัวบุคคล

เพราะบุคคลคนหนึ่ง สามารถใช้วิธี ลงทุนได้หลากหลายรูปแบบ

ดังนั้นจึงไม่สามารถ เทียบ อิทธิพลของ vi เทียบกับขาใหญ่ได้

แต่การ ผู้ที่มีชื่อเสียง ยิ่งทำให้ต้องระวังมากขึ้น เพราะอาจเป็นการชี้นำราคาได้โดยไม่ได้ตั้งใจ
long141

โพสต์ที่ 52

ทำอะไรหรอครับ นอกจากแค่มีชื่อในผู้ถือหุ้นใหญ่ :?:
....[/quote]

คุณว่าแค่ แต่ว่า มันไม่ได้พียงแค่

การเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ไม่ได้เป็นเรื่อง เล็กๆน้อยๆ เลย

เพราะมันเกี่ยวข้องกับเงินจำนวนมาก

ข้อแรกเพราะผู้ที่ลงทุนต้องใช้จำนวนเงินที่มาก และ สอง เรื่อง ชื่อเสียง เรื่องความมีชื่อเสียง ยิ่งมาก ก็จะยิ่งเป็นเรื่องที่น่า สนใจ ต่อสาธารณะโดยทั่วไป

ซึ่งก็มีความสำคัญไม่เช่นนั้น ตลท จะประกาศ รายชื่อเอาไว้ทำไม

นอกจากนี้การเป็น "ผู้ที่มีชื่อเสียง" ยิ่งทำให้ต้องระวังมากขึ้น เพราะอาจเข้าข่าย เป็นการชี้นำราคาได้โดยไม่ได้ตั้งใจ ซึ่งมีความผิดได้ตามกฎหมาย
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 53

อะฮะ อาจจะมีอะไรมากกว่านั้นก็ได้

แต่สำหรับผม ถ้าคิดว่าจะเป็น VI จริงๆ คงไม่ได้ให้น้ำหนักกับชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่มากนั้น
VI ชื่อดัง ซื้ออะไรกัน ผมก็พอรู้ แต่สำหรับผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร แค่กระตุ้นให้ไปทำการบ้านเพิ่ม

ผมจะซื้อก็ต่อเมื่อ ผมตัดสินใจเอง ผมมองว่าดี Upside สูง
ต่างคนก็ตัดสินใจ ผมซื้อตัวนี้ แต่อีกคนอาจจะคิดต่าง ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ

อย่าง KTC ผมยังถามพี่คนเมื่อกี้ ต่อว่า แล้วพี่ชื่อดังอีกท่านนึง ที่เข้ามาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ พี่นัดกันมาหรือเปล่า ?
เค้าก็เล่าว่า เคยคุยกันนานแล้วว่า คุยกันประโยคเดียว บอกว่า งบสวย (แต่เค้าก็บอกอย่างนี้หลายคน)
รายละเอียดอื่นๆไม่ได้คุยกันเลย เค้าก็ไม่นึกว่า อีกท่านจะเข้ามาซื้อจริงๆจัง

บางทีหุ้นที่เค้าถือ อีกท่านบางทีก็ไม่ซื้อ
ส่วนใหญ่กลุ่มนี้ คิดเองตัดสินใจเองกันทั้งนั้น
อย่างมากก็ช่วยกันหาข้อมูล อันนี้ผมเล่าจากสิ่งที่เจอนะครับ
อาจจะมีอะไรมากกว่านี้ ที่ผมไม่รู้ แต่ผมไม่ใส่ใจเท่าไหร่ครับ

ผมนึงถึงเรื่องนึงสมมุติว่า

สมมุติ ถ้า บัฟเฟ็ต เข้าไปซื้อหุ้น ABC เค้าจะแห่กันไปซื้อหรือเปล่า ?
หรือ กองทุนเทมเพิลตั้น เข้าซื้อหุ้น BBL ในไทย จะเป็นการชี้นำเปล่า ?
ชี้นำใคร กองทุนฝรั่ง หรือคนไทย
การชี้นำนี้คือ เป็นการบอกว่าดี หรือ ต้องการปั่น ?
ออกข่าวมาซักพักใหญ่แล้ว แต่ไม่เห็นมีใครวิจารย์
ผมว่า มันก็คล้ายๆกันนะ แต่นั้นเป็น VI รายใหญ่ระดับโลก

