น้องใหม่ครับอยากเป็นนักลงทุนVI สงสัยเกี่ยวกับสินค้าอุปโภคบริ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SourCreamz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

น้องใหม่ครับอยากเป็นนักลงทุนVI สงสัยเกี่ยวกับสินค้าอุปโภคบริ

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาติถามเป็นข้อๆนะครับ (บางข้อถามไม่ฉลาดอย่าว่ากันนะครับ เพราะผมก็ไม่ฉลาดจริงๆ T..T )

1.ผมเข้าใจว่าอสังหาเป็น สินค้าอุปโภคบริโภค เป็นการขายของที่จบๆกันไปเป็นปีๆ แต่อาจงบบัญชีบางอย่างที่โยงข้ามปีกัน
มีโอกาสบริโภคซ้ำน้อย อุตสาหกรรมพวกนี้ ดูที่ PE ไม่ได้ใช่ไหมครับ (หรือผมเข้าใจผิด)
แล้วควรมีวิธีประเมิน ธุรกิจพวกนี้ยังไงครับ

2.แต่ผมยังมองว่าสินค้าอุปโภคบริโภคบางอย่างมีพฤติกรรมการใช้ซ้ำอย่างเช่น สินค้าที่มีแบรนด์ ถ้าเป็นแนวนี้ ค่า PE ยังพอเอามาช่วยดูได้ไหมครับ

3.พอผมเริ่มหาสินค้าที่ไม่ใช่อุปโภคบริโภค แต่กลับนึกไม่ค่อยออก เพราะตอนนี้มองทุกอย่างเป็นอุปโภคบริโภคหมดเลย รบกวนยกตัวอย่างให้ผมหน่อยครับ

หลักการประเมินราคาของธุรกิจแนวนี้ควรประเมินยังไงและมองที่อะไรบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

Re: น้องใหม่ครับอยากเป็นนักลงทุนVI สงสัยเกี่ยวกับสินค้าอุปโภ

โพสต์ที่ 2

มาลองตอบดูนะครับ ไม่มีคำว่าฉลาดไม่ฉลาดหรอกครับ

มีแต่รู้หรือไม่รู้เท่านั้น ครับ :D
1.ผมเข้าใจว่าอสังหาเป็น สินค้าอุปโภคบริโภค เป็นการขายของที่จบๆกันไปเป็นปีๆ แต่อาจงบบัญชีบางอย่างที่โยงข้ามปีกัน
มีโอกาสบริโภคซ้ำน้อย อุตสาหกรรมพวกนี้ ดูที่ PE ไม่ได้ใช่ไหมครับ (หรือผมเข้าใจผิด)
แล้วควรมีวิธีประเมิน ธุรกิจพวกนี้ยังไงครับ
ลองดู link นี้นะครับ http://www.thaigoodview.com/node/17240

เขาก็จัดบ้าน เป็นหนึ่งในสินค้าอุปโภคบริโภค ส่วนเรื่องการดู PE ในกลุ่มอสังหาเรากลัวเรื่องรายได้ไม่สม่ำเสมอ บางท่านเปรียบเหมือนการทำไร่เลื่อนลอย ดังนั้นหากดู PE เราก็ต้องดูความสม่ำเสมอของรายได้ด้วย ผมก็เห็นบทวิเคราะห์ทั่วไป ก็ยังใช้ PE กันอยู่นะครับ

หมายเหตุ หุ้นในกลุ่มอสังหาหลายตัว PE ต่ำมากๆ คงเพราะถูก discount ในเรื่องของรายได้ครับ
2.แต่ผมยังมองว่าสินค้าอุปโภคบริโภคบางอย่างมีพฤติกรรมการใช้ซ้ำอย่างเช่น สินค้าที่มีแบรนด์ ถ้าเป็นแนวนี้ ค่า PE ยังพอเอามาช่วยดูได้ไหมครับ
โดยทั่วไป บริษัทที่มีสินค้าแบรนด์แข็งแกร่ง ฐานะมั่นคง ค่า PE ที่ได้ก็มักจะสูงกว่าบริษัทอื่นๆในกลุ่มเดียวกัน
3.พอผมเริ่มหาสินค้าที่ไม่ใช่อุปโภคบริโภค แต่กลับนึกไม่ค่อยออก เพราะตอนนี้มองทุกอย่างเป็นอุปโภคบริโภคหมดเลย รบกวนยกตัวอย่างให้ผมหน่อยครับ
ก็เป็นพวกธุรกิจบริการ ต่างๆครับ หรือกลุ่มโรงพยาบาล ก็น่าจะได้นะครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
SourCreamz

