จะทำตามที่ ดร.นิเวศน์ แนะนำดี หรือ ทำตาม ที่ดร.นิเวศน์ทำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จะทำตามที่ ดร.นิเวศน์ แนะนำดี หรือ ทำตาม ที่ดร.นิเวศน์ทำ

โพสต์ที่ 1

ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
สิ่งที่ ดร.นิเวศน์ พูดและเขียน ล้วนแต่ทำให้ไม่กล้าซื้อหุ้น
ถ้าวิเคราะห์ให้ดีแล้ว ควรขายหุ้นในพอร์ตด้วย
แต่ผมเข้าใจ ว่า ดร.นิเวศน์ยังถือหุ้นอยู่ เกือบเต็มพอร์ต
ดังนั้นผมจึงเริ่มสับสน
ผมควรทำตามที่ ดร.พูด หรือ ทำตามที่ ดร.ทำ
Blueplanet
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: จะทำตามที่ ดร.นิเวศน์ แนะนำดี หรือ ทำตาม ที่ดร.นิเวศน์ทำ

โพสต์ที่ 2

ลองนำบทความที่อาจารย์นิเวศน์เขียนไว้ แล้วทำให้คุณวิเคราะห์ว่าอาจารย์แนะนำให้ขายหุ้นหน่อยซิครับ พอดีผมความจำสั้นนะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

Re: จะทำตามที่ ดร.นิเวศน์ แนะนำดี หรือ ทำตาม ที่ดร.นิเวศน์ทำ

โพสต์ที่ 3

อยู่ที่การตีความรึเปล่าครับคุณblueฯ.. ที่ผมจำได้อาจารย์นิเวศน์ไม่เคยmarket timingเลยครับและพูดอยู่บ่อยๆว่าไม่มีใครรู้จริง เดาว่าที่คุณblueพูดถึงน่าจะหมายถึงที่อาจารย์ท่านเตือนไม่ให้เราฮึกเหิมรึเปล่าครับ แต่ท่านก็มีเหตุผลประกอบนี่ครับ เหตุผลหลักๆที่ผมจำได้คือระยะยาวแล้วผลตอบแทนเฉลี่ยตลาดหุ้นต่อปีมักอยู่แถวๆ10%
เหนือสิ่งอื่นใดผมก็ติดตามคำแนะนำจากท่านอาจารย์มา1-2ปี พบว่าอาจารย์ท่านมีความหวังดีต่อนักลงทุนโดยเฉพาะมือใหม่ commentหุ้นก็ไม่ค่อยมีbiasแม้แต่หุ้นที่แกถืออยู่ นับว่าหาผู้ใหญ่ใจดีและสปอร์ตแบบนี้ได้ไม่ง่ายเลยครับ
ปล.เขียนจากใจครับ ไม่ได้ออกมาในฐานะองครักษ์พิทักษ์เทพ ^^
ming1714

โพสต์ที่ 4

เท่าที่จำได้ อาจารย์ไพบูลย์ถาม ดร.นิเวศน์ในงานเมื่อเสาร์ที่แล้วเหมือนกัน ว่าทำไมพูดเหมือนกลัว กังวล แต่ไม่ยักขายหุ้นออกมาบ้าง
ดร.ตอบว่า "หุ้นก็เหมือนแฟน"... ศึกษากันมาอย่างดีแล้วถึงลงเอยกัน... บางครั้งบางเวลาอาจมีทะเลาะกันบ้าง ถ้าเรื่องเล็กน้อยก็ไม่เป็นไร
หุ้นที่เลือกมาก็ดีอยู่แล้ว ขายไปก็ไม่รู้จะไปหาหุ้นที่ดีกว่าได้ที่ไหน....

ปล.อาจจะมีจำผิดกันบ้าง :B
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
ภาพประจำตัวสมาชิก
watermusic
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ถ้าจำไม่ผิดเห็น ดร.บอกว่าถ้าปีนี้ set ถึง 1500 จุด แกจะขายหมดพอร์ต
เพราะราคาคง overvalue ไปเยอะ
แต่ผมก็เต็มพอร์ตเหมือนกัน เพราะที่มีอยู่ส่วนตัวคิดว่ามันยัง undervalue อยู่
สิ่งมีชีวิตซึ่งขับเคลื่อนด้วยความกลัวและความโลภ
tingun

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ติดตามดู ผมเห็นว่าท่านบอกให้ระวังเท่านั้นนะครับ ไม่ถึงกับจะตีความว่าให้ขาย
และถ้าจะซื้อก็ควรหาหุ้นที่มั่นคงปลอดภัย มีกำไรอยู่ได้ทุกสภาวะ

