คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4501

เพิ่งนึกได้อีกข้อครับ

สมมุติว่า spread เพิ่มสิ่งที่เป็นไปได้มาสองอย่างคือ
1.ราคาขายขึ้น
2.ต้นทุนลง

ถ้า spread ขึ้นด้วยเหตุผลของราคาขายขึ้นจะดีกว่าไหมครับเนื่องจากมันสะื้ื้ท้อนว่ามี demand ในตัวสินค้าจริงๆ หรือไม่ก็สะท้อน supply tight

แต่ถ้าเป็น spread ขึ้นในที่นี้ผมสมมุติว่าเป็น spread ที่ขึ้นคือปลายน้ำเช่น bopet นะครับ แต่ขึ้นเพราะต้นทุันลงเช่น pta ราคาลงแบบนี้ถือว่าไม่ดีเท่าแบบแรกไหม เพราะว่าถ้าต้นน้ำแย่ ปลายน้ำคงไม่สามารถ enjoy ได้นานเนื่องจากสุดท้ายก็ต้องปรับราคาลงให้กับลูกค้าอยู่ดี

ไม่ทราบว่ามีความเห็นว่าอย่างไรครับ
hongvalue

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4502

ถามพี่วิบูลย์เพิ่มครับ

การที่ปูนใหญ่มีปิโตรแต่เป็นสาย olefin
เพราะว่ามันเกื้อหนุนกับการก่อสร้างใช่ไหมครับ
เห็นพี่เคยบอกว่า pp ใช้ในการก่อสร้างหรือเปล่าครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

โดยโครงสร้างแล้วหุ้นโรงกลั่นควรจะมีปิโตรสาย px เพื่อที่จะหนุนกัน
(แต่หนุนยังไงกันแน่)
ส่วนหุ้นก่อสร้างก็มีปิโตรอีกสายหนุนเช่นกัน อะไรประมาณนี้ใช่ไหมครับ

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยสิครับพี่
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 4503

hongvalue เขียน:เพิ่งนึกได้อีกข้อครับ

สมมุติว่า spread เพิ่มสิ่งที่เป็นไปได้มาสองอย่างคือ
1.ราคาขายขึ้น
2.ต้นทุนลง

ถ้า spread ขึ้นด้วยเหตุผลของราคาขายขึ้นจะดีกว่าไหมครับเนื่องจากมันสะื้ื้ท้อนว่ามี demand ในตัวสินค้าจริงๆ หรือไม่ก็สะท้อน supply tight

แต่ถ้าเป็น spread ขึ้นในที่นี้ผมสมมุติว่าเป็น spread ที่ขึ้นคือปลายน้ำเช่น bopet นะครับ แต่ขึ้นเพราะต้นทุันลงเช่น pta ราคาลงแบบนี้ถือว่าไม่ดีเท่าแบบแรกไหม เพราะว่าถ้าต้นน้ำแย่ ปลายน้ำคงไม่สามารถ enjoy ได้นานเนื่องจากสุดท้ายก็ต้องปรับราคาลงให้กับลูกค้าอยู่ดี

ไม่ทราบว่ามีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ขอโทษที่ที่ตอบช้า
ไม่ได้เข้าเวปในวันเสาร์อาทิตย์นะ

ที่ฮงเข้าใจเรื่องนี้ก็ถูกต้องแล้ว

ราคาของสินค้าเหล่านี้เป็นเรื่องของดีมานด์ซัพพลาย
เพราะเป็น Commodity ของแท้แน่นอน
โดยเฉพาะต้นน้ำ
พาราไซลีนจากโรงไหนก็เหมือนกันทั่วโลก
PTA จากโรงไหนก็แทบจะเหมือนกันร้อยเปอร์เซนต์เช่นเดียวกัน
ดังนั้น
ถ้าลูกค้าสุดท้ายเยอะ เช่น ขายขนมคบเคี้ยวมากขึ้น
ต้องใช้ฟิล์มเยอะ
กำลังการผลิตเพิ่มได้ไม่เร็วเท่า
จะทำให้มาร์จินสูงขึ้นเพราะลูกค้าต้องแย่งกันซื้อของ

แต่ถ้า PTA ราคาลดลง
ก็ทำให้ผู้ผลิตฟิล์มมีกำไรสูงขึ้นได้
แต่จะถูกตัดราคาจากผู้ผลิตฟิล์มรายอื่น
ทำให้สุดท้ายต้องลดราคาให้ลูกค้าอยู่ดี

ดังนั้นถ้าอุตสาหกรรมนี้ไม่มีการฮั้วราคา
ราคาของสินค้าจะปรับไปหาจุดสมดุลเสมอ
VIB007

โพสต์ที่ 4504

hongvalue เขียน:คำถามสุดท้ายแล้วครับ

bopet ที่ราคาขึ้นเพราะมันมีเป็นแบบ thick film ที่บางเป็นพิเศษที่สามารถนำไปทำ solar cell และ lcd ได้
ในขณะที่ฟิลม์แบบ bopp กับ bopa ไม่มีชนิด thick ซึ่งจะบางพอที่จะทำ solar cell และ lcd ได้จึงเป็นสาเหตุให้ spread bopet enjoy ได้มากกว่าถูกต้องใช่ไหมครับ

