ขอคำแนะนำการลงทุน และการคำนวณ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
easytoread
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำการลงทุน และการคำนวณ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ VI ทุกท่าน

ขอรบกวนความรู้จากประสบการณ์ของทุกท่าน ช่วยในการวางแผนระยะยาวของผมด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมอายุ 31 เพิ่งเริ่มซื้อ-ขายหุ้นเมื่อปลายปีที่แล้ว

สนใจลงทุนแบบระยะยาว port ตอนนี้ 40,000 กว่าบาท เน้นหุ้นปันผลครับ CSL, MCS, SIRI

ผมกำลังทำไฟล์ excel เพื่อคำนวณการแผนการลงทุนระยะยาว เลยอยากขอคำปรึกษาครับ

เท่าที่วางแผนไว้ สิ้นปีนี้ (2011) port ผมคงมีประมาณ 80,000+-
และผมก็ทำ excel คำนวณไปอีก 15 ปี กะว่าจะซื้อหุ้นสะสมอีกปีละ 40,000 และเพิ่มขึ้นอีกปีละ 10%
รวมกับที่จะได้ปันผลมาอีกประมาณ 7%
เช่น
ปี 2012 ทั้งปี ผมก็จะซื้อหุ้นประมาณ 40,000 + 7%ของ(80,000)
สิ้นปี 2012 port = 130,000+-

ปี 2013 ทั้งปี ผมก็จะซื้อหุ้นประมาณ 44,000 + 7%ของ(130,000)
สิ้นปี 2013 port = 180,000+-
โดยประมาณ

ผมกะจะทำประมาณ 12-15 ปี โดยต้นทุนของหุ้นที่ลงไป กะว่าจะให้มียอดรวมประมาณ 1.8-2.0 ล้าน
ทีนี้คำถามคือ
1. จากต้นทุนที่ลงไป สมมติ 2 ล้าน , value ของหุ้นผม ในอีก 15 ปีข้างหน้าจะประมาณเท่าไหร่ครับ ?
- ผมอ่านหนังสือหลายๆเล่ม แล้วไม่แน่ใจทฤษฎี บางเล่มบอกว่าปกติใน 3 ปี จะมี 1 ปีที่หุ้นไม่โด ?
ไม่โตนี่แบบติดลบเลยปะครับ
ถ้าผมอยากจะเฉลี่ยว่าอีก 15 ปี ถ้าผมอยากรู้ value ของหุ้นผม ผมกะว่าโตปีละ 5% มากไปมั้ยครับ ?

2. สมมติอีก 15 ปี ใน port ผมมี value 3 ล้านบาท โดยผมถือแต่หุ้นปันผล โดยประมาณ 7%
- ผมก็จะได้รับปีละ 210,000 - ตกเดือนละ 18,000 ? คิดอย่างนี้ถูกปะครับ

3. กรณีอยากถือหุ้นยาวๆแบบนี้ หุ้นกลุ่มไหนน่าสนใจครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ป.ล. ผมมีแบ่งการลงทุนไปเป็นประกันชีวิตแบบออม, สลากออมสินบางส่วนครับ
ไม่ได้ลงที่หุ้นทั้งหมดครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอคำแนะนำการลงทุน และการคำนวณ

โพสต์ที่ 2

easytoread เขียน:สวัสดีครับ VI ทุกท่าน
สวัสดีครับพี่
ขอรบกวนความรู้จากประสบการณ์ของทุกท่าน ช่วยในการวางแผนระยะยาวของผมด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมอายุ 31 เพิ่งเริ่มซื้อ-ขายหุ้นเมื่อปลายปีที่แล้ว

สนใจลงทุนแบบระยะยาว port ตอนนี้ 40,000 กว่าบาท เน้นหุ้นปันผลครับ CSL, MCS, SIRI

ผมกำลังทำไฟล์ excel เพื่อคำนวณการแผนการลงทุนระยะยาว เลยอยากขอคำปรึกษาครับ

เท่าที่วางแผนไว้ สิ้นปีนี้ (2011) port ผมคงมีประมาณ 80,000+-
ที่มี80,000นี้เข้าใจว่าต้องเพิ่มทุนด้วยใช่ไหมครับ
และผมก็ทำ excel คำนวณไปอีก 15 ปี กะว่าจะซื้อหุ้นสะสมอีกปีละ 40,000 และเพิ่มขึ้นอีกปีละ 10%
รวมกับที่จะได้ปันผลมาอีกประมาณ 7%
เช่น
ปี 2012 ทั้งปี ผมก็จะซื้อหุ้นประมาณ 40,000 + 7%ของ(80,000)
สิ้นปี 2012 port = 130,000+-