ผมเอามา 4 บทความละกันนะ

เล่นหุ้นหลังปีทอง 25/1/2010

ด้วยเหตุผลทั้งหลายที่กล่าวมาทำให้ผมไม่มองโลกในแง่ดีนักสำหรับการลงทุนในตลาดหุ้นในปีนี้ และถ้าจะซื้อหุ้น ผมก็จะเปลี่ยน “โหมด” การลงทุนจากที่เคยเน้นหุ้นที่อาจจะ “หวือหวา” ที่ราคาหุ้นมีโอกาสปรับตัวขึ้นลงรวดเร็วในปี 2552 มาเป็นหุ้นที่ค่อนข้างมั่นคงและสามารถรักษาระดับการจ่ายปันผลในอัตราที่ดีอย่างต่อเนื่องแทน เป้าหมายสำคัญสำหรับการลงทุนในปี 2553 ของผมก็คือ พยายามรักษาความมั่งคั่งที่ได้มาอย่างรวดเร็วในปี 2552 ไว้ และไม่หวังผลเลิศในปี 2553 แต่นี่ไม่ได้หมายความว่าจะขายหุ้นทิ้งแล้วถือเป็นเงินสดไว้ เพราะเงินสดนั้นให้ผลตอบแทนน้อยมากเพียง 1-2 % ในขณะที่การลงทุนในหุ้นนั้น เฉพาะปันผลก็ 3-4% เข้าไปแล้ว เหนือสิ่งอื่นใด ผมก็ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ผมคิดไว้นั้นถูกจริงหรือเปล่า มันอาจจะมีปัจจัยอย่างอื่นที่เราคิดไม่ถึงเข้ามากระทบและกลบสิ่งที่เราคิดไว้ทั้งหมดได้ ดังนั้น ข้อสรุปของผมก็คือ Stay Calm, Stay Invest ใจเย็นและลงทุนต่อไป เพียงแต่ต้องระมัดระวังมากขึ้นและไม่หวังผลเลิศ
เล่นกับฟองสบู่ 6/11/2010

ข้อสรุปของผมก็คือ มีปัจจัยที่อาจก่อให้เกิดฟองสบู่อยู่ประมาณครึ่งหนึ่ง ดังนั้น มีโอกาสที่หุ้นจะขึ้นต่อไปเป็น “กระทิงที่ยาวนาน” ทำให้คนที่ไม่อยู่ในตลาดหุ้นหรือรีบออกจากตลาดเสียโอกาสไปมาก เช่นเดียวกัน มีโอกาสที่มันจะกลายเป็นฟองสบู่ที่ทำให้คนที่มีหุ้นอยู่เสียหายหนักเมื่อพบว่า “ฟองสบู่แตก” และตนเองหนีไม่ทัน คำแนะนำของผมก็คือ ในภาวะแบบนี้ ควรถือหุ้นที่มีธุรกิจที่มั่นคงปลอดภัยมีกำไรดีเสมอแม้ว่าฟองสบู่จะแตก หุ้นเหล่านี้แม้ว่าในช่วงที่ตลาดขึ้นแรงต่อไปจะไม่ให้ผลตอบแทนที่ดีสุดยอด แต่ถ้าเกิดฟองสบู่แตก มันจะฝ่าอุปสรรคไปได้ ความเสียหายจะไม่ถึงกับเป็นหายนะ
ความคาดหวังเฟ้อ 26/12/2010

ข้อสรุปทั้งหมดของผมก็คือ ความเฟ้อของความคาดหวังที่เกิดขึ้นนั้น เกิดขึ้นเนื่องจากสถานการณ์ระยะสั้นในระยะนี้ที่เศรษฐกิจกำลังเติบโตเร็วและมาจากฐานที่ต่ำซึ่งเป็นผลจากปี 2008 ที่เกิดวิกฤติเศรษฐกิจและตลาดหุ้นในสหรัฐ ส่งผลให้ผลประกอบการของบริษัทจดทะเบียนดูดีมากและมีแนวโน้มที่จะดูดีต่อไป แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าก็คือ ดัชนีตลาดหุ้นและราคาหุ้นได้ปรับตัวขึ้นมา “ยืนยัน” ความเชื่อหรือความคาดหวังนั้นส่งผลให้ความคาดหวังในรอบต่อไป “เฟ้อ” เขาคิดว่า อนาคตก็จะเป็นแบบนั้นต่อไปอีกนาน แต่สถิติที่ผ่านมายาวนานบอกว่าสิ่งที่หวังไว้นั้น “ไม่น่าเป็นไปได้” อย่างไรก็ตาม ก็อาจจะมีคำถามตามมาว่า มีอะไรเสียหายถ้าจะ “ฝันให้ไกล” เพราะถ้าฝันให้ไกลแล้ว ถึงแม้ไปได้แค่ครึ่งทางก็ยังน่าจะดีกว่าตั้งเป้าหมายไว้ต่ำ ๆ คำตอบของผมก็คือ การฝันไกลเกินไปอาจจะทำให้เราพยายาม “เร่ง” ผลตอบแทนเกินตัว เช่น การใช้มาร์จิน การไม่กระจายความเสี่ยงเพียงพอ และนั่นคืออันตราย การลงทุนนั้น เหมือนการแข่งขันวิ่งมาราธอน การวิ่งเร็วมาก ๆ ไม่ใช่หนทางที่จะชนะ เพราะฉะนั้น อย่าตั้งความคาดหวังสูงเกิน และไม่ต้องดูว่าใครจะทำผลตอบแทนเท่าไร กำหนดเส้นทางของตนเองที่เหมาะสมที่สุดแล้วเดินตามทางนั้น ไม่ต้องรีบ
มองตลาดหุ้นแบบ VI 6/3/2011

