เบื่อมาม่า! มานั่งทบทวนแนวคิดของตัวเองดีกว่า

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

Re: เำบื่อมาม่า! มานั่งทบทวนแนวคิดของตัวเองดีกว่า

โพสต์ที่ 31

คุณก้าวหน้าไปมากครับ คุณกล้วยไม้ขาว

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ค้นพบตัวเองสำเร็จไปแล้วหนึ่งขั้น แนวคิดของเราไม่จำเป็นต้องเหมือนคนอื่น

เราไม่จำเป็นต้องเป็นเหมือนสิ่งที่คนอื่นมองเรา

เราเป็นตัวเราที่ประสบความสำเร็จในแบบของเรา

แม้จะไม่มากมายเท่าใครต่อใคร

แต่ก็ทำให้เราภูมิใจในสิ่งที่ตัวเราเองมี และไม่มีใครมีเหมือนเรา
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Dekfaifah
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เำบื่อมาม่า! มานั่งทบทวนแนวคิดของตัวเองดีกว่า

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณพี่กล้วยไม้ขาวที่เล่าสิ่งดีๆสู่กันฟังครับ ยังรอฟังต่อเรื่อยๆนะครับ
...

โพสต์ที่ 33

เยี่ยมครับ :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 34

Nevercry.boy เขียน:คุณก้าวหน้าไปมากครับ คุณกล้วยไม้ขาว

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ค้นพบตัวเองสำเร็จไปแล้วหนึ่งขั้น แนวคิดของเราไม่จำเป็นต้องเหมือนคนอื่น

เราไม่จำเป็นต้องเป็นเหมือนสิ่งที่คนอื่นมองเรา

เราเป็นตัวเราที่ประสบความสำเร็จในแบบของเรา

แม้จะไม่มากมายเท่าใครต่อใคร

แต่ก็ทำให้เราภูมิใจในสิ่งที่ตัวเราเองมี และไม่มีใครมีเหมือนเรา
พี่เป็นหนึ่งในอาจารย์ของผมเหมือนกันครับ และในช่วงที่ผมกำลังสับสนกับแนวทางของตัวเอง
ก็ได้กระทู้ Canslim ของพี่นี่หล่ะที่จุดประกายให้ผม เติมเต็มจุดที่ผมขาด
และเห็นภาพชัดเจนขึ้น ในเรื่องของVI การวิเคราะห์พื้นฐาน และเทคนิคอล

ขอบคุณพี่มากๆครับ
sangjun

โพสต์ที่ 35

:bow: :cheers:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 36

วิเคราะห์พื้นฐานและการประเมินมูลค่าอย่างง่าย

เรามาเข้าเนื้อหาแบบวิชาการกันมั่งดีกว่าครับ
นักลงทุนรุ่นใหม่ๆจะได้เพิ่มความเป็น VI กันอีกสักนิด

รู้ใหมครับว่าเราวิเคราะห์พื้นฐานไปทำไม?
หลายคนอาจจะยังไม่รู้ เพราะยังงงๆกันอยู่ ไม่เป็นไรครับตอนนี้ยังทันที่จะรู้
เราวิเคราะห์พื้นฐานเพื่อจุดประสงค์สามอย่างหลักๆคือ
- เพื่อดูว่าธุรกิจที่เราสนใจมันเป็นธุรกิจที่ดีรึเปล่า
- เพื่อหาว่าตัวแปรอะไรที่จะทำให้ธุรกิจดีขึ้นหรือแย่ลง
- เพื่อวิเคราะห์ว่าที่ผ่านมานั้นผู้บริหารทำได้ดีหรือไม่ และเชื่อถือได้แค่ไหน

แล้ววิเคราะห์กันอย่างไรล่ะ?
ก่อนจะตอบข้อนี้ผมต้องขอถามกลับก่อนว่า แล้วเราอยากรู้เรื่องอะไร?
ถ้ายังไม่รู้จะถามอะไร จุดเริ่มต้นคือการอ่าน 56-1 ก่อนเลยครับ
เพื่อที่จะเข้าใจลักษณะการทำธุรกิจของบริษัทที่เราสนใจ ว่าเขาทำอะไร
มีใครเป็นลูกค้า เก็บเงินยังไง เก็บสินค้ายังไง ส่งสินค้ายังไง etc.

