ถ้าเบียร์ช้างเข้าตลาด ตลาดหลักทรัพย์จะร่วงถล่มทลาย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าเบียร์ช้างเข้าตลาด ตลาดหลักทรัพย์จะร่วงถล่มทลาย

โพสต์ที่ 1

ด้วย market cap. เกือบ สองแสนล้านบาท

ถ้าเบียร์ช้างเข้าตลาด ตลาดหุ้นจะร่วงถล่มทลาย หรือไม่ :mrgreen:

.....................................................................................................

ไม่เกี่ยวกับ เหล้าดีไม่ดีแล้ว เอาเรื่องหุ้น เน้นคุณค่าแบบ vi มาถามกัน

อันนี้ขอถามหน่อยเหอะนะ (ใครจะให้ผมไปเรียนใหม่ ก็ช่วยตอบที)

- ระดมทุนกันขนาดนี้ ใหญ่กว่า ptt , top เข้าตลาดเสียอีก ลองคิดกันดู มูลค่าและ มาร์เก็ตแคป ใหญ่กว่ารัฐวิสาหกิจสายเลือดหลักของประเทศเสียอีก มูลค่ากิจการจริงๆมีค่าเท่าไหร่ (แล้วยี่ห้ออื่นล่ะ อย่างบุญรอด)

- ตลาดหลักก็ยังเป็นในเมืองไทย ระดมทุนเกือบสองแสนล้าน product สู่ตลาด มหาศาลแน่ แต่ต้องมาคิดอีกว่า จะเปลี่ยนพฤติกรรมคนไทย ชั้นกลาง ชั้นสูง มาดื่มเบียร์ช้างให้หมดได้ไหม (อันนี้ต้องถามผู้ชอบเบียร์ช้างแต่ไม่ชอบดื่มเบียร์ช้าง ไปดื่มยี่ห้ออื่น เช่น คุณ nanchan , น้อง nana )

- คิดว่าเบียร์ช้างตีตลาดโลก ได้หรือ ผมมองไม่ออกจะไม่แย่งชิงตลาดยุโรปในรูปไหน (โฆษณาบนเสื้อฟุตบอลทีมที่ตกรอบยังไม่เพียงพอนะ)???? (น่าจะศึกษากันนะ อย่างกรณีกระทิงแดงที่บอกทำตลาดทั่วโลก จริงๆแล้วเป็นมูลค่าเท่าไร ตลาดอยู่ในโซนไหน)

- ที่สำคัญ คิดว่ากิจการที่ดีๆ อย่างเบียร์ช้าง (ในสายตาพวกท่าน) คุณเจริญ ออกมาขายกิจการ กว่าแสนล้านบาท เอาของแพงมาขายให้หรือเปล่า คิดดูกันดีๆนะครับ

(ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไมต้องระดมเข้าตลาดซะมากมาย ตลาดหลักก็คือไทย ระดับคุณเจริญ เงินเหลือเฟือขนาดนี้ หรือถ้ายังไม่เพียงพอก็หาผู้ร่วมหุ้นไม่น่าจะยาก ทำไมต้องมาประกาศขายต่อประชาชน )
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
sombuak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

market cap. 2 แสนล้าน แต่ไม่ได้ระดมทุน 2 แสนล้านนะครับ คาดว่าจะเอาหุ้นออกมาขายประมาณ 25-30% นะครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
โป้ง

โพสต์ที่ 3

market cap. 2 แสนล้าน แต่ไม่ได้ระดมทุน 2 แสนล้านนะครับ คาดว่าจะเอาหุ้นออกมาขายประมาณ 25-30% นะครับ
นั้นยิ่งเข้าแก็บเลย ทำไมกิจการทำเงินได้มาก คุณเจริญ ไม่อยากเป็น monopoly แต่เพียงผู้เดียว ล่ะ หรือหาผู้ร่วมหุ้นรายอื่นไม่ต้องเข้าตลาดก็ได้

คำถาม แล้วกิจการจริงๆ มีมูลค่าเท่าไหร่ ????

ต้องการขายของราคาแพงให้แก่รายย่อยหรือเปล่า ???
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
โป้ง

โพสต์ที่ 4

มันแปลกที่ว่า ธุรกิจ เหล้า เบียร์ ทำไมมี การระดมทุนมากกว่า รัฐวิสาหกิจของประเทศ อย่าง ปตท. , ไทยออย เสียอีก
nana

โพสต์ที่ 5

เฮ้ยพี่ มั่วแล้ว ฉันไม่ได้บอกเลยนะว่าชอบเบียร์ช้างน่ะ

กลายเป็นเมรีซะแล้ว -*-
Markets can remain irrational longer than you can remain solvent. -John Maynard Keynes
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 6

:mrgreen: จบภาคแรก แบบ กฟภ นั่นล่ะ
ต้องรอชมภาคต่อไป จากเบียร์เป็นเบื่อ :mrgreen:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 7

ต้องเบียร์สิงห์เข้า :wink:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Prach

.

