(ขอขึ้นอีกกระทู้วันนี้)ถาม VIคับว่า CEI เจอข่าววันนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
home
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

(ขอขึ้นอีกกระทู้วันนี้)ถาม VIคับว่า CEI เจอข่าววันนี้

โพสต์ที่ 1

ขายไหมคับ เพราะเป็นวันแรกที่ออกข่าวและพื้นฐานของบริษัทเปลี่ยนแปลงไปอย่างมีนัยยะสำคัญ หรือคนที่ลงทุนยาวถ้ามีหุ้นตัวนี้อยู่ วันนี้มีความเห็นยังไงกันบ้างคับ
home

โพสต์ที่ 2

Symbol: CEI
Headline: สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และบริษัทย่อยไตรมาสที่2๖F45-3)
Time: 18 มี.ค. 2005 09:33:00

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และบริษัทย่อยไตรมาสที่2(F45-3)
บริษัท คอมพาสส์ อีสต์ อินดัสตรี้ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มกราคม (หน่วย : พันบาท)
ไตรมาสที่ 2 งวด 6 เดือน
ปี 2548 2547 2548 2547

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 11,298 (36,780) (75,178) (29,578)
กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท) 0.06 (0.20) (0.40) (0.16)

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
ไม่สามารถให้ความเชื่อมั่นได้และมีข้อสังเกต

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และ หมายเหตุ
ประกอบงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบ
การเงินฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน
ก.ล.ต.เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ _______________________
(นายไบร์อัน แอล ฮาร์ดี้)
ตำแหน่ง ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
home

โพสต์ที่ 3

Headline: ชี้แจงผลการดำเนินงานไตรมาส 2/2548
Time: 18 มี.ค. 2005 09:49:00

วันที่ 17 มีนาคม 2548

เรื่อง การชี้แจงผลการดำเนินงานประจำไตรมาสที่ 2/2548

เรียน กรรมการผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่บริษัทฯ ได้นำส่งงบการเงินสำหรับงวดหกเดือน สิ้นสุดวันที่ 31 มกราคม 2548
ปรากฏว่าผลการดำเนินงาน
ของบริษัทมีขาดทุนสุทธิ 75.2 ล้านบาท ซึ่งสูงกว่ารอบระยะเวลาบัญชีเดียวกันของปีก่อน 45.6 ล้านบาท บริษัทฯ
ขอชี้แจงสาเหตุดังนี้ คือ

1. รายได้รวมของบริษัท เพิ่มขึ้น 210.8 ล้านบาท คิดเป็น 20.8 % เมื่อเปรียบเทียบกับงวดเดียวกันของ ปีก่อน
เนื่องจาก
1.1 ยอดขายสุทธิเพิ่มขึ้น 222.7 ล้านบาท คิดเป็น 23.2% เนื่องจากปริมาณการขายเพิ่มขึ้น 15.3 %
และราคาขายโดยเฉลี่ย
สูงขึ้น 7.7% เนื่องจากบริษัทเพิ่มสัดส่วนการขายสินค้าประเภท High End
1.2 รายได้อื่นรวมเพิ่มขึ้น 28.5 ล้านบาท จากการขายวัตถุดิบ และ กำไรจากการขายโรงงานแหลมฉบัง

2. ต้นทุนขายเพิ่มขึ้น 177.7 ล้านบาท คิดเป็น 18.4 % เนื่องจากปริมาณขายเพิ่มขึ้น และ
ต้นทุนวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตราคาสูงขึ้น
เช่น Cold Rolled Steel, Non - Cold Rolled steel และ Ply wood อย่างไรก็ตาม
บริษัทฯได้ดำเนินการต่างๆ เพื่อควบคุมต้นทุนการผลิตให้ลดลง เช่น การจ้างแรงงานภายนอก

3. บริษัท ฯ ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน 48.9 ล้านบาท
เนื่องจากการการแข็งตัวของเงินบาทซึ่งส่งผลกระทบต่อตราสารอนุพันธ์
ทางการเงินเพื่อป้องกันความเสี่ยงจากอัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
สำหรับสินทรัพย์และหนี้สินส่วนที่เป็นเงินตราต่าง
ประเทศ