ปี 2013 ทั้งปี ผมก็จะซื้อหุ้นประมาณ 44,000 + 7%ของ(130,000)
สิ้นปี 2013 port = 180,000+-
โดยประมาณ
พี่ทำคล้ายๆBCAใช่ปะ แต่ต่างกันที่ทำแค่ปีละครั้ง และก็เลือกหุ้นในช่วงนั้นๆ -*-
ผมกะจะทำประมาณ 12-15 ปี โดยต้นทุนของหุ้นที่ลงไป กะว่าจะให้มียอดรวมประมาณ 1.8-2.0 ล้าน
ทีนี้คำถามคือ
1. จากต้นทุนที่ลงไป สมมติ 2 ล้าน , value ของหุ้นผม ในอีก 15 ปีข้างหน้าจะประมาณเท่าไหร่ครับ ?
- ผมอ่านหนังสือหลายๆเล่ม แล้วไม่แน่ใจทฤษฎี บางเล่มบอกว่าปกติใน 3 ปี จะมี 1 ปีที่หุ้นไม่โด ?
ไม่โตนี่แบบติดลบเลยปะครับ
ไม่จำเป็นครับ หุ้นพี่อาจจะโตทุกปีตลอด10ปีก็ได้ โดยเฉพาะถ้าพี่เน้นหุ้นปันผลน่ะ
ถ้าผมอยากจะเฉลี่ยว่าอีก 15 ปี ถ้าผมอยากรู้ value ของหุ้นผม ผมกะว่าโตปีละ 5% มากไปมั้ยครับ ?
พอร์ตหุ้นที่คาดหวังการเติบโต5%ถือว่าอนุรักษ์นิยมมากครับ เกือบจะแพ้เงินเฟ้อ
2. สมมติอีก 15 ปี ใน port ผมมี value 3 ล้านบาท โดยผมถือแต่หุ้นปันผล โดยประมาณ 7%
- ผมก็จะได้รับปีละ 210,000 - ตกเดือนละ 18,000 ? คิดอย่างนี้ถูกปะครับ
พี่ครับ หุ้นพี่ราคา3ล้าน แต่บางทีDividend Yield มันอาจจะลดลงนะครับ เพราะราคาหุ้นกับปันผลมันคนละเรื่องกัน
พี่อาจจะมีพอร์ตราคาล้านกว่าๆ แต่ได้ปันผลปีละ200,000ก็ได้ หรืออาจจะมีพอร์ตหกล้าน แต่ปันผลไม่ถึง100,000 ก็ยังได้ครับ
มันขึ้นอยู่กับว่ากลยุทธ์ที่พี่จะใช้คือดูตัวเลขของพอร์ตหรือดูเงินปันผลที่เข้ามาครับ

3. กรณีอยากถือหุ้นยาวๆแบบนี้ หุ้นกลุ่มไหนน่าสนใจครับ
อะไรก็ได้ครับที่พี่มั่นใจ ถ้าเป็นผม ผมจะหลีกเลี่ยงวัฏจักร
ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ป.ล. ผมมีแบ่งการลงทุนไปเป็นประกันชีวิตแบบออม, สลากออมสินบางส่วนครับ
ดีแล้วครับ
ไม่ได้ลงที่หุ้นทั้งหมดครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
easytoread

Re: ขอคำแนะนำการลงทุน และการคำนวณ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากเลยครับ

ที่มี80,000นี้เข้าใจว่าต้องเพิ่มทุนด้วยใช่ไหมครับ

ครับผม ภายในปีนี้ plan ไว้ว่าซื้อประมาณ 40,000 ครับ

ส่วนหุ้นที่อยู่ในแผน ก็พยายามเก็บแต่หุ้นปันผลครับ พยายามจะบังคับตัวเองไม่ให้ออกนอกทาง
ใน port ตอนนี้ และในอนาคต ไม่พ้นหุ้นเหล่านี้ครับ
CSL, MCS, SIRI, BCP,SE-ED แต่สัดส่วนก็คงดูต่อว่าจัดอย่างไรดี
ซึ่งถ้าผมถือแต่หุ้นที่มีปันผล 6%ขึ้นไปตลอด

ตอน port ผมซัก 2-3 ล้าน น่าจะพอเลี้ยงตัวได้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Visute

โพสต์ที่ 4

ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามที่คิด ก็จะได้ตามที่คำนวนนะครับ แต่ว่า ไม่มีอะไรรับรองได้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร
อาจจะได้มากกว่าที่ คาดไว้มากๆ หรืออาจจะขาดทุนมากๆ ก็ได้ ขึ้นอยู่กับหุ้นที่คุณเลือก และความรู้ของเราเอง
พื้นฐานหุ้นเปลี่ยนไปได้เสมอ ลงทุนในความรู้เยอะๆ ก่อนนะครับ แล้วก็ปฏิบัติในการลงทุนอย่างระมัดระวังครับ
ผมเองก็เป็นมือใหม่ ระวังแบบสุดๆ เลยครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
easytoread

