เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

Value Way ฉบับวันที่ 14 มีนาคม 2554
โดยวิบูลย์ พึงประเสริฐ

สัปดาห์นี้ขอเสนอหนังสือเล่มใหม่ของผู้เขียนเป็นการรวบรวมบทความที่เขียนในคอลัมน์ Value Way นี้ในช่วงหลายปีที่ผ่านมาโดยนำบทความที่น่าสนใจเกี่ยวกับนักลงทุนระดับโลกหลายท่าน เช่น วอร์เรน บัฟเฟต, เบนจามิน เกรแฮม, ปีเตอร์ ลินซ์, ชาร์ลี มังเกอร์, เซอร์จอห์น เทมป์เพลตัน, จอห์น เนฟฟ์, จอร์จ โซรอส, แอนโทนี่ โบลตัน, จิม โรเจอร์ และอีกหลายกูรูด้านการลงทุน

ในภาคแรกของหนังสือกล่าวถึงบทสัมภาษณ์และหลักการลงทุนของเหล่าเซียนหุ้นระดับโลกเหล่านั้น ตัวอย่างเช่นการเปิดเผยถึงเหตุผลในการซื้อหุ้นปิโตรไชน่าของบัฟเฟตรวมถึงเหตุผลในการขายหุ้นนี้ของเขาด้วยซึ่งบัฟเฟตบอกว่าเขาขายหุ้นเร็วเกินไปอีกครั้งแล้ว หรือการเอาตัวรอดจากวิกฤติซัพไพร์มของจอร์จ โซรอสซึ่งทำให้เขาสามารถทำกำไรจากการลงทุนในปีนั้นได้อย่างไร ในภาคสองพูดถึงผลกระทบของวิกฤติเศรษฐกิจซัพไพร์มที่ผ่านมาต่อตลาดหุ้นและในภาคสุดท้ายมีการแนะนำหนังสือสำหรับผู้สนใจศึกษาในการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

สำหรับหนังสือเล่มนี้ได้รับเกียรติจากท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ผู้บุกเบิกการลงทุนแบบเน้นคุณค่าคนแรกๆของเมืองไทยมาช่วยเขียนคำนิยมด้วย ขอนำคำนิยมดังกล่าวมาลงใน ณ ที่นี้

“กฏของการเรียนรู้ที่สำคัญที่สุดของเซียนหุ้นอย่าง ชาร์ลี มังเกอร์ หรือ วอร์เรน บัฟเฟต ก็คือ คุณจะต้องเรียนรู้จากคนที่เก่งที่สุดในวงการ ดังนั้น สำหรับการเรียนรู้เรื่องหุ้นแล้ว ไม่มีอะไรดีไปกว่าการเรียนรู้จาก เซียนหุ้นระดับโลก หรือ “เซียนหุ้นบันลือโลก” ตามชื่อหนังสือเล่มนี้

ในหนังสือเล่มนี้ ได้รวบรวมหลักการและแนวความคิดของคนที่เก่งและประสบความสำเร็จสูงที่สุดในโลกของการลงทุนกลุ่มหนึ่ง คนกลุ่มนี้ประสบความสำเร็จด้วยหลักการการลงทุนแบบเน้นคุณค่า สถิติการลงทุนของพวกเขานั้นดำเนินมาต่อเนื่องยาวนานจนไม่มีโอกาสที่จะเป็นเรื่องของความบังเอิญและดังนั้นฝีมือของพวกเขาจึงเป็นที่ประจักษ์ แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าก็คือ พวกเขาไม่ได้เก็บเทคนิคและวิธีการลงทุนไว้เป็นความลับส่วนตัว ตรงกันข้าม ทุกคนต่างก็เปิดเผยและแนะนำวิธีการลงทุนที่ถูกต้องแก่สาธารณชนทั่วไป