คำถามสุดท้ายก็คือ ถ้าเป็นเช่นนั้นเราจะทำอย่างไร? จะขายหุ้นถือเงินสดหรือ? และถ้ามีเงินสดเหลืออยู่จะไม่ลงทุนซื้อหุ้นหรือ? คำตอบของผมก็คือ ในสภาวะที่ตลาดหุ้นไม่ได้เอื้ออำนวยแต่ก็ไม่ถึงกับเป็นภัยหรืออันตรายต่อการลงทุนอย่างชัดเจนเช่นในปัจจุบัน ผมจะลงทุนอย่างระมัดระวังขึ้น การเลือกหุ้นอาจจะต้องเน้นกิจการที่มีความปลอดภัยของผลประกอบการสูงกว่าปกติและไม่หวังผลเลิศ เหนือสิ่งอื่นใดการลงทุนในสถานการณ์แบบนี้ผมจะไม่รีบร้อน บางทีผมอาจจะรอแบบใจเย็น ๆ และแน่นอน ผมจะไม่ “ไล่หุ้น” หรือ เล่นหุ้นที่กำลังร้อนแรง ผมคิดว่าหุ้นที่มีคนเล่นหรือซื้อขายกันมาก ๆ โดยเฉพาะที่คนซื้อขายเป็น VI ด้วยนั้น ราคาของมันคงไม่ถูกอีกต่อไป โอกาสที่มันจะกลายเป็นหุ้นที่มีราคาสูงกว่าพื้นฐานน่าจะมีมากกว่า และทั้งหมดนี้ก็คือคำตอบของคำถามที่ว่า VI สนใจภาวะตลาดหุ้นหรือเปล่า
ทั้งหมดนี้ผมตีความ ณ ดัชนีประมาณนี้นะ ถ้ามันขึ้นไปเป็น 1200-1400 มุมมอง ดร.ก็อาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ครับ
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผมจำได้แต่ " stay calm stay invest" ที่ ดร.เตือนใจตอนวิกฤต subprime
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
blueplanet

โพสต์ที่ 8

ดร.นิเวศน์ : ก็เห็นด้วยกับทุกคน แต่ถึงจุดหนึ่งไอ้หุ้นที่ว่าดีดี ก้อาจไปกันหมดถ้าเซตตกทั้งกระดาน เพราะหุ้นเหล่านี้เป้นกลุ่มใหญ่ๆทั้งนั้น

ส่วนตัวเชื่อว่า เงินเฟ้อ เป้นปัญหา เพราะที่ผ่านมาหลายๆปีไม่ค่อยได้เห้นเหตุการเงินเฟ้อขนาดนี้ รอบนี้เยอะจริงๆ เมกาก็โดน จีนโดนไปก่อนแล้ว ไทยยังไม่มากเพราะมีโปรโมชั่นคุมราคาสินค้าไปแต่เดือหน้าหมดโปรก็คงเป้นเงินเฟ้อแท้จริง ขอขึ้นราคา เงินเดือน ค่าแรงปรับขึ้น น้ำมันแพง ต้นทุนบริษัทก็เพ่มขึ้น ศก จะแย่ กำไรที่เคยมีจะดรอปเพราะปรับตัวไม่ทัน

ในตลาดหุ้นสิ่งที่น่ากลัวสุดก้คือเงินเฟ้อ บัฟเฟตกลัวเงินเฟ้อที่สุด เพราะมันกัดกร่อนอำนาจการซื้อ ก็จับตาถ้าดอกเบี้ยระยะสั้นสูงกว่าดอกเยี้ยระยะยาวเมือ่ไหร หุ้นไทยจะลงหนักมาก ตอนนี้ดอกระยะยาวก็อยุ่แถวๆ 5-6% ดอกระยะสั้นกำลังขยับขึ้นมาเรื่อยๆน่ากลัวมาก
copy มาจากคุณแชมป์

บทเรียนหุ้นโภคภัณฑ์
Posted on February 19, 2011 by ดร. นิเวศน์ เหม
หุ้นโภคภัณฑ์หลายตัวหรือหลายกลุ่ม ยาง เป็นตัวอย่างที่กำลัง “แสดงอยู่บนเวที” นั่นคือ ราคาหุ้นกำลังดีดตัวถึงขีดสุด กำไรของบริษัทเพิ่มขึ้นอย่างมากมายจนไม่น่าเชื่ออานิสงค์จากราคายางในตลาดโลกที่ปรับตัวขึ้นสูงสุดน่าจะในประวัติศาสตร์ ปริมาณการซื้อขายหุ้นติดอันดับสูงสุดสิบอันดับเป็นว่าเล่นทั้งที่ไม่ใช่เป็นหุ้นตัวใหญ่ เราคงต้องรอดูกันต่อไปว่าหุ้นจะไปทางไหนหลังจาก “จบการแสดง
ราคา STA 17/2/2011 = 29.75

บทความ ดร. นิเวศน์ ผมอ่านทุกครั้งที่ผมพบ ผมรู้สึกว่า สิ่งที่ ดร. ทำกับสิ่งที่พูดไม่เหมือนกันจริงๆ จุดประสงค์ของ ดร. คงต้องการเบรคไม่ให้นักลงทุนเกิดความ
โลภเกินไป แต่ก็ทำให้ผมสับสนอยู่ดี
Blueplanet
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 9

