กระทู้ PTL ชั่วคราว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Azazel
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้ PTL ชั่วคราว

โพสต์ที่ 91

จบข่าว
Time is on your side
AngBao
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 92

ตกลงเป็นการประมาณการจากข้อมูลจริง จากข้อมูลของเพื่อนคนอื่นอีกที?

ก็บอกตรงๆได้นิครับ ไม่เห็นต้องโกหกที่มาของข้อมูลเลย ถ้าสุจริตใจทำไมต้องโกหกครับ

อีกอย่างการประมาณการรายวันทำไปเพื่ออะไรครับ เพราะข้อมูลของคนอื่นก็ไม่มีออกมารายวัน
ตัวเลขที่วิ่งขึ้นลง ทุกๆวันมายังไงครับ?

ทำไมคุณไม่ได้ไป com visit แล้วถึงมา post ว่าไปครับ? ทำเพื่ออะไร?
teddy.oman

โพสต์ที่ 93

drsp เขียน:ในที่สุดเทพธิดาน้อยของผมก็กลายเป็นเทพนาธาน
ที่สําคัญคงไม่ใช่ผู้หญิงเสียด้วย
ใครไปตามจีบเธอไว้ระวังจะฝันร้าย
จีบชายที่เป็นชายกว่า

ปัญหาที่สงสัยคือ
1 จะระบุตัวตนที่แท้จริงได้หรือไม่
2 ข้อความที่เธอโพส แสดงเจตนาที่ชัดเจนในการปั่นหุ้นหรือไม่

ถ้าระบุได้ทั้ง2ข้อ งานนี้เทพธิดาน้อย คงสาหัสแน่
แต่ถ้าระบุไม่ได้ ก็คงแค่คนอยากดัง ก่อกวนเวป คงทําอะไรเธอได้ยาก
แต่จริงๆคนเจตนาทุจริตก็น่าจะได้รับโทษตามสมควร
ใครเชี่ยวชาญกฏหมายน่าจะให้คําแนะได้บ้าง
1.ไม่ต้องห่วงครับ ที่ยอมโดนด่ากันมาตลอด ก็เพื่อเก็บหลักฐานให้รัดกุมที่สุด สืบสาวไปถึงต้นตอแน่นอน
2.เจตนาเค้าคงไม่ได้ต้องการปั่นหุ้นมังครับ แต่กลัวเพื่อนๆจะทิ้งกันไปก่อน เลยต้องเอามาปลอบขวัญกัน
เหมือนที่เคยเกิดกับ STPI สุดท้ายเค้าก็คัท แล้วหุ้นก็วิ่งขึ้นไปอย่างที่เห็น แต่พอโพสลักษณะนี้จะทำให้เค้าน่าเชื่อถือ
ว่ามีข้อมูลมาก และเมื่อเค้าถอดใจมาโพสบอก อาจทำให้มือใหม่หวั่นไหว มอบตัวตามไปด้วย
3.ข้อมูลนอกเว็บยังมีอีกมาก หากปล่อยลอยนวลไป คนอื่นอาจตกเป็นเหยื่อไปให้บริหารพอร์ทให้ (เค้าปากหวานครับอาจเคลิบเคลิ้มกันได้)
โชคดียังเป็นของเหยื่อ เพราะ 2 ปีที่ผ่านมา แค่โยนเหรียญลงหุ้นก็ได้เงินกันหมด จึงยังไม่เกิดความเสียหายเท่าไหร่
แต่นับจากนี้ไป ตลาดมันยากขึ้น จึงต้องเข้ามาปรามเสียก่อน ที่จะเจ็บกันภายหลัง
4.มีข้อมูล พยานบุคคลชัดเจนว่าคนที่บริหารพอร์ทให้คนอื่น ไม่ใช่สาวสวยคนนั้น แต่เป็นคนที่เราก็รู้ดีว่าเป็นใคร
มีหุ้นตัวหนึ่งจากเดิมที่เคยกำไร กลับมาขาดทุนมาก ยังจะให้เค้าใช้มาร์จิ้นมารับหุ้นนั้นอีก หากน้องเค้าเชื่อ คงนึกสภาพกันออกใช่มั๊ยครับ จะเป็นยังไง
5.คำถามนี้ส่งไปถึงคุณ madam ตกลง user นี้ คุณเป็นคนใช้เองทั้งหมดใช่หรือไม่ จะได้ส่งหมายศาลไปให้ถูกคน

