ค่า PE PBV YIELD ในพอร์ตของแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ค่า PE PBV YIELD ในพอร์ตของแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยม่ีใครตั้งคำถามนี้หรือยัง ?
ถ้าคำนวณได้จะคำนวณแบบ set index หรือเปล่า ?

แต่เชื่อว่า ตัวที่คำนวณได้ง่ายสุดน่าจะเป็นยีลด์ ?ของพอร์ตโดยรวม

ปีที่แล้ว ยีลด์ของมูลค่าตลาดของพอร์ตผม
อยู่ที่ประมาณ ๕.๕ เปอร์เซนต์ ลดจากปี ๒๕๕๒ ซึ่งอยู่ที่ ๗.๕ เปอร์เซนต์
แสดงว่า คุณภาพของยีลด์ลดลง

เมื่อไรยีลด์กลับขึ้นแตะสิบเปอร์เซนต์เหมือนปลายปี ๒๕๕๑
ก็เท่ากับว่า ........................
มีทางเดียวที่แก้ไขได้ น่าจะเป็นการชอร์ตอะเกนส์พอร์ตเอาหุ้นเพิ่ม โดยไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม ??
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

Re: ค่า PE PBV YIELD ในพอร์ตของแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้างคร

โพสต์ที่ 2

พอร์ตของผม div yield ประมาณเกือบๆ 4% เท่านั้นครับ
เพราะไม่ได้เน้นปันผลแบบเฮีย
ที่จริงมีหุ้นอีกหลายตัวที่น่าจะให้ยิลด์ 7-10%
เช่น gc trt thani mcs kcar mk sc
แต่บางตัวตัวยังเป็นคำถามว่าในอนาคตใกล้ๆปันผลอาจลดลงตามกำไรหรือเปล่า
ถ้าลดลง นอกจากขาดทุนปันผล ยังขาดทุนกับราคาหุ้นอีก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
คลายเครียด

Re: ค่า PE PBV YIELD ในพอร์ตของแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้างคร

โพสต์ที่ 3

เข้าใจว่าพอร์ตของคุณลูกอิสาน

ยีลด์ยิ่งลด
แสดงว่า

ยิ่งได้กำไรส่วนเกินทุนมากขึ้นเท่านั้น

:cheers: :cheers: :cheers: :cheers: :cheers: :cheers: :cheers: :cheers: :cheers:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 4

คลายเครียด เขียน:เข้าใจว่าพอร์ตของคุณลูกอิสาน

ยีลด์ยิ่งลด
แสดงว่า

ยิ่งได้กำไรส่วนเกินทุนมากขึ้นเท่านั้น
ก็อยากให้เป็นอย่างนั้นเหมือนกันครับเฮีย :D
แต่ที่จริงคือหาหุ้นคุณภาพดีๆ ยิลด์เยี่ยมๆ ได้ยากเหมือนงมเข็ม เลยต้องเลือกแบบใดแบบนึง

เท่าที่ผมสังเกต หุ้นปันผลดีและปันผลนั้นมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นทุกปี หุ้นแบบนี้ถ้าใครหาเจอ รวยแน่ครับ ที่ผ่านมาอย่าง mcs ifec งี้ ทราบมาว่าสองตัวนี้เฮียคลายเครียดมีต้นทุนต่ำมาก ได้ทั้งยิลด์ ได้ทั้ง gain ครบเครื่องเลยครับ :P
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
yy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เข้ามาอ่าน ระดับเทพคุยกัน :) :)
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ไม่ทราบว่า PE PBV ของพอร์ทนี่คิดยังไงครับ :mrgreen:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

คุณลูกอิสาน

จะน่ายินดีมาก
ถ้าหุ้นสองตัวนั้น เป็นหุ้นที่ลงทุนในสัดส่วนที่สูงในพอร์ต
พอมันเป็นแค่หุ้นส่วนน้อยในพอร์ต
ก็เลยช่วยเพิ่มเงินปันผลรวมของพอร์ตได้ไม่มากครับ

:oops: :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:

คุณกล้วยไม้ขาว
พีอีพอร์ต คงจะคิดลำบากครับ
ผมก็คิดตั้งกระทู้ขึ้นมาแบบปุบปับ
จากการได้ฟังคนพูดถึงพีอีตลาดหุ้น ว่าเป็นทำนั้น เท่านี้
โดยยังไม่รู้วิธีคำนวณเลย