คุณ blueplanet ลองทายนิสัย ดร จากหุ้นที่แกถืออยู่สิครับว่าแกเป็นคนยังไง แล้วก็มาคิดอีกทีว่าคุณควรทำไง
chatchai

โพสต์ที่ 10

blueplanet เขียน:ดร.นิเวศน์ : ก็เห็นด้วยกับทุกคน แต่ถึงจุดหนึ่งไอ้หุ้นที่ว่าดีดี ก้อาจไปกันหมดถ้าเซตตกทั้งกระดาน เพราะหุ้นเหล่านี้เป้นกลุ่มใหญ่ๆทั้งนั้น

ส่วนตัวเชื่อว่า เงินเฟ้อ เป้นปัญหา เพราะที่ผ่านมาหลายๆปีไม่ค่อยได้เห้นเหตุการเงินเฟ้อขนาดนี้ รอบนี้เยอะจริงๆ เมกาก็โดน จีนโดนไปก่อนแล้ว ไทยยังไม่มากเพราะมีโปรโมชั่นคุมราคาสินค้าไปแต่เดือหน้าหมดโปรก็คงเป้นเงินเฟ้อแท้จริง ขอขึ้นราคา เงินเดือน ค่าแรงปรับขึ้น น้ำมันแพง ต้นทุนบริษัทก็เพ่มขึ้น ศก จะแย่ กำไรที่เคยมีจะดรอปเพราะปรับตัวไม่ทัน

ในตลาดหุ้นสิ่งที่น่ากลัวสุดก้คือเงินเฟ้อ บัฟเฟตกลัวเงินเฟ้อที่สุด เพราะมันกัดกร่อนอำนาจการซื้อ ก็จับตาถ้าดอกเบี้ยระยะสั้นสูงกว่าดอกเยี้ยระยะยาวเมือ่ไหร หุ้นไทยจะลงหนักมาก ตอนนี้ดอกระยะยาวก็อยุ่แถวๆ 5-6% ดอกระยะสั้นกำลังขยับขึ้นมาเรื่อยๆน่ากลัวมาก
อัตราเงินเฟ้อ ถ้าเราลงทุนในบริษัทที่มีความสามารถในการแข่งขันที่ดี มี DCA ที่แข็งแกร่ง การปรับราคาขึ้นย่อมสามารถทำได้

และถ้าเงินเฟ้อ เพราะ เงินเดือน ค่าแรง ปรับสูงขึ้น ราคาสินค้าเกษตรปรับตัวสูงขึ้น ก็คงไม่ทำให้อำนาจซื้อโดยรวมลดลงหรอกครับ เพียงแต่อาจจะเป็นบางกลุ่ม บางคน เท่านั้น
blueplanet เขียน:บทเรียนหุ้นโภคภัณฑ์
Posted on February 19, 2011 by ดร. นิเวศน์ เหม
หุ้นโภคภัณฑ์หลายตัวหรือหลายกลุ่ม ยาง เป็นตัวอย่างที่กำลัง “แสดงอยู่บนเวที” นั่นคือ ราคาหุ้นกำลังดีดตัวถึงขีดสุด กำไรของบริษัทเพิ่มขึ้นอย่างมากมายจนไม่น่าเชื่ออานิสงค์จากราคายางในตลาดโลกที่ปรับตัวขึ้นสูงสุดน่าจะในประวัติศาสตร์ ปริมาณการซื้อขายหุ้นติดอันดับสูงสุดสิบอันดับเป็นว่าเล่นทั้งที่ไม่ใช่เป็นหุ้นตัวใหญ่ เราคงต้องรอดูกันต่อไปว่าหุ้นจะไปทางไหนหลังจาก “จบการแสดง

บทความ ดร. นิเวศน์ ผมอ่านทุกครั้งที่ผมพบ ผมรู้สึกว่า สิ่งที่ ดร. ทำกับสิ่งที่พูดไม่เหมือนกันจริงๆ จุดประสงค์ของ ดร. คงต้องการเบรคไม่ให้นักลงทุนเกิดความ
โลภเกินไป แต่ก็ทำให้ผมสับสนอยู่ดี
หุ้นโภคภัณฑ์ ก็เป็นสิ่งที่อาจารย์มักจะแนะนำให้ระมัดระวังในการลงทุนมากๆอยู่แล้ว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

จริงๆนะครับ ไม่ควรเลย และไม่ควรอย่างยิ่ง
ที่จะเราจะไปตัดสินใจอะไรตามที่
ดร. พูด หรือ ดร. ทำ ครับ
เราต้องคิด ต้องทำของเราเองนะครับ

ที่นี้ก็มีปัญหาว่าอะไรดี อะไรไม่ดี
ก็เลยเป็นปัญหาว่าต้องพึ่งผู้รู้

สิ่งเหล่านี้ต้องเกิดขึ้นครับ
เราต้องสงสัย
เราต้องลังเล
และเราต้องตัดสินใจผิด
มันเป็นเรื่องที่ต้องเกิดขึ้น