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ

จริงแล้ว ถ้าเรามองย้อนหลังไปซัก 15 ปี Set อยู่ตรงไหนเหรอครับ

ขอบคุณครับ
birthboro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

หุ้นที่ปันผลดีๆ ต้องระวังนะครับเพราะ
1. มันอาจปันผลดีในวันนี้ แต่พรุ่งนี้อาจจะไม่
2. มันอาจปันผลดีในเมื่อวานนี้ 10 ปีติด แต่พรุ่งนี้อาจจะไม่อีก

สรุปว่ายังไงต้องตามดูกิจการตลอดครับ ว่าทำอะไร ยังทำกำไรได้หรือไม่

การซื้อๆขายเป็นหายนะ
การซื้อแล้วถือไว้นานนานโดยไม่ดูก็เป็นหายนะไม่แพ้กันนะครับ :D

หาความรู้แล้วค่อยลงทุนนะครับ โชคดีในการลงทุนนะครับ :)
easytoread

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านมากครับ คงต้องหาความรู้เพิ่มอีกเยอะ

ถามความคิดเห็นของทุกท่านได้มั้ยครับ แผนระยะยาวของแต่ละท่าน forecast ว่า value ของ port โตขึ้นปีละประมาณกี่%
ไม่รวมการซื้อเพิ่ม

ขอบคุณครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

SE-ED ถ้าจะถือยาวต้องคอยติดตามธุรกิจจากนี้ไปให้ดีนะครับว่าจะปรับตัวเข้าสู่ยุคหนังสือdigitalได้ทันมั้ย ถ้าปรับตัวได้ก้อยาวครับ แต่ถ้าจับเทรนด์ไม่ทัน ปรับตัวช้า ถือยาวก้อเหนื่อยนะครับ ยิ่ง15ปีนี่ อะไรก้อเกิดขึ้นได้ครับ

ปล.ไม่เคยวิเคราะห์หุ้นนี้จิงจังนะครับ อาศัยการจับเทรนด์เอา เพราะผมเชื่อว่ามันกำลังมาแล้ว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
easytoread

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำเรื่อง SE-ED
มีหุ้นตัวอื่น ในแวดวงหนังสือแนะนำมั้ยครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 10

ใม่เป็นไรครับ คือว่าได้ลับสมองไปด้วย ส่วนหุ้นเกี่ยวกับหนังสือนั้นผมไม่ทราบจริงๆครับ ไม่แน่ใจว่า SE-EDเป็นตัวเดียวในตลาดหรือเปล่าด้วยซ้ำที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับหนังสือ จะมีเกี่ยวก้อพวกโรงพิมพ์ซึ่งผมเองก้อไม่ได้ศึกษากลุ่มพวกนี้จึงให้คำแนะนำไม่ได้ครับ
แต่อยากจะบอกว่าอย่าไปหลงหรือยึดติดกับอัตราเงินปันผลของปัจจุบันเกินไปนะครับ ต้องมองอนาคตด้วยว่าเค้าทำธุรกิจเติบโตไปได้มั้ย บางทีเราไปเลือกหุ้นบางตัวที่ปันผลเยอะอย่างเดียว แต่สภาพธุรกิจกำลังตกลงหรือเป็นcycle สู้ลองพิจารณาหุ้นที่ปันผลน้อยหน่อย แต่มองเห็นการเติบโตหรืออนาคตจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่านะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
panwasit

โพสต์ที่ 11

ขออภัยนะครับ พูดแล้วอาจรู้สึกไม่ดี

สำหรับผม เวลาผมคิด ผมจะคิดปันผลง่ายๆเป็นเดือนคือ

1ล้านบาท = 3000บาท/เดือน น่ะครับ

ดังนั้นต้องการเท่าไรดีเอ๋ย สมมุติผมต้องการ 15000 บาท/เดือน
ผมก็ต้องเอา 15000/3000 ก็จะได้ 5 หรือผมต้องมี5 ล้านบาทน่ะครับ

ที่จริงแล้ว 1ล้านบาท ได้3000บาทต่อเดือนนี่ ประมาณ แค่ 3.6 % เองนะครับ แต่อันนี้เผื่อเวลาบริษัท เศรษฐกิจแย่จริงจัง ก็จะได้ยังอยู่ได้น่ะครับ (กำไรลดเกือบครึ่งแบบนั้น)

