กระทู้ PTL ชั่วคราว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

กระทู้ PTL ชั่วคราว

โพสต์ที่ 1

หากท่านสมาชิกมีอะไรจะถกเถียงกันในประเด็นที่ร้อนๆกันอยู่ในขณะนี้
เชิญที่กระทู้นี้ได้เลยครับ

อนึ่งสิ่งที่ทุกท่านโพส แม้ทางเวปจะลบไป มันก็ไม่หายไปไหนนะครับ ยังถูกเก็บอยู่ครบถ้วนแค่ไม่ได้แสดงให้สมาชิกเห็น เพราะจะได้ไม่เกะกะสมาชิกท่านอื่นๆ ขอให้ถกกันดีๆนะครับ อะไรจริงอะไรเท็จ ก็ว่ากันไป ถกกันอย่างสุภาพไม่ใช้คำพูดส่อเสียดระหว่างกันนะครับ

คืนวันที่ 1 มีนาคม 2554 จะปลดล๊อคให้กลับไปคุยพื้นฐานกันต่ออีกครั้ง
ขอย้ำอีกครั้ง การจะโพส ไม่ว่าข้อดี ข้อเสีย ของหุ้นนั้นๆ สามารถทำได้อย่างเต็มที่ แต่อย่าแถม อย่าเสียดสีกันครับ
หลายข้อความมีประโยชน์มาก น่าเสียดายที่จะถูกทีมงานลบไปเพราะ quote ข้อความที่ต้องถูกลบ ติดไปด้วย หรือ เพราะมีข้อความเสียดสีแค่ประโยคเดียว

จึงเรียนมาเพื่อโปรดให้ความร่วมมือครับ
ด้วยความเคารพ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: กระทู้ PTL ชั่วคราว

โพสต์ที่ 2

อ่านไปอ่านมาแล้วงง

ตกลงที่เคยเข้าใจกันว่า spread ที่ยุโรปและเมกามันไม่ได้ลด มีแต่ลดที่จีน อันนี้ไม่จริงใช่มั้ยครับ งงไม่หมดแล้ว
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
lychee
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

แปลกแต่จริง ผมได้สมัครเป็นสมาชิกที่เว็บ PCI ประเทศอังกฤษ โดยขอเป็นรายวันแบบ online และระบุว่าต้องการราคารายวันของ BOPET film, BOPP film แต่ปรากฏได้คำตอบมาดังนี้

+++++
I am afraid we do not have a daily BOPET / BOPP pricing series. We do, however, produce Quarterly Business Reports for Polyester and Polpropylene films. Please find a recent sample of each attached.

A 12 month subscription is priced as follow:

Individual - paper copy for one user EURO750

Corporate - Electronic copy for multiple users: EUR2500.-

If you have any further questions, please feel free to contact me.

Kind regards,
.....
PCI Films Consulting Ltd.
+++++

นี่น่าจะเป็นข้อยืนยันนะครับ ว่าราคาฟิล์มรายวันของบริษัทนี้ ไม่มีบริการ สรุปที่โพสท์มานั้น แหล ครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

แล้วสรุปก็คือ spread ยุโรป และเมกา ก็อ้างอิงจากราคาที่ขายที่จีนได้ใช่หรือเปล่าครับ

เท่าที่ผมอ่านในกระทู้ที่ผ่านมา เข้าใจว่ามันอ้างอิงกันไม่ได้
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
^mUe^
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

lychee เขียน:แปลกแต่จริง ผมได้สมัครเป็นสมาชิกที่เว็บ PCI ประเทศอังกฤษ โดยขอเป็นรายวันแบบ online และระบุว่าต้องการราคารายวันของ BOPET film, BOPP film แต่ปรากฏได้คำตอบมาดังนี้

+++++
I am afraid we do not have a daily BOPET / BOPP pricing series. We do, however, produce Quarterly Business Reports for Polyester and Polpropylene films. Please find a recent sample of each attached.

A 12 month subscription is priced as follow:

Individual - paper copy for one user EURO750

Corporate - Electronic copy for multiple users: EUR2500.-

If you have any further questions, please feel free to contact me.

Kind regards,
.....
PCI Films Consulting Ltd.
+++++

นี่น่าจะเป็นข้อยืนยันนะครับ ว่าราคาฟิล์มรายวันของบริษัทนี้ ไม่มีบริการ สรุปที่โพสท์มานั้น แหล ครับ
ช็อค !!!~
Joga Bonito

โพสต์ที่ 6

ขนลุกเลย ยังกะดูหนัง ซิกส์เซนส์ของ เอ็มไนท์ มาดานาธาน
kato

โพสต์ที่ 7

นักลงทุนเราจะกลายเป็นนักสืบโคนันก็คราวนี้แหละ
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ผมก็เริ่มงง แล้วครับ ตกลงข้อมูลใครจริงเท็จ
ไม่ทราบว่า ถ้าจะหลอกคนอื่น จะทำไปแล้วได้อะไร งงไปหมดแล้ว
kmig

โพสต์ที่ 9

แล้ว เป้าของผม ไฮโซมากๆ ที่พาคนทั่วประเทศไปเที่ยวดอย
ยังจำได้แม่น จนทุกวันนี้ :wall:
twentyfour

โพสต์ที่ 10

แล้วตอนนี้ราคาขายเท่าไหร่ครับ สำหรับ bopet
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 11

ช็อค ด้วยคน
แล้วคนที่มา post update ราคา bopet
ของฝั่ง อเมริกากับยุโรป บอกว่าเอามาจาก pci film นี่สรุปได้เลยมั้ยครับว่าไม่จริง
แล้วของจริงละเป็นอย่างไร ??
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

น่าเกลียดจริงๆ ครับ
คุณ madam เอาข้อมูลเท็จมาโพส เข้าข่ายผิดกฏหมายนะครับเนี่ย
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
AngBao

โพสต์ที่ 13

ผมไม่สามารถ หาข้อมูลโต้ตอบ ระหว่างคุณ มาดาม ตอนเปิดตัวรูปใหม่ๆ แล้วครับสงสัยโดนลบไปแล้ว

จำได้ว่ามีคนบอกว่า จำคุณมาดามได้ ในวัน com visit แต่ไม่รู้จักเลยไม่ได้ไปทัก
ใครได้ไปงาน com visit ยืนยันหน่อยครับ
cookclick

โพสต์ที่ 14

โอ้ my god ตกลงมันราคาbopetตอนนี้มันเป็นยังไงเนี่ย งงไปหมดแล้วครับ ผมคนนึงละที่ขายไปเกือบlowแนะ ยอมรับเลยตอนนี้เครื่องรวนไปหมดแล้ว พาลจะรวนไปถึงตัวอื่นด้วยเลย :'O
Suysak

โพสต์ที่ 15

มีเรื่องให้ตื่นเต้นทุกวันเลยแฮะ :ohno: ไม่น่าทำอย่างนี้เลย
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
lychee

โพสต์ที่ 16

untrataro25 เขียน:ช็อค ด้วยคน
แล้วคนที่มา post update ราคา bopet
ของฝั่ง อเมริกากับยุโรป บอกว่าเอามาจาก pci film นี่สรุปได้เลยมั้ยครับว่าไม่จริง
แล้วของจริงละเป็นอย่างไร ??
กลับไปอ่านข้างบนใหม่ ในเมื่อบริษัทตามที่อ้าง ตอบมาว่าไม่มีบริการราคารายวัน แล้วที่โพสท์มาก่อนหน้านั้นโดยอ้างบริษัทนี้ ควรจะจริง หรือ ไม่จริงละ
istyle

โพสต์ที่ 17

kato เขียน:นักลงทุนเราจะกลายเป็นนักสืบโคนันก็คราวนี้แหละ
นักสืบVI เลียนแบบนักสืบพันทิพย์รึเปล่าครับ :8)
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 18

ในที่สุดเทพธิดาน้อยของผมก็กลายเป็นเทพนาธาน
ที่สําคัญคงไม่ใช่ผู้หญิงเสียด้วย
ใครไปตามจีบเธอไว้ระวังจะฝันร้าย
จีบชายที่เป็นชายกว่า