เป็นไปได้
ดูจากยอดขายไอเพด ไอโฟนซิ
ผลิตกันแทบไม่ทัน
อย่างนี้ผู้ผลิตไหนจะกำไรมากกว่ากันหละ
มันก็ต้อง BOPET อยู่แล้ว

hongvalue เขียน:คำถามต่อมานะครับ
ในกรณีของ bopet นั้นมีต้นทุนสองอย่างคือ pta กับ meg
ที่คุยกันไปก่อนหน้านี้คือ bopet ราคาดีความต้องการ pta สูงขึ้น
pttar enjoy มากขึ้น
ที่นี้ pttch ก็ต้อง enjoy มากขึ้นเช่นกันถูกไหมครับในส่วนของ meg
เพราะว่าเป็นต้นทุนของส่วนนึงด้วย

ไม่แน่
เพราะต้องดูกำลังการผลิตทั่วโลกของ meg ด้วย
แต่ก่อนกำลังการผลิตไม่พอขาย
แต่หลังๆโรงงาน meg สร้างเยอะ
ทำให้ meg ล้นตลาดไปพักหนึ่งเหมือนกัน

แต่ถ้าเทียบกับปัจจุบัน
และยอดขาย pta สูงขึ้น
ก็ทำให้ meg มาร์จินดีขึ้นได้
เมื่อเทียบกับปัจจุบันนะ

แต่ยอดขาย meg ของ PTTCH มันสัดส่วนไม่มากเมื่อเทียบกับการผลิตทั้งหมด

hongvalue เขียน:ถ้าใช่ที่นี้มีอีกประเด็นคือว่า ถ้าฟิลม์ bopp ราคาดีต้นน้ำที่สูงขึ้นไปคือ
polypropylene ก็ควรจะดีขึ้นตามถูกไหมครับ ถ้าถูกหุ้นต้นน้ำตัวไหนจะได้ประโยชน์จากกรณีที่ bopp ราคาสูงขึ้นครับ ที่ถามเพราะว่า bopp spread สูงขึ้นแต่ bopet ลงครับข้อมูลนี้ได้มาจาก aj ผมเลยสนใจจะไล่ว่ากรณีนี้ต้นน้ำของใครจะได้ประโยชน์

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

โรงงาน PP ในเมืองไทย
ก็มีปูนซิเมต์ไทยที่มีโรงงานผลิต PP ของตนเอง
และกำลังก่อสร้าง PO (Propylene Oxide) แห่งแรกของไทยด้วย

ส่วนของ PTTCH ก็ถือหุ้น HMC Polymer อยู่
ก็ได้ประโยชน์เหมือนในทางอ้อม
VIB007

โพสต์ที่ 4505

hongvalue เขียน:มีคำถามอยากถามเพิ่มครับ
อย่าง pet เนี้ยเขาแยกได้เป็น 3 แบบอีกคือ
1.pet bottle ที่ irp ทำ
2.pet film ที่ ptl ทำ
3.pet fibre&yarn(เส้นใยสังเคราะห์) ที่ tr ทำ

แบบนี้ก็คือว่าทั้งสามชนิดนี้ยังไงก็ใช้ต้นทุนมาจาก pet resin เหมือนกันหมด
ผมเข้าใจถูกไหมครับ ? อันนี้คำถามแรก

แม่นแล้ว

hongvalue เขียน: คำถามที่สองนะครับ
สมมุติว่าผมสนใจหุ้นที่ทำ pet film แล้วความต้องการ pet film ไม่ได้ขึ้นหรอกแต่ว่าความต้องการ pet fibre ขึ้นแบบนี้จะส่งผลให้ pet film ดีหรือแย่ลงครับ

-ในส่วนที่แย่ก็คือว่าพอมีความต้องการมากขึ้นก็ผลิตมากขึ้น pet fibre จึงซื้อ pet resin มากขึ้นซึ่งกระทบไปถึงต้นทุนของ pet film ไปด้วย

-ส่วนกรณีที่อาจจะดีคือ มันสามารถทำให้ pet โดยรวมมี demand มากขึ้นได้หรือเปล่าครับไม่ว่าจะเป็น pet bottle หรือ pet film ก็เถอะ
อย่างนี้ก็แย่งเม็ด pet กัน
ทำให้ pet ราคาสูงขึ้นในระยะสั้น

แต่ในระยะยาวแล้ว
ถ้าดีมานด์มากขึ้น
ผู้ผลิตจะเพิ่มกำลังการผลิตจนวันหนึ่งมันก็จะตามดีมานด์ทัน
ทำให้ราคาของสินค้าลดลงสู่จุดสมดุล
VIB007

โพสต์ที่ 4506

hongvalue เขียน:ถามพี่วิบูลย์เพิ่มครับ

การที่ปูนใหญ่มีปิโตรแต่เป็นสาย olefin
เพราะว่ามันเกื้อหนุนกับการก่อสร้างใช่ไหมครับ
เห็นพี่เคยบอกว่า pp ใช้ในการก่อสร้างหรือเปล่าครับ ถ้าผมจำไม่ผิด
ปูนใหญ่มาสาย Olefin เช่นเดียวกับ PTTCH
สาย Olefin เอาอิทิลีนมาผลิตเป็น PE PP และ PVC
การก่อสร้างส่วนใหญ่ใช้ PE และ PVC
อย่างท่อน้ำ สายไฟ แผ่นพลาสติกต่างๆ

แต่ PP จะใช้มากกับพวก Packaging และ Automotive
เช่น กล่องใส่อาหาร ภาชนะ และวัสดุรถยนต์อย่างกันชนรถหรือวัสดุหุ้มภายใน