4. ค่าใช้จ่ายขายและบริหารอื่นรวมเพิ่มขึ้นประมาณ 29.4 ล้านบาท คิดเป็น 40.3 %
เนื่องจากค่าใช้จ่ายในการส่งออกเพิ่ม 8.0 ล้าน
บาท หนี้สงสัยจะสูญเพิ่มขึ้น 12.3 ล้านบาท และ ค่าเผื่อการลดมูลค่าของสินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้น 8.5 ล้านบาท

ขอแสดงความนับถือ

(นาย ไบรอัน แอล ฮาร์ดี้)

กรรมการ
home

โพสต์ที่ 4

Headline: ชี้แจงสถานการณ์บริษัทฯ
Time: 18 มี.ค. 2005 09:05:00

16 มีนาคม 2548

เรื่อง ชี้แจงสถานการณ์บริษัทฯ

เรียน ผู้จัดการตลาดหลักหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท คอมพาสส์ อีสต์ อินดัสตรี้ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ขอชี้แจงเหตุ
การณ์สำคัญของบริษัทฯ ว่า
ลูกค้ารายใหญ่รายหนึ่งของบริษัทฯ ซึ่งมียอดขายคิดเป็นอัตราร้อยละ 90 ของยอด
ขายรวมทั้งหมด ได้ฟ้องร้องบริษัทฯ เรื่องไม่ปฏิบัติตามสัญญาซื้อขายพัดลมติดเพดาน โดยเรียกร้อง
ค่าเสียหายเป็นจำนวนเงินประมาณ 2.3 ล้านดอลล่าร์สหรัฐฯ (ส่วนที่บริษัทฯขอเพิ่มราคา 5 % เมื่อปี
ก่อน) จำนวนเงินดังกล่าวไม่ส่งผลกระทบต่อฐานการเงินของบริษัทฯ แต่มีความเป็นไปได้ที่
บริษัทฯจะสูญเสียการทำธุรกิจกับลูกค้ารายนี้ ปัจจุบันอยู่ระหว่างการเจรจากับลูกค้ารายดังกล่าว
คาดว่าจะสิ้นสุดประมาณเดือน กรกฎาคม 2548
จากสถานการณ์ดังกล่าว บริษัทฯได้จัดทำแผนงานทางธุรกิจในด้านการขยายตลาด
ในประเทศสหรัฐอเมริกา การขยายตลาดในประเทศ การขยายฐานธุรกิจในภาคพื้นเอเซียตะวันออก
เฉียงใต้ และประเทศอื่นๆ นอกเหนือจากสหรัฐอเมริกา รวมทั้งการรับจ้างผลิตชิ้นส่วนจากบริษัท
ต่างๆ ในประเทศไทย

จึงเรียนชี้แจงมาเพื่อโปรดทราบ และเผยแพร่ให้กับนักลงทุน โดยทั่วกัน

ขอแสดงความนับถือ

(นายไบร์อัน แอล ฮาร์ดี้)
กรรมการ
buglife

โพสต์ที่ 5

ถ้ามีผมคงขายครับ ผมว่ายังลงได้อีก เหมือนเกือบต้องมาเริ่มนับหนึ่งบริษัทใหม่เลย
home

โพสต์ที่ 6

ถ้าคิดว่าลงได้อีกแบบนี้ก็ไม่ใช่ VI ซิคับ ถ้า VI ต้องคิดว่าอนาคตข้างหน้าจะกำไรน้อยลงอย่างชัดเจนไหม จิงไหมคับ
VeeVee

โพสต์ที่ 7

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... php?t=9305

มีประเด็นขอป่วนหน่อย

1. กับกระทู้ข้างบน ความหมายใกล้เคียงกัน เอาไปไว้ด้วยกันเถอะ
2. เขียนบ่ง ซื้อ หรือ ขาย เสียววววว กลต
3. รายงานผลประกอบการ มีที่เก็บเฉพาะหรือป่าวนะ

โทษทีที่แย้ง :mrgreen:

ถ้าไม่แน่ใจจะทำไงต่อ รอฟังคุณวัวแดง
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 8