ปล สงสารน้องเค้าจริงๆที่อยู่ดีๆก็ต้องมาซวย เพราะคนโกหกมันต้องโกหกไปเรื่อยๆ
Na'vi

โพสต์ที่ 94

ในกระทู้ PTL ผมถามคุณมาดามว่า
จะว่าไปค่าสมาชิก Quatery Reprot ของ PCI ก็ปาไป 4,500 ยูโรแล้ว ถ้าส่งราคามาแบบ Daily นี่ไม่ทราบว่าต้องสมัครสามชิกแบบไหนเหรอครับ แล้วค่าสมัครแพงมากมั้ยครับ
แล้วคุณมาดามก็ตอบว่า
madam เขียน:แพงค่ะคุณ Na'vi แพงกว่า Quartery report อีกค่ะ

มีเป็นไฟล์ pdf นะคะ (daily update)
แล้วจะอัพโหลดยังไงหว่า มันขึ้นว่า The extension pdf is not allowed.

Report this post
แต่อีเมล์จาก PCI ตอบมาว่า

รูปภาพ

ถามนิดเถอะครับว่าคุณมาดามมาหลอกชาวแพนโดราอย่างผมทำไม? ถ้าคุณจะเอาฮาในห้องนั่งเล่นเรื่อง supercar ก็คงไม่มีใครถือสา แต่การนำเข้าข้อมูลอันเป็นเท็จเข้าสู่ระบบคอมฯน่าจะเข้าข่ายความผิดทั้ง พรบ.คอม50 และพรบ.หลักทรัพย์ อย่าทำแบบนี้อีกเลยถือซะว่า สงสารตร.เศรษฐกิจกับ DSI เถอะครับ :D
pa_chit

โพสต์ที่ 95

madam เขียน:ขอใช้พื้นที่ชี้แจง 2 ประเด็นค่ะ

1. ดิฉันไม่ได้ไป company visit ข้อมูลที่ได้รับมาเกิดจากการโทรศัพท์ไปถามฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์ค่ะ

2. ราคาที่นำมาโพส เป็นราคาจริง แต่ไม่ได้นำมาจาก pcifilms
ดิฉันได้เมลรายงานสถานการณ์ของวัตถุดิบรายไตรมาสเท่านั้น ส่วนราคาที่นำมาแจ้ง เป็นการประมาณโดยใช้ข้อมูลราคาของคุณ Grand Marshal และการขอขึ้นราคาของ supplier เช่น Dupont Toray ที่คุณ tok และคุณ kopoko นำมาโพส และราคาใน chem99 ค่ะ
ไม่ใช่ข้อมูลเท็จค่ะ และไม่ได้ใช้โอกาสที่ราคาหุ้นลงหนัก เข้าซื้อเพื่อเอากำไรด้วยค่ะ

ถ้าทำให้เข้าใจผิด ดิฉันต้องทำอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ
จะกลับมาตอบคำถามที่เกี่ยวข้องตอนเย็นๆ ค่ะ
ยิ่งชี้แจง ยิ่งโกหกเพิ่มนะครับ
AngBao

โพสต์ที่ 96

teddy.oman เขียน:
drsp เขียน:ในที่สุดเทพธิดาน้อยของผมก็กลายเป็นเทพนาธาน
ที่สําคัญคงไม่ใช่ผู้หญิงเสียด้วย
ใครไปตามจีบเธอไว้ระวังจะฝันร้าย
จีบชายที่เป็นชายกว่า

ปัญหาที่สงสัยคือ
1 จะระบุตัวตนที่แท้จริงได้หรือไม่
2 ข้อความที่เธอโพส แสดงเจตนาที่ชัดเจนในการปั่นหุ้นหรือไม่

ถ้าระบุได้ทั้ง2ข้อ งานนี้เทพธิดาน้อย คงสาหัสแน่
แต่ถ้าระบุไม่ได้ ก็คงแค่คนอยากดัง ก่อกวนเวป คงทําอะไรเธอได้ยาก
แต่จริงๆคนเจตนาทุจริตก็น่าจะได้รับโทษตามสมควร
ใครเชี่ยวชาญกฏหมายน่าจะให้คําแนะได้บ้าง