โพสต์ที่ 8

เรื่องอื่นผมไม่แน่ใจ ไม่กล้าพูด
แต่การตีตลาดโลก ผมเชื่อว่าเบียร์ช้างน่าจะทำได้
อย่างกระทิงแดงได้แค่ไหนนี่ ก็ได้เยอะนะครับที่จริง
กระทิงแดงสร้างภาพแบรนด์ในต่างประเทศด้วยการสนับสนุนกีฬา Ex-game
จับกลุ่มเป้าหมายวัยรุ่น
ลองดูใน Australia พวกวัยรุ่นที่เล่นเสก็ตบอร์ดหรืออะไรพวกนี้
ดื่มกระทิงแดงกันทั้งนั้น นี่ขนาดใน Australia มีเครื่องดื่มให้พลังงานขายกัน
ไม่รู้กี่สิบยี่ห้อ
ในกรณีเบียร์ช้าง ถ้าทำได้ดีพอๆ กัน คงไปได้ไกล
อย่างน้อยๆ ในเอเชีย ซึ่งก็ตลาดไม่ใช่เล็กๆ เลย ถ้าทำได้ก็คงทำกำไร
ได้มหาศาล
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 9

แหม ถ้ามันร่วงๆๆๆกันทั้งตลาดก็ดีสิ
ผมอยากจะให้มีคนมาแช่ง CHANG กันเยอะๆจนไม่มีใครกล้าถือ แล้วค่อยรวบซะเลย
คงต้องขอแรงคนต้านใน tvi ซะละ
I do not sleep. I dream.
jojodew

โพสต์ที่ 10

chang เขาไม่ได้อยากเข้าตลาดเท่าไรหรอก ครับ

แต่เป็น การเพิ่ม mkt cap ให้ ตลาด เท่านั้น อย่างอื่นถืือเป็นผลพลอยได้ เคยเห็นคุณ เจริญ ออกมา สัมภาษณ์ว่าจะนำหุ้นเข้าตลาดให้ได้ หรอืเป่าหละ

เท่าที่ดูและได้ ยิน ผมไม่เคยนะ
โป้ง

โพสต์ที่ 11

chang เขาไม่ได้อยากเข้าตลาดเท่าไรหรอก ครับ
อม เบียร์ มาพูดก็ไม่เชื่อ
mashura

โพสต์ที่ 12

อย่าไปว่า Everton เขาแบบนั้นสิครับ ปีนี้ถ้าจะให้รางวัลการพัฒนาของทีมล่ะ หนีไม่พ้น Everton แน่ๆ ขนาดผมเป็น the kop ยังยอมรับเลยครับว่า Everton นี่ของจริง
อาจไม่จริงไม่จังเรื่องราวของความฝัน แต่โลกนี้เริ่มต้นที่จุดนั้น...
harry

โพสต์ที่ 13

ช่าย ทีมบอลไม่เกี่ยวกับเรื่องเบียร์ช้างเข้าตลาดเลย เอามาเกี่ยวได้งัย มั่วมาก
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 14

มองแบบกลางๆ นะครับ ไม่ได้เห็นด้วย แต่ไม่คัดค้าน

1. ทำไมเบียร์ช้างต้องระดมทุน -- ต้องไปถามเจ้าสัวเองครับ
แต่ผมว่ามีการเมืองเข้าไปเกี่ยวข้องด้วย

2. เข้าแล้วดีขึ้นรึเปล่า -- มีดีขึ้น มีแย่ลง ได้อย่างเสียอย่าง

3. เข้าแล้วคนจะกินเบียร์มากขึ้นหรือเปล่า -- อืมม์ ไม่ทราบครับ

4. เบียร์ช้างเจาะตลาดโลกได้หรือเปล่า -- ยากครับ เบียร์
เป็นเรื่องของ unique taste ช้างยังไม่มี taste ครับ (พูดตรง
ไปไหมนี่)

โดยรวม ผมโอเคกับเบียร์ช้างเข้าตลาดมากกว่าสิ่งต่อไปนี้ครับ

1. บุหรี่หรือโรงงานยาสูบเข้าตลาด
2. เปิดคาสิโนในเมืองไทย
3. ชิงโชคผ่าน SMS

อ้อ เรื่องเอเวอร์ตั้น ขายรูนี่ย์ไปแล้ว ยังอยู่อันดับสี่ของตาราง
ตอนท้ายฤดูกาล บอกได้คำเดียวครับ เก่งโฆษเลย
โป้ง

โพสต์ที่ 15

ไม่ได้ว่า เอเวอร์ตัน เลยครับ :mrgreen:

ว่าแต่ที่เบียร์ช้างจะเคลียร์ปัญหาเด็กไทย 3 คน ที่ไม่ได้เข้าไปเล่นในอเคเดมี เป็นไงบ้างครับ ที่ผ่านมาทำ road showซะสวย เบียร์ช้างทำเพื่อสังคมหวังว่าเด็กไทยไม่ได้เกาะรั่วสนาม นั่งกอดเข่าอยู่นะ ส่วนฝ่ายไหนผิดสัญญาไม่รู้ความจริงครับ

แต่เรื่องรูนีย์ เอเวอร์ตันคิดถูกนะ ถ้ายังอยู่คงไม่ได้อันดับสูงกว่า 4

สังเกตุจากแมนยู ได้รูนีย์ไป ตอนนี้เกือบจะล่วงไปที่ 3 แล้ว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ล็อคหัวข้อ