จะเห็นว่าปูนมีสายสัมพันธ์ที่ดีกับ Toyota และปูนถือหุ้นบริษัท Toyota Thailand ด้วยนะจะบอกให้

hongvalue เขียน:โดยโครงสร้างแล้วหุ้นโรงกลั่นควรจะมีปิโตรสาย px เพื่อที่จะหนุนกัน
(แต่หนุนยังไงกันแน่)
ส่วนหุ้นก่อสร้างก็มีปิโตรอีกสายหนุนเช่นกัน อะไรประมาณนี้ใช่ไหมครับ

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยสิครับพี่

ถ้าโรงกลั่นเพียวๆอย่างบางจาก
ถ้ามาร์จินโรงกลั่นดีก็จะดีใจหาย
แต่ถ้าโรงกลั่นมาร์จินแย่ บางจากจะซวย

แต่ถ้ามีโรงพาราไซลีน
จะช่วยลดความผันผวนของกำไรลงได้
เพราะถ้าเมื่อไหร่น้ำมันดีก็ผลิตดีเซลเยอะๆ
ถ้าเมื่อไหร่มาร์จินน้ำมันตก ก็เอาตัวตั้วต้นดีเซลไปผลิตเป็นพาราไซลีนแทน
เรียกว่าหยืดหยุ่นมากกว่า

TOP PTTAR ESSO เป็นโรงกลั่นที่มีพาราไซลีนพ่วงด้วย

แต่โรงกลั่น Caltex และ BCP เป็นโรงกลั่นเพียวๆ

พอเข้าใจไหม
VIB007

โพสต์ที่ 4507

hongvalue เขียน:
VIB007 เขียน: อ่านไม่เข้าใจนะ
ช่วยเขียนอธิบายการคำนวณทั้งหมดหน่อย
ตามไม่ทันว่า 100 มาจากไหน
ยกตัวอย่างนะครับ
จากโจทย์เดิมคือ
สมมุติว่า atc สมัยก่อนมี spread px 450 benzene 400
สมมุติว่า px ราคา 1050 benzene ราคา 1000
condensate ราคา 600
ตามหลักคือเขาให้ดูว่าเราผลิตเท่าไหร่เช่นถ้า
3 แสนตันเป็น px 2 แสน benzene 1 แสน
ใช้คอนเดนเสท 3 แสนก็เอามาเฉลี่ยกัน

p2f = (sale/ton product)-(feed cost/ton feed)
(px*pxprice)+(benzene*benzeneprice)-(condensate*consensate price)
=(0.2*1050+0.1*1000)-(.3*600)
=(210+100)-(180)
= 130 เหรียญต่อตัีน

อันนี้คือคำนวนออกมาได้ที่ 130 แต่จริงๆแล้วพอเราดูที่แต่ spread แต่ละตัวค่ามันคือ 450 กับ 400 แต่ทำไมพอมาเฉลี่ยต้นทุนกันแล้ว p2f มันเหลือแค่ 130 ล่ะครับพี่

เล่นเอาซะงง
ก็เอ็งคำนวณผิดน่ะ

PX = 200,000 ตัน
ราคา 1,050 เหรียญต่อตัน
คิดเป็นเงิน 210,000,000 เหรียญ (1)

Bx = 100,000 ตัน
ราคา 1000 เหรียญต่อตัน
คิดเป็นเงิน 100,000,000 เหรียญ (2)

Con = 300,000 ตัน
ราคา 600 เหรียญต่อตัน
คิดเป็นเงิน 180,000,000 เหรียญ (3)

กำไร = (1)+(2)-(3) = 130,000,000 เหรียญ
กำไรต่อตัน = 130,000,000/300,000 = 433 เหรียญต่อตัน

นายลืมเอา 300000 ตันมาหารตัวเลขที่ได้ไง
ตอนนี้เท่ากันแล้วนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 4508

สุดยอดจริงๆกับคำตอบแต่ละข้อ ขอบคุณมากครับ
ปรึกษาทุกคนก็แบบนี้แหละ ได้คำตอบเร็วและละเีอียด อิอิ

ส่วนเรื่องคำนวนผิดต้องขอโทษด้วยครับ โจทย์มันยากไปหน่อย
คำนวนหลายตอนเลยมึนๆงงๆ
hongvalue

โพสต์ที่ 4509

hongvalue เขียน:สุดยอดจริงๆกับคำตอบแต่ละข้อ ขอบคุณมากครับ
ปรึกษาทุกคนก็แบบนี้แหละ
พิมพ์ผิดครับ จะพิมพ์ว่าถูกคน
ไม่ใช่ทุกคน
hongvalue

โพสต์ที่ 4510

ขอความรู้จากซือแป๊วิบูลย์ พึงประเสริฐ (เรียกเต็มยศ)
ต่อนะครับ

หุ้นที่บางคนเรียกว่า great company เช่น โรงบาลหรือค้าปลีกส่วนใหญ่แล้วตอนนี้หลายบริษัทมี pe สูงกว่า 20 เท่า

ผมคุ้นๆว่าเคยอ่านเจอจาก lych ว่าถ้าอัตราการเติบโตน้อยกว่า pe
เขาคิดว่าไม่น่าสนใจ ในที่นี้ผมเลยลองเสนอว่าให้ใช้ growth
เฉลี่ย 3 ปีข้างหน้า เช่นถ้าบริษัท pe 20 แล้ว เฉลี่ย 3 ปีข้างหน้า
โตได้ไม่ถึง 20 แบบนี้จะมีแนวโน้มที่เราให้มูลค่ามันแพงเกินไปไหม