แต่สิ่งที่ได้มาเราจะได้ประสบการณ์
ในการตัดสินใจไม่ผิดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
จนถึงจุดนึงเราจะประหลาดใจ

การที่ไม่ต้องตัดสินใจผิด ก็คงอยู่ที่
การหาความรู้ครับ เราต้องวิเคราะห์ เราต้อง
เรียนรู้ความผิดพลาดของผุ้อื่นให้มากที่สุด
แต่ก็ต้องมีซักครั้งที่เราตัดสินใจผิดอยู่ดี
สำหรับบางคนที่ไม่เคยตัดสินใจอะไรผิดพลาดเลย
ผมขอยินดีด้วย ท่านเป็นสุดยอดตัวจริง

ดร.ท่านให้ความรู้มามากมาย
เป็นทั้งแรงบันดาลใจ เป็นผู้ให้
เรียกได้ว่าเป็นเหมือนครูนะครับ

ชี้แนะวิธีการที่ถูกต้อง
ชี้ให้เห็นข้อดี ข้อเสีย
ชี้ให้เห็นเหตุผลต่างๆ

ส่วนการตัดสินใจอะไรนั้น ขึ้นอยู่กับเราแล้วครับ
เราต้องมาแยกแยะ

อะไรเป็นประโยชน์ และเรารู้
อะไรเป็นประโยชน์ และเราไม่รู้
อะไรไม่เป็นประโยชน์ และเรารู้
อะไรไม่เป็นประโยชน์ และเราไม่รู้

ผมว่านี่คือจุดมุ่งหมายจริงๆนะครับ
เราต้องมาคิด มาทบทวนกันอีกหลายรอบ
ยิ่งถ้าเราคิดแล้วไม่ได้ ก็ต้องไปหาข้อมูลเพิ่ม
แล้วอย่าลืมว่าความคิดนี้มันหลอกตัวเองได้นะครับ
บางทีเหตุผลของเราถูกต้อง แต่ข้อเท็จจริงไม่ใช่
ต้องทบทวนกลับไปกลับมาเสมอ ว่าเป็นเพราะเรามี
ความลำเอียง เราเห็น เราเดา หรือเรามีความเชื่ออะไรฝังหัว

หนทางที่จะทำให้เราเห็นอะไรชัดเจนจริงๆคงหนีไม่พ้น
การที่ต้องอ่านให้มาก ค้นคว้าให้มาก ถามให้มาก ฟังให้มากเท่านั้นครับ
0N0111

โพสต์ที่ 12

LA-Z-BOY เขียน:อยู่ที่การตีความรึเปล่าครับคุณblueฯ.. ที่ผมจำได้อาจารย์นิเวศน์ไม่เคยmarket timingเลยครับและพูดอยู่บ่อยๆว่าไม่มีใครรู้จริง เดาว่าที่คุณblueพูดถึงน่าจะหมายถึงที่อาจารย์ท่านเตือนไม่ให้เราฮึกเหิมรึเปล่าครับ แต่ท่านก็มีเหตุผลประกอบนี่ครับ เหตุผลหลักๆที่ผมจำได้คือระยะยาวแล้วผลตอบแทนเฉลี่ยตลาดหุ้นต่อปีมักอยู่แถวๆ10%
เหนือสิ่งอื่นใดผมก็ติดตามคำแนะนำจากท่านอาจารย์มา1-2ปี พบว่าอาจารย์ท่านมีความหวังดีต่อนักลงทุนโดยเฉพาะมือใหม่ commentหุ้นก็ไม่ค่อยมีbiasแม้แต่หุ้นที่แกถืออยู่ นับว่าหาผู้ใหญ่ใจดีและสปอร์ตแบบนี้ได้ไม่ง่ายเลยครับ
ปล.เขียนจากใจครับ ไม่ได้ออกมาในฐานะองครักษ์พิทักษ์เทพ ^^

ตัวสีเขียวยืนยันได้ดีว่าอ่านบทความดร.บ่อย ผมเห็นคำนี้ในบทความบ่อยๆ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chatchai

โพสต์ที่ 13

ขอกลับมาโพสต์ประเด็นนี้อีกรอบ

ผมคิดว่า ใครๆก็อาจจะวิเคราะห์ผิดพลาดกันได้ คงไม่มีใครวิเคราะห์ถูกตลอด จริงไหมครับ

สังเกตให้ดี อาจารย์มักจะวิเคราะห์ให้เราเป็นตัวอย่าง สามารถนำไปใช้ต่อยอดได้เอง

ผมคิดว่า เหตุผลที่อยู่เบื้องหลังคำแนะนำ ซื้อ/ขาย สำคัญกว่า จริงไหมครับ
san

โพสต์ที่ 14

blueplanet เขียน:ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
สิ่งที่ ดร.นิเวศน์ พูดและเขียน ล้วนแต่ทำให้ไม่กล้าซื้อหุ้น
ถ้าวิเคราะห์ให้ดีแล้ว ควรขายหุ้นในพอร์ตด้วย
แต่ผมเข้าใจ ว่า ดร.นิเวศน์ยังถือหุ้นอยู่ เกือบเต็มพอร์ต
ผมควรทำตามที่ ดร.พูด หรือ ทำตามที่ ดร.ทำ
จำได้ว่า ตอนปลายปี ดร พูดนิดเดียวว่า.....ดร เปลี่ยน ไป เข้าพวกสาธารณูปโภค ไปเยอะครับ
ผมว่าผมจำไม่ผิดนะคับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 15

