เงิน 2 ล้านบาทระหว่างเปิด 7-11 หรือ จะซื้อหุ้น cp all ดี?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
adam2011
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงิน 2 ล้านบาทระหว่างเปิด 7-11 หรือ จะซื้อหุ้น cp all ดี?

โพสต์ที่ 1

ถ้ามีเงินเย็น 2 ล้านบาท ให้เลือกระหว่าง
1. ซื้อ franchise เปิดร้าน 7-11
2. ซื้อหุ้น cp all

คิดว่าอย่างไหนจะคุ้มค่า และดีกว่ากันในระยะยาวครับ
j2methai

Re: เงิน 2 ล้านบาทระหว่างเปิด 7-11 หรือ จะซื้อหุ้น cp all ดี

โพสต์ที่ 2

ทำเองเหนื่อยครับ
ซื้อหุ้นไม่เหนื่อยแต่ต้อง timing ต้องดี เพราะตอนนี้แพงแล้ว
ส่วนตัวเลือกซื้อหุ้นครับ เพราะเปิดร้านเห็นขายแล้วกำไรไม่คุ้มเหนื่อยซ่ะเยอะ ถ้าขายดีเดี๋ยวก็มีร้านเปิดแข่งอยู่ดีก็ 7-11 เองนั่นล่ะ กำไรดีไม่เกิน 6 เดือน - 1ปี แล้วก็จะทรงๆ ไม่ก็ต้องเปิดร้านสาขาเพิ่ม ลงเงินอีก ปัญหาสรรพัด ขายออกราคาตกประมาณ 30-50%

ถ้าจะซื้อหุ้นก็ทะยอยๆซื้อดีกว่าซื้อตูมเดี๋ยวน่ะครับ ถ้ากำไรดีก็ขายออก เพราะราคามีขึ้นมีลงครับถ้าถือยาวต้องได้ราคาต่ำมากๆแบบดร.ซื้อตอนตลาดยังไม่สนใจ ไม่ใช่ตอนนี้แน่ะ pe จะ 30 แบบนี้ ถือยาวอันตรายเกินเพราะราคาอาจปรับตัวเป็น pe 15 ได้ ราคาอาจปรับตัวลงครึ่ง นอนกินปันผลก็ได้ประมาณ 3%ได้น่ะครับ ช่วงสั้นอาจจะเจอราคาผันผวน ขึ้นๆลงๆขึ้นกับอารมณ์ตลาด ถ้าเอาตามหลัก VI ลงซื้อเพิ่ม ไม่ใช่ขายออกน่ะครับ ราคาสูงจะขายหรือจะถืออันนี้แล้วแต่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: เงิน 2 ล้านบาทระหว่างเปิด 7-11 หรือ จะซื้อหุ้น cp all ดี

โพสต์ที่ 3

ซื้อหุ้นตัวไหนก็ได้ที่คิดว่าคุ้มที่จะถือได้เรื่อยๆ
ลงทุนเพื่อชีวิต
นพพร

โพสต์ที่ 4

เปิดเซเว่นเป็นลูกน้อง ซื้อซีพีออลเป็นเจ้าของครับ เลือกเอา
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Pun08

โพสต์ที่ 5

เปิดเซเว่นต้องซื้อขายทุกวันถึงได้เงิน ซื้อซีพีออลไม่ต้องขายทุกวัน ก็มีเงิน(เก็บ)
:8)
NoiSNC

โพสต์ที่ 6

ผมเข้าใจว่าสองล้านบาทจะไม่พอเปิด 7-11 นะครับ :) ถ้าอย่างไรลองโทรไปสอบถามทาง 7-11 ดูก่อนครับ :)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

บอกไม่ได้ ?
คุ้มไม่คุ้ม เงินพี่
ไม่ใช่เงินผมซะด้วย :roll: ...

ผมว่า.. ลองเปลี่ยนคำถามดูดีกว่า
ถามใหม่ว่าชีวิตพี่ต้องการอะไร

ลำพังแค่ถามว่าทำอะไรคุ้มไม่คุ้มน่ะ
คำตอบมีเป็นร้อย

เช่น ถ้าซื้อหุ้นแล้วคุ้มจริงๆ
ก็คงไม่มีคนซื้อแฟรนไชส์
แต่จะเอาเงินไปซื้อ cpall แทน,
ทำไมบางคนเปิด 7-11 เอาเปิดเอา
แต่กะบางคน แค่ร้านเดียว
ทำแล้วยังเลิกก็มี :ohno: ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 8

เคยมีคนบอกผมว่าเฟรนไชส์ที่ขาย cpall ได้ประโยชน์มากกว่าคนซื้อทำเองนะครับ Business modelเค้าเอื้อต่อประโยชน์ Cpall มากกว่าคนซื้อไปทำอยู่แล้ว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับคุณharikungครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
papekaped

โพสต์ที่ 10

เปิด 7-11 ต้องทำงานเเข่งกับ7-11อื่น เเต่ซื้อ CPallไม่ต้องเเข่งเเถมคนอื่นต้องจ่าย
Boyadvance