เอาอย่าง pttep ที่พี่เคยลงทุนก่อนได้ตอนซื้อก่อนที่จะขึ้นไป 10 เด้ง
pe ก็น่าจะต่ำกว่า growth เฉลี่ยข้างหน้าส่วนตอนที่ขาย 200 กว่าบาท
pe คงจะสูงกว่า growth ที่คิดไว้แล้วถูกไหมครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 4511

ขอความรู้ต่อนะครับ

ที่เคยคุยกันไปนานแล้วว่า pttep มี pe ที่สูงถ้าเทียบกับ
top atc toc npc rrc bcp tpc irpc

น่าจะเป็นเพราะว่ามีรายได้จากแก๊สซึ่งเป็นรายได้ที่ stable พอสมควร
และธุรกิจมี bte รายใหม่เข้ามาได้ยากจึงสะท้อนที่ roe ที่สูงระดับ
20% ยาวนาน

จึงๆแล้วถ้าคนมองเผินๆ pttep ก็น่าจะเป็น commo หลายคนคงงงว่าทำไม pe ถึงสูงแบบนั้นได้ ที่นี้ประเด็นทีี่อยากแชร์คือ

การที่บริษัทมี roe สูงสม่ำเสมอนั้นหุ้นควรจะมี pe ที่สูงด้วยจริงหรือไม่
เพราะมันสะท้อน stable income,การจัดโครงสร้างทางการเงินที่เหมาะสม,การเป็นธุรกิจที่มี five force ที่ดีไม่โดนหน้าใหม่รุกมาแข่งหรือโดนบีบจาก supplier มากเกินไป อะไรต่างๆ

สมมุตินะครับ สมมุติอยู่ดีๆ top ได้ roe มากกว่า 20% ติดกันสามปีบ้างล่ะครับ จะมีโอกาศที่ตลาดจะปรับค่า pe ให้หรือไม่ครับ
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4512

เพิ่งอ่าน "เคล็ดลับเซียนหุ้นบรรลือโลก" ของพี่จบครับ อ่านสนุกมากครับ อยากจะถามพี่วิบูลย์ว่า ถ้าพี่จะหามูลค่าของ robins พี่จะคิดถึงเรื่องอะไรบ้าง จะเริ่มต้นอย่างไร ประเด็นไหนที่คิดว่าสำคัญมากๆบ้างครับ
ขอบคุณครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
VIB007

โพสต์ที่ 4513

worapong เขียน:เพิ่งอ่าน "เคล็ดลับเซียนหุ้นบรรลือโลก" ของพี่จบครับ อ่านสนุกมากครับ อยากจะถามพี่วิบูลย์ว่า ถ้าพี่จะหามูลค่าของ robins พี่จะคิดถึงเรื่องอะไรบ้าง จะเริ่มต้นอย่างไร ประเด็นไหนที่คิดว่าสำคัญมากๆบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าจะตอบละเอียดๆ
คงต้องเขียนเป็นหนังสือสักหนึ่งเล่มถึงจะจบ

เอาคร่าวๆ
ไปดูคู่แข่งว่าแต่ละคนมีจุดอ่อนจุดแข็งอย่างไร
ไปดูอุตสาหกรรมว่าธุรกิจนี้เติบโตไปทางไหน
ไปดู Position ของบริษัทว่าอยู่ตรงไหนมีจุดแข็งอย่างไร
บริษัทใช้จุดแข็งให้เป็นประโยชน์หรือเปล่า

ดูแผนการลงทุนแผนธุรกิจของบริษัทในอนาคตว่าเป็นอย่างไร
จะเติบโตหรือเติบตาย

ดูงบการเงินว่าจะทำธุรกิจให้เป็นไปตามแผน
เอาเงินมาจากไหน
ปัจจุบันฐานะทางการเงินเป็นอย่างไร
หนี้มีมากน้อย เงินมาจากกระแสเงินสดหรือกู้

ดูผู้บริหารไว้ใจได้แค่ไหน
มีประวัติอย่างไร

สุดท้ายจากข้อมูลทั้งหมด คำนวณมูลค่าได้เท่าไหร่
ราคาปัจจุบันเป็นอย่างไร หุ้นน่าสนใจหรือไม่

คร่าวๆนะ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4514

ขอบคุณมากครับพี่วิบูลย์ แค่คำแนะนำคร่าวๆก็ละเอียดแล้วนะครับ
อ้อ ในหนังสือของพี่ที่แนะนำให้ถือเงินสดไว้บ้าง หลังจากขายหุ้นไปแล้วนี่ มันช่วยให้เราไม่พลาด เมื่อโอกาสมาถึง แถมยังช่วยให้นอนหลับสบายขึ้นด้วยครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
VIB007