LA-Z-BOY เขียน:อยู่ที่การตีความรึเปล่าครับคุณblueฯ.. ที่ผมจำได้อาจารย์นิเวศน์ไม่เคยmarket timingเลยครับและพูดอยู่บ่อยๆว่าไม่มีใครรู้จริง เดาว่าที่คุณblueพูดถึงน่าจะหมายถึงที่อาจารย์ท่านเตือนไม่ให้เราฮึกเหิมรึเปล่าครับ แต่ท่านก็มีเหตุผลประกอบนี่ครับ เหตุผลหลักๆที่ผมจำได้คือระยะยาวแล้วผลตอบแทนเฉลี่ยตลาดหุ้นต่อปีมักอยู่แถวๆ10%
ดร.ท่านร่ำรวยทั้งน้ำใจและเงินทอง ท่านมีแต่เพื่อน คนอื่นๆเจอท่าน มีแต่รอยยิ้มให้ท่านครับ
ท่านสร้างมิตรไว้เยอะครับ คนอย่างนี้ไปไหน ก็ไปดีครับ ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ครับ
ดร. ท่านเลือดอุ่นครับ ใครๆก็อยากอยู่ใกล้ท่าน อยู่ใกล้ๆแล้วอบอุ่นดีครับ

ลองไปอยู่กับคนที่เลือดเย็นๆ ดิ
บรื้อ......
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
unnop.t

โพสต์ที่ 16

ประเด็นที่ว่าตีความว่าดร.แนะนำให้ขายหุ้น ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ เท่าที่อ่านดู และจำได้ ดร.เพียงแนะนำให้วิเคราะห์ให้ถี่ถ้วนก่อน

ตัดสินใจซื้อเพราะตลาดมันขึ้นมาสูงติดต่อกัน ดร.ท่านยังถือหุ้นเต็มพอร์ตแน่นอน จากบทความ "อยู่กับหุ้น 100%" วันที่ 3/4/53

ส่วนใครจะทำตาม หรือไม่นั้น ผมคิดว่ามันอยู่ที่คุณภาพของหุ้นของเรา ความเข้าใจในตัวกิจการ ความเข้าใจในความเสี่ยง และอื่น ๆเพราะ

ปัจจัยแต่ละคนไม่เหมือนกัน ถ้าเราถือหุ้นที่คุณภาพไม่ดีมากนัก มีความเสี่ยงของสถานการณ์ปัจจุบัน เราก็อาจจะขายเพื่อลดความเสี่ยง

โดยสรุปก็คือ ส่วนตัวผมคิดว่าหลักการถือหุ้น 100% เป็นหลักการที่ดีที่ผมพยายามทำอยู่ แต่เราต้องเข้าใจปัจจัยต่าง ๆรอบตัวเราด้วย
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
densin

โพสต์ที่ 17

ศึกษาวิธ๊การคนอื่น เพื่อหาวิธีการของเราเอง แล้วเลือกเองว่าจะทำยังไง
ทำยังไม่เป็นให้อยู๋เฉยๆ ไม่เสียตังค์
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
thaloengsak

โพสต์ที่ 18

ทำแบบที่เราพิจาณณาเองแล้วว่าดีที่สุดกับตัวเราเอง
ลงทุนเพื่อชีวิต
crash

โพสต์ที่ 19

0N0111 เขียน:

ตัวสีเขียวยืนยันได้ดีว่าอ่านบทความดร.บ่อย ผมเห็นคำนี้ในบทความบ่อยๆ
นอกจากคุณ LA-Z-BOY ติดตามอ่านบทความของดร.นิเวศน์แล้ว ผมเห็นคุณLA-Z-BOY ติดตามมาฟังตามงานต่างๆที่ดร.นิเวศน์มาให้ความรู้เสมอๆครับ

ผมเห็นด้วยครับว่าอาจารย์นิเวศน์ไม่ใช้market timing มีคนถามดร.นิเวศน์บ่อยๆครับว่าถ้าsetจะตก ท่านจะขายหุ้นไหม ดร.นิเวศน์บอกว่า ท่านไม่รู้จริงว่าหุ้นจะลงหรือไม่ลง ในเมื่อไม่รู้จริงจึงเป็นความเสี่ยง ทั้งหมดเป็นการคาดการณ์ในความเป็นจริงหุ้นอาจจะไม่ลงหรืออาจจะขึ้นไปอีกก็ได้ ถ้าขายแล้วหุ้นไม่ลงก็เสียหุ้นไป ท่านบอกว่าเมื่อขายหุ้นไปแล้วมักจะไม่ซื้อคืน
เป็นเรื่องจิตวิทยา เมื่อคาดว่าหุ้นจะลงพอขายหุ้นไปแล้วปรากฏว่าหุ้นไม่ลงทำให้ต้องซื้อคืนราคาแพงกว่าเดิมโดยทั่วไปแล้วจะทำใจไม่ได้ ยิ่งถ้าหุ้นขายไปแล้วราคาหุ้นขึ้นไปมากๆแบบบี้ยิ่งเสียโอกาส หุ้นพื้นฐานดีถึงแม้ราคาตก ในระยะยาวแล้วราคาหุ้นก็ขึ้นกลับมา

