มูลค่าซื้อขายต่อวันเท่าไหร่ถึงถือว่าหุ้นมีสภาพคล่องโอเคครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatree
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มูลค่าซื้อขายต่อวันเท่าไหร่ถึงถือว่าหุ้นมีสภาพคล่องโอเคครับ

โพสต์ที่ 1

หากเราดูมูลค่าซื้อขายต่อวันของหุ้นแต่ละตัว ต้องมีปริมาณกี่บาทครับถึงถือว่าหุ้นตัวนั้นมีสภาพคล่องที่ซื้อได้ มีหุ้นหลายตัวที่ดูดี แต่สภาพคล่องน้อย ผมกลัวซื้อแล้วขายไม่ออกครับ หรือว่าเราไม่ควรกลัวเรื่องสภาพคล่องครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT

Re: มูลค่าซื้อขายต่อวันเท่าไหร่ถึงถือว่าหุ้นมีสภาพคล่องโอเคค

โพสต์ที่ 2

สำหรับผม คือ ปริมาณการซื้อขายมากพอที่ผมจะออกของทั้งหมดในวันเดียว หรือครั้งเดียว
โดยที่ไม่กระทบกับราคาหุ้นในกระดานมากนัก

ยกเว้นว่ามั่นใจกับหุ้นตัวนั้นมากจริงๆ :wink:
densin

Re: มูลค่าซื้อขายต่อวันเท่าไหร่ถึงถือว่าหุ้นมีสภาพคล่องโอเคค

โพสต์ที่ 3

ถือสั้น ต้องออกได้โดยไม่กระทบราคาหุ้นใน1วัน

ถือยาว สภาพคล่องไม่มีผลต่อการลงทุน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขึ้นกับขนาดพอร์ตด้วยครับ
chatree

โพสต์ที่ 5

ตั้งใจจะซื้อตัวละประมาณ ฿200,000 น่ะครับ ยอดซื้อขายหุ้นต่อวันเท่าไหร่ขึ้นไปถึงจะถือว่าใช้ได้

ถ้าลงทุนระยะยาวไม่ต้องสนสภาพคล่องจริงหรือครับ และต้องยาวกี่ปีขึ้นไปครับ

จำนวนกระทู้ที่โพสท์ในร้อยคนร้อยหุ้นบ่งบอกถึงสภาพคล่องมั๊ยครับ เพราะรู้สึกว่าหุ้นที่สภาพคล่องต่่ำส่วนใหญ่จำนวนกระทู้จะน้อย และอ่านไม่มันเพราะไม่ค่อยมีสมาชิกมาเม้นท์ให้อ่านครับ
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

สำหรับผม
ถ้าขายทีเดียวทั้งหมด โดยใช้ MP ราคาต้องลงไม่เกินสามช่องครับ

ไม่งั้นถือว่าสภาพคล่องน้อยไปนิด แบ่งไปซื้อตัวอื่นดีกว่า
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
TBJTBT

โพสต์ที่ 7

chatree เขียน:ตั้งใจจะซื้อตัวละประมาณ ฿200,000 น่ะครับ ยอดซื้อขายหุ้นต่อวันเท่าไหร่ขึ้นไปถึงจะถือว่าใช้ได้

ถ้าลงทุนระยะยาวไม่ต้องสนสภาพคล่องจริงหรือครับ และต้องยาวกี่ปีขึ้นไปครับ

จำนวนกระทู้ที่โพสท์ในร้อยคนร้อยหุ้นบ่งบอกถึงสภาพคล่องมั๊ยครับ เพราะรู้สึกว่าหุ้นที่สภาพคล่องต่่ำส่วนใหญ่จำนวนกระทู้จะน้อย และอ่านไม่มันเพราะไม่ค่อยมีสมาชิกมาเม้นท์ให้อ่านครับ
จำนวนกระทู้ที่โพสท์ในร้อยคนร้อยหุ้นผมว่าบ่งบอกถึงความสนใจในหุ้นตัวนั้นๆ
ของสมาชิกในเว็บนี้มากกว่าครับ อย่าเอาไปเป็นเกณฑ์เลย
หุ้นบางตัวที่ผมได้ผลตอบแทนที่ดีมากๆ ผมซื้อตั้งแต่ยังไม่ค่อยมีใครมา post เลย
(ไม่ได้เก่งนะครับ ผมน่าจะฟลุ๊กมากกว่า)