เมื่อเราทราบแล้วเราก็จะสามารถตั้งคำถามได้เช่น
ธุรกิจนี้มันดีรึเปล่า? เราก็อาจจะใช้ Five Force Model ในการดูความแข็งแกร่งในแต่ระด้านของธุรกิจ
บริษัทนี้มีอะไรที่แตกต่างจากคู่แข่งไหม? เราก็จะรู้จากการอ่าน 56-1
ว่าบริษัทที่เราดูอยู่วางกลยุทธ์อย่างไร แล้วเทียบกับของคู่แข่งใครดีกว่ากัน

โดยสรุปแล้ว 56-1 มีประโยชน์มากในด้านการทำความเข้าใจธุรกิจของบริษัท
เข้าใจวิธีการบริหารที่ทำอยู่ในปัจจุบัน เข้าใจตัวแปรที่สำคัญที่มีผลต่อบริษัท
เรียกได้ว่าเก็บคะแนนสองในสามได้หมดเลย

หลังจากนั้นจึงมาดูเรื่องของผู้บริหารและการบริหาร
ในส่วนนี้มีเครื่องมือสองอย่างที่สำคัญคือ
1งบการเงินและ 2ข่าวการให้สัมภาษณ์ของผู้บริหาร

งบการเงินเราใช้ในการตรวจสอบกลยุทธ์ที่เราหาได้จาก 56-1 หรือข่าวที่ผู้บริหารเคยให้สัมภาษณ์
ว่ามีการทำได้จริงหรือไม่ แล้วทำตามกลยุทธ์จริงๆหรือเปล่า หรือเพียงแค่เพ้อฝันโม้่ไปวันๆ

ซึ่งหลังจากวิเคราะห์งบเราก็จะทราบได้ เช่นบริษัทมุ่งทำตลาดที่มีการแข่งขันน้อย
ดังนั้นสิ่งที่เราควรจะเห็นจากการวิเคราะห์งบคืออัตรากำไรที่ควรเพิ่มขึ้น ไม่ใช่โตแต่ยอดขายแต่มาจิ้นลดลง
หรือบริษัทเน้นขยายสาขาโดยระบบแฟรนไชส์ก็จะต้องเห็นยอดขายเำพิ่มขึ้น แต่ทรัพย์สินไม่หมุนเวียนคงที่
ไม่มีการเพิ่มขึ้นตามเป็นต้น ซึ่งงบการเงินจะเป็นคนตอบข้อสงสัยตรงนี้
เหมือนกับ log ในระบบคอมที่คอยบันทึกข้อมูลต่างๆำไว้ อยู่ที่ว่าเราจะดูเป็นรึเปล่า

หลังจากวิเคราะห์แล้วเราก็จะเห็นแนวโน้มอนาคตของธุรกิจได้จากการให้สัมภาษณ์ของผู้บริหาร การสอบถาม IR
และเรายังให้คะแนนความน่าเชื่อถือของผู้บริหารได้ด้วยว่าเป็นคนอย่างไร ชอบให้ข้อมูลเกินความจริงไหม
หรือ conservative ระมัดระวัง ชอบปกปิดอะไรหรือเปล่า ที่สำคัญเรายังสามารถนำข้อมูลที่ได้จากบทสัมภาษณ์ผู้บริหาร
มาทำการประเมินมูลค่าอย่างง่ายๆ ได้อีกด้วยทั้ง PE PEG DCF DivYiled หรืออื่นๆตามแต่ใจเราต้องการ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 37