Re: น้องใหม่ครับอยากเป็นนักลงทุนVI สงสัยเกี่ยวกับสินค้าอุปโภ

โพสต์ที่ 3

ผมเองยังมองว่า โรงพยาบาล ก็ยังเป็นอุปโภคบริโภคเหมือนกัน (คิดเอาเอง)
ยกเว้นธุรกิจที่เป็นสัมปทานโดยรัฐ (แต่พวกนี้มักจะไม่ค่อยกำไรสม่ำเสมอ ผมก็งง :roll: )

และจากที่อ่านบทเรียนหุ้น อุปโภคบริโภคของ ดร.นิเวศ ยิ่งทำให้มือใหม่อย่างผม งง เกี่ยวกับการประเมินด้วย PE ครับ

จริงๆแล้ว หุ้นอุปโภคบริโภคน่าลงทุนไหมครับ สำหรับมือใหม่ และจะประเมินจังหวะซื้อแบบมี mos ยังไงครับ หากPEไม่สามารถวัดได้จริงๆ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 4

SourCreamz เขียน:ผมเองยังมองว่า โรงพยาบาล ก็ยังเป็นอุปโภคบริโภคเหมือนกัน (คิดเอาเอง)
ยกเว้นธุรกิจที่เป็นสัมปทานโดยรัฐ (แต่พวกนี้มักจะไม่ค่อยกำไรสม่ำเสมอ ผมก็งง :roll: )

และจากที่อ่านบทเรียนหุ้น อุปโภคบริโภคของ ดร.นิเวศ ยิ่งทำให้มือใหม่อย่างผม งง เกี่ยวกับการประเมินด้วย PE ครับ

จริงๆแล้ว หุ้นอุปโภคบริโภคน่าลงทุนไหมครับ สำหรับมือใหม่ และจะประเมินจังหวะซื้อแบบมี mos ยังไงครับ หากPEไม่สามารถวัดได้จริงๆ
เข้าใจว่า บทความของ ดร น่าจะเป็น เรื่อง บทเรียนจากหุ้น โภคภัณฑ์ หรือป่าวครับ
ถ้าอย่างนั้นมันคนละอย่าง กับ สินค้าอุปโภคบริโภคครับ

เข้าใจว่า โภคภัณฑ์ คือ Commodity Product เช่น ยางพารา น้ำมัน ถ่านหิน ปิโตเคมี พลาสติก เหล็ก พวกนี้ที่บอกว่าต้องระวังในการดู PE เช่นหาก PE ต่ำมากๆ อาจจะถูกหลอกนึกว่าถูกได้ เรื่องจากตอนนั้น เกิดภาวะบางอย่างที่ทำให้ Supply ขาดอย่างรุนแรง ทำให้ราคาผลิตภัณฑ์สูงขึ้น บริษัทกำไรดีจัด แต่สุดท้าย Supply กลับมาเหมือนเดิมหรือมากกว่าเดิม ราคาผลิตภัณฑ์ กลับมาจุดเดิม ราคาหุ้นที่ว่าถูกอาจจะแพงไปเลยก็ได้ ประมาณนั้น

ส่วนอุปโภคบริโภค ที่ใช้แล้วหมดไป ต้องซื้อซ้ำใหม่บ่อยๆ แข่งขันกันเรื่อง แบรนด์สินค้า สร้างความเชื่อมั่นกับผู้บริโภค การบริการ (ไม่ได้ตั้งราคาตามตลาดกลางของโลก อย่างพวกน้ำมัน ถ่านหิน ) อะไรพวกนี้ น่าจะใช้ PE พิจารณาได้บ้างครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
SourCreamz

โพสต์ที่ 5

จิงๆด้วยครับ โภคภัณฑ์ กะ อุปโภคบริโภค ไม่ได้เอะใจ นึกว่าความหมายเหมือนกัน :oops:

ขอบคุณมากๆครับ
maiaowna

โพสต์ที่ 6

น้ำมันกับถ่านหินมีแบรนด้วยหลอครับ :ohno:
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ถ้าจะดูพวกโภคภัณฑ์
ลองดูการผสานไอเดียของคนสองคน คือ
หนึ่งดร.นิเวศน์ เรื่อง บริษัทนี้ ในอนาคต มันอ้วน หรือสูง
สอง คุณสุมาอี้ เรื่อง เมกกะเทรนด์ อาจจะพอได้ไอเดียคับ
show me money.
โพสต์โพสต์