ปัญหาที่สงสัยคือ
1 จะระบุตัวตนที่แท้จริงได้หรือไม่
2 ข้อความที่เธอโพส แสดงเจตนาที่ชัดเจนในการปั่นหุ้นหรือไม่

ถ้าระบุได้ทั้ง2ข้อ งานนี้เทพธิดาน้อย คงสาหัสแน่
แต่ถ้าระบุไม่ได้ ก็คงแค่คนอยากดัง ก่อกวนเวป คงทําอะไรเธอได้ยาก
แต่จริงๆคนเจตนาทุจริตก็น่าจะได้รับโทษตามสมควร
ใครเชี่ยวชาญกฏหมายน่าจะให้คําแนะได้บ้าง
lychee

โพสต์ที่ 19

ผมเคยโพสท์ว่า ธุรกิจนี้ ราคาไม่น่าจะผันผวนขนาดเปลี่ยนแปลงรายวัน เพราะจะทำให้ผู้ผลิตแพ็คเกจจิ้งบรรจุสินค้า ตั้งราคาขายให้ลูกค้าได้ยาก แล้วบรรดาลูกค้าเหล่านี้ ก็ล้วนแต่บริษัทใหญ่ ๆ ทั้งนั้น เช่น Nestle, Johnson & Johnson, Unilevers, Colgate-Palmolive, etc.

ผมเอาข้อมูลมาแบ่ง เพื่อหลาย ๆ คนจะได้ตั้งสติ
Delux

โพสต์ที่ 20

เห็นมะกี้มีคน เอาข้อมูล บอกเค้า รับบริหารพอร์ต แค่นี้ก็ทะแม่งๆ แล้ว 22 รับบริหารพอร์ต อ่านแล้ว แปลกๆ

เสียดาย mod ลบทิ้งไปแล้ว
PRO_BABY

โพสต์ที่ 21

ผมคนนึงที่อ่านตลอด ก็งงๆ เหมือนกัน ก่อนนี้เราเอาราคาจีน ราคาวัตถุดิบ ก็พอมองแนวโน้ม ได้ระดับนึง
แต่หลังๆ ไม่พูดถึงแต่เน้นราคายุโรป อเมริกา ทั้งที่เกือบครึ่งก็อยู่แถวเอเชีย

ไม่รู้หน้าแล้วก็ไม่รู้ใจ :shock:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
twentyfour

โพสต์ที่ 22

ถ้าได้ผลประโยชน์จากการปั่นหุ้น ค่าปรับ 2 เท่าของเงินที่ได้ครับ
ถ้าผิดแย้งด้วยครับ

แต่นี่หุ้นลงกันถ้วนหน้า ใครได้ผลประโยชน์ล่ะครับ
ยกเว้นว่าใช้โอกาสตอนลงมา 21.60 บาท แล้วซื้อ อันนี้ผิดครับ กำไรที่ได้ คูณ 2 เท่าเป็นค่าปรับ
jack_jack

โพสต์ที่ 23

แล้วพวกจดหมายขอขึ้นราคา พวก dupont toray
นี่จริง หรือ หลอกเนี่ย :shock:
istyle

โพสต์ที่ 24

jack_jack เขียน:แล้วพวกจดหมายขอขึ้นราคา พวก dupont toray
นี่จริง หรือ หลอกเนี่ย :shock:
http://usa.dupontteijinfilms.com/articl ... ticleID=22

ของจริงครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ลงครับ
Real-VI

โพสต์ที่ 25

แสดงว่า ราคา BOPET ที่จีน ที่ drop ลงมา คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ในช่วงที่ผ่านมา
ผมจำได้ เคยมีคนเอากราฟมาโพส

แต่ พวกเรา ถูกทำให้ ไขว้เขว โดยบุคคลนั้น พยายาม ชี้ชวน ว่า มีข้อมูล ราคา BOPET ที่ ยุโรป ซึ่งยังสามารถ อยู่ในระดับสุงอยู่