เนื้อหาข้างบนเป็นธีการอย่างง่ายๆ นะครับ
อาจไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องที่สุด แต่เป็นวิธีที่ใช้ได้ผลดีครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 38

จะซื้อเมื่อไหร่? จะขายเมื่อไหร่?
อีกหนึ่งปัญหาโลกแตกที่ยังไม่มีบทสรุป แต่ผมมั่นใจว่าคนไทยเกินหนึ่งล้านคนอยากรู้
คำถามนี้ก็เหมือนกับการถามว่าซื้อกางเกง size ไหนดี แน่นอนครับก็ต้องเป็น size ที่คุณพอใจ
บางคนชอบหลวมหน่อย บางคนชอบพอดี บางคนชอบเดฟ

การที่จะซื้อหุ้นเมื่อไหร่นั้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณเป็นนักลงทุนประเำภทไหน หรือคุณมีเป้าหมายในการลงทุนอย่างไร
เหตุผลที่คุณลงทุนจะเป็นเหตุผลที่คุณใช้เพื่อตัดสินใจว่าจะซื้อเมื่อไหร่
เพราะเหตุนี้การที่รู้จักความต้องการของตัวเอง ค้นพบตัวตนของตัวเองจึงเป็นสิ่งแรกๆ ที่ควรหาคำตอบ
เพื่อที่เราจะได้รู้ว่าขนาดตัวเราใส่กางเกง size ไหนได้บ้าง

ถ้าคุณเป็นนักลงทุนแบบ VI#1 คุณก็จะรู้ว่าคุณจะซื้อเมื่อคุณเจอธุรกิจที่คุณอยากเป็นเจ้าของตลอดชีวิต
ในราคาที่คุณเต็มใจจ่าย
ถ้าคุณเป็น VI#2 หรือ VS (สองกลุ่มนี้จะมีส่วนคล้ายๆกันในเรื่องเป้าหมายการลงทุน) คุณก็จะซื้อเมื่อเจอ
หุ้นที่คิดว่ามีความเป็นได้ที่จะทำกำไรให้คุณมหาศาล ในราคาที่ถูกกว่าราคาในอนาคตที่คาดไว้
ถ้าคุณเป็น Wizard คุณก็จะซื้อเมื่อมีสัญญาณซื้อตามสูตรที่คุณเลือกใช้
ถ้าเป็นเหาฉลามก็ต้องซื้อเมื่อมีเซียนบอกให้ซื้อ
ถ้าคุณเป็นแมลงเม่าคุณก็ต้องซื้อเมื่อเห็นกองไฟ :lol:

สิ่งที่สำคัญอีกเรื่องคือแล้วจะขายเมื่อไหร่?
ความผิดพลาดส่วนใหญ่ของนักลงทุนคือ ซื้อหุ้นก่อนแล้วค่อยคิดเรื่องขายทีหลัง
ซึ่งมันเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้คนส่วนใหญ่กลายเป็น "VI จำเป็น"
ติดดอย หรือขายหมูได้

ผมชอบประโยคนึงจากหนังสือเรื่อง พ่อรวยสอนลูก
"กำไรเมื่อซื้อ"
ประโยคนี้มีความหมายลึกซึ้งมาก เป็นประโยคทองเลยทีเดียว
ความหมายของมันก็คือคุณต้องรู้ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วว่าคุณจะขายได้อย่างไร
ขายได้เท่าไหร่ และขายได้เมื่อไร เพื่อที่คุณจะรู้ว่าคุณจะซื้อเท่าไหร่