ก็แล้วแต่คนจะตีความ
บางคนยังใช้วิธี เกาะหุ้นที่ Somer UK ซื้อเลยครับ
แต่เกาะที่ว่า คือไปทำการบ้านต่อๆๆ ไม่ซื้อซี้ซั้ว เพราะเค้ามองว่า Somer UK เป็นนักขุดหุ้น
เพียงแต่ กองทุนพวกนี้ คนไทยอาจจะไม่ค่อยรู้จัก

ผมเลยรู้สึกว่า การที่ VI ชื่อดัง เข้าไปมีชื่อในบริษัทใดๆ บริษัท
ก็ไม่ต่างกับ มีชื่อกองทุน Somer UK หรือ กองทุนเท็มเพิลตัน เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

โพสต์ที่ 54

chatchai เขียน:หลายคนต้องการประสบความสำเร็จ แต่ความตั้งใจและความพยายามน้อย

หลายคนอ่านข้อมูลน้อยมากๆ คำถามหลายคำถามที่โพสต์ถามมา เคยมีการถามและพูดคุยกันในกระทู้หน้าก่อนๆแล้ว แต่ไม่เคยอ่านข้อมูลย้อนหลังเลย
ขอบคุณครับพี่ฉัตร ที่อุตส่าห์มาให้ข้อชี้แน่ะ
ครับคำถามที่เคยโพสต์ผมอาจจะถามซ้ำแต่ก็อยากกลับมารีวิวบ้างนานๆครั้ง
เพราะมีสมาชิกใหม่ๆเพื่มขึ้นมาก หลายคนคงอ่านไม่ทัน
เพราะจนถึงปัจจุบันเนื้อหาในเวปนี้เยอะมากๆ มากจริงๆครับ
ความรู้ความคิดเห็นแน่นจริงๆครับ

ส่วนประเด็นนี้จะได้ความคิดเห็นดีๆจากเพื่อนๆพี่ๆที่ทั้งดุ ว่า แนะนำดีๆมากมาย
ผมว่าคนอ่านก็คงได้ข้อคิดไปไม่น้อยน่ะครับ
ผมเองก็ยังหายโง่ไปหลายประเด็นเลยครับ

คนสมัยนี้ก็มักจะพยายาม(ไม่น่าจะเรียกว่าพยายามเลย)
คืออยากได้อะไรง่ายๆสำเร็จรูป เหมือนฟาสต์ฟูด
เวลาลงทุนจึงมักตามกลิ่นรอยเซียนหรือขาใหญ่
คิดน้อยแต่อาจมีโอกาสรวยมากน่ะครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 55

อันนี้ต้องถามว่า มีใครทำการศึกษาเรื่องนี้แล้วหรือ
ขนาดผมเองก็อยากที่ทำการศึกษาแต่โดนอ.บอกว่า
มันได้เพียงแค่ Case Study เท่านั้น ถ้าหากทำการ Run regression ออกมา
ผลออกมาค่า R สแควร์ คงมีไม่มาก แถมอาจจะไม่มีนัยสำคัญอีกต่างหาก

อันนี้ต้องลองศีึกษาให้เป็นที่ประจักษ์ชัดออกมาว่า มีผลอย่างไง
มิฉะนั้นก็เป็นเพียงบอกได้ว่า สมมุติฐานที่รอวันที่พิสูจน์
เพราะไ่ม่มีหลักฐานเชิงประจักษ์
:)
:)
CEO

โพสต์ที่ 56

การกระทำที่ไม่ก่อให้เกิดทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นนั้นมันเปล่าประโยชน์ แต่ก็อดโพสต์ไม่ได้ครับ

ก่อนตอบคำถามใดๆ ผมขอถามก่อนครับ ว่าที่เราเรียกว่า เซียน เทพ ขาใหญ่นั้น หมายความว่าอะไร

ถ้าขาใหญ่ หมายความว่า คนที่เล่นหุ้น ไม่ว่าจะวิธีการใดก็แล้วแต่ จะรวย และมีพอร์ตขนาดใหญ่
ขาใหญ่ในทีนี้ ก็ย่อม รวมนักลงทุน แนว vi ด้วยอย่างไม่มีข้อโต้แย้ง

ถ้าขาใหญ่หมายถึงคนที่หากินโดยการปั่นหุ้น ก็อาจจะไม่นับนักลงทุน vi ด้วยก็ได้

ผมคิดว่า แต่ละคนคงให้นิยามของคำเหล่านี้ต่างกันไป ไม่เหมือนกัน มันก็เปล่าประโยชน์ที่จะมาถกเถียงกันเรื่องแบบนี้ครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
CEO

