ช่องทางใหม่​การเพิ่ม​ผลตอบแทนกับธุรกรรมการ​ให้ยืมหลักทรัพย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
firefox
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ช่องทางใหม่​การเพิ่ม​ผลตอบแทนกับธุรกรรมการ​ให้ยืมหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 1

ได้รับ email จากโบรเกอร์
เพื่อนว่าเป็นอย่างไรบางน่าสนใจไหมครับ
แล้วมันจะมีความเสี่ยงอะไรบางครับ
"ถึงจะช้า ถ้าไม่ถอย ไกลแค่ไหนก็ไปถึง"
srikamneard
Verified User

Re: ช่องทางใหม่​การเพิ่ม​ผลตอบแทนกับธุรกรรมการ​ให้ยืมหลักทรั

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ทราบ เราในฐานะเจ้าของหุ้นยังมีหุ้นอยู่เหมือนเดิม (แต่มีคนยืมไป) และยังได้เงินปันผลตามปกติ โดยได้ค่าตอบแทนเพิ่มจากคนที่ยืม (ตามเอกสารบอกว่า 3.5%) ความเสี่ยงน่าจะอยู่ที่คนยืม เนื่องจากเค้ายืมไปหา Capital gian นะคะ ถ้าราคาไม่เป็นไปตามที่เค้าคาด เค้าก็ต้องรับภาระไป เพราะต้องเอาหุ้นมาคืนเราให้ครบจำนวนที่ยืมไป

เข้าใจว่าคนที่จะให้ยืมได้นี่ ต้องเป็นนักลงทุนระยะยาวที่ต้องการรับปันผลนะคะ อ้อ ไม่แน่ใจเรื่องระยะเวลาในการยืมค่ะ
เจบีเดล
Verified User

Re: ช่องทางใหม่​การเพิ่ม​ผลตอบแทนกับธุรกรรมการ​ให้ยืมหลักทรั

โพสต์ที่ 3

ผมไช้ของโนมูร่า ก็มีการยืมหุ้นของเราระยะเวลาก็ไม่นานนะ เขาจะมีเอกสารมาแจ้ง จำนวนระยะเวลาที่ยืมพร้อมทั้งดอกเบี้ย ก็ดีนะไม่กระทบกับพอร์ตเรา แล้วยังมีผลตอบแทนให้อีก
patto_kung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

อย่างนี้เวลาที่โดนยืมหุ้นไป เราจะไม่สามารถขายหุ้นนั้นๆ ตามจำนวนที่โดนยืมไปได้ใช่หรือเปล่าครับ?

เช่นมี 1000 หุ้น โดยยืมไป 800 ถ้าในระหว่างนั้นเราต้องการขายหุ้น ก็จะขายได้แค่ 200 ใช่หรือเปล่า?
โพสต์โพสต์