มีที่ดิน 1 ไร่ ติดมหาวิทยาลัย ทำยังไงดี?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
looktarl
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีที่ดิน 1 ไร่ ติดมหาวิทยาลัย ทำยังไงดี?

โพสต์ที่ 1

ที่ดินติดประตูเข้าออก มหาวิทยาลัยแถวอิสาน ผมขอคำแนะนำจากกูรูดังนี้

1. ขาย มีคนให้ราคา 4 ล้าน ( ซื้อมา 5 แสน 10 ปี)
2. ทำหอพัก
3. ทำอาคารพาณิชย์ แถวนั้นขายประมาณ 3 ล้าน

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: มีที่ดิน 1 ไร่ ติดมหาวิทยาลัย ทำยังไงดี?

โพสต์ที่ 2

ขายแล้วจะเอาเงินไปทำอะไร? ได้ผลตอบแทนที่ดีกว่า หรือจำเป็นต้องเอาไปใช้ไหม
ราคาขายไม่ถูกเกินไป รับได้ไหม
ถ้าใช่ก็ขาย

ถ้าไม่อยากขาย ก็ให้เขาเซ็งทำหอพัก อีก10-30ปี็ ก็ได้คืน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
pantar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: มีที่ดิน 1 ไร่ ติดมหาวิทยาลัย ทำยังไงดี?

โพสต์ที่ 3

ตั้ง 1 ไร่ ; หอพัก + ร้านกาแฟ + ร้านอาหารตอนเย็น + internet + 7-11 ; ถ้าขี้เกียจทำก้อให้เค้าเช่าเอาน่าจะดีนะ
Jazzman

โพสต์ที่ 4

ที่ดินที่ไหนเหรอคับ

1. ถ้าทำเลดี เช่นมหาลัยดัง จ.ใหญ่ พื้นที่โดยรอบ กำลังเจริญ แสดงว่ามูลค่าในอนาคต มีโอกาศเพิ่มสูงขึ้นอีกคับ ได้ทำเลเราดี
2. ถ้าอยากเก็บไว้ ก็ให้เช่าก็ดีนะคับ เพราะ เราได้เงินค่าเช่า แถม มูลค่าสุดท้าย ก็ยังขายได้อีกในอนาคต

3. ถ้าอยากขาย pm มาดูนะคับ :D
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มหาลัยอะไรครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
jojolorsud

โพสต์ที่ 6

ทำหอครับ

ถ้าใกล้มหาลัยทำหอดีมากกกก *0*
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
ชีซี

โพสต์ที่ 7

หน้ากว้างกี่เมตรครับ ถ้ารูปที่ดินสวยหน้ากว้าง น่าจะทำอาคารพาณิชย์ เพราะว่า
ทำได้หลายคูหา เรามีที่ดินอยู่แล้ว เหลือแต่เงินลงทุนสร้างถ้าทำได้ผมว่าได้กำไรมากกว่า 3 ล้านอีกครับ เพราะเราสร้างหลายห้อง(อาจเก็บไว้อยู่เองสักห้อง) ถ้าที่ดินติดมหาลัยน่าจะขายได้ห้องละ 2.5 -3.5 ล้านสบาย ๆ นะครับ

-ผมลองคิดเล่น ๆ ครับ ถ้าจะเอาแน่ๆ แต่ต้องใช้ข้อมูลที่ละเอียดกว่านี้ ครับ
pistachio96

โพสต์ที่ 8

ถ้าบริหารได้ก็ เปิดผับครับ
DUKE

โพสต์ที่ 9

นั่นดิครับ ต้องถามว่า มออะไร
มอขอนแก่น หรือ มอสารคาม
หรือมอวงเชาวลิตที่โคราช

สำหรับผม ที่ดินใกล้มหาลัยที่มีทราฟฟิค นักศึกษาอยู่เยอะๆ
แนะนำทำอาคารพาณิชย์ด้านหน้า แบ่งทำเซเว่น กะร้านถ่ายเอกสาร
ด้านหลังทำหอพักหญิง

ส่วนที่ข้างๆรอซื้อเพิ่ม ทำลานเบียร์ครับ
happy with life, enjoy all seasons
begin again

โพสต์ที่ 10

DUKE เขียน:นั่นดิครับ ต้องถามว่า มออะไร
มอขอนแก่น หรือ มอสารคาม
หรือมอวงเชาวลิตที่โคราช

สำหรับผม ที่ดินใกล้มหาลัยที่มีทราฟฟิค นักศึกษาอยู่เยอะๆ
แนะนำทำอาคารพาณิชย์ด้านหน้า แบ่งทำเซเว่น กะร้านถ่ายเอกสาร
ด้านหลังทำหอพักหญิง

ส่วนที่ข้างๆรอซื้อเพิ่ม ทำลานเบียร์ครับ
ลานเบียร์ถ้าที่ มข ไม่ค่อยเคยเห็น
แต่ถ้าร้านเหล้า นั่งชิว หรือผับ
มันเยอะพอสมควร (หลังมอ) อิอิ

แต่ถ้า ม สารคาม ไม่มีข้อมูลเลยค่ะ

ถ้าทำหอก้โอเคอยู่นะคะ ช่วงนี้หอที่ มข ขึ้นยังกะดอกเห็ดเยอะมากๆๆ
:D :D :D
Someday
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 11

กู้เงินแบงค์ เอาที่ดินค้ำ สร้างตึกแถวสัก3ชั้น แล้วปล่อยให้เช่าข้างล่าง ข้างบนกั้นห้องให้นักศึกษาเช่าเป็นหอพัก

ร้านข้างล่างหนึ่งร้าน ติดต่อ 7-11 มาลง
ท่เหลือปล่อยให้เช่าเป็นพวก ร้านกาแฟ ร้านเน็ต ร้านถ่ายเอกสาร

กินค่าเช่านิ่มๆ ยาวๆ ที่ดินก็ยังเป็นของเรา

ขายที่ไปได้แค่ 4 ล้าน เก็บไว้ยาวๆตลอดดีกว่า
keroke

โพสต์ที่ 12

มีอยู่ครึ่งไร่ 200 ตร.วา ใกล้มหาลัยเหมือนกันค่ะ
สร้างหอไปแล้ว 16 ห้องบนพื้นที่ 100 ตร.วา เก็บค่าเช่าห้องละ 2500-3000 บาท
เหลืออีก 100 ตร.วา ก่อสร้างได้ 8 ห้อง * จำนวนชั้น

อยากขายเพราะไม่ค่อยมีเวลาดูแล (ทำงานประจำอยู่)
ที่ดิน 200 ตร.วาพร้อมหอพักสร้างเสร็จแล้ว 16 ห้อง+ที่ดินที่เหลือ

เพียง 7 ล้าน มีใครสนใจก็ติดต่อมานะคะ [email protected]
โพสต์โพสต์