โพสต์ที่ 57

ทุกสังคมทุกวงการ มีทั้งคน คนเลว คนที่รู้จักพอ และคนที่โลภ คนฉลาด และคนโง่
ในโลกแห่งความเป็นจริง ก็เป็นเช่นนี้แล
โลกที่ต้องต่อสู้ดิ้นรน และแก่งเเย่งแข่งขัน
โลกทุนนิยม ไม่ใช่โลกอุดมคติ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
CEO

โพสต์ที่ 58

๖. โลกวิปัตติสูตร

[๙๖] ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โลกธรรม ๘ ประการนี้แล

ย่อมหมุนไปตามโลก และโลกย่อมหมุนไปตามโลกธรรม ๘ ประการ

๘ ประการเป็นไฉน คือ ลาภ ๑ ความเสื่อมลาภ ๑ ยศ ๑ ความ

เสื่อมยศ ๑ นินทา ๑ สรรเสริญ ๑ สุข ๑ ทุกข์ ๑ ดูก่อนภิกษุ

ทั้งหลาย โลกธรรม ๘ ประการนี้แล ย่อมหมุนไปตามโลก และ

โลกย่อมหมุนไปตามโลกธรรม ๘ ประการนี้ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย

ลาภก็ดี ความเสื่อมลาภก็ดี ยศก็ดี ความเสื่อมยศก็ดี นินทาก็ดี

สรรเสริญก็ดี สุขก็ดี ทุกข์ก็ดี ย่อมเกิดขึ้นแก่ปุถุชนผู้ไม่ได้สดับ

ย่อมเกิดขึ้นแม้แก่อริยสาวกผู้ได้สดับ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ในข้อนี้

จะมีอะไรแปลกกัน มีอะไรผิดกัน มีอะไรเป็นข้อแตกต่างกัน

ระหว่างอริยสาวกผู้ได้สดับกับปุถุชนผู้ไม่ได้สดับ.

ภิกษุทั้งหลายกราบทูลว่า ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ธรรม

ของข้าพระองค์ทั้งหลาย มีพระผู้มีพระภาคเจ้าเป็นมูล มีพระผู้มี-

พระภาคเจ้าเป็นผู้นำ มีพระผู้มีพระภาคเจ้าเป็นที่พึงอาศัย ข้าแต่

พระองค์ผู้เจริญ ขอประทานวโรกาส ขอเนื้อความแห่งภาษิตนี้

แจ่มแจ้งกะพระผู้มีพระภาคเจ้าเถิด ภิกษุทั้งหลายได้สดับต่อพระ-

ผู้มีพระภาคเจ้าแล้ว จักทรงจำไว้.

พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสว่า ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ถ้าอย่างนั้น

เธอทั้งหลายจงฟัง จงใส่ใจให้ดี เราจักกล่าว ภิกษุเหล่านั้นทูลรับ

พระผู้มีพระภาคเจ้าแล้ว พระผู้มีพระภาคตรัสว่า ดูก่อนภิกษุ

ทั้งหลาย ลาภย่อมเกิดขึ้นแก่ปุถุชนผู้ไม่ได้สดับ เขาไม่ตระหนักชัด

ไม่ทราบชัดตามความเป็นจริงว่า ลาภนี้เกิดขึ้นแล้วแก่เรา ก็แต่ว่า

ลาภนั้นเป็นของไม่เที่ยง เป็นทุกข์ มีความแปรปรวนเป็นธรรมดา

ความเสื่อมลาภ... ยศ... ความเสื่อมยศ... นินทา... สรรเสริญ...

สุข... ทุกข์ ย่อมเกิดขึ้นแก่ปุถุชนผู้ไม่ได้สดับ เขาไม่ตระหนักชัด

ไม่ทราบชัดตามความเป็นจริงว่า ทุกข์นี้เกิดขึ้นแล้วแก่เรา ก็แต่ว่า

ทุกข์นั้นไม่เที่ยง เป็นทุกข์ มีความแปรปรวนเป็นธรรมดา แม้ลาภ

ย่อมครอบงำจิตของเขาได้ แม้ความเสื่อมลาภ... แม้ยศ... แม้ความ

เสื่อมยศ... แม้นินทา... แม้สรรเสริญ... แม้สุข... แม้ทุกข์ ย่อม

ครอบงำจิตของเขาได้ เขาย่อมยินดีลาภที่เกิดขึ้นแล้ว ย่อมยินร้าย

ในความเสื่อมลาภ ย่อมยินดียศที่เกิดขึ้น ย่อมยินร้ายในความเสื่อมยศ

ย่อมยินดีสรรเสริญที่เกิดขึ้นแล้ว ย่อมยินร้ายในนินทา ย่อมยินดี

สุขที่เกิดขึ้นแล้ว ย่อมยินร้ายในทุกข์ เขาประกอบด้วยความยินดี

ยินร้ายอย่างนี้ ย่อมไม่พ้นไปจากชาติ ชรา มรณะ โสกะ ปริเทวะ

ทุกข์ โทมนัสและอุปายาส เรากล่าวว่า ไม่พ้นไปจากทุกข์.