โพสต์ที่ 4515

worapong เขียน:ขอบคุณมากครับพี่วิบูลย์ แค่คำแนะนำคร่าวๆก็ละเอียดแล้วนะครับ
อ้อ ในหนังสือของพี่ที่แนะนำให้ถือเงินสดไว้บ้าง หลังจากขายหุ้นไปแล้วนี่ มันช่วยให้เราไม่พลาด เมื่อโอกาสมาถึง แถมยังช่วยให้นอนหลับสบายขึ้นด้วยครับ
ขอบคุณครับ โชคดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4516

hongvalue เขียน:ขอความรู้จากซือแป๊วิบูลย์ พึงประเสริฐ (เรียกเต็มยศ)
ต่อนะครับ

ทีหลังอย่าเรียกเต็มยศ
เดี๋ยวเจ้านายเห็นแล้วจะซวย

hongvalue เขียน:หุ้นที่บางคนเรียกว่า great company เช่น โรงบาลหรือค้าปลีกส่วนใหญ่แล้วตอนนี้หลายบริษัทมี pe สูงกว่า 20 เท่า

ผมคุ้นๆว่าเคยอ่านเจอจาก lych ว่าถ้าอัตราการเติบโตน้อยกว่า pe
เขาคิดว่าไม่น่าสนใจ ในที่นี้ผมเลยลองเสนอว่าให้ใช้ growth
เฉลี่ย 3 ปีข้างหน้า เช่นถ้าบริษัท pe 20 แล้ว เฉลี่ย 3 ปีข้างหน้า
โตได้ไม่ถึง 20 แบบนี้จะมีแนวโน้มที่เราให้มูลค่ามันแพงเกินไปไหม

ถ้าตามหลักของปีเตอร์ ลินซ์ก็ใช่
PE เกิน Growth Rate ในอนาคตไม่น่าสนใจ

hongvalue เขียน:เอาอย่าง pttep ที่พี่เคยลงทุนก่อนได้ตอนซื้อก่อนที่จะขึ้นไป 10 เด้ง
pe ก็น่าจะต่ำกว่า growth เฉลี่ยข้างหน้าส่วนตอนที่ขาย 200 กว่าบาท
pe คงจะสูงกว่า growth ที่คิดไว้แล้วถูกไหมครับ
น่าจะใช่นะ
ตอนที่ซื้อนั่น PE 7 เท่าเอง
ตอนขายน่าจะสัก 25-30 เท่า
มันขึ้นเพราะราคาน้ำมันที่ไป 140 เหรียญนั่นเอง
บ้าชัดๆ
VIB007

โพสต์ที่ 4517

hongvalue เขียน:ขอความรู้ต่อนะครับ

ที่เคยคุยกันไปนานแล้วว่า pttep มี pe ที่สูงถ้าเทียบกับ
top atc toc npc rrc bcp tpc irpc

น่าจะเป็นเพราะว่ามีรายได้จากแก๊สซึ่งเป็นรายได้ที่ stable พอสมควร
และธุรกิจมี bte รายใหม่เข้ามาได้ยากจึงสะท้อนที่ roe ที่สูงระดับ
20% ยาวนาน

จริงๆเป็นเพราะธุรกิจของ pttep มีคู่แข่งน้อย
และเป็นธุรกิจที่ต้องใช้ความรู้ เงินทุนและ
สายสัมพันธ์กับรัฐบาลในการได้สัมปทานปิโตรเลียม
ทำให้คนเข้ามาใจธุรกิจนี้ได้น้อย
มาร์จินเลยสูงได้อย่างต่อเนื่อง
ทำให้ ROE สูงตลอดมา

บริษัทน้ำมันระดับโลก
ก็ได้กำไรจากธุรกิจขุดเจาะเป็นหลักนะ
อย่าง Exxon Shell BP Total Chevron ConocoPhillip

hongvalue เขียน: จึงๆแล้วถ้าคนมองเผินๆ pttep ก็น่าจะเป็น commo หลายคนคงงงว่าทำไม pe ถึงสูงแบบนั้นได้ ที่นี้ประเด็นทีี่อยากแชร์คือ

การที่บริษัทมี roe สูงสม่ำเสมอนั้นหุ้นควรจะมี pe ที่สูงด้วยจริงหรือไม่
เพราะมันสะท้อน stable income,การจัดโครงสร้างทางการเงินที่เหมาะสม,การเป็นธุรกิจที่มี five force ที่ดีไม่โดนหน้าใหม่รุกมาแข่งหรือโดนบีบจาก supplier มากเกินไป อะไรต่างๆ

ต้องดูอัตรากำไรสุทธิด้วย
นอกเหนือจาก ROE
อย่าง pttep Net PRofit Margin ๖หลังหักภาษีแล้วด้วยนะ
ยังสูงถึงกว่า 30% มาตลอดกว่า 10 ปี
มันหาไม่ได้แล้วหละ
จะมีธุรกิจไหนทำกำรได้ขนาดนี้
รายได้ก็สม่ำเสมอ
ถ้าไม่นับราคาน้ำมันดูปริมาณขายอย่างเดิม
จะเพิ่มขึ้นทุกปี
เพราะลูกค้าซื้อแล้วไม่ยอมเลิกซื้อไง
พวกโรงไฟฟ้าใช้แกสเปิดแล้วคงไม่เลิกง่ายๆเป็นต้น

hongvalue เขียน:สมมุตินะครับ สมมุติอยู่ดีๆ top ได้ roe มากกว่า 20% ติดกันสามปีบ้างล่ะครับ จะมีโอกาศที่ตลาดจะปรับค่า pe ให้หรือไม่ครับ
นายตลาดคงไม่โง่หรอกครับ
ทุกคนก็รู้ว่าธุรกิจโรงกลั่นและปิโตรเคมีเป็นวัฏจักรแน่นอนอย่างกับแช่แป้ง
สินค้าจากโรงกลั่นไหนก็เหมือนกัน
ถ้าtop ได้ PE สูงขึ้นก็คงเป็นการชั่วคราว
ไม่ถาวรแน่นอน รับประกันได้
erickiros
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4518

