อยากทราบวิธีการหา eps หรือกำไรต่อหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
khunape
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบวิธีการหา eps หรือกำไรต่อหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยนะครับ

พอดี งง กับการหา กำไรต่อหุ้นครับ เค้าหากันอย่างไรครับ ผมลองดูแล้ว ได้ไม่เท่าในงบการเงินที่ประกาศออกมาครับ

ผมหาโดยการเอากำไรสุทธิหารด้วยจำนวนหุ้นทั้งหมดครับ ยกตัวอย่าง mk นะครับ

ปีนี้งบการเงินรวมกำไร 541,868,000 บาท มีจำนวนหุ้นทั้งหมด 866,684,157 หุ้น ผมหารแล้วได้ กำไรต่อหุ้นที่ 1.59 อย่างนี้ถูกหรือไม่ครับ

แต่ในงบการเงิน เห็นกไรต่อหุ้นที่ 0.64 ไม่ทราบว่าคำนวณจากอะไรครับ

ผมคิดว่าผมคงคำนวณผิดแน่ๆ เลยครับ ไม่รู้ว่าต้องใช้ตัวไหนบ้างในการคำนรณครับ มาขอความรู้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ หน่อยครับ

ขอบคุณครับ ^/\^
villa

Re: อยากทราบวิธีการหา eps หรือกำไรต่อหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ดูจากข้อมูล น่าจะสลับตัวตั้งกับตัวหารนะครับ เลยทำให้ได้ค่าผิด ^^
eps = กำไร / จำนวนหุ้น ตรง ๆ ตัวเลยครับ ลองดูอีกทีดี ๆ นะครับ ^^
ซื้อหุ้นไม่มี MOS ก็เหมือนขึ้นเรือไม่มีเสื้อชูชีพ
khunape

Re: อยากทราบวิธีการหา eps หรือกำไรต่อหุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

villa เขียน:เท่าที่ดูจากข้อมูล น่าจะสลับตัวตั้งกับตัวหารนะครับ เลยทำให้ได้ค่าผิด ^^
eps = กำไร / จำนวนหุ้น ตรง ๆ ตัวเลยครับ ลองดูอีกทีดี ๆ นะครับ ^^

โอมายก๊อดดดดดด อยากร้องไห้ สลับตัวกันนี่เอง T T

ขอบคุณ คุณVilla มากครับ

^/\^
โพสต์โพสต์