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ลาภย่อมเกิดแก่อริยสาวกผู้ได้สดับ

อริยสาวกนั้น ย่อมตระหนักชัด ทราบชัดตามความเป็นจริงว่า

ลาภเกิดขึ้นแล้วแก่เรา ก็แต่ว่าลาภนั้นไม่เที่ยง เป็นทุกข์ มีความ

แปรปรวนเป็นธรรมดา ความเสื่อมลาภ... ยศ... ความเสื่อมยศ...

นินทา... สรรเสริญ... สุข... ทุกข์ย่อมเกิดขึ้นแก่อริยสาวกผู้ได้

สดับ อริยสาวกนั้นย่อมตระหนักชัด ทราบชัดตามความจริงว่า

ทุกข์ที่เกิดขึ้นแล้วแก่เรา ก็แต่ว่า ทุกข์นั้นไม่เที่ยง เป็นทุกข์ มีความ

แปรปรวนเป็นธรรมดา แม้ลาภย่อมครอบงำจิตของท่านไม่ได้ แม้

ความเสื่อมลาภ... แม้ยศ... แม้ความเสื่อมยศ... แม้นินทา... แม้

สรรเสริญ... แม้สุข... แม้ทุกข์ย่อมครอบงำจิตของท่านไม่ได้

ท่านย่อมไม่ยินดีลาภที่เกิดขึ้นแล้ว ไม่ยินร้ายในความเสื่อมลาภ

ไม่ยินดียศที่เกิดขึ้นแล้ว ไม่ยินร้ายในความเสื่อมยศ ไม่ยินดีความ

สรรเสริญที่เกิดขึ้นแล้ว ไม่ยินร้ายในนินทา ไม่ยินดีสุขที่เกิดขึ้น

แล้ว ไม่ยินร้ายในทุกข์ ท่านละความยินดียินร้ายได้แล้วเด็ดขาด

อย่างนี้ ย่อมพ้นไปจากชาติ ชรา มรณะ โสกะ ปริเทวะ ทุกข์

โทมนัส และอุปายาส เรากล่าวว่า ย่อมพ้นไปจากทุกข์ ดูก่อน

ภิกษุทั้งหลาย นี้แลเป็นความแปลกกัน ผิดกัน แตกต่างกัน ระหว่าง

อริยสาวก ผู้ได้สดับกับปุถุชนผู้ไม่ได้สดับ. ฯลฯ
jujub123

โพสต์ที่ 59

ตามความเห็นของผม
เทพ VI ไม่ควรพูดถึงหุ้นเป็นรายตัว
โดยเฉพาะหุ้นที่ตัวเองมีอยู่
บางเทพออกทีวีพูดถึงหุ้นที่ตัวเองมี ว่าดีอย่างไร
น่าลงทุนแค่ไหน ทำให้มือใหม่ซื้อตามกัน
ซึ่งแบบนี้น่าจะไม่เหมาะสม

ส่วนการให้ความรู้ของเทพ VI โดยเฉพาะใน WEBนี้
มีประโยชน์ต่อมือใหม่มากครับ ขอยกย่องเป็นอย่างยิ่ง

สุดท้ายนี้ ขอเพียงเทพ VI งดเชียร์หุ้นตัวเองออกสื่อ
หรือตามงานเสวนา มิ้ตติ้งต่างๆ
ก็น่าจะดีครับ
nut776

โพสต์ที่ 60

ปัญหาคือ เทพรวมตัวกันด้วยคับ เพราะถือดอง แมงเม่าอื่นเล่นลำบากถ้าสภาพคล่องเหือด ราคาจะไม่ผันผวน
เหาฉลามจะหมดโอกาสเปนเหาฉลาม 55555
แต่คงยากแหละคับ
บางตัวเทพคิดเหมือนกันจนเหมือนเกินบังเอิญจิงๆ 555555