4.มีข้อมูล พยานบุคคลชัดเจนว่าคนที่บริหารพอร์ทให้คนอื่น ไม่ใช่สาวสวยคนนั้น แต่เป็นคนที่เราก็รู้ดีว่าเป็นใคร
คือใครละครับ pm มาหาผมก็ได้
เรื่องมันลึกลับซับซ้อนขนาดนั้นเลยเหรอครับ
twentyfour

โพสต์ที่ 97

เจตนาปั่นหุ้น ดูยังไงครับ
แล้วสเปรดอยู่ที่กี่เหรียญครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 98

teddy.oman เขียน:1.ไม่ต้องห่วงครับ ที่ยอมโดนด่ากันมาตลอด ก็เพื่อเก็บหลักฐานให้รัดกุมที่สุด สืบสาวไปถึงต้นตอแน่นอน
2.เจตนาเค้าคงไม่ได้ต้องการปั่นหุ้นมังครับ แต่กลัวเพื่อนๆจะทิ้งกันไปก่อน เลยต้องเอามาปลอบขวัญกัน
เหมือนที่เคยเกิดกับ STPI สุดท้ายเค้าก็คัท แล้วหุ้นก็วิ่งขึ้นไปอย่างที่เห็น แต่พอโพสลักษณะนี้จะทำให้เค้าน่าเชื่อถือ
ว่ามีข้อมูลมาก และเมื่อเค้าถอดใจมาโพสบอก อาจทำให้มือใหม่หวั่นไหว มอบตัวตามไปด้วย
3.ข้อมูลนอกเว็บยังมีอีกมาก หากปล่อยลอยนวลไป คนอื่นอาจตกเป็นเหยื่อไปให้บริหารพอร์ทให้ (เค้าปากหวานครับอาจเคลิบเคลิ้มกันได้)
โชคดียังเป็นของเหยื่อ เพราะ 2 ปีที่ผ่านมา แค่โยนเหรียญลงหุ้นก็ได้เงินกันหมด จึงยังไม่เกิดความเสียหายเท่าไหร่
แต่นับจากนี้ไป ตลาดมันยากขึ้น จึงต้องเข้ามาปรามเสียก่อน ที่จะเจ็บกันภายหลัง
มีหุ้นตัวหนึ่งจากเดิมที่เคยกำไร กลับมาขาดทุนมาก ยังจะให้เค้าใช้มาร์จิ้นมารับหุ้นนั้นอีก หากน้องเค้าเชื่อ คงนึกสภาพกันออกใช่มั๊ยครับ จะเป็นยังไง
5.คำถามนี้ส่งไปถึงคุณ madam ตกลง user นี้ คุณเป็นคนใช้เองทั้งหมดใช่หรือไม่ จะได้ส่งหมายศาลไปให้ถูกคน

ปล สงสารน้องเค้าจริงๆที่อยู่ดีๆก็ต้องมาซวย เพราะคนโกหกมันต้องโกหกไปเรื่อยๆ
โอ้แม่เจ้า อะไรมันจะ ซับซ้อนซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ กันขนาดนี้ครับ
ตกลงนี่เทพนาธาน บ.ม. นี่ฆ่าไม่ตายเหรอครับถึงคัมแบ็คกลับมาได้อีก

ช่วงนี้ งบเงิบบริษัทที่ถือนี่ ไม่ต้องอ่านมันแล้ว
ตามอ่านแต่ดราม่า ptl จนไม่ได้หลับได้นอนเลยครับ ตื่นมาก็ต้องรีบตาม กลัวตกข่าว :mrgreen:
jek ae

โพสต์ที่ 99

AngBao เขียน:

คือใครละครับ pm มาหาผมก็ได้
เรื่องมันลึกลับซับซ้อนขนาดนั้นเลยเหรอครับ[/quote]

ผมก็อยากรู้ครับ รบกวนผู้ใจบุญ pm ข้อมูลให้ด้วยครับ
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
JDAI

โพสต์ที่ 100

Real-VI เขียน:แสดงว่า ราคา BOPET ที่จีน ที่ drop ลงมา คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ในช่วงที่ผ่านมา
ผมจำได้ เคยมีคนเอากราฟมาโพส

แต่ พวกเรา ถูกทำให้ ไขว้เขว โดยบุคคลนั้น พยายาม ชี้ชวน ว่า มีข้อมูล ราคา BOPET ที่ ยุโรป ซึ่งยังสามารถ อยู่ในระดับสุงอยู่

