แนะวิธีลงทุนหุ้นด้วยการอ่านงบการเงินและอ่านกราฟสำหรับมือใหม่

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
Atthapon Udomvanit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนะวิธีลงทุนหุ้นด้วยการอ่านงบการเงินและอ่านกราฟสำหรับมือใหม่

โพสต์ที่ 1

อยากให้ความรู้แก่นักลงทุนมือใหม่ ในการวิเคราะห้หุ้นด้วยการอ่านงบการเงินอย่างง่ายและอ่านกราฟให้เป็น พอนำไปใช้ได้ เน้นให้เป็นนักลงทุน ่ ตั้งใจจะให้ความรู้ไม่เกิน 10คน โดยไม่คิดค่าการให้ความรู้ แต่หากมีค่าใช้จ่ายบ้างเช่น ค่าห้อง ก็ให้ไปจัดการกันเอง
ที่ต้องการทำเพราะเมื่อตนเองเป็นนักลงทุนหุ้นใหม่ๆเมื่อ 30กว่าปีก่อน ไม่มีใครชี้แนะให ้ก็เลยขาดทุนมากมาย, ไม่อยากจะให้เกิดขึ้นกับคนหลังอีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: แนะวิธีลงทุนหุ้นด้วยการอ่านงบการเงินและอ่านกราฟสำหรับมือ

โพสต์ที่ 2

ตั้งกระทู้เปิดสอนในห้องมือใหม่ก็ได้นี่ครับ หรือคอยมาตอบคำถามช่วยกันก็ได้
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
begin again

Re: แนะวิธีลงทุนหุ้นด้วยการอ่านงบการเงินและอ่านกราฟสำหรับมือ

โพสต์ที่ 3

oatty เขียน:ตั้งกระทู้เปิดสอนในห้องมือใหม่ก็ได้นี่ครับ หรือคอยมาตอบคำถามช่วยกันก็ได้
เหนด้วยค่ะๆๆๆ
Someday
sir.prince
ผู้ติดตาม: 83

โพสต์ที่ 4

การอ่านงบการเงินมีพี่ sattaya เคยทำไว้นะครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=39281

หรือ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=34&t=43497

หรือ
http://www.sarut-homesite.net/%E0%B8%9A ... %E0%B8%AA/

ผมว่าถ้าตามอ่านในเวปนี้ก็ยังมีพี่เขียนไว้อีกเยอะเลยครับพอดีพวกนี้ผมเซฟเก็บไว้พอดี
ลองดูนะครับ
SKY Line
FBเพจอ่านมาแชร์และลงทุน
Atthapon Udomvanit
Verified User

โพสต์ที่ 5

ผมเองเป็นผู้เสนอตัวเป็นผู้ให้การแนะนำความรู้ในการลงทุนหุ้นฯ ใน Asking Staff ได้
กลับมาทบทวนความคิดและเห็นว่า การเสนอตัวเพื่อให้ความรู้ในลักษณะดังกล่าว ค่อนข้างจะเป็นดาบสองคมสำหรับผู้ที่จะเข้ารับความรู้ เพราะผู้ให้การแนะนำความรู้เป็นคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนและมีความรู้ความชำนาญ
เพียงใดก็ไม่เป็นที่ประจักษ์
จึงพิจารณาเห็นว่า ควรยกเลิกการให้ความรู้ดังกล่าวจะเหมาะสมกว่า
ขอขอบคุณสำหรับเสียงที่สะท้อนให้ทราบในทีด้วย

Atthapon Udomvanit. _________________________________________________________________
(แต่ก็ไม่ได้ละความพยายามที่จะให้ความรู้และประสบการณ์ที่มีแก่คนอ่ื่นต่อไป เพราะยังมีคนที่จำเป็นจะต้องเรียนรู้อยู่)
อยากขอฝากข้อความคิดในการลงทุนหุ้น เผื่อลองนำไปพิจารณาดู
"การลงทุนหุ้นให้ประสบความสำเร็จจะต้องเลือกหุ้นที่ดีให้เป็น
และจะดียิ่งกว่า..ถ้ารู้แนวโน้มของราคาและรู้ว่าจะต้องตัดขาดทุนเมื่อใด?"
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

Atthapon Udomvanit เขียน: อยากขอฝากข้อความคิดในการลงทุนหุ้น เผื่อลองนำไปพิจารณาดู
"การลงทุนหุ้นให้ประสบความสำเร็จจะต้องเลือกหุ้นที่ดีให้เป็น
และจะดียิ่งกว่า..ถ้ารู้แนวโน้มของราคาและรู้ว่าจะต้องตัดขาดทุนเมื่อใด?"
ขอบคุณที่มาแสดงความคิดเห็นครับ สุดท้ายแม้ว่าจะเป็นแนวไหนก็ตาม ก็เข้ากับกฏของบัพเฟตต์สองข้ออยู่ดีคือ

1.อย่าขาดทุน
2.ให้กลับไปดูข้อที่หนึ่ง

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ณ ที่แห่งนี้ยังต้องการความเอื้อเฟื้อให้แก่คนรุ่นใหม่อยู่เสมอ ลองมองอาจารย์และพี่ที่ให้ความรู้ในเวบนี้สิครับ คนเก่งไม่ได้รับการยอมรับเสมอไป แต่เมื่อใดท่านเก่ง และส่งต่อความเก่ง ความเชี่ยวชาญด้วยจิตใจที่ประกอบด้วยเมตตา บริสุทธิ์ใจ ไม่ต้องการผลตอบแทน เมื่อนั้นทุกคนก็ให้ความนับถืออย่างสนิทใจเอง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
โพสต์โพสต์