การใช้market timing มีความเสี่ยงสูงมาก การไม่ได้ถือหุ้นในบางช่วงเวลาอาจทำให้ผลตอบแทนแตกต่างกันมาก นี่จึงเป็นที่มาของการที่อาจารย์นิเวศน์ถือหุ้นอยู่โดยตลอด ยกเว้นบางเหตุการณ์ เช่น ราคาปรับตัวขึ้นสูงมากในช่วงสั้นติดต่อกันหลายปีและราคาหุ้นovervalueครับ

ทั้งหมดนี้ผมต้องขออภัยอาจารย์นิเวศน์ด้วยครับ ถ้าผมได้เขียนอะไรผิดพลาดไปครับ
jo7393

โพสต์ที่ 20

เท่าที่ติดตามผลงานของอาจาร์ยมาส่วนใหญ่เน้นเตือยสติ และให้ข้อคิดนะครับ ไม่ได้บอกให้ทำตามสักทีเดียว แต่ให้เราคิดก่อนแล้วค่อยวางสถานะการณ์ว่าตัวเองจะวางเกมต่อไปอย่างไร
หลายข้อคิดขึ้นอยู่กับสถานะการณ์แวดล้อมขณะนั้นด้วยนะครับ เหตุการณ์แวดล้อมเปลี่ยน ข้อมูลที่คนเราเอามาตัดสินใจเปลี่ยน ก็อาจทำให้วิธีคิดและการกระทำเปลี่ยนได้ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรนะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 21

san เขียน:
blueplanet เขียน:ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
จำได้ว่า ตอนปลายปี ดร พูดนิดเดียวว่า.....ดร เปลี่ยน ไป เข้าพวกสาธารณูปโภค ไปเยอะครับ
ผมว่าผมจำไม่ผิดนะคับ
หากว่าจริง ตอนนี้มองเห็นแค่ตัวเดียวครับ ที่เข้ากับนิสัย สไตล์ของ อาจารย์ ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Arpieaw

โพสต์ที่ 22

blueplanet เขียน:ดร.นิเวศน์ : ก็เห็นด้วยกับทุกคน แต่ถึงจุดหนึ่งไอ้หุ้นที่ว่าดีดี ก้อาจไปกันหมดถ้าเซตตกทั้งกระดาน เพราะหุ้นเหล่านี้เป้นกลุ่มใหญ่ๆทั้งนั้น

บทเรียนหุ้นโภคภัณฑ์

แกแค่ไม่เห็นด้วยกับกุ้นวัฏจักรกับหุ้นที่เพิ่งเข้าตลาด (หุ้นนางฟ้า) ครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 23

ดร.เขียนบทความไปสู่สาธารณะ ใครๆก็อ่านได้
ไม่ได้ล็อคเสปคว่าคนอ่านจะต้องเป็นมือเก๋าๆหรือเซียนๆเท่านั้น
แปลว่ากลุ่มเป้าหมายอาจจะเป็นคนที่ยังไม่ใช่เซียนก็ได้และน่าจะเป็นเป้าหมายหลักด้วยซ้ำไป

ดังนั้นการตัดสินใจว่าเราจะทำตามที่ดร.พูด หรือที่ดร.ทำ
ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราคิดว่าเราอยู่กลุ่มไหน

ถ้ายังไม่เก่ง ก็ทำตามที่ดร.พูดจะดีกว่า
เพราะเซตก็ขึ้นมามากแล้ว
แต่ถ้าคิดว่าตัวเองเก่งมากๆแล้ว และคิดว่าตัวเองเอาตัวรอดได้แม้ว่าตลาดจะไม่ดี
ก็ทำตามที่ดร.ทำแล้วก็รับผิดชอบตัวเองอย่าไปโทษใคร

พ่อคนหนึ่งบอกลูกวัยหกขวบว่า อย่าไปเล่นมีดนะลูกเดี๋ยวมันบาดมือเอา
ลูกบอกว่า ทีพ่อยังเล่นได้ ขอเล่นมั่งดิ
มันจะถูกหรือ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
blueplanet

โพสต์ที่ 24

คุณสามัญชน ก็คือ คุณสามัญชน
เรียบง่าย และชัดเจน
เข้าใจ และไม่ติดยึด
ใช่ สิ่งที่เราอยากให้คนทำและสิ่งที่เราทำอาจจะไม่เหมือนกัน
ลึกๆแล้ว เรากล้าเสี่ยงแต่เราก็กลัวว่าเค้าจะไม่ปลอดภัย
ผมสงสัยอย่างนึง
ทำไมหมอสามัญชน จึงพยายามหลีกเลี่ยง ที่จะโพสต์ในร้อยคนร้อยหุ้น
(หลายคน เช่น champ paulvi ฯลฯ แทบจะไม่โพสต์ในร้อยคนร้อยหุ้นเลย)
Blueplanet
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 25