ที่น่าจะคำนวณได้จริงๆ คือ yield ตามมูลค่าตลาดของพอร์ต

:roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
earthcu
ผู้ติดตาม: 100

โพสต์ที่ 8

คลายเครียด เขียน:คุณลูกอิสาน

คุณกล้วยไม้ขาว
พีอีพอร์ต คงจะคิดลำบากครับ
ผมก็คิดตั้งกระทู้ขึ้นมาแบบปุบปับ
จากการได้ฟังคนพูดถึงพีอีตลาดหุ้น ว่าเป็นทำนั้น เท่านี้
โดยยังไม่รู้วิธีคำนวณเลย

ที่น่าจะคำนวณได้จริงๆ คือ yield ตามมูลค่าตลาดของพอร์ต

:roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
เคยเห็นกระทู้ที่คุยเรื่องนี้ครับพี่คลายเคลียด (เป็นกระทู้ของพี่สุมาอี้เมื่อปี 2006)
เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ชื่อกระทู้"ขอสำรวจ PE เฉลี่ยของพอร์ตของชาว VI หน่อยครับ"
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=17284
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
KGYF

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
หมักเตา

โพสต์ที่ 10

div yield 3.25% เทียบมูลค่าพอร์ทวันสิ้นปีครับพี่

ณ วันนี้ เวทตามมูลค่าในพอร์ท
PE 10.54 PBV 2.87 !!! -_-" ครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

PE 4.73 - 66
%Div 2.8 - 8.27
PBV 0.62 - 3.18
ลงทุนเพื่อชีวิต
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

คลายเครียด เขียน:ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยม่ีใครตั้งคำถามนี้หรือยัง ?
ถ้าคำนวณได้จะคำนวณแบบ set index หรือเปล่า ?

แต่เชื่อว่า ตัวที่คำนวณได้ง่ายสุดน่าจะเป็นยีลด์ ?ของพอร์ตโดยรวม

ปีที่แล้ว ยีลด์ของมูลค่าตลาดของพอร์ตผม
อยู่ที่ประมาณ ๕.๕ เปอร์เซนต์ ลดจากปี ๒๕๕๒ ซึ่งอยู่ที่ ๗.๕ เปอร์เซนต์

เมื่อไรยีลด์กลับขึ้นแตะสิบเปอร์เซนต์เหมือนปลายปี ๒๕๕๑
ก็เท่ากับว่า ........................
มีทางเดียวที่แก้ไขได้ น่าจะเป็นการชอร์ตอะเกนส์พอร์ตเอาหุ้นเพิ่ม โดยไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม ??
อายที่จะถาม แต่กลัวว่าถ้าไม่ถาม จะไม่รู้ไปตลอด

Yield ของพอร์ต คำนวณยังไงเหรอครับ :oops:
รบกวนยกเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ถ้าอย่างงี้ ของผมก็คำนวณง่ายเลยสิครับ
เพราะถือแค่ตัวเดียว :o
stay calm, stay invest
earthcu
ผู้ติดตาม: 100

โพสต์ที่ 14

kabu เขียน:
คลายเครียด เขียน:ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยม่ีใครตั้งคำถามนี้หรือยัง ?

อายที่จะถาม แต่กลัวว่าถ้าไม่ถาม จะไม่รู้ไปตลอด

Yield ของพอร์ต คำนวณยังไงเหรอครับ :oops:
รบกวนยกเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
เท่าที่เข้าใจ ก็หาค่า dividend yield หรือ Annual Dividends per share/price per share
พี่ kabu ก็จะได้ dividend yield ของหุ้นแต่ละตัวใน port จากนั้นพี่ kabu ก็ไป weight น้ำหนักใน port อีกทีครับ
ตัวอย่างเช่น มีหุ้น 2 ตัว ตัวแรก dividend yield 4 % มีอยู่ 40% ของ port
ตัวที่สอง dividend yield 8 % มีอยู่ 60% ของ port
ก็จะได้ dividend yeild ของ port ที่ 6.4% ครับ

ผิดถูกประการใด รบกวนพี่ๆท่านอื่นช่วยชี้แนะด้วยครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
SunShine@Night

โพสต์ที่ 15

พอร์ทผม Yield 7.7% (อันนี้รวมเครดิตภาษีแล้ว)

สงสัยจะเน้นหุ้นปันผลมากเกินไปมั้งเรา :D
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
akekarat