ถ้าคุณเป็นนักลงทุนแบบ VI#1 คุณก็จะรู้ตั้งแต่ตอนซื้อว่าคุณจะขายเมื่อพบว่าธุรกิจไม่ดีจริง
หรือมีการดำเนินธุรกิจเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง หรือความได้เปรียบหมดไปแล้ว
ถ้าคุณเป็น VI#2 หรือ VS คุณก็จะรู้ตั้งแต่ตอนซื้อว่าคุณจะขายเมื่อราคาหุ้นเพิ่มถึงจุดที่คาดการณ์ำหรือมากกว่า
ถ้าคุณเป็น Wizard คุณก็จะรู้ตั้งแต่ซื้อว่าเมื่อมีสัญญาณขายหรือราคาหุ้นไม่ได้วิ่งไปอย่างที่คิดคุณก็จะขายตามสูตรที่คุณเลือกใช้
ถ้าเป็นเหาฉลามก็ต้องรู้ตั้งแต่ตอนซื้อเมื่อมีเซียนบอกให้ซื้อ ว่าคุณจะขายเมื่อเซียนขาย
ถ้าคุณเป็นแมลงเม่าคุณก็ต้องขายเมื่อหมดไฟ :lol:

ในโลกของการลงทุนไม่มีสูตรตายตัวที่ทุกคนจะต้องทำตาม
มีเพียงสิ่งที่เหมาะกับแต่ละคนเท่านั้น ดังนั้นจงเลือกหนทางของตัวเอง
แล้ววิธีการที่เหมาะก็จะปรากฎขึ้นมาให้เห็นเอง :cheers:
dr.momo

โพสต์ที่ 39

เยี่ยมยอดมากครับ
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 40

:8) ตรงตามชื่อกระทู้เลยครับ
คนที่หมั่นทบทวนแนวคิดของตัวเอง
ด้วยการโพสมันออกมาสู่มวลชน
ถือเป็นการทบทวนที่ดีคือตัวเองก็ได้ คนอื่นก็ได้
แล้วก็มีคนสอบทานให้ด้วย
แต่เอ...วีไอเหาฉลามนี่ตั้งใจจะว่าใครเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

por_jai เขียน::8) ตรงตามชื่อกระทู้เลยครับ
คนที่หมั่นทบทวนแนวคิดของตัวเอง
ถือเป็นการทบทวนที่ดีคือตัวเองก็ได้ คนอื่นก็ได้
แต่เอ...วีไอเหาฉลามนี่ตั้งใจจะว่าใครเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ...ฮ่า...
จำได้ว่าพี่พอใจชอบพูดว่าตัวเองซื้อตามเซียน พี่พอใจชอบถล่มตัวอยู่เรื่อยอ่ะครับ ถ้าพี่เป็นเหาฉลามสงสัยผมเป็นเหาปลาทู หาฉลามให้เกาะไม่เจอครับ :lol: :lol:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 42

ยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟัง
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณพี่กล้วยไม้ขาว สำหรับประสบการณ์และความรู้ครับ
:D
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 44

por_jai เขียน::8) ตรงตามชื่อกระทู้เลยครับ
ผมก็เป็นเหาฉลามในบางครั้งครับพี่ แต่พี่พอใจเนี่ยไม่ใช่เหาฉลามแล้วครับ
เพราะวันนั้นพี่เล่นซื้อต่ำกว่าเซียน แถมยังขายได้แำพงกว่าอีก :lovl:
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับสิ่งดีๆ ที่มาถ่ายทอดให้ได้อ่าน จะรออ่านผลงานของท่านกล้วยไม้ขาวไปเรื่อย ๆ นะครับ :cool: :bow:
tingku

โพสต์ที่ 46

กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ.... เกี่ยวอะไรกับมาม่าอ่ะครับ
My Goal

"Earning 1.2M Baht a year doing nothing other than ticking my toe, by the age of 40."
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 47

tingku เขียน:กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ.... เกี่ยวอะไรกับมาม่าอ่ะครับ
นั่นดิ ตอนแรกคิดว่าคนแก่ ไม่รับมุขศัพท์ใหม่ๆของวัยรุ่น แต่ไม่กล้าถาม :lol: 555
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 48

naris เขียน:
tingku เขียน:กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ.... เกี่ยวอะไรกับมาม่าอ่ะครับ
นั่นดิ ตอนแรกคิดว่าคนแก่ ไม่รับมุขศัพท์ใหม่ๆของวัยรุ่น แต่ไม่กล้าถาม :lol: 555
http://drama-addict.com/ :D :D :D

