เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
erickiros
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

โพสต์ที่ 31

ได้แง่คิดเพื่อกลับมาปรับปรุงตัวผมเองอีกแล้วครับ ขอบคุณหมอ kotaro มากๆครับ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
tingun

Re: เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณครับ

VI หลักการไม่ได้เปลี่ยนเลย ใจคนเท่านั้นที่เปลี่ยนไป
ซากคน

โพสต์ที่ 33

บทความนี้เข้ามาได้ถูกเวลา จริงๆครับ

:bow:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณมากๆครับ เรื่องผลัดวันประกันพรุ่งนี่ จี้จุดเลยครับ ที่ผ่านมาขี้เกียจจริงๆ :wall:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 35

15 Stock investment tips from Rakesh Jhunjhunwala:

เสริมคุณ Kotaro ครับ
แปลเองนะครับ ศัพท์เข้าใจง่าย

1. Always go against tide. Buy when others are selling and sell when others
are buying.
2. If you believe in the growth prospects of a company, invest in the stock
and give it sufficient time.
3. Be an optimist. Pessimistic investors always lose money in stock markets.
4. Greedy investors will never make money in stock markets. Book profits after
reaching your target price.
5. Never put your hard earned money without proper research. Never invest
according to “Stock tips”.
6. You have to lose many a battle to win the war. This Winston Churchill quote
is always quoted by Jhunjhunwala. Balance fear and greed.
7. Never react and change your investment decisions according to daily
business news. Panic selling is a bad habit.
8. Hastily taken decisions always result in heavy losses. Take your own time
before putting money in any stock.
9. Invest in companies which have strong management and competitive advantage.
10. Stock markets are always right. Never time the markets.
11. Opportunities will come and go. Are you prepared to grab them?
12. Never invest at unreasonable valuations. Never run for companies which are
in limelight.
13. Passionate investors always make money in stock markets. You will never
fail in any work if you do it with passion.
14. Means are important. Read and analyse the available information with an
open mind and look for opportunities.
15. Prepare for losses. Losses are part and parcel of stock market investor
life. Learn from mistakes. Learn to take a loss. Disciplined passionate
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
stock77
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ
no
FullStop

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับผม
จงสร้างเหตุ ปล่อยให้ผลขึ้นเองตามกฎธรรมชาติ จงปล่อยเวลาให้ผ่านไปด้วยการปฏิบัติ..
ว่างเปล่า....
aonanfield

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณมากๆเลยครับ
DirB

โพสต์ที่ 39

เยี่ยมครับ
เหมือนได้อ่านสรุปหนังสือดีๆทั้งเล่มเลยทีเดียว
ขอบคุณมากๆครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณพี่หมอโคทาโร่+พี่ลูกอีสานครับ

ได้ความรู้และมุมมองเพิ่มขึ้นครับ ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Leesak

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณครับ
porzilla

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณครับ เป็นกระทู้อาหารสมอง...ที่อร่อยจริงๆครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 43

:bow: :bow: :bow:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
preecha_w

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณมากครับ เป็นแก่นวีไอเลยเนี่ย
ilovemom

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณมากค่ะ
leonleon

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากครับ ได้ความรู้ใส่กะบาลเพิ่มอีกแล้ว :)
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 47

:D ขอบคุณ คุณ kotaro และีพี่โจมากๆนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
thalucoz

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณพี่ Kotaro มากครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
2ppong

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณครับ :D
Packky

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ
:) :) :)
boat37564

โพสต์ที่ 51

ชอบข้อ 2 ครับ
สุดยอดจริงๆครับท่านนี้ :bow:
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 52

aop_tula เขียน:Tip No. 9 : If it’s cheap, buy it- Don’t pass up something cheap today in the hope that it will get cheaper tomorrow
u have to view that notion with extreme caution. its not just the "idea", the idea that makes you think its ok to buy something at a price which you think is for "good value". the line may sound simple but its the furthest thing from simple. The ultimate cutpoint is still your analysis skills.......... very subjective.............what is cheap??.. what is value??.. this also goes for all of his little commandments, the dude is speaking from a point of view where the analysis skill is no longer an issue. you worry about all of that after your analysis skill is in check.

unfortunately for most of us, accurate and impactful analysis IS STILL AN ISSUE............ HAA.. :D
value trap
รูปภาพ
somphol2k

โพสต์ที่ 53

ขอบคุณมากครับ ชอบครับ กำลังเริ่มตั้งไข่น่ะครับ สนใจอ่านไว้เป็นบทเรียน
touch-888

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณมากสำหรับข้อคิดดีๆ ลงทุนมา 2 ปีกว่าๆแล้ว จะนำมาปรับใช้ในการลงทุนต่อไป
picklife

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณครับ ที่หาบทความดีๆมาให้อ่านกัน:cool:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
arica

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณครับ
halfofw

โพสต์ที่ 57

ขอบคุงก๊าบ
unnop.t

โพสต์ที่ 58

ขอบคุณครับ ชอบข้อ 2 มาก เพราะบางครั้งเราไม่มองหา เหตุแห่งความสำเร็จ มองแต่ผลของมัน

ผมคิดว่าเขาต้องการเน้นให้เรา มองที่ตัว biz model ที่ทำให้เกิดกำไร ซึ่งจะเป็นกำไรที่ยั่งยืนครับ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 59

ขอบพระคุณหลายๆครับ

เตือนความทรงจำได้ดีจริงๆ :P
iamzeng

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณครับ :D