การควบคุมอารมณ์ในตลาดหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkam1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การควบคุมอารมณ์ในตลาดหุ้น

โพสต์ที่ 1

จริงๆแล้ว การที่จะเป็น vi มันไม่ใช่เรื่องยากเลยครับ แต่ที่มันยากที่สุด ถึงยากจริงๆคือการควบคุมอารมณ์นี่แหละครับ ตัวอันตรายเลย มีคนถามผมบ่อยๆว่าชื้อหุ้นเพราะเหตุผลอะไร ก็ขายเพราะเหตุผลนั้น มีคนไม่มากหรอกครับที่จะเอาชนะจิตใจและเอาชนะความโลภของตัวเองใด้ ผมเองถือหุ้นมามีกำไร20-30 %ยังไม่ขายเพราะยังไม่ถึงเป้าหมายของราคาที่ผมตั้งใว้ แต่หากเราจ้องดูราคาทุกๆวัน มันจะทำไห้เกิดอารมครับ ควบคุมตัวเองยากมากๆครับ และท้ายที่สุดก็มักจะลงเอยด้วยการขายหุ้นที่ดีๆไปบ่อยๆ ถามว่าใด้กำไรไหม ผมก็ใด้กำไรครับ แต่สิ่งที่ผมเสียไปคือวินัยของการลงทุนที่ดีไป ผมเป็นแบบนี้บ่อยๆเนื่องจากเฝ้ามองราคาหุ้น นี่คืออุปสรรค์ของ vi
firstee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 260

Re: การควบคุมอารมณ์ในตลาดหุ้น

โพสต์ที่ 2

ใช่แล้วครับ
ผมว่าอุปสรรคของviทั้งหลายคือการควบคุมอารมณ์ของตนเองไม่ค่อยจะได้
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ
อิอิ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ฝึกๆ ไปเดี๋ยวก็ชิน :) ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

จริงอยู่ครับการนั่งเฝ้าดูหุ้นวิ่งขึ้นลงทำให้เราเขวได้ง่ายๆ ตัดสินใจผิดพลาดบ่อย
แต่ข้อดีมันทำให้เราสังเกตุเห็นพฤติกรรมของคนซื้อขายครับ

เคยเห็นการทุบหุ้นมั๊ยครับ บางครั้งเห็นชัดๆว่า Bid ไว้เป็นหลักแสนหลักล้าน แล้วอยู่ๆก็มีคนoffer ที่เดียวเป็นหลักแสนหลักล้าน เกือบ Balance กัน ซี่งก็น่าจะเป็นคนๆเดียวกัน

หรือ พยายามซื้อหรือขาย เพื่อให้ กราฟเทคนิคอล สวย หรือเป็นแบบที่ต้องการแม้กระทั้งที่ละ 100 หุ้นเพื่อให้ราคาปิด ขึ้น หรือ ลงตามต้องการ

หรือ การลากหุ้นขึ้น ซี่งก็คล้ายๆกับการทุบนั่นแหละ ตั้ง Offer ไว้เป็นแสนเป็นล้านหุ้น แล้วจู่ๆก็มีคนมา Bid ด้วยจำนวนเดียวกัน ทำไปเรื่อยๆจนหุ้นขยับ

เมื่อเห็นพฤติกรรมแบบนี้บ่อยๆแล้ว ทำให้ไม่ค่อยสนใจต่อราคาหุ้นไปเองละครับหันมาเน้นคุณค่าดีกว่าเยอะ :B
viหัดคลาน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อดทน อดทน และอดทน ไม่มีใครยิงเข้าเป้าตั้งแต่แรกหรอกครับ ดังนั้น อดทนต่อไปครับ ฝึกไปเรื่อยๆครับ :wink:
โพสต์โพสต์