ได้ความรู้ใหม่เยอะแยะเลยจากที่พี่ฮงถาม พี่วิบูลย์ตอบ ขอบคุณมากค่า
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 4519

สวัสดีครับ คุณวิบูลย์ ผมเคยเข้ามาทักทายนานหลายเดือนแล้ว

ขอบคุณสำหรับ การให้แนวทางความรู้ครับ :D

ล่าสุดไปถอยหนังสือมาแล้วครับ :D
Sora

โพสต์ที่ 4520

สวัสดีครับพี่วิบูลย์ ขอสอบถามหน่อย
พอดีสนใจพวกหุ้นโรงกลั่นที่ทำปิโตรเคมีด้วย ดูพวก TOP, PTTAR, ESSO แล้วสงสัยว่า เวลาหา GIM เค้าเอากำไรจากด้านปิโตรเคมีมาแปลงกลับมาเป็นหน่วย เหรียญต่อบาร์เรลอย่างไร
คือถ้าเป็น Market GRM ผมยังพอดูข้อมูลจากพวกโบรคเกอร์ต่างๆ ได้ แต่พอเป็นพวกปิโตรแล้ว ส่วนใหญ่มักจะให้ข้อมูลเป็น P2F margin ดังนั้นถ้าเรารู้ P2F margin กับ ปริมาณของ PX และ เบนซีนที่แต่ละโรงกลั่นผลิต จะแปลงกำไรมาในรูป เหรียญต่อบาร์เรลอย่างไรครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4521

Sora เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์ ขอสอบถามหน่อย
พอดีสนใจพวกหุ้นโรงกลั่นที่ทำปิโตรเคมีด้วย ดูพวก TOP, PTTAR, ESSO แล้วสงสัยว่า เวลาหา GIM เค้าเอากำไรจากด้านปิโตรเคมีมาแปลงกลับมาเป็นหน่วย เหรียญต่อบาร์เรลอย่างไร
คือถ้าเป็น Market GRM ผมยังพอดูข้อมูลจากพวกโบรคเกอร์ต่างๆ ได้ แต่พอเป็นพวกปิโตรแล้ว ส่วนใหญ่มักจะให้ข้อมูลเป็น P2F margin ดังนั้นถ้าเรารู้ P2F margin กับ ปริมาณของ PX และ เบนซีนที่แต่ละโรงกลั่นผลิต จะแปลงกำไรมาในรูป เหรียญต่อบาร์เรลอย่างไรครับ
ธุรกิจโรงกลั่น
กำไรจากการขายน้ำมันจะคิดจากหน่วย"เหรียญต่อบาร์เรล"

แต่กำไรจากการขายปิโตรเคมีจะคิดจาก"เหรียญต่อตัน"ของยอดจำหน่ายปิโตรเคมีครับ
กำไรจากการขายปิโตรเคมีไม่คิดเป็นเหรียญต่อบาร์เรล
hongvalue

โพสต์ที่ 4522

พี่วิบูลย์ครับ

การที่เวลา spread ไม่ดีเช่น spread px ต่ำๆหลายโรงจะใช้ capacity เพียงแค่ 60% เศษๆ แต่ลองมาคิดดูแล้ว ยังไงบริษัทก็ต้องแบกค่าเสื่อมเอาไว้ ยิ่งผลิตน้อยก็ยิ่งแย่สิครับ ถูกไหมครับ

เลยไม่เข้าใจว่าทำไมเวลา spread ไม่ดีเขาถึงยิ่งผลิตน้อยครับ
Sora

โพสต์ที่ 4523

พี่วิบูลย์ครับ เข้าใจว่ากำไรจากพวกปิโตรเคมีของโรงกลั่นเค้าคิดมาเป็นเหรียญต่อตันครับ แต่ว่าผมก็ยังเข้าใจว่าเราสามารถแปลงให้อยู่ในรูป เหรียญต่อบาร์เรลได้ เพื่อใช้ในการคำนวณหา GIM (Gross Intregrated Margin)

จากแบบ 56-1 ของ TOP ปี 53 (หน้า 10 ในส่วนของงบการเงิน)
กำไรขั้นต้นรวมจากการผลิต (Integrated Margin) (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) (6) 5.71
6.1 กำไรจากการกลั่นขั้นต้น – โรงกลั่น (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) 3.10
6.2 กำไรจากการผลิตขั้นต้น – TPX (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) 1.61
6.3 กำไรจากการผลิตขั้นต้น – TLB (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) 0.99

จะเห็นได้ว่าเค้าแปลงกำไรในส่วนของ Aromatic และ Lube มาในหน่วยของ USD/Barrel
ผมอยากทราบว่าเค้าแปลงจากเหรียญต่อตันมาเป็น เหรียญต่อบาร์เรล อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4524

Sora เขียน:พี่วิบูลย์ครับ เข้าใจว่ากำไรจากพวกปิโตรเคมีของโรงกลั่นเค้าคิดมาเป็นเหรียญต่อตันครับ แต่ว่าผมก็ยังเข้าใจว่าเราสามารถแปลงให้อยู่ในรูป เหรียญต่อบาร์เรลได้ เพื่อใช้ในการคำนวณหา GIM (Gross Intregrated Margin)