บางทีอาจมองอะไรออกบ้างแล้วก็ได้ ถึงมามองราคาว่าจะลงอีกป่าว

เป็น vi ก็ดูราคารายวันได้ครับ คือดูว่ามันจะลงมาถึงที่ต้องการหรือยัง จะได้ไม่พลาด ลงมาปุ๊บ ก็ใส่ทันที
Expecto Patronum!!!!!!
home

โพสต์ที่ 9

ที่ผมขึ้นอีกกระทู้ ผมอยากให้เป็นกรณีศึกษาสำหรับคนใหม่ที่จะอยากจะเป็น VI คับว่าเมื่อเจอเหตุการณ์ที่มีสาระสำคัญอย่างชัดเจนต่อการลงทุนแบบ VI จะทำอย่างไรกันบ้างคับ บางคนอาจจะตอบโดยที่ไม่ต้องมีหุ้นตัวนี้ก็ได้คับ
buglife

โพสต์ที่ 10

home เขียน:ถ้าคิดว่าลงได้อีกแบบนี้ก็ไม่ใช่ VI ซิครับ ถ้า VI ต้องคิดว่าอนาคตข้างหน้าจะกำไรน้อยลงอย่างชัดเจนไหม จิงไหมคับ
ลูกค้ารายใหญ่มากหายไป โสหุ้ยคงเหมือนเดิม + เพิ่มขึ้น
กำไรคงลง และราคาก็คงลงมาอีกนะครับ

อีกอย่าง :mrgreen: ผมว่า
ผมไม่ใช่ Vi ครับ แต่เป็น mi
แมงเม่าอินเวสสะเตอร์ ไม่ฮาครับ
home

โพสต์ที่ 11

buglife เขียน:

รับทราบคับ :mrgreen:
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

คุณบักกี้ MI ยังไม่กล้าเสี่ยงซี้ซั้วเลย
อย่าว่าแต่ VI
วันนี้new low ติดฟลอร์ แล้วก้นหุบเหวอยู่ไหน
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
home

โพสต์ที่ 13

VeeVee เขียน:
มีประเด็นขอป่วนหน่อย

2. เขียนบ่ง ซื้อ หรือ ขาย เสียววววว กลต

ถ้าคิดว่ามีความเสี่ยงคำว่าขายไหมคับอยู่ในกระทู้นี้ แล้วทำให้เวปนี้หรือผู้ดูแลลำบากใจก็ลบได้เลยคับ
CEO

โพสต์ที่ 14

ข่าวออกมาตั้งนาน ทำไมเพิ่งมาตื่อนกันเน้อ
:roll: :roll: :roll:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
hoho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ผมว่าปล่อยไปเถอะครับ ต้องมาหาลูกค้าใหม่เหมือนเริ่มนับจาก 0 เลย สต๊อกเก่าเหลืออีกเพียบ

ดูแล้วไม่น่าฟื้นครับ หลายๆปีด้วย ตามความเห็นส่วนตัว
yoyo
ผู้ติดตาม: 164

โพสต์ที่ 16

ผมว่าพรุ่งนี้ floor อีกรอบแหง๋เลย
:evil: จังหวะนี้ราคาไหนก็ไม่กล้ารับครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ประจวบ

โพสต์ที่ 17

จุดนี้เป็นจุดตายของceiครับ
คือพึ่งพิงลูกค้ารายใหญ่เพียงรายเดียว
ตามกลยุทธการแข่งขันของm.e.porter

ระยะแรกๆที่เค้ารับสินค้ามากๆกำไรดี
ก็เพิ่มกำลังการผลิตมากขึ้นเรื่อยๆ
ทำให้fixed costสูง
เมื่อลูกค้ารายใหญ่รู้ข้อมูล
ก็เริ่มต่อรองเพื่อลดราคาซื้อลง
ไม่ยอมก็ไม่ได้ เพราะfixed costค้ำคออยู่
ผลิตยิ่งมากยิ่งเจ๊งครับ

ผมยังคิดว่ามีอีกหลายๆบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ที่อยู่ในสภาพนี้
เพื่อนๆควรเอามาเป็นอุทธาหรณ์
(ผมก็โดนกับเค้าด้วยหน่อยนึง)
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