หุ้นตก ดร.เขียน"ถูก" เพราะแกเตือนไว้แล้ว
หุ้นขึ้น ดร.ทำ"ถูก" เพราะแกถือหุ้นอยู่

สรุปว่าถูกตลอด ไม่มีพลาด

ลองแกทำอย่างที่เขียน หรือเขียนอย่างที่ทำ แล้วมันผิดทางสิ...
nut776

โพสต์ที่ 26

แกบอกว่าให้คิดช้าๆคับ
เวลาหุ้นลงก็ให้คิดช้า ตัดสินใจช้า
พอจะตัดสินใจทำอะไร บางทีด้วยความช้า หุ้นมันก็ขึ้นไปแล้ว
เลยไม่ต้องขาย ไ่ม่ต้องทำอะไร

(ผมดูจากคลิปนะ ไม่รู้แกพูดจริงพูดเล่น)

ส่วนใหญ่แกก็ออกมาเตือนแหละคับ
ส่วนหุ้นที่แกถือ มักจะเป็นหุ้นที่ราคาไม่ตกเวลา ตลาดตก จะให้แกทำยังไง
อีกอย่างสิ่งที่ ดร.ทำ ที่พอเป็นตัวอย่างได้คือ ตอนสมัยถือ ssc นั่นขึ้นลงแกก็ไว้อย่างนั้น
แต่ตอนหลังผมไม่แน่ใจว่าแกขายไปหรือยัง
ถ้าขายก็คงแน่นอนว่า ภาพในหัวแกมันเปลี่ยนไปจากเดิมตอนแกให้สัมภาษณ์ เพราะไม่ได้ลิขสิทธ์มาจริง มันเป็นแค่ รับธุรกิจบรรจุขวดแล้วส่งขายให้เฉยๆ
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 27

อีกอย่าง ดร แกจะ express แบบดูแล้วมึุนๆ
แต่สิ่งที่อยู่ในหัวแกลึกซึ้งนะคับ ที่สำคัญ แกหัวเซงลี้ แถมเรื่องเงินๆทองๆเท่าที่สังเกต แกคิดไวนะ
show me money.
สามัญชน

โพสต์ที่ 28

หุ้นตก ดร.เขียน"ถูก" เพราะแกเตือนไว้แล้ว
หุ้นขึ้น ดร.ทำ"ถูก" เพราะแกถือหุ้นอยู่

สรุปว่าถูกตลอด ไม่มีพลาด
จะตำหนิดร.อย่างนั้นก็ไม่ถูกครับ
ลองมองอีกมุมดูสิครับ
หุ้นตก ดร.ทำ"ผิด" เพราะแกถือหุ้นอยู่
หุ้นขึ้น ดร.เขียน"ผิด" เพราะแกไปเตือนเขาไว้
มองให้ผิดมันก็ผิดตลอดได้เหมือนกัน
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 29

ใช่ สิ่งที่เราอยากให้คนทำและสิ่งที่เราทำอาจจะไม่เหมือนกัน
ลึกๆแล้ว เรากล้าเสี่ยงแต่เราก็กลัวว่าเค้าจะไม่ปลอดภัย
ผมเห็นด้วยครับ
จริงๆแล้วถ้าเราติดตามดร.มานานาพอเราจะเห็นเลยว่า
แม้ดร.จะเตือนเรื่องความเห็นแก่ตัวของมนุษย์ซึ่งผมเห็นด้วยเต็มๆว่าเป็นอย่างนั้นจริง
แต่ผมก็เห็นความมีน้ำใจของมนุษย์อีกจำนวนมาก
ซึ่งดร.ก็เป็นหนึ่งในนั้น ดังที่ผมเคยโพสท์ว่า
สามัญชน เขียน:ทำไมดร.รู้หลักการวีไอแล้ว
ไม่เก็บเงียบไว้คนเดียว
เหมือนเสือค่อยๆจับกินกวางวันละตัวๆ
ผลิตเสือสิงห์กระทิงแรดจำนวนมากมาแย่งกินกวางทำไม

หนังสือทั้งหลายที่ดร.เขียน ผมว่าลงทุนลงแรงไปไม่น้อย
ได้ตังค์มาแค่นี้ผมว่าน้อยมากเมื่อเทียบกำไรจากหุ้น

และที่ออกมาเตือนนี้ก็น่าจะด้วยหวังดีนะครับ
เคยเห็นเสือเตือนกวางแบบนี้ไหมครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=47123
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 30

ในเบื้องลึกของคนแล้ว
ทุกคนที่เกิดมาเป็นคน ล้วนมีเมตตาจิตอยู่ในสันดาน
เพียงแต่บางคนแสดงออก นำมาเผื่อแผ่คนอื่นๆ
บางคนไม่แสดงออก แม้ว่าในจิตใจจะมีเต็มเปี่ยม
บางคนผ่านชีวิตมีกิเลศมากๆ กิเลศก็กลบทับเมตตาจิตที่มีในสันดาน
ทำให้ไม่ได้แสดงออก และคนอื่นๆแทบมองไม่เห็น เว้นคนใกล้ชิดจริงๆ

ดร.นิเวศน์ก็คงเช่นเดียวกัน
พวกเราว่าท่านเป็นประเภทไหน
และเราเป็นประเภทไหนครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
โพสต์โพสต์