โพสต์ที่ 16

Yield เมื่อต้นปี 54 คือประมาณ 7.83% เมื่อเทียบกับต้นปี 53 ที่ประมาณ 10.xx% ครับ
ส่วน PE ของพอร์ตเนื่องจากหุ้นที่มีเป็นหุ้นปันผลตัวเล็ก ไม่มีข่าวไม่มี story ตลาดไม่ค่อยให้มูลค่านัก
เผอิญไม่ได้เก็บข้อมูล PE เมื่อต้นปีเอาไว้ แต่ PE ของพอร์ตปัจจุบันคือ 7.61 ส่วน BV ยังไม่เคยคำนวณเลยครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 17

thaloengsak เขียน:PE 4.73 - 66

พอร์ตคุณเถลิงศักดิ์ น่ามหัศจรรย์มาก
ยีลด์เพิ่ม ทั้งๆที่พีอีเพิ่ม พีบีวีเพิ่ม ???

สำหรับการคำนวณหายีลด์ของพอร์ต
ผมทำง่ายๆแบบนี้ครับ

เอาเงินปันผลรับของหุ้นทุกตัว บวกเครดิตภาษีประจำปี

หารด้วย

มูลค่าตลาดรวมของพอร์ต

คูณด้วยร้อย ออกมาเป็น ยีลด์ %

แต่ถ้าคิดจากเงินต้นที่ใช้ลงทุน
ยีลด์ของพอร์ตผม ก็น่าจะออกมาที่ > 200 %
thaloengsak

โพสต์ที่ 18

คลายเครียด เขียน:
thaloengsak เขียน:PE 4.73 - 66

พอร์ตคุณเถลิงศักดิ์ น่ามหัศจรรย์มาก
ยีลด์เพิ่ม ทั้งๆที่พีอีเพิ่ม พีบีวีเพิ่ม ???

สำหรับการคำนวณหายีลด์ของพอร์ต
ผมทำง่ายๆแบบนี้ครับ

เอาเงินปันผลรับของหุ้นทุกตัว บวกเครดิตภาษีประจำปี

หารด้วย

มูลค่าตลาดรวมของพอร์ต

คูณด้วยร้อย ออกมาเป็น ยีลด์ %

แต่ถ้าคิดจากเงินต้นที่ใช้ลงทุน
ยีลด์ของพอร์ตผม ก็น่าจะออกมาที่ > 200 %
ขอโทษครับที่ ผมตอบไม่ตรงคำถาม
เพราะผมแสดงเฉพาะค่าสูงสุดต่ำสุดของพอร์ต และไม่ได้คิดค่าเฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักเลยครับ
มิหนำซ้ำยังเป็นที่ราคาตลาดไม่ใช่ที่ต้นทุนผม
ถ้าจะตอบให้ตรงคำถาม แต่ให้อ้างอิงที่ราคาตลาด
PE เฉลี่ย 9.83
%ปันผลเฉลี่ย 5.5
PBVเฉลี่ย 1.84
ลงทุนเพื่อชีวิต
Saran

โพสต์ที่ 19

คลายเครียด เขียน: แต่ถ้าคิดจากเงินต้นที่ใช้ลงทุน
เห็นแล้วอิจฉาจังเลยครับ

ของผมถ้าคิดปันผลจากปีที่แล้วทั้งปี เทียบกับมูลค่าพอร์ต ณ วันนี้จะได้ที่ 5.25% เองครับ
ถ้าเทียบกับเงินต้นจะอยู่ที่ 12.5% หวังว่าจะโตขึ้นอีกในอนาคต :D
คลายเครียด

โพสต์ที่ 20

Saran เขียน:
คลายเครียด เขียน: แต่ถ้าคิดจากเงินต้นที่ใช้ลงทุน
เห็นแล้วอิจฉาจังเลยครับ

ของผมถ้าคิดปันผลจากปีที่แล้วทั้งปี เทียบกับมูลค่าพอร์ต ณ วันนี้จะได้ที่ 5.25% เองครับ
ถ้าเทียบกับเงินต้นจะอยู่ที่ 12.5% หวังว่าจะโตขึ้นอีกในอนาคต :D

แสดงว่ามูลค่าพอร์ตคุณ saran โตขึ้นมาสองเท่ากว่าแล้ว ??

ส่วนของคุณเกลิงศักดิ์ โตไม่ต่ำกว่า สี่เท่า ???
ถ้านับจากพีอี อาจจะโตเกินสิบเท่า ?