จากแบบ 56-1 ของ TOP ปี 53 (หน้า 10 ในส่วนของงบการเงิน)
กำไรขั้นต้นรวมจากการผลิต (Integrated Margin) (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) (6) 5.71
6.1 กำไรจากการกลั่นขั้นต้น – โรงกลั่น (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) 3.10
6.2 กำไรจากการผลิตขั้นต้น – TPX (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) 1.61
6.3 กำไรจากการผลิตขั้นต้น – TLB (เหรียญสหรัฐฯ ต่อบาร์เรล) 0.99

จะเห็นได้ว่าเค้าแปลงกำไรในส่วนของ Aromatic และ Lube มาในหน่วยของ USD/Barrel
ผมอยากทราบว่าเค้าแปลงจากเหรียญต่อตันมาเป็น เหรียญต่อบาร์เรล อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
ขอเวลาถามผู้รู้ก่อนนะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4525

hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์ครับ

การที่เวลา spread ไม่ดีเช่น spread px ต่ำๆหลายโรงจะใช้ capacity เพียงแค่ 60% เศษๆ แต่ลองมาคิดดูแล้ว ยังไงบริษัทก็ต้องแบกค่าเสื่อมเอาไว้ ยิ่งผลิตน้อยก็ยิ่งแย่สิครับ ถูกไหมครับ

เลยไม่เข้าใจว่าทำไมเวลา spread ไม่ดีเขาถึงยิ่งผลิตน้อยครับ

spread ไม่ดีแสดงว่าคนซื้อน้อย คนขายมาก
ทำให้ต้องลดกำลังการผลิตลง

แต่ถ้า spread ดีแสดงว่าคนซื้อมาก คนขายน้อย
ทำให้ได้กำไรมากไง

โรงงานปิโตรส่วนใหญ่
กำลังการผลิตต่ำกว่า 70% ก็เจ๊งแน่ๆ
ถ้าจะได้กำไรส่วนใหญ่ต้อง 80% ขึ้น
Sora

โพสต์ที่ 4526

ขอถามพี่วิบูลย์เกี่ยวกับธุรกิจเช่าซื้อหน่อยครับ (รถยนต์ และจักรยานยนต์)

รายได้ที่เกิดขึ้นในแต่ละธุรกิจนี้ในแต่ละปี เป็น recurring income ใช่หรือเปล่าครับ (อาจ recurring ในระยะ 3-5 ปีตามจำนวนงวดการผ่อนชำระ) ถ้าบริษัทเช่าซื้อสามารถหาลูกค้าได้อัตราที่สูงกว่าจำนวนลูกค้าที่ครบอายุชำระในแต่ละปีแล้ว รายได้ของธุรกิจนี้ควรเพิ่มสูงขึ้นกว่าปีก่อนๆ ใช่ไหมครับ

แล้วเรื่องลูกหนี้การค้า ถ้าเป็นธุรกิจอื่น การขายสินค้าได้ ถ้าขายเชื่อก็คิดยอดขายนั้นเป็นลูกหนี้การค้าแต่ก็รับรู้กำไรงวดนั้นๆ ไปแล้ว ส่วนธุรกิจนี้การรับรู้รายได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือว่าดูว่าถ้าลูกหนี้การค้า(ทั้งไม่เกิน 1 ปีและยาวกว่านั้น)เยอะ โอกาสในการรับรู้รายได้ในงวดต่อๆ ไปควรจะเป็นสัดส่วนที่เยอะตาม ธุรกิจเช่าซื้อการรับรู้รายได้ควรเป็นแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4527

สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ ผมรบกวนถามเกี่ยวกับค่า Growth หน่อยอ่ะครับ ว่าเค้าคำนวณกันอย่างไรหรอครับ เห็น มีเพื่อนนักลงทุน เขา คำนวณจาก ผลกำไรที่ได้เทียบกับปีก่อนๆ อ่ะครับ ไม่รู้ว่าที่จริงแล้วเค้า หาค่า Growth อย่างไร
VIB007

โพสต์ที่ 4528

Sora เขียน:ขอถามพี่วิบูลย์เกี่ยวกับธุรกิจเช่าซื้อหน่อยครับ (รถยนต์ และจักรยานยนต์)

รายได้ที่เกิดขึ้นในแต่ละธุรกิจนี้ในแต่ละปี เป็น recurring income ใช่หรือเปล่าครับ (อาจ recurring ในระยะ 3-5 ปีตามจำนวนงวดการผ่อนชำระ) ถ้าบริษัทเช่าซื้อสามารถหาลูกค้าได้อัตราที่สูงกว่าจำนวนลูกค้าที่ครบอายุชำระในแต่ละปีแล้ว รายได้ของธุรกิจนี้ควรเพิ่มสูงขึ้นกว่าปีก่อนๆ ใช่ไหมครับ
ขอโทษที่ตอบช้าไปหน่อยครับ
พอดีหยุดสงกรานต์ไม่ได้เข้าเวป

ธุรกิจเช่าซื้อผมไม่ถนัดนัก
แต่ถ้าตอบตามหลักการบัญชี
ธุรกิจเช่าซื้อก็ทำหน้าที่คล้ายๆแบงค์ในการปล่อยกู้
รายได้มาจากดอกเบี้ยที่ได้จากการปล่อยสินเชื่อ