:( ผมไม่มีหุ้นตัวนี้ ทั้งที่เคยมองด้วยเหตุว่าจ่ายปันผลดีมาก
:( แต่ที่ไม่ซื้อ ไม่ใช่เพราะรู้ข้อมูลว่ายอดขายมาจากลูกค้ารายใหญ่น้อยราย (กรณีนี้รายเดียว)
หากแต่เป็นเพราะสินค้าของเขาเอง ผมไม่คิดว่าเป็นสินค้าคงกระพัน
หรือลูกค้าต้องพึ่งพา ผมจึงตัดหุ้นตัวนี้ออกจาก list ของหุ้นที่จะซื้อเข้าพอร์ตครับ
พูดมากไป จะไม่ดี ก็ขอให้ผู้ที่มี (และยังไม่มี) ได้ตัดสินใจกับหุ้นตัวนี้ได้ถูกต้องด้วย

:| ถ้าตกมาเหลือ p/bv สัก 0.25 และมีเงินเหลือพอที่จะอยู่รอดได้จนมีลูกค้าใหม่ ผมอาจจะสนใจ
ก็ได้นะ ไว้ขายตอน Turn Around
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
moo

โพสต์ที่ 19

ถ้าตกมาเหลือ p/bv สัก 0.25 และมีเงินเหลือพอที่จะอยู่รอดได้จนมีลูกค้าใหม่ ผมอาจจะสนใจ
ก็ได้นะ ไว้ขายตอน Turn Around
1.63 :roll:
น่าสนใจครับ

โพสต์ที่ 20

โธ่.. คุณหมู อย่าคำนวณเป็นตัวเลขสิ เดี๋ยวผมก็โดนเพื่อนๆ ทุบเอาแบนแต๋... :(
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
moo

โพสต์ที่ 21

โธ่.. คุณหมู อย่าคำนวณเป็นตัวเลขสิ เดี๋ยวผมก็โดนเพื่อนๆ ทุบเอาแบนแต๋...
คุณมือเก่าหัดขับเป็นอีกท่านหนึ่งที่ผมติดตามมานานครับ
ขอบคุณแนวคิดและมุมมองดีๆครับ :D
Golden Stock

โพสต์ที่ 22

ผมไม่เคยถือหุ้นตัวนี้มาก่อน แต่ก็ติดตามบาง เพราะว่ามีคนสนใจมาก
และจะได้นำมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้บ้าง
CEI เคย Discuss กันมาหลายรอบแล้ว ตั้งแต่ตอนยังไม่แตกพาร์
เห็นด้วยครับว่า CEI หาจุดที่ทำให้ได้เปรียบน้อยมากๆ ตาม 5 Forces model
ไม่ว่าจะเป็นการเข้ามาใหม่ของผู้เล่นรายใหม่ทำได้ไม่ยาก
อำนาจต่อรองของลูกค้ามีสูงจนน่ากลัว
อำนาจต่อรองกับผู้ขายวัตถุดิบไม่สูง
การแข่งขันในอุตสาหกรรมสูง
สัดส่วนการขายเป็นต่างประเทศเกือบหมด ซึ่งมี Currency risk
ไม่มีแผนการลงทุนใหม่ๆ เพื่อรองรับกับการแข่งขัน และเพิ่มรายได้
โป้ง

โพสต์ที่ 23

ไปดูอีกตกใจ 7.50 แล้ว

ไล่ราคาเป็นช่องๆเลย

กระโดดลงไปเล่น ร่วมวง ด้วยดีหรือเปล่า
:lol: :lol: :lol:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
วัวแดง

โพสต์ที่ 24

หรือเรี่องที่ คิดว่าจะเสียลูกค้าสำคัญไปจริง เป็นแค่อาจจะ............ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Heroine

โพสต์ที่ 25

เข้าไปไล่แทบไม่ทัน :P ไล่เสร็จออกแทบไม่ทันอีกที :roll: โทษทีค่ะ :D ปกติจะทำต้วเป็น VI แต่วันนี้คันไม้คันมือลองเก็งกำไรดู
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
โป้ง