โพสต์ที่ 11

ทำไมต้องเปิดร้าน 7-11 ล่ะครับ
ถ้าต้องการมีร้านเป็นขอตัวเอง ซื้อ แฟรน์ไซน์ ก็ดีนะ เพราะเท่ากับ ขยาย สาขาให้ผม :P

แต่ถ้ามาซื้อหุ้น เพื่อให้เงินลงทุนงอกเงย ผมคิดว่า ดูบริษัทอื่นไว้บ้างก็ดีนะครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 12

ถามบอร์ดหุ้นอาจจะ ได้ Bias สักนิดนะคับ
ผมว่าลองมองกลางๆ เปรียบเทียบดูสักนิดว่า

1. ผลตอบแทนในการลงทุน Cpall ตอนนี้ กับเปิด 7-11 เอง อย่างไหนน่าจะให้ผลตอบแทนมากกว่ากันนะระยะยาว 5-10 ปี
2. ทำเลที่เราจะเปิดร้าน 7-11 เราอาจจะประสบความสำเร็จมากกว่าเงินปันผล ของ Cpall ก็ได้

ผมว่า ลองมองกลางๆ เปรียบเทียบ ผลตอบแทน ทั้งสองอย่าง กับ แนวโน้มในอนาคตของกิจการ ดูไหมคับ น่าจะช่วยให้การตัดสินใจเหมาะสมขึ้นนะคับ ยังไงก็ลอง โหลด รายงานประจำปีของ cpall มาดูและลองตามข่าวว่าเค้าวางแผนเติบโตอย่างไรบ้าง ใน 5ปี คิดเป็น DIv เท่าไหร่ คุ้มไหม กะเปิดร้านเอง
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
0N0111

โพสต์ที่ 13

ถ้าไม่ใช่ทั้ง 2 อย่างได้เปล่าครับ คำตอบอาจจะได้กว้างกว่านี้ แล้วค่อยมาคัดสรรอีกที
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 14

ผมคิดว่าแล้วแต่คนครับ

เปิดแฟรนไชส์
ข้อดี
- ทำมาก ได้มาก ทำน้อยได้น้อยครับ
- รายได้ขึ้นกับ ทำเล ยอดขาย การบริหารต้นทุน
- มีระบบให้
- ถ้าเทียบเรื่องรายได้ น่าจะมากกว่าซื้อหุ้นครับ และสม่ำเสมอทุกเดือน
- ได้ความรู้ know how ครับ
- มีระบบช่วย support ต่างๆ
ข้อเสีย
- งานประจำ
- เสีย % ให้ 7-11

ซื้อหุ้น
ข้อดี
- มีเวลาไปหางานประจำอื่นทำ ได้รายได้เพิ่ม

ถ้าคนกำลังมองหางาน และชอบแนวๆ เปิดร้าน 7-11
ลองศึกษาแฟรนไชส์ 7-11 ก็ไม่เสียหายครับ
แต่ถ้าคนที่ไม่อยากทำงาน อยากได้แต่เงิน ซื้อหุ้นดีกว่าครับ
เอาเวลาว่างๆ มาวิเคราะห์ ดูงบ แล้วก็รับเงินปันผล + cap gain
indigo

โพสต์ที่ 15

ลองมองในอีกมุมนะครับ

เปิด 7-11 สามารถกู้แบงค์ได้
แต่ซื้อหุ้น cpall ถ้าจะกู้ต้องใช้ margin ซึ่งเสียดอกเยอะกว่ากู้แบงค์ไปเปิด 7-11

แต่อย่างที่หลายๆท่านว่าแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากทำอะไร
ถ้าซื้อ cpall คุ้มกว่าเปิด 7-11 คนก็คงแห่ไปซื้อหุ้น cpall กันเยอะ
พอซื้อเยอะๆเข้า หุ้น cpall ก็จะราคาสูงขึ้นๆ จนในที่สุด ROI จากการซื้อ cpall ก็จะต่ำลง
จนกระทั้งมีคนบางกลุ่มคิดว่าไปเปิด 7-11 น่าจะคุ้มกว่า
ความต้องการของ cpall ก็จะต่ำลง ความต้องการเปิด 7-11 ก็จะสูงขึ้น
จนในที่สุดมันเข้าสมดุล ก็จะได้ราคาตลาดของ cpall กะราคาการเปิด 7-11

ดังนั้นถ้าจะถามว่าอันไหนคุ้มกว่ากันคงตอบยาก
มันขึ้นอยู่กับ risk profile ของคุณเอง กับความชอบในการทำธุรกิจ
เปิด 7 เหนื่อยกว่า แต่ก็จะได้ผลตอบแทนของค่าเหนื่อยด้วย แต่ถ้าบริหารไม่ดีก็อาจเจ๊งได้
ซื้อ cpall เข้าผิดจังหวะ ก็อาจจะติดดอยได้เหมือนกัน
tanateyupa