อย่างนี้ หมายความว่า พวกเรา ถูกหลอก โดยเชื่อว่า BOPET ยังสูงอยู่
แต่จริงๆๆๆ แล้ว ได้มี การ drop กัน มา ระดับหนึ่งแล้ว

ใช่ไหมครับ

เท่ากับเป้นการ ปกปิดข้อมูล ไม่ให้เรา ขายหุ้นในราคาที่เหมาะสม ใช่ไหมครับ

Oh My God
ผมคนหนึ่งที่เอาข้อมูล BOPET ที่จีนมาPost แต่ทุกคนส่วนใหญ่ไม่อยากฟังข่าวร้าย
เลือกที่จะเชื่อข่าวดี แถมยังถูกลดความน่าเชื่อถือของข้อมูล
จากนั้นก็เลิก :evil:
เสียดาย ดีกว่าเสียใจ
jinyong

โพสต์ที่ 101

:ohno: คืนเดียว 5-6 หน้า

โห จาก drama จะ เป็น action +investigates อีกต่างหาก :shock:

ผม ติดตามอ่านยิ่งกว่าตัวที่ลงทุนอยู่อีกนะนี่ :wall:

... ส่วนเรื่อง "ใคร"นั้น ผมเดาจาก keyword supercar + กระทู้ stpi คิดว่าน่าจะใช่ 5 5 5
เด็กฝึกงาน...
AngBao

โพสต์ที่ 102

ทำไมผมไม่คุ้นกะ "supercar" เลยครับ
ผมก็ถือ STPI นะ
แต่ยอมรับว่าช่วงหลังๆไม่ค่อยได้สนใจ เข้าไปดูหุ้นตัวนี้เท่าไร
จะลองกลับไป search ดูครับ
นักลงทุนหมายเลขหก

โพสต์ที่ 103

dome78 เขียน:
ประกอบกับ NVDR ก็ไม่ค่อยขายออกนะครับกลังจากเพิ่ม PTL ใน MSCI
อ้างอิงกระทู้

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 64645.html

ปล ผมตอบคุณนักลงทุนหมายเลขหก ที่ถามผมมาด้วยจากลิงค์นี้นะครับ

ผมเลยน่าหุ้นน่าจะยังดีอยู่นะครับ
ขอบคุณครับ
เลข 6 เขียนเป็นอักษรโรมันว่า VI
ougnt

โพสต์ที่ 104

ขอถาม Mod หน่อยครับ

ห้อง "กระทู้ PTL ชั่วคราว" มี เนื้อหาบางส่วน น่าสนใจ เช่น สถานะการ BOPET จริงๆ หรือ เวป ที่แสดง จดหมาย ขึ้นราคาของ บริษัท ต่างๆ
ยังไง รบกวน คัด ข้อความ ไป ที่กระทู้ PTL จริงๆ ด้วยได้หรือไม่ครับ :D
ตั้งจุด cut loss
http://ougnt.wordpress.com/tips/

ข้อมูลนาฬิกา G-Shock
http://casio-g-shock-series.blogspot.com
Android Phone
http://iuseandroidphone.blogspot.com
JDAI

โพสต์ที่ 105

madam เขียน:ขอใช้พื้นที่ชี้แจง 2 ประเด็นค่ะ

1. ดิฉันไม่ได้ไป company visit ข้อมูลที่ได้รับมาเกิดจากการโทรศัพท์ไปถามฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์ค่ะ

2. ราคาที่นำมาโพส เป็นราคาจริง แต่ไม่ได้นำมาจาก pcifilms
ดิฉันได้เมลรายงานสถานการณ์ของวัตถุดิบรายไตรมาสเท่านั้น ส่วนราคาที่นำมาแจ้ง เป็นการประมาณโดยใช้ข้อมูลราคาของคุณ Grand Marshal และการขอขึ้นราคาของ supplier เช่น Dupont Toray ที่คุณ tok และคุณ kopoko นำมาโพส และราคาใน chem99 ค่ะ
ไม่ใช่ข้อมูลเท็จค่ะ และไม่ได้ใช้โอกาสที่ราคาหุ้นลงหนัก เข้าซื้อเพื่อเอากำไรด้วยค่ะ

ถ้าทำให้เข้าใจผิด ดิฉันต้องทำอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ
จะกลับมาตอบคำถามที่เกี่ยวข้องตอนเย็นๆ ค่ะ