สำหรับผู้แต่งนั้น โดยส่วนตัวก็เป็นนักลงทุนแบบเน้นคุณค่ากลุ่มผู้บุกเบิกรุ่นแรก ๆ ของตลาดหุ้นไทย นอกจากนั้นก็ยังเป็นนักเขียนและผู้เผยแพร่แนวความคิดและหลักการลงทุนแบบ Value Investment ที่ถูกต้องตั้งแต่แรก ๆ ดังนั้น การเขียนหนังสือเล่มนี้ จึงเต็มไปด้วยเรื่องราวของเซียนหุ้นระดับโลกที่น่าสนใจ การคัดเลือกเซียนที่เข้ามาอยู่บทความก็มีความหลากหลายและเหมาะสม นอกจากนั้น สำนวนและวิธีการเล่าเรื่องก็ทำได้อย่างเรียบง่ายทำให้การทำความเข้าใจไม่มีปัญหาเลย ผมเองอ่านจบในรวดเดียวอย่างรื่นรมย์และยังรู้สึกว่าอยากจะอ่านต่ออีก ดังนั้น ผมจึงแนะนำให้นักลงทุนทุกคนไม่ว่าจะเป็นมือใหม่หรือที่เชี่ยวชาญแล้วอ่าน ผมเชื่อว่าการลงทุนอ่านหนังสือเล่มนี้น่าจะมีความคุ้มค่าสูงมาก ดังนั้น Value Investor ทุกคนไม่ควรพลาด”
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
KGYF
Verified User

Re: เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก

โพสต์ที่ 3

:8) อ่านแล้วครับ ดี๊ดี
เหลี่ยมมุมที่วิบูลย์มองตลาดมองผู้คน
ทันสมัยอยู่เสมอครับ
20110309 เซียนหุ้นบันลือโลก.gif
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

จัดมาแล้วครับ :D
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

เพิ่งซื้อมาครับ แหล่มเลย :) ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่วิบูลย์สำหรับหนังสือดี ๆ ครับ
picklife

โพสต์ที่ 7

SE-ED มีไหมครับ วันนี้จะได้ไปสอยมาบ้าง^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

มีครับ ผมเพิ่งซื้อจากร้าน se-ed ที่ศรีราชาเมื่อคืนวันอาทิตย์ :) ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านสำหรับการอุดหนุนครับ
ถ้าขายได้หมด คนทำ(สำนักพิพม์)ก็จะได้มีกำลังใจ ผลิตงานใหม่ๆต่อไป

พี่ป้อมสบายดีนะครับ ไม่ได้เจอกันนานเลย
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 10

ต้องไปสอยมาซะแล้วครับ :D
por_jai

โพสต์ที่ 11

VIB007 เขียน:ขอบคุณทุกท่านสำหรับการอุดหนุนครับ
ถ้าขายได้หมด คนทำ(สำนักพิพม์)ก็จะได้มีกำลังใจ ผลิตงานใหม่ๆต่อไป

พี่ป้อมสบายดีนะครับ ไม่ได้เจอกันนานเลย
:8) สบายดีครับ
อ่านหนังสือเล่มนี้แล้วเหมือนเจอกันครับ
เหมือนนั่งกินข้าวกันแล้วฟังวิบูลย์วิจารณ์เรื่องนั้นเรื่องนี้
ดีจริง
หนังสือเล่มนี้
ผมชอบมากสุดตรงที่สามารถสรุปเนื้อหาเรื่องการลงทุนที่บางทีเราไม่เข้าใจ
ให้สามารถอ่านได้โดยง่าย
ชอบมากรองลงมาตรงที่อ่านแล้วเหมือนมีคนมาเลือกหนังสือดีๆ
ให้เราหาอ่านต่อยอดไปได้อีก
ดี๊ดีจริงๆ
VIB007

โพสต์ที่ 12

por_jai เขียน:
VIB007 เขียน:ขอบคุณทุกท่านสำหรับการอุดหนุนครับ

:8) สบายดีครับ
อ่านหนังสือเล่มนี้แล้วเหมือนเจอกันครับ
เหมือนนั่งกินข้าวกันแล้วฟังวิบูลย์วิจารณ์เรื่องนั้นเรื่องนี้
ดีจริง
หนังสือเล่มนี้
ผมชอบมากสุดตรงที่สามารถสรุปเนื้อหาเรื่องการลงทุนที่บางทีเราไม่เข้าใจ
ให้สามารถอ่านได้โดยง่าย
ชอบมากรองลงมาตรงที่อ่านแล้วเหมือนมีคนมาเลือกหนังสือดีๆ
ให้เราหาอ่านต่อยอดไปได้อีก
ดี๊ดีจริงๆ
ขอบคุณครับพี่ป้อมไม่ได้เชียร์กันเกินไปนะ อิ
arica

โพสต์ที่ 13

ซื้อมาแล้วครับ จาก SE-ED
ปล.พี่ไม่สนใจแปล Investing The Templeton Way บ้างเหรอครับ ได้ข่าวว่า ทางสำนักพิมพ์ ฟิเดลลิตี้ ยังหมคนแปล อยู่ครับ (ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แต่อยากอ่านเล่มนี้มากครับ )
por_jai