โพสต์ที่ 26

เหลือ 6.9 แล้ว 8)
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 27

วัวแดง เขียน:หรือเรี่องที่ คิดว่าจะเสียลูกค้าสำคัญไปจริง เป็นแค่อาจจะ............ :D
ความรู้สึกลักษณะนี้มักจะเกิดขึ้นเพราะราคาหุ้นชี้นำ ถ้าเป็นนักเก็งกำไรแล้วมีหุ้นบริษัทนี้ที่ต้นทุนแถวๆ 7.50 บาท คงกลุ้มใจน่าดู

ถ้าขายตัดขาดทุน แล้วสุดท้ายลูกค้าไม่ยกเลิกสัญญา ราคาเด้งกลับไปที่ 9 บาท คงกลุ้มใจ

แต่ถ้าถือลุ้นต่อ ราคากลับไหลลงไปที่ New Low พร้อมกับข่าวการยกเลิกสัญญา ก็คงจะกลุ้มเหมือนกัน

อาชีพนักเก็งกำไรนี้ ถ้าเจอแบบนี้บ่อยๆ สุขภาพจิตจะเป็นอย่างไรเนี่ย

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณครับคุณหมู... ผมแค่เป็นนักลงทุนที่เป็นลูกจ้างด้วย ทำธุรกิจเองไปด้วย ดังนั้นจึงพอรู้
เรื่องธุรกิจเป็นหลักในการเลือกหุ้น ส่วนเรื่องเทคนิคของหุ้น ผมไม่ถนัดจริงๆ ครับ

ที่ผมบอกว่า
ขอให้ผู้ที่มี (และยังไม่มี) ได้ตัดสินใจกับหุ้นตัวนี้ได้ถูกต้องด้วย
ก็เป็นเพราะราคาที่เห็นในสองวันนี้แหละครับ เมื่อมันตกมามากๆ จาก Panic มักจะมี Rebound
ตามมาเสมอ แต่ไปไม่ไกลครับ ขอให้รีบตัดสินใจด้วย..... (ไม่ว่าจะซื้อเพิ่ม หรือขายออก ขอ
ให้ทำได้ถูกต้องครับ)
วัวแดง

โพสต์ที่ 29

ผมตัดใจไม่ขายครับ (ทำใจไม่ได้) :D

ถือไว้ดีกว่า มองดูแล้วข่าวนี้ยังไม่เกิดจริง เป็นแค่การคาดการณ์เท่านั้น เรื่องที่จะยกเลิกการซื้อขายกันเลย คงยากที่จะหาผู้ผลิตใหม่ทัน แล้วจริงๆๆก็คนกันเอง ไม่เห็นต้องโหดขนาดนั้น :lol:

แล้ว Q หน้าเป็นช่วงขายดีซักด้วย แล้วจะหาบ.ใหม่ทันมั้ย น่าคิด....

อาจเป็นผลดีกับ cei ด้วยก็ได้ จะได้รู้จักหาลูกค้ารายใหม่บ้าง ไม่ใช้หวังไว้กับ บ.เดียวถึง 90 % มันไม่ดี เสียว.....

ไม่แน่ใจนะครับ ว่ามีใครได้ประโยชน์จากการออกข่าวนี้หรือไม่ เห็นปริมาณการซื้อขายเพิ่มผิดสังเกต ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่ค่อยเท่าไหร่ คงต้องดูรายงานการซื้อขายของรายใหญ่ซักหน่อย

ใครขายก็ขาย ใครซื้อก็ซื้อ ส่วนผม นิ่งดีกว่า ยิ่งดิ้นยิ่งเจ็บ ตอนนี้ต้อง เฉยไว้ :lol: :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 30

ส่วนใครที่เป็นห่วงผมยังไงก็ขอบคุณครับ แต่ต้นทุนของผมไม่ได้สูงมาก แค่เจ็บนิดๆ นะเจ็บนิดๆ :D

ปีที่แล้ว max 18.9 min 7.55 และปันผล 2 บาท
แล้วจะเป็นไรไปถ้าราคาจะอยู่ที่ 6 บาท ในเมื่อผมไม่ได้ซื้อตอน 18 บาท :D