เจ็บแสบจริงๆๆ :evil: :wall: :wall:
เสียดาย ดีกว่าเสียใจ
k_ladphrao

โพสต์ที่ 106

ผมก็สงสัยว่าใคร ไปลองsearchดูที่ห้องนั่งเล่น เลยคิดว่าน่าจะเดาได้แล้ว เมื่อก่อนเห็นคนนี้ post ที่กระทู้ STPI บ่อยๆ เห็นชอบมาคุยเรื่องรถ ก็น่าจะใช่
แต่ที่งงๆนี่ คือไปเจอเรื่องเทพนาธานกันตรงไหนนี่แหละครับ ใบ้ที่มาหน่อยได้ไหม แล้วทำไมถึงเดาว่าคนนี้กับคุณ madam เป็นคนเดียวกันได้ล่ะครับ

อาจจะนอกเรื่อง PTL แต่ อยากรู้อ่ะครับ :oops:
teddy.oman

โพสต์ที่ 107

1.สิ่งแรกที่คุณควรจะทำคือ"หยุดโกหก" ได้แล้วครับ แล้วออกมายอมรับกับความจริงจากปัญหาที่เราก่อขึ้น
(ไม่ต้องแถว่าเป็นน้องเค้าแล้ว เค้ามีข้อมูลกันครบ แต่ยังไม่ได้เอามาโชว์ ถ้าคุณยิ่งแถมันจะยิ่งแย่กันใหญ่)
ผมเชื่อว่าหลายๆคนในนี้ เค้าพร้อมจะให้อภัยอยู่แล้วครับ เพราะอย่างน้อยสิ่งที่คุณทำมันในกรณีนี้ก็มีประโยชน์
ให้คนที่เข้ามาในเว็บได้ตระหนักถึงข้อมูลใดๆที่นำมาโพสนั้นต้องไตรตรองให้ถี่ถ้วน
2.ไม่จำเป็นไม่ต้องไปรับบริหารพอร์ทให้ใครหรอกครับ เพราะมันอาจจะทำให้เรากังวลจนทำให้การลงทุนของเรา
ประสิทธิภาพลดน้อยลงไป เงินค่าบริหารพอร์ทมันไม่ช่วยให้เรามีอิสรภาพทางการเงินได้เร็วขึ้นนักหรอก
ในทางกลับกันหากมีการผิดพลาด เราเองอาจเสียทั้งเพื่อนและเสียชื่อเสียงไปด้วย ยิ่งตลาดในปีนี้มันไม่หมู
เหมือน 2 ปีที่ผ่านมา อย่าเพิ่งหลงลำพองกับผลตอบแทนใน 2 ปีที่ผ่านมา
3.หลายๆคนในนี้ก็สร้างตัวขึ้นมาจากการไม่มีอะไร ที่บ้านไม่ได้ฐานะดีอะไร แต่ก็มีอิสรภาพทางการเงินได้
ในเมื่อคุณศรัทธาในบัฟเฟตต์คุณก็ควรเชื่อถือในเรื่องของผลตอบแทนทบต้นว่ามันทำได้จริง เพียงให้เวลากับมันหน่อย
หยุดฟุ้งเฟ้อ เรายังไม่รวยหากทำตัวเหมือนคนรวย เราจะรวยช้าขึ้นไปอีก
4.หากต้องการการยอมรับ ต้องเริ่มจากการพูดความจริงและลงมือทำให้เค้าดู ถึงต้องนั้นเค้าจะยอมรับกันเอง
โดยที่เราไม่ต้องโน้มน้าวให้เค้ายอมรับเรา
5.คนจะรวยได้ต้องลงมือทำ ไม่ใช่นึกฝันไปวันๆว่าจะทำผลตอบแทนปีละเท่านั้นเท่านี้ ลงมือทำและมุ่งมั่นกับมัน
ผมว่าคุณก็มีแนวทางที่ชัดเจนระดับหนึ่งแล้ว อยู่กับความจริงอย่าอยู่กับความฝันเลยครับ