เรื่องสภาพคล่อง ลองดูที่ปริมาณการซื้อขายย้อนหลังดีกว่าครับ
ว่ารับได้ไหม เพราะแต่ละคนมีเกณฑ์ในใจไม่เท่ากัน
(ดูย้อนหลายๆวันหน่อยนะครับ ใน set.or.th ดูย้อนได้ 6 เดือน ผมดูในนี้แหละ)

ถ้าสภาพคล่องน้อยมากๆ บางครั้งมี MOS เยอะจริง
ซื้อไปแล้วราคาวิ่งไปเยอะ กำไรมากกมาย
แต่วันนึงถ้าจำเป็นต้องใช้เงิน หรือเจอตัวอื่นที่น่าสนใจกว่า
หรือราคาสะท้อนคุณค่าที่คุณต้องการแล้ว อยากปล่อยของ
ปรากฏว่าเวลาปล่อยออก ราคารูดลงไปเป็นสิบช่อง
กำไรที่ควรจะได้กลับหายไปเยอะแยะ ตรงนี้เป็นปัญหานึง

แต่ถ้าหุ้นบางตัวถ้ามันดีจริงๆ วันที่มันฉายแสงออกมาแล้ว
โดยมากสภาพคล่องมันก็ตามมาด้วยครับ

สรุปว่าอยู่ที่ตัวคุณครับ ว่ามั่นใจกับหุ้นตัวนั้นขนาดไหน
สภาพคล่องที่มีอยู่คุณรับได้ไหม
ขนาดพอร์ตโดยรวมเป็นอย่างไร
คุณลงทุนระยะยาวขนาดไหน
ลองดูหลายๆ factor แล้วลองตัดสินใจดูนะครับ
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 328

โพสต์ที่ 8

airazoc เขียน:สำหรับผม
ถ้าขายทีเดียวทั้งหมด โดยใช้ MP ราคาต้องลงไม่เกินสามช่องครับ

ไม่งั้นถือว่าสภาพคล่องน้อยไปนิด แบ่งไปซื้อตัวอื่นดีกว่า
สำหรับผม... ถ้าหุ้นคุณภาพกิจการไม่ค่อยดี ผู้บริหารสีเทา ถือไม่เกิน 10% ของพอร์ต ก็ใช้เกณฑ์แบบนี้ครับ

แต่ถ้าเป็นหุ้นที่คุณภาพดี Upside เยอะ... ถึงแม้ว่าจะถือมากเป็นนัยยะกับพอร์ต แต่ถ้าออกหมดได้ภายใน 1 สัปดาห์ ถือว่าโอเคครับ

อ้อ... เวลาดูสภาพคล่อง ต้องดูตอนสภาพคล่องปกติ ช่วงที่ราคาหุ้นมัน Sideway นะครับ... ไม่ใช่ดูตอนที่คนมาซัดกันตูมต้าม... อันนั้นดูไม่ได้...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 9

picatos เขียน:

สำหรับผม... ถ้าหุ้นคุณภาพกิจการไม่ค่อยดี ผู้บริหารสีเทา ถือไม่เกิน 10% ของพอร์ต ก็ใช้เกณฑ์แบบนี้ครับ

แต่ถ้าเป็นหุ้นที่คุณภาพดี Upside เยอะ... ถึงแม้ว่าจะถือมากเป็นนัยยะกับพอร์ต แต่ถ้าออกหมดได้ภายใน 1 สัปดาห์ ถือว่าโอเคครับ

อ้อ... เวลาดูสภาพคล่อง ต้องดูตอนสภาพคล่องปกติ ช่วงที่ราคาหุ้นมัน Sideway นะครับ... ไม่ใช่ดูตอนที่คนมาซัดกันตูมต้าม... อันนั้นดูไม่ได้...
ตรงที่ผม bold ไว้ คุณ Picatos พูดได้ดีมากเลยครับ ผมเห็นด้วย
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 10

picatos เขียน:

ตรงที่ผม bold ไว้ คุณ Picatos พูดได้ดีมากเลยครับ ผมเห็นด้วย
โพสต์โพสต์