อย่างนี้ หมายความว่า พวกเรา ถูกหลอก โดยเชื่อว่า BOPET ยังสูงอยู่
แต่จริงๆๆๆ แล้ว ได้มี การ drop กัน มา ระดับหนึ่งแล้ว

ใช่ไหมครับ

เท่ากับเป้นการ ปกปิดข้อมูล ไม่ให้เรา ขายหุ้นในราคาที่เหมาะสม ใช่ไหมครับ

Oh My God
lychee

โพสต์ที่ 26

ไม่จำเป็นต้องเป็นนักสืบ ก็เพียงแต่เข้าเว็บไซท์ ที่ระบุมา สอบถามข้อมูล ขอสมัครสมาชิก ก็ได้คำตอบมาอย่างชัดเจน
kopoko

โพสต์ที่ 27

jack_jack เขียน:แล้วพวกจดหมายขอขึ้นราคา พวก dupont toray
ของจริงครับ ผมโพสต์เอง ยืนยัน
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
istyle

โพสต์ที่ 28

Real-VI เขียน:แสดงว่า ราคา BOPET ที่จีน ที่ drop ลงมา คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ในช่วงที่ผ่านมา

แต่ พวกเรา ถูกทำให้ ไขว้เขว โดยบุคคลนั้น พยายาม ชี้ชวน ว่า มีข้อมูล ราคา BOPET ที่ ยุโรป ซึ่งยังสามารถ อยู่ในระดับสุงอยู่

อย่างนี้ หมายความว่า พวกเรา ถูกหลอก โดยเชื่อว่า BOPET ยังสูงอยู่
แต่จริงๆๆๆ แล้ว ได้มี การ drop กัน มา ระดับหนึ่งแล้ว

ใช่ไหมครับ

เท่ากับเป้นการ ปกปิดข้อมูล ไม่ให้เรา ขายหุ้นในราคาที่เหมาะสม ใช่ไหมครับ

Oh My God
หุ้นตัวนี้จริงๆมีความเสี่ยงอยู่แล้วครับ

เพราะข้อมูลเราไม่เพียงพอ เป็นข้อมูลสำคัญเสียด้วย

พอมีใครทราบมั้ยครับว่าทำไมราคาฟิล์มถึงได้ลึกลับขนาดนี้
Grand Marshal
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 29

Dupon Toray ของจริงครับ แถมขึ้นมาตลอด ในเว็บมีอ้างอิง แต่ผมสงสัยตรงจุดหนึ่ง วันที่ ราคาที่เมกา กับยุโรปร่วงหนัก ที่คุณ madam เอามา post ราคาหุ้น Fuwei ร่วง 20% ทันตาเห็น

ปล. Dupon ก็ยังอุตส่าห์ขึ้นราคาเดือนหน้าได้อีก

NEWS & PRESS RELEASES
DuPont Teijin Films US Limited Partnership Announces Price Increase
POSTED BY: DuPont News | POSTED ON: 2/23/2011
Effective with shipments beginning March 14, 2011, DuPont Teijin Films US Limited Partnership will increase prices on all MylarÒ, MelinexÒ, TeijinÒ TetoronÒ, and TeijinÒ TeonexÒ film grades by a minimum of $0.15/lb.

Recent sharp increases in raw material and logistics costs make a price increase necessary at this time. DuPont Teijin Films is implementing this increase to ensure our ability to meet our customer's business needs into the future.

DuPont Teijin Films is committed to maintaining its position as a leading global producer of polyester film and continues to invest in capacity, capability and people while implementing extensive business improvement programs globally.

http://usa.dupontteijinfilms.com/articl ... ticleID=23
twentyfour

โพสต์ที่ 30

Real-VI เขียน:แสดงว่า ราคา BOPET ที่จีน ที่ drop ลงมา คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ในช่วงที่ผ่านมา

ใช่ไหมครับ

Oh My God
ราคาที่จีน มีหลายราคานะครับ กลับไปดูข้อมูลในห้อง ptl ใหม่
แล้วที่ดรอปลงเยอะๆ เป็นฟิล์มคุณภาพต่ำหรือเปล่า
ดูสเปรดที่ ir บอกดีกว่าครับ คาดการณ์ได้แม่นยำ