ปล อย่าหาว่ากระแนะกระแหนเลยนะ ด้วยความเคารพครับ สำหรับเพื่อนๆท่านอื่น คุณจะเป็นนักลงทุนที่ดีได้นั้น
เมื่อคุณอยากรู้ข้อมูลอะไร คุณควรจะต้องหาทางเองก่อน ไม่ใช่ถามอยู่พร่ำเพรื่อ นั่นมายังไง นี่มาจากไหน
ลงมือหา สืบเสาะด้วยตนเองกันก่อน คุณจะได้ไม่ต้องเป็น VI ไม้ 2 ไม้ 3 อยู่ร่ำไป
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 108

ครับ ผมได้ถามเพื่อนที่เป็นทนายมาแล้ว การให้ข้อมูลของคุณ มาดำ เนี่ยอาจมีโทษถึงจำคุกได้ถ้ามีเจตนาชัดเจนว่าต้องการหลอกนักลงทุนเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ตัวอย่างคือ

โพสต์ว่าราคาขึ้นเรื่อยๆไม่มีอะไรน่าห่วง แต่ว่าตัวเองกลับขายออกมาเรื่อยๆ อะไรเป็นต้นนะครับ

แต่ว่าอาจจะมีอีกเคสนึงซึ่งเคสนี้คงไม่นอนคุกแต่อาจโดนส่งไปสถานบำบัดทางจิตใจ โรคนี้เรียกว่า Delusional Disorder (case: Grandiosity) นะครับถ้าให้อธิบายง่ายๆก็คือ หลอกคนอื่นจนกระทั่งตัวเองก็เชื่อเป็นตุเป็นตะคิดว่าเป็นเรื่องจริงไปแล้ว อย่างเช่นไปหลอกคนอื่นว่ามี lambo หลายๆคันทั้งที่ไม่มี แต่พอมีคนมาถามก็ยังยืนยันว่ามีและพยายามหาหลักฐานข้ออ้างต่างๆนาๆ

ถ้าอยากอ่านเพิ่มเต็มก็เชิญที่เว็บนี้ http://www.webmd.com/schizophrenia/guid ... l-disorder
theerawat
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 109

1.สิ่งแรกที่คุณควรจะทำคือ"หยุดโกหก" ได้แล้วครับ แล้วออกมายอมรับกับความจริงจากปัญหาที่เราก่อขึ้น
(ไม่ต้องแถว่าเป็นน้องเค้าแล้ว เค้ามีข้อมูลกันครบ แต่ยังไม่ได้เอามาโชว์ ถ้าคุณยิ่งแถมันจะยิ่งแย่กันใหญ่)
ผมเชื่อว่าหลายๆคนในนี้ เค้าพร้อมจะให้อภัยอยู่แล้วครับ เพราะอย่างน้อยสิ่งที่คุณทำมันในกรณีนี้ก็มีประโยชน์
ให้คนที่เข้ามาในเว็บได้ตระหนักถึงข้อมูลใดๆที่นำมาโพสนั้นต้องไตรตรองให้ถี่ถ้วน
2.ไม่จำเป็นไม่ต้องไปรับบริหารพอร์ทให้ใครหรอกครับ เพราะมันอาจจะทำให้เรากังวลจนทำให้การลงทุนของเรา
ประสิทธิภาพลดน้อยลงไป เงินค่าบริหารพอร์ทมันไม่ช่วยให้เรามีอิสรภาพทางการเงินได้เร็วขึ้นนักหรอก
ในทางกลับกันหากมีการผิดพลาด เราเองอาจเสียทั้งเพื่อนและเสียชื่อเสียงไปด้วย ยิ่งตลาดในปีนี้มันไม่หมู
เหมือน 2 ปีที่ผ่านมา อย่าเพิ่งหลงลำพองกับผลตอบแทนใน 2 ปีที่ผ่านมา
3.หลายๆคนในนี้ก็สร้างตัวขึ้นมาจากการไม่มีอะไร ที่บ้านไม่ได้ฐานะดีอะไร แต่ก็มีอิสรภาพทางการเงินได้
ในเมื่อคุณศรัทธาในบัฟเฟตต์คุณก็ควรเชื่อถือในเรื่องของผลตอบแทนทบต้นว่ามันทำได้จริง เพียงให้เวลากับมันหน่อย
หยุดฟุ้งเฟ้อ เรายังไม่รวยหากทำตัวเหมือนคนรวย เราจะรวยช้าขึ้นไปอีก
4.หากต้องการการยอมรับ ต้องเริ่มจากการพูดความจริงและลงมือทำให้เค้าดู ถึงต้องนั้นเค้าจะยอมรับกันเอง
โดยที่เราไม่ต้องโน้มน้าวให้เค้ายอมรับเรา
5.คนจะรวยได้ต้องลงมือทำ ไม่ใช่นึกฝันไปวันๆว่าจะทำผลตอบแทนปีละเท่านั้นเท่านี้ ลงมือทำและมุ่งมั่นกับมัน
ผมว่าคุณก็มีแนวทางที่ชัดเจนระดับหนึ่งแล้ว อยู่กับความจริงอย่าอยู่กับความฝันเลยครับ