เว็บมาม่าครับ ว่างๆไปอ่าน หนุกหนานมากมาย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 49

มาม่า แผลงมาจาก ดราม่า ครับพอดีช่วงนี้มันอินเทรนด์ :lovl:
chuyoo
ผู้ติดตาม: 1

Re: เบื่อมาม่า! มานั่งทบทวนแนวคิดของตัวเองดีกว่า

โพสต์ที่ 50

ค่ะ...มีประโยชน์ ให้ความรู้การลงทุนสำหรับมือใหม่ กับมือกลางเก่ากลางใหม่ดีค่ะ....
ขอบคุณมากๆค่ะ :cool:
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

Re: เบื่อมาม่า! มานั่งทบทวนแนวคิดของตัวเองดีกว่า

โพสต์ที่ 51

กล้วยไม้ขาว เขียน:
มาม่า แผลงมาจาก ดราม่า ครับพอดีช่วงนี้มันอินเทรนด์ :lovl:
ฮ่าๆๆ

ตอนแรกผมนึกว่า "เบื่อมาม่า" หมายถึง เบื่อแนวคิดที่มันสำเร็จรูปมาแล้ว
พี่กล้วยไม้ขาว เลยขอทบทวนแนวคิด เพื่อสรุปแนวทางของตนเอง

ผมนี่มั่วไปไกลเลย 555+
:oops: :oops: :oops:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 52

การตัดสินใจครั้งสุดท้าย
ในการตัดสินใจขายนั้น หลายคนจะรู้สึกสับสนมากว่าจะขายหรือถือ
ประโยคที่หลายคนมักจะยกมาอ้างคือคำพูดของบัพเฟตที่ว่า
"ถ้าทนเห็นหุ้นที่ตัวเองถือตกลงไป 50% ไม่ได้ก็อย่าลงทุน"
เพื่อที่จะไม่ขายหุ้นที่คิดว่าดีออกไปในตอนที่รู้สึกกลัว

ผมมองว่าเรื่องนี้เป็นความเข้าใจผิดอย่างรุนแรง ที่ผมเองก็เคยเป็นมาก่อน
เพราะการคิดเพียงจุดเดียวในกระบวนการ แล้วนำมาตัดสินใจเป็นเรื่องที่ทำให้เกิดความผิดพลาดได้ง่าย
ในกระบวนการลงทุนนั้นต้องเริ่มตั้งแต่ ค้นหา->วิเคราะห์->วางแผน->และทำตามแผน
ซึ่งการซื้อถือและขายจะอยู่ในขั้นการทำตามแผน และจะต้องมาด้วยกัน

หลายคนนั้นไม่ได้วางแผนไว้ก่อนทำให้ตอนซื้อนั้นทำตามหลักการหนึ่ง
แต่ตอนที่เห็นหุ้นตกกลับคิดตามอีกหลักการหนึ่ง
ดังนั้นความลังเลและไม่มันใจจึงเกิดขึ้นได้ง่ายและสุดท้ายอารมณ์ก็จะชนะเสมอ

จริงอยู่ที่บัพเฟตพูดอย่างนั้น แต่นั่นเป็นเพียงความเห็น (Opinion)
อย่าลืมว่าบัพเฟตมีกฏอยู่สองข้อคือ 1อย่าขาดทุนและ 2อย่าลืมกฏข้อหนึ่ง
ซึ่งมันใช้ได้กับทุกกรณี ถ้าสิ่งที่คุณทำตอนซื้อเป็นการลงทุนต้องอย่าซื้อแพงกว่ามูลค่า
ถ้าสิ่งที่คุณทำตอนซื้อเป็นการเกร็งกำไรต้องอย่ายอมให้พอร์ทลบจนเกินจุดที่รับได้