ส่วนเรื่องอีกเรื่องที่อยากให้คิดนะครับ ระวังเรื่องเงินเฟ้อนะครับ

แล้วก็อย่าลืมเอาตังค์ เรื่องขอคืนภาษีด้วยนะครับ อิอิ สู้ๆไปด้วยกันนะครับ

ปล. ผมอย่าไม่อยากเรียนตัวเองว่า VI เลย ยังซื้อๆขายๆอยู่เลยก็มีสาเหตุนิดหน่อยน่ะ
1 หาหุ้นตัวใหม่ๆก่อน (พยายามหาตามแนวตัวเองนะ)
2 พอซื้อแล้วก็ไปอ่านเรื่องราวต่างๆย้อนรอยในเวปนี้ ประวัติที่เกี่ยวข้อง (ที่ต้องซื้อก่อนอ่านเพราะว่า ถ้าไม่ซื้อก่อนอ่าน มันไม่มีแรงอ่าน)
3 พออ่านเสร็จรู้สึกไม่พอใจ ก็เลยไม่เอาแล้ว ขายทิ้งเลย
4 เศร้า ขาดทุนอีกด้วย อิอิ
ปล ความเห็นส่วนตัว
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ถ้าอยากถือยาวมากๆนี่ หุ้นเติบโตก็น่าสนใจมากครับ แล้วก็อย่ามองแค่ปีเดียวแต่มองยาวๆหน่อย ว่า 4-5 ปีข้างหน้า บริษัทไหนจะเติบโตได้จริงๆ ลองเข้าไปดูแนวคิดที่ http://dekisugi.net/7thltg ดูนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าให้ไปซื้อตามทันทีนะครับ ลองศึกษาดูก่อน แล้วมองหาหุ้นที่เราเข้าใจได้ เพราะ แต่ละคนมี circle of competence ไม่เหมือนกันครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
easytoread

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากครับ จะศึกษาและหาข้อมูลมา share กันครับ
ได้แนวทางไว้ศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะเลย
Visute

โพสต์ที่ 14

ความคาดหวังผลตอบแทน ตามที่ท่านอาจารย์นิเวศน์เคยให้ไว้ก็ประมาณ 10% ต่อปีครับ แบบคอนเซอร์เวทีฟหน่อย
แต่ถ้าเก่งมากก็อาจจะคาดหวังที่ 15-20% ครับ
แต่ส่วนตัว ขอทำให้ได้ปีละ 10% ก็พอใจแล้วครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
doc_zodi

โพสต์ที่ 15

เข้ามาลงทุนแรก ๆ ผมก็เป็นอย่างนี้ครับ ตั้งกฎเกณฑ์ว่าต้องทำอย่างนั้น อย่างนี้ ต้องมีวินัยในการทำตามแผน

แต่พอลงทุนมาซักระยะ ประสบการณ์ที่มากขึ้น ความรู้ที่มากขึ้น

ตอนนี้ก็ไม่ได้ทำตามที่ตัวเองตั้งเกณฑ์ไว้เท่าไหร่ ต้องแยกให้ออกระหว่าง วินัย กับ ดันทุรัง และ การยืดหยุ่น แต่ยังคงอยู่ในหลักการที่ตั้งใจ

ที่อยากบอกคือตลาดหุ้นมัน dynamic ต้องรู้จักวางทางหนีทีไร่ไว้ให้ดี รู้จักเรียนรู้การปรับพอร์ทด้วยนะครับ

ถ้าเน้นหุ้นปันผล แนะนำอ่านหนังสือของ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์ ชุดหุ้นห่านทองคำครับ มี 3 เล่ม

สู้ๆ ครับ
แสงแดดสาดส่องจากดวงอาทิตย์
แสงชีวิตลิขิตได้ด้วยตัวเรา
doc_zodi

โพสต์ที่ 16

doc_zodi เขียน:เข้ามาลงทุนแรก ๆ ผมก็เป็นอย่างนี้ครับ ตั้งกฎเกณฑ์ว่าต้องทำอย่างนั้น อย่างนี้ ต้องมีวินัยในการทำตามแผน

แต่พอลงทุนมาซักระยะประสบการณ์ที่มากขึ้น ความรู้ที่มากขึ้น

ตอนนี้ก็ไม่ได้ทำตามที่ตัวเองตั้งเกณฑ์ไว้เท่าไหร่ ต้องแยกให้ออกระหว่าง วินัย กับ ดันทุรัง และการยืดหยุ่นแต่ยังคงอยู่ในหลักการที่ตั้งใจ

ที่อยากบอกคือตลาดหุ้นมัน dynamic ต้องรู้จักวางทางหนีทีไร่ไว้ให้ดี รู้จักเรียนรู้การปรับพอร์ทด้วยนะครับ

ถ้าเน้นหุ้นปันผล แนะนำอ่านหนังสือของ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์ ชุดหุ้นห่านทองคำครับ มี 3 เล่ม

สู้ๆ ครับ
ขออภัยครับ พิมพ์เพลิน ทางหนีทีไล่
easytoread

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับ รับทราบและนำไปทบทวนความคิดดูครับ
โพสต์โพสต์