ปล อย่าหาว่ากระแนะกระแหนเลยนะ ด้วยความเคารพครับ สำหรับเพื่อนๆท่านอื่น คุณจะเป็นนักลงทุนที่ดีได้นั้น
เมื่อคุณอยากรู้ข้อมูลอะไร คุณควรจะต้องหาทางเองก่อน ไม่ใช่ถามอยู่พร่ำเพรื่อ นั่นมายังไง นี่มาจากไหน
ลงมือหา สืบเสาะด้วยตนเองกันก่อน คุณจะได้ไม่ต้องเป็น VI ไม้ 2 ไม้ 3 อยู่ร่ำไป
เห็นชื่อและที่อยู่ของพี่เท็ดดี้แล้วผมฮามาก
lychee

โพสต์ที่ 110

กรุณากลับไปอ่านข้อความที่คุณโพสท์ก่อนหน้านี้ คุณระบุชัดเจนแหล่งที่มาคือ PCIFilms ผมก็ติดต่อไปบริษัทจากข้อความที่คุณโพสท์นั่นแหละ

สิ่งที่คุณทำไปแล้ว ไม่ว่าคุณจะทำอะไรชดเชย คงไม่สามารถทำให้ความเสียหายของหลาย ๆ คนดีขึ้น โดยเฉพาะคนที่ถูก force sell และ คนที่ self-force sell

คุณคงจะมีความสุขตลอดไปในการกระทำของคุณ
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 111

น่ากลัว
acdc

โพสต์ที่ 112

ยิ่งอ่านยิ่งอยากให้ mod นำไปรวมไว้กับห้อง PTL อีกครับ

เรื่องนี้เป็นข้อเท็จจริง และในอนาคตมันจะเกิดขึ้นอีก
อาจจะเกิดกับ PTL ในอีกหลายปีข้างหน้า หรืออาจเกิดกับหุ้นตัวอื่นในอนาคต

ถ้าสามารถย้ายข้อความเหล่านี้ได้ ก็จะเป็น case study ให้กับนักลงทุนคนอื่น
ได้ศึกษาว่าช่วง ม.ค.-มี.ค. 2554 เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น ให้อ่านในห้อง PTL ได้

ถ้าคิดว่าเว็บนี้ไม่มีคนหวังผลประโยชน์
ผมคิดว่านั่นเป็นการหลอกตัวเองครับ

เว็บจะเสียชื่อเสียงมากกว่าถ้าปล่อยให้กระทู้นี้ถูกลืม
lychee

โพสต์ที่ 113

เหตุการณ์เกิดคล้ายกับตอนกระทู้ PSL / TTA ใน taladhoon.com หลายปีก่อน และ อาจจะลามมาถึงเว็บนี้ ก็คือมีคนหลายคน หรือคน ๆ เดียว หลายชื่อ คอยโพสท์ข้อมูลที่ไม่เป็นความจริง โดยเฉพาะ PSL ซึ่งก็เผอิญเป็นคนอินเดียเหมือนกับ PTL เวลานั้น ผมก็คอยโพสท์ข้อมูลที่เป็นจริงมาแย้งกับเขาอยู่พักใหญ่ ๆ หลายคนคงจำได้ และผมก็ได้รับกำไรมากจากหุ้น PSL / TTA แม้ว่าจะไม่ได้ขายตอนสูงสุด

สรุปก็คือ หุ้นวัฎจักร ไม่น่ากลัวเหมือนกับบางคนได้วาดภาพน่ากลัวเอาไว้ คนที่ได้กำไรมหาศาลจากหุ้นวัฎจักรก็มีอยู่มาก เพียงแต่ว่า นลท. จะจับจังหวะการซื้อ การขายได้ถูกหรือไม่