โพสต์ที่ 14

:8) บัฟเฟท์ก็ไม่ใช่ไม่เคยเจ๊ง
อ่านจากเล่มนี้ว่า
เคยไปซื้อหุ้นรองเท้า โดนจีนตีซะเกืิอบตาย...ฮ่า...
por_jai

โพสต์ที่ 15

:8) อีกอย่างที่บัฟเฟ่ท์กลัวขนาด
ถ้าทำไ้ด้จะไปห้ามไม่ให้วิลเบอร์กับออร์วิล ไร๊ท์ประติษฐ์เครื่องจักรตัวนั้นขึ้นมาแล้ว
บัฟเฟ่ท์ห้ามเด็ด...ว่าอย่าไปยุ่ง จะโดนมิใช่น้อย...
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 16

เข้ามาคิดถึงพี่ป้อมและวิบูลย์ครับ :D
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

เงินหมดน่ะครับ เลยยังไม่ได้ซื้อ เล่มของ พี่วิบูลย์
ผมไปซื้อเล่มของ อ.นิเวศน์มาก่อน รอเดือนหน้าแล้วกันครับ
ออกมาพร้อมๆ กันเลย :D
รูปภาพ
VIB007

โพสต์ที่ 18

สามัญชน เขียน:เข้ามาคิดถึงพี่ป้อมและวิบูลย์ครับ :D
วันอาทิตย์ที่ 27 นี้ก็ได้เจอกันแล้วครับ
พี่หมอสบายดีนะครับ
บ้านสร้างเสร็จหรือยังครับ ท่าทางจะใหญ่ยังกับวัง...(แซวน่ะ)
ตกลงสร้างสระว่ายน้ำไหมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 19

Diablo เขียน:เงินหมดน่ะครับ เลยยังไม่ได้ซื้อ เล่มของ พี่วิบูลย์
ผมไปซื้อเล่มของ อ.นิเวศน์มาก่อน รอเดือนหน้าแล้วกันครับ
ออกมาพร้อมๆ กันเลย :D
อย่างนี้ภาษาประท้วงเรียกว่า "เลือกข้าง"
VIB007

โพสต์ที่ 20

por_jai เขียน::8) บัฟเฟท์ก็ไม่ใช่ไม่เคยเจ๊ง
อ่านจากเล่มนี้ว่า
เคยไปซื้อหุ้นรองเท้า โดนจีนตีซะเกืิอบตาย...ฮ่า...

สี่ตีนยังรู้พลาด บัฟเฟตยังรู้พลั้ง
VIB007

โพสต์ที่ 21

arica เขียน:ซื้อมาแล้วครับ จาก SE-ED
ปล.พี่ไม่สนใจแปล Investing The Templeton Way บ้างเหรอครับ ได้ข่าวว่า ทางสำนักพิมพ์ ฟิเดลลิตี้ ยังหมคนแปล อยู่ครับ (ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แต่อยากอ่านเล่มนี้มากครับ )
เรื่องแปลหนังสือผมคงขอบาย
เพราะไม่ถนัดมากๆ
คงต้องให้มืออาชีพจะดีกว่าอย่างคุณพรชัย
cntclub

โพสต์ที่ 22

ผมว่าเตรียมผลิตใหม่ได้เลยครับ ขนาดหนังสือเก่าๆแนว Value ยังมีคนสอบถามมากเลยครับ งานสัปดาห์หนังสือปีที่แล้ว ร้าน se-ed หลายเล่มขาดตลาด ผมสั่งจองบางเล่มมาสาย1วันหมดอีกแล้ว วันที่2ต้องไปรอครึ่งวันถึงจะได้ ต้องสั่งจองอย่างเดียวถึงจะได้ (ผมคิดว่าในอนาคตขาดตลาดแน่ อีกแล้วครับ)
ขอบคุณมากครับพี่ ต้องรีบไปซื้อมาชมมั่งสะแล้ว เดี๋ยวหมดอีก
Power Of Thinking
satantuey

โพสต์ที่ 23

กำลังอ่านอยู่เลยครับ ได้ครึ่งเล่มแล้ว :8)

เป็นหนังสือดีที่ต้องอ่านอีกเล่มหนึ่งสำหรับชาว VI :mrgreen: :mrgreen:
rayshow

โพสต์ที่ 24

ซื้อมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้เริ่มอ่านเลย :mrgreen:
Keep It Simple And Stupid
โพสต์โพสต์