คนที่มีพอร์ทใหญ่ๆเอาเงินที่ไหนมาซื้อหุ้นกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
simsonanelka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คนที่มีพอร์ทใหญ่ๆเอาเงินที่ไหนมาซื้อหุ้นกันครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้เป็นมนุษย์เงินเดือน เงินเดือนน้อยๆ
ซื้อหุ้นตัวหนึ่งสะสมมานาน ทุนต่ำ ปันผลได้เงินประมาณ 20 % ต่อปี
แต่ด้วยขนาดพอร์ทที่เล็กทำให้ได้เงินปันผลไม่มากนัก
มีที่ไหนที่กู้ แล้วดอกเบี้ยน้อยกว่า 20 % บ้างครับ
คิดว่าจะทยอยสะสมหุ้นตัวนี้อีกรอบ ยังไงก็แกว่งอยู่ในช่วงนี้ตลอด
พวกกู้ OD,Car for cash,personal loan ดอกเบี้ยช่วงนี้เป็นยังไง
ส่วนมาร์จิ้นกับโบรคทำแล้วได้วงเงินมานิดเดียว ซื้อเต็มพอร์ทไปแล้ว
tutinglee

Re: คนที่มีพอร์ทใหญ่ๆเอาเงินที่ไหนมาซื้อหุ้นกันครับ

โพสต์ที่ 2

อัศจรรย์ของ capital gain ทบต้นครับ
simsonanelka

Re: คนที่มีพอร์ทใหญ่ๆเอาเงินที่ไหนมาซื้อหุ้นกันครับ

โพสต์ที่ 3

อยากรวยตอนหนุ่มๆครับ ไม่ใช่ตอนแก่60 ปี เอาแบบอายุ 35 ปี เกษียรตัวเองได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^

โพสต์ที่ 4

ก็ลองดูครับ ผมไม่อยากห้าม เกรงว่าจะเป็นการขัดโลภและขัดลาภคุณ
จากตอนนี้ก็กู้โบรคและใช้วงเงินเต็มแล้ว
และถ้ากู้อีก ก็โดนดอกเบี้ยของดอกเบี้ยอีก เพราะเชื่อว่ากู้มาก็ลงในพอร์ตมาจิ้นและสามารถกู้โบรคเกอร์ได้อีกรอบ

ปล.ไม่มีอะไรแน่นอนหรอกนะครับ ราคาที่เคยแกว่งในช่วงนี้เสมอๆจะไม่ลงไปอีกเลย
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
pasaaris

โพสต์ที่ 5

แนะนำกู้สมาชิกในครอบครัวครับ ดีกว่าเยอะเพราะไม่มี margin call

margin loan อย่าใช้เต็ม 100% เลยนะครับ อันตรายมาก
Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 6

ทุกคนก็อยากรวยกันเร็วๆ ทั้งนั้นแหละครับ ในห้องนี้หลายคนก็เริ่มต้นจาก port แค่หลักแสนต้นๆ ซึ่งถ้าเราต้องการให้ port โตเร็วช่วงแรกก็ต้องเติมเงินเข้ามาต่อเนื่องทุกเดือนจากส่วนของเงินเดือน ที่เหลือก็ปล่อยให้เป็นพลังของผลตอบแทนทบต้น ส่วนเรื่องการไปกู้มาลงทุนนี่แล้วแต่จะคิดครับ ผมไม่แน่ใจที่บอกว่าได้ปันผล 20 % นี่ได้มายังไงเพราะมันไม่น่าจะมีหุ้นที่ปันผลระดับนี้ในราคาปัจจุบันได้ เอาเป็นว่าค่อยๆ เพิ่ม port แบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

ปันผล20%เปอเซนคาดว่าน่าจะซื้อมาตอนปีสองปีที่แล้ว แต่ตอนนี้ถ้าคุณไปกู้มาปันผลจะได้ระดับ20%เหรอครับ ผมใม่แน่ใจว่าที่ถามว่าเอาเงินมาจากไหนไม่แน่จุดประสงค์ของการถามครับว่าถามเพื่อจะได้คำตอบที่เป็นกำลังใจให้ตัวเองหรืออยากทราบจริง ซึ่งของแบบนี้มันต่างกรรมต่างวาระครับ หลายๆคนเค้าก้อทำงานกินเงินเดือนแล้วค่อยๆสะสมเงิน เพิ่มเงินเข้ามาในพอร์ต บางคนโชคดีหน่อยเกิดมาในครอบครัวที่พ่อแม่มีตังก้อสามารถขอเงินมาเปิดพอร์ตเริ่มต้นเป็นล้านๆเลยก้อมี สรุปง่ายๆคือต่างคนต่างมีทางของตัวเองครับ แต่จุดประสงค์เดียวกัน
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

ใช้เงินเก็บตอนหยอดกระทู้ทั้งแต่ ป.1 ครับ ^^

นอกจากเงินเก็บก็มีเงินที่เคยไปทำงาน part time ตอนเรียนมหาวิทยาลัย

แล้วก็เงินกู้ (แต่อย่างหลังนี้ไม่แนะนำ ถ้าใช้ไม่เป็น เพราะอันตรายมากๆครับ)
KGYF

โพสต์ที่ 9

leaderinshadow เขียน:ใช้เงินเก็บตอนหยอดกระทู้ทั้งแต่ ป.1 ครับ ^^

นอกจากเงินเก็บก็มีเงินที่เคยไปทำงาน part time ตอนเรียนมหาวิทยาลัย

แล้วก็เงินกู้ (แต่อย่างหลังนี้ไม่แนะนำ ถ้าใช้ไม่เป็น เพราะอันตรายมากๆครับ)

ขอบคุณครับพี่ leaderinshadow ผมก็ไม่คิดจะใช้เงินกู้ครับ

ใช้แต่ิิิเงินกู เหมือน ดร.เคยกล่าวไว้ก่อนครับ

ประสบการณ์ัยังน้อยครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
patto_kung

โพสต์ที่ 10

โดยส่วนตัว ผมว่าเงินกู้ค่อนข้างจะเสี่ยงนะครับ ถ้าสถานการณ์เป็นไปอย่างที่คุณคิด ก็ดีไป แต่ในทางกลับกันล่ะครับ คุณอาจจะเสียหายอย่างที่ไม่เคยคิดมาก่อนก็ได้
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

อย่าขาดทุนซิ ไม่นานหรอก แป๊บเดียวก้อพอร์ตใหญ่แหล่ะ

แนะนำได้ แต่ตัวเอง ยังทำไม่ได้เลย เซ็งง่ะ

:wall: :wall: :wall:
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

superboy เขียน:อย่าขาดทุนซิ ไม่นานหรอก แป๊บเดียวก้อพอร์ตใหญ่แหล่ะ

แนะนำได้ แต่ตัวเอง ยังทำไม่ได้เลย เซ็งง่ะ

:wall: :wall: :wall:
ผมว่าพี่ถ่อมตัวนะครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์