สำหรับผม ขอสารภาพว่าจับจังหวะขายไม่ถูกครับ คือมีความโลภอยู่ และ รักหุ้นตัวนี้มากเกินไป (ทั้ง ๆ ที่ผมเคยบอกน้อง ๆ บางคนว่า การเป็นนลท ที่ดีนั้น อย่ารักหุ้นตัวใดตัวหนึ่งมากเกินไป)
punfreedom

โพสต์ที่ 114

lychee เขียน:แปลกแต่จริง ผมได้สมัครเป็นสมาชิกที่เว็บ PCI ประเทศอังกฤษ โดยขอเป็นรายวันแบบ online และระบุว่าต้องการราคารายวันของ BOPET film, BOPP film แต่ปรากฏได้คำตอบมาดังนี้

+++++
I am afraid we do not have a daily BOPET / BOPP pricing series. We do, however, produce Quarterly Business Reports for Polyester and Polpropylene films. Please find a recent sample of each attached.

A 12 month subscription is priced as follow:

Individual - paper copy for one user EURO750

Corporate - Electronic copy for multiple users: EUR2500.-

If you have any further questions, please feel free to contact me.

Kind regards,
.....
PCI Films Consulting Ltd.
+++++

นี่น่าจะเป็นข้อยืนยันนะครับ ว่าราคาฟิล์มรายวันของบริษัทนี้ ไม่มีบริการ สรุปที่โพสท์มานั้น แหล ครับ
ความจริงกระจ่าง ขอบคุณมากครับ
Pari

โพสต์ที่ 115

theerawat เขียน:

เห็นชื่อและที่อยู่ของพี่เท็ดดี้แล้วผมฮามาก
:D
nanchan

โพสต์ที่ 116

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ทางpcifilms ไม่มีข้อมูลรายวันนะครับ
ตามที่พี่ลิ้นจี่ได้อีเมลมา และผมก็ได้มาเหมือนกัน

ส่วนเกรดที่ใช้ในpet film ตามนี้
There are five main categories of PET film applications:

- Packaging applications, which comprise commodity films, as well as higher-end coated speciality film used primarily for food packaging.
- Industrial applications, of which there are hundreds, including hot stamping foils, photo-resist, labels, and release films.
- Electrical applications, including wire and cable wrap for insulation and moisture resistance, membrane touch switches, flexible printed circuits, capacitors, and motor insulation.
- Magnetic media applications, which comprise audio and video tape, as well as computer tape and floppy discs
- Imaging applications, which include printing films, such as layout base, masking film, and printing plates, as well as reprographics, microfilms and business graphics.

ptlผลิตเกรดที่ใช้ในอุตสาหกรรมอาหาร80%กว่าๆ ให้ไปดูใน56-1เอาเอง

ราคาpet film บางเกรดโดยเฉพาะเกรดprintingได้ลดลงมาจริง
ส่วนของdupontยังไม่ได้ลดลง และตามเวปดูปองได้มีการประกาศปรับขึ้น

โดยปกติราคาที่updateจริงๆ ก็มีแค่ในเวปchem99 แต่มันเป็นราคาในจีน
ซึ่งก็เอาแน่นอนยังไม่ได้อีก ไงก็ขอให้พิจารณาความเสี่ยงกันในระดับที่เหมาะสมด้วย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Vinzy

โพสต์ที่ 117

สังคม TVI นี่กว้างกว่าสมัยก่อนมากจริงๆ ทำให้มีคนมากหน้าหลายตาเข้ามา หลายๆท่านรอบนี้คงได้บทเรียนเรื่องของข้อมูลไปเยอะทีเดียว มองในอีกแง่ดีนะเนี่ยที่เกิดเืรื่องนี้ทำให้ หลายๆท่านจะได้ระวังตัวมากขึ้นในการลงทุนครั้งต่อๆไป
"Compound interest is the most powerful force in the universe" Einstein, Albert
twentyfour

โพสต์ที่ 118

ราคาหุ้นตกอีกละ ตกลงน่าลงทุนหรือยังครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 119

ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นในกระทู้PTLครับ ช่วยสรุปให้ฟังคร่าวๆให้รุ่นน้องอย่างผมฟังเป็นcase studyหน่อยได้มั้ยครับ สั้นๆ

พอดีไม่ได้ติดตามหุ้นกลุ่มนี้เลยอ่านที่พวกพี่โพสกันไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
...

โพสต์ที่ 120

โกหกมันเหนื่อย.. จำเยอะ :wall:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