การเติบโตมาจากการปล่อยสินเชื่อที่มากขึ้น
และการควบคุมหนี้เสียให้น้อยที่สุด
โดยการกระจายความเสี่ยงในฐานลูกค้าให้มากราย

ที่คุณ Sora คิดนะถูกแล้วที่บริษัทต้องหาลูกค้ามากกว่าลูกค้าที่หมดอายุ
ไม่งั้นบริษัทก็ไม่มีรายได้เพิ่มเข้ามาในอนาคต

Sora เขียน:แล้วเรื่องลูกหนี้การค้า ถ้าเป็นธุรกิจอื่น การขายสินค้าได้ ถ้าขายเชื่อก็คิดยอดขายนั้นเป็นลูกหนี้การค้าแต่ก็รับรู้กำไรงวดนั้นๆ ไปแล้ว ส่วนธุรกิจนี้การรับรู้รายได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือว่าดูว่าถ้าลูกหนี้การค้า(ทั้งไม่เกิน 1 ปีและยาวกว่านั้น)เยอะ โอกาสในการรับรู้รายได้ในงวดต่อๆ ไปควรจะเป็นสัดส่วนที่เยอะตาม ธุรกิจเช่าซื้อการรับรู้รายได้ควรเป็นแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
ธุรกิจสินเชื่อรับรู้รายได้เป็นดอกเบี้ยจากการปล่อยสินเชื่อ

ส่วนเงินต้นที่รับมาจะนำไปหักจากลูกหนี้การค้า
ทำให้ลูกหนี้การค้าลดลง

อันนี้เป็นตัวอย่างของรายได้ของอิออนครับ

"รายได้ที่เกี่ยวข้องกับการแปลงสินทรัพย์เป็นหลักทรัพย์
รายได้ที่เกี่ยวข้องกับการแปลงสินทรัพย์เป็นหลักทรัพย์จากการขายสิทธิเรียกร้องในลูกหนี้บัตรเครดิต ได้แสดงรวมอยู่ในรายได้จากบัตรเครดิต

สำหรับไตรมาสและงวดเก้าเดือนสิ้นสุดวันที่ 20 พฤศจิกายน 2553 และ 2552 รายได้ที่เกี่ยวข้องกับรายการแปลงสินทรัพย์เป็นหลักทรัพย์ประกอบด้วย

งบการเงินรวม
สำหรับไตรมาสสิ้นสุด สำหรับงวดเก้าเดือนสิ้นสุด
วันที่ 20 พฤศจิกายน วันที่ 20 พฤศจิกายน
2553 2552 2553 2552
พันบาท พันบาท พันบาท พันบาท
รายได้จากบัตรเครดิต
ดอกเบี้ยรับจากเงินให้กู้ยืมประเภทด้อยสิทธิ
- 21,618 - 67,609
รายได้จากจำนวนเงินส่วนร่วมในนิติบุคคลเฉพาะกิจ
- 1,922 - 5,784
เงินปันผลรับจากเงินลงทุนในนิติบุคคลเฉพาะกิจ
- 16,403 2,139 47,016
รายได้ค่าบริการเรียกเก็บหนี้ - 28,777 - 88,713
รวม - 68,720 2,139 209,122"
VIB007

โพสต์ที่ 4529

financeseed เขียน:สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ ผมรบกวนถามเกี่ยวกับค่า Growth หน่อยอ่ะครับ ว่าเค้าคำนวณกันอย่างไรหรอครับ เห็น มีเพื่อนนักลงทุน เขา คำนวณจาก ผลกำไรที่ได้เทียบกับปีก่อนๆ อ่ะครับ ไม่รู้ว่าที่จริงแล้วเค้า หาค่า Growth อย่างไร
ลองหาหนังสือ One up on wall street ของ Peter Lynch มาอ่านดู
คำนวณการเติบโตก็คิดปีต่อปี
อย่างการเติบโตของรายได้
การเติบโตของรายจ่าย
การเติบโตของกำไรในแต่ละปีเทียบกับปีที่แล้วเป็นต้น
ไม่ยากหรอกครับในการคำนวณ
แต่การนำตัวเลขมาใช้ต่างหากน่าจะยากกว่า
Sora

โพสต์ที่ 4530

ขอบคุณครับ พี่วิบูลย์ ขอถามต่อเรื่องลูกหนี้การค้าของธุรกิจเช่าซื้อต่อ

ตามที่พี่บอกว่ารายได้ธุรกิจนี้มาจากดอกเบี้ย ส่วนเงินต้นเอาไปตัดจากลูกหนี้การค้า

ถ้าผมสมมุติว่า บริษัท A มีลูกหนี้เช่าซื้ออยู่รายเดียว และลงในงบว่าลูกหนี้เช่าซื้อ = 1 ล้านบาท
แปลว่า ยอดเงินต้น หรือยอดเงินกู้ที่ลูกหนี้รายนี้กู้คือ 1 ล้านบาทใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเค้าชำระเงินกู้แต่ละงวดเป็นเงิน 20,000 บาท เป็นเงินต้นซะ 15,000 บาท ที่เหลือเป็นดอกเบี้ย
แสดงว่างบในงวดถัดไป (เอาเป็นงบรายเดือนละกันให้ง่ายๆ )
งบกำไรขาดทุนจะแสดง รายได้ = 5,000 บาท และ
งบดุลจะแสดงลูกหนี้การค้า = 985,000 บาท ใช่ไหมครับ

ผมเข้าใจถูกไหมครับ