และถ้าจะว่ากันตามลำดับความสำคัญ กฏย่อมสำคัญกว่าความเห็น
ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้เริ่มต้นอย่างถูกต้อง ทำตามกฏดีกว่าครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 53

กล้วยไม้ขาว เขียน:[bประโยคที่หลายคนมักจะยกมาอ้างคือคำพูดของบัพเฟตที่ว่า
"ถ้าทนเห็นหุ้นที่ตัวเองถือตกลงไป 50% ไม่ได้ก็อย่าลงทุน"
เพื่อที่จะไม่ขายหุ้นที่คิดว่าดีออกไปในตอนที่รู้สึกกลัว

ในกระบวนการลงทุนนั้นต้องเริ่มตั้งแต่ ค้นหา->วิเคราะห์->วางแผน->และทำตามแผน
ซึ่งการซื้อถือและขายจะอยู่ในขั้นการทำตามแผน และจะต้องมาด้วยกัน
หลายคนนั้นไม่ได้วางแผนไว้ก่อนทำให้ตอนซื้อนั้นทำตามหลักการหนึ่ง
แต่ตอนที่เห็นหุ้นตกกลับคิดตามอีกหลักการหนึ่ง
จริงอยู่ที่บัพเฟตพูดอย่างนั้น แต่นั่นเป็นเพียงความเห็น (Opinion)
อย่าลืมว่าบัพเฟตมีกฏอยู่สองข้อคือ 1อย่าขาดทุนและ 2อย่าลืมกฏข้อหนึ่ง
ซึ่งมันใช้ได้กับทุกกรณี ถ้าสิ่งที่คุณทำตอนซื้อเป็นการลงทุนต้องอย่าซื้อแพงกว่ามูลค่า
ถ้าสิ่งที่คุณทำตอนซื้อเป็นการเกร็งกำไรต้องอย่ายอมให้พอร์ทลบจนเกินจุดที่รับได้

และถ้าจะว่ากันตามลำดับความสำคัญ กฏย่อมสำคัญกว่าความเห็น
ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้เริ่มต้นอย่างถูกต้อง ทำตามกฏดีกว่าครับ
:cool: :cool: :cool: :cool: :cool:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
genedemonvi

โพสต์ที่ 54

อย่าว่าแต่พี่นริศเลยครับ ผมว่า ผมวัยรุ่นแล้วนะครับ แต่ก็ยังงงเหมือนกันว่า มาม่าอะไรว้า
Possible

โพสต์ที่ 55

เข้ามาขอบคุณครับ :bow:
Reborn
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 56

:mrgreen: เอ่อ อ่านแล้วโดน...
ทีมงานจะมีความเห็นแย้งไหมครับ
หากจะขอรบกวนยกมาม่าชามนี้ไปเสริฟไว้ที่ห้อง กระทู้การลงทุนเน้นคุณค่า
แนบไฟล์

กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 57

ยังมีอีกหลายเรื่องที่อยากสรุปแนวคิดไว้อ่าน
แต่ตอนนี้นึกหัวข้อไม่ออกเลย
ใครกินวิตามิน B12(มีความคิดดีๆ :lovl: ) แนะนำมั่งครับ ว่าเขียนเรื่องอะไรดี

อีกอย่างนึงที่ผมอยากจะบอกทุกคนที่ได้อ่านว่า
หลายคนอาจจะคิดว่าผมเขียนสอนคนอื่น แต่จริงๆแล้วผมเขียนเพื่อสอนตัวเองครับ :mrgreen:
Leesak

โพสต์ที่ 58

เป็นวิทยาทานครับ เยี่ยมครับ(มาม่า) :mrgreen:
Jazzman

โพสต์ที่ 59

ยอดเยี่ยมมากคับ คุณ กล้วยไม้ขาว สรุปทั้งหลักการ และวิธีการ มารวมกันได้ใจความ เหมือน ต้มยำ ...เอ