:cheers: :cheers: :cheers: :cheers:
Saran

โพสต์ที่ 21

ของผมโตแค่สองเท่ากว่าแต่ใช้เวลาลงทุนตั้ง 5 ปีกว่าแน่ะ แล้วเงินต้นก็เป็นแบบทยอยใส่เข้าไประหว่างปีด้วย

ผมยังจำตอนที่ไปซื้อหนังสือ เทมเปิ้ล BOXING ที่บูธซีเอ็ดแล้วให้เฮียคลายเครียดเซ็นชื่อได้อยู่เลยครับ น่าจะเป็นปี 2550 เฮียยังมีเมตตาแนะนำหุ้น PB ให้ ถ้าถือจนถึงตอนนี้ก็ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: แล้ว

ตอนนั้นมีตาหามีแววไม่ครับ (ตอนนี้ก็ยังไม่มี :oops: ) ไม่คิดว่าแค่ขายขนมปังผลตอบแทนจะโตได้ขนาดนี้ ว่าแล้วก็ :wall: :wall: :wall:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับ คุณ saran

จะว่าไปแล้วก็ตลกดี ผมเอาหนึ่งหุ้นพีอาร์ไปแลกได้สองหุ้นกว่าๆ ของพีบี ตอนราคาแถวๆ ยี่สิบแปด ?
เพราะคิดว่า มาม่าที่ว่าแด็กส์ด่วนแล้ว ขนมปังฟาร์มเฮ้าส์กลับแด็กส์ด่วนกว่าอีก
กินได้โดยไม่ต้องชงน้ำร้อน
แถมมีปัจจัยพื้นฐานที่สำคัญที่คู่แข่งตามยากคือ
ระบบโลจิสติก ซึ่งทำเอาการ์ดิเนียต้องถอนตัวออกจากตลาด

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
j21

โพสต์ที่ 23

PE ประมาณ 12 ครับ
Yield ปีที่แล้ว 2.4% ครับ
madam

โพสต์ที่ 24

PE 9 กว่าๆ

PBV 2 นิดๆ

Yield 4% หน่อยๆ ค่า
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 25

ไม่กล้าบอกเพราะอายมากๆ

เพราะไม่ได้เก็บข้อมูลเป็นจริงเป็นจังมากครับ

:)
:)
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

ของผมใช้ตัวหารเป็นมูลค่าพอร์ตเมื่อเดือนมีนาคม 53 (เพราะปันผลที่ได้รับเกิดจากมูลค่าพอร์ตในช่วงนั้น)
ได้ yield ออกมาราวๆ 8% กว่าๆ
ส่วนของปีนี้ คงต้องรอประกาศจ่ายปันผลให้ครบทุกบริษัทก่อน
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
คลายเครียด

โพสต์ที่ 27

เมื่อเช้าผมเปิดดูกรุงเทพธุรกิจ

เข้าให้ข้อมูลของ SET ดังนี้

PE 14.58

PBV 2.02

YIELD 3.33

ถ้านับเฉพาะค่ายีลด์ นักลงทุนส่วนใหญ่ในห้องนี้
เอาชนะ SET ได้ครับ

:B :B :B :B :B :B :B :B
stemcell

โพสต์ที่ 28

ไม่รู้คำนวณถูกหรือไม่ แต่ 2 ปีก่อน P/E 5 , BV 0.8 , yeild 0 % ปีนี้ P/E 20 , BV 0.8 , yield 0.1% :mrgreen:
kriangsak76

โพสต์ที่ 29

ขอคำนับเฮียคลายเครียดครับ ติดตามในสินธรก็นานปีดีดัก แต่ไม่เคยได้โพสครับ ได้อ่านข้อคิด ข้อเตือนใจ บ่อยๆ ก็ขอขอบคุณด้วยครับ

ปีที่แล้ว ผมก็ปรับพอร์ตไปเยอะครับ เลยงงๆกับเงินปันผลของปีที่แล้ว แถมมีการเติมเงินเข้าไปอีก ราคา(มูลค่าของพอร์ต)เลยสูงขึ้น อัตราเงินปันผลก็เลยแลดูลดลง ส่วนการขอเครดิตภาษี ก็มีเรื่องการหักภาษีของเงินเดือนอีก เลยขอตัดตัวเลขของการขอคืนภาษีไปครับ

ผมก็เลยขอยกตัวเลขจากผลประกอบการของหุ้นที่มีในพอร์ต มาคำนวณแทนครับ

P/E = 8.16
P/B = 2.65
Div = 7.43%

ดูๆแล้ว P/B สูงปรี๊ดดดดด ขนาดนี้ ไม่ค่อยจะดีเลยครับ :oops: :oops: :oops:

ขอคำแนะนำด้วยครับ :bow:
โพสต์โพสต์