โพสต์ที่ 16

คำถามแบบเดียวกันเลยครับ
ตอนนั้นปี 2007 แฟนผมจะเปิด 7-11 ผมบอกว่าเอาทั้งหมดไปซื้อหุ้น 7-11
แฟนผมบอกว่าปันผลได้นิดเดียว ทำเอง ได้เงินเยอะกว่า
ผมแนะว่าเอาไปซื้อหุ้นดีกว่า มีคนทำงานให้ ไม่ต้องเหนื่อยทำเอง
ตอนนั้น หุ้น 7-11 9.80 บาท ตอนนี้ 40.75 บาท สรุป ผ่านไป ไม่ถึง สี่ปี ซื้อหุ้นรวยกว่าแถมได้ปันผลด้วย ปันผลเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ อีก

แต่ ตอนนั้น หุ้น 7-11 undervalue อยู่มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ผมเลยลงทุนซื้อหุ้นครับ
ถ้าเป็นตอนนี้ผมแนะนำให้เก็บเงินไว้ก่อน รอโอกาสดี ๆ ค่อยหาหุ้นถูก ๆ ซื้อดีกว่าครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

การหาเงินมันมีหลายวิธี
ส่วนจะคุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่วิธีคิด
บางคนคิดแบบนักลงทุน
ก็จะได้คำตอบอย่างนึง
ถ้าคิดแบบผู้ประกอบการ
ก็มีคำตอบของตัวเองอย่างนึง
การทำอะไรแล้วได้ผลตอบแทน
ที่เป็นตัวเงินสูงอาจจะไม่ใช่คำตอบ
สำหรับคนอื่นก็ได้
ประเด็นคือเราต้องตอบตัวเองให้ได้
ว่าเราเป็นใคร นักลงทุน
หรือ ผู้ประกอบการ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
picklife

โพสต์ที่ 18

ที่ตอบกันมาสุดยอดๆทั้งนั้นครับ^^

ไม่ต้องแสดงความคิดเพิ่มละ เล่าให้ฟังcaseจริง
หน้าบ้านผมมี7-11 ต่อมาเจอLotusMiniมาติดกันเลย
ผลคือ7-11เจ้งสนิทอย่างเห็นได้ชัด ปรับปรุงร้านใหญ่ขึ้น
3รอบ แต่ลูกค้าก็ยังเข้าโลตัสมากกว่า^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 19

พูดถึงโลตัสเล็กแล้ว อยากถามคนที่ถือหุ้นcpallครับว่าประเมินคู่แข่งนี้อย่างไร เพราะเปนเหตุผลหนึ่งในสองเหตุผลที่ผมไม่กล้าซื้อcpall (บางท่านในห้องร้อยคนบอกว่าไม่ใช่คู่แข่ง แต่ผมว่าใช่)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
boat37564

โพสต์ที่ 20

ดีทั้ง 2 อย่าง
แต่อย่างแรกจะดีต้องดูทำเล
อย่างที่สองจะดีต้องดูราคาเทียบมูลค่าที่แท้จริง
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
Seizhin

โพสต์ที่ 21

การเปิด 7-11 จะเสียเปรียบมากนะครับ

เรื่องจริง ที่เพื่อนผม 3 คน เปิด 7-11 แล้วพอขายดีแล้ว CPALL ไปเปิดแถวๆร้านเขา ของที่ CPALL ให้เราก็น้อยกว่าของที่ CPALL มีให้ร้านของเขาเอง

ผมแค่อย่กบอกเรื่อง การเปิด 7-11 อาจจะโดนหักหลัง ควรระมัดระวัง
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 22

มี 2 ล้านซื้อหุ้น7-1 ปันผลมันไม่พอกินนะครับ การเลือกสาขาก็เหมือนเลือกซื้อหุ้น มันมีทำเลที่ยากที่จะมีคู่แข่งมาลง เช่นเพื่อนผมทำ 7-11 จากการเป็นลูกจ้างของ 7-11 ทำเลเลือกในชุมชนที่ไม่ติดถนนใหญ่ ตรงนั้นเป็นกลุ่มคอนโดที่มีลูกค้าอยู่มาก บริษัทให้ลงแค่ 5 แสน ที่เหลือ7-11 ให้กู้(อันนี้เฉพาะพนักงาน) คนทั่วๆไปก็ 1.5 ล้านบาท

เพื่อนผมทำมาหลายปีแล้วครับ กำไรสุทธิก็เกินแสน แต่ไม่ถึง 1.5 แสนต่อเดือน ทำให้อยู่ได้มีกินมีใช้ ที่สำคัญมีความสุขในการทำงาน
ผมเข้าใจดีว่า 7-11 ได้จ้างผู้จัดการร้านที่เก่งคนหนึ่ง (7-11 ไม่ได้คิดว่าเพื่อนผมเป็นเจ้าของ) แต่เพื่อนผมทำงานเหมือนมันเป็นเจ้าของร้าน นี่แหละ model ของ 7-11

หลักการเลือกสาขาเพื่อนผมก็ได้นำไปใช้ในการเปิดสาขาที่ 2 ให้น้องชาย ผลคือประสบความสำเร็จมาก เช่นกัน
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
โพสต์โพสต์