เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นเครื่องหมายXD

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
isaranew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นเครื่องหมายXD

โพสต์ที่ 1

ตย.หุ้น P ข้อมูลมีดังนี้
วันที่ขึ้นเครื่องหมาย (XD) 10 ก.พ. 54
วันจ่ายปันผล 18 เม.ย. 54
เงินปันผล X.XX บาท

อยากรบกวนถามผู้รู้ว่า
1. ผู้ที่ซื้อหุ้นระหว่างวันที่ 10 ก.พ. - 18 เม.ย. 54 จะไม่ได้รับปันผลใช่หรือไม่
2.ในกรณีทีมีหุ้น P ก่อนที่จะมีการเครื่องหมาย (XD) และทำการขายหุ้น ในวันที่ 17 เม.ย.54 ผู้ถือหุ้นมีสิทธิที่จะรับปันผลในวันที่ 18 เม.ย.54 หรือไม่
3.ถ้าในกรณีไม่ได้ปันผลจากคำถามข้อที่ 2 แสดงว่า ผู้ถือหุ้น จะต้องถือหุ้น P ก่อนวันที่ขึ้นเครื่องหมาย (XD) คือ วันที่ 9 ก.พ. 54 และถือหุ้นไปจนถึงวันที่ จ่ายปันผล คือ 18 เม.ย. 54 ใช่หรือไม่

หมายเหตุ XD = ผู้ซื้อหุ้นที่มีเครื่องหมาย XD จะไม่มีสิทธฺรับเงินปันผลที่บริษัทประกาศจ่ายในงวดนั้นๆ
istyle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นเครื่องหมายXD

โพสต์ที่ 2

1.ไม่ได้ครับ
2.ได้ครับ
istyle

Re: เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นเครื่องหมายXD

โพสต์ที่ 3

เพิ่มเติม

โดยทั่วไปแล้ววันไหนที่ขึ้น XD มูลค่าของหุ้นนั้นจะลดลงเท่าที่ปันผล ถ้าไม่นับปัจจัยหรือข่าวอื่นๆนะครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 4

ตอบครับ
ถ้าคุณอยากได้ปันผล
จะต้องซื้อหุ้นก่อนปิดตลาดวันก่อนXD และขายหลังเปิดตลาดวันXDเป็นอย่างน้อย

สั้นกว่านั้นอีกก็คือ ถ้าขึ้นXDวันที่15 คุณจะต้องมีหุ้นในเที่ยงคืนของวันที่14ต่อ15
พอเข้าใจไหมเอ่ย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
isaranew
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อย่างในตัวอย่าง
กรณีผมมีหุ้น P ในที่ 9 ก.พ. และขายหุ้น P ในวันที่ 11 กพ. แล้วไม่มีหุน P เหลือในพอร์ตเลย ผมยังจะได้รับปันผลในวันที่ 18 เม.ย. ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ :) :) :)
istyle

โพสต์ที่ 6

isaranew เขียน:อย่างในตัวอย่าง
กรณีผมมีหุ้น P ในที่ 9 ก.พ. และขายหุ้น P ในวันที่ 11 กพ. แล้วไม่มีหุน P เหลือในพอร์ตเลย ผมยังจะได้รับปันผลในวันที่ 18 เม.ย. ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ :) :) :)
ถูกต้องแล้วครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 7

จะขายวันที่11ทำไมครับ
ขายวันที่10ก็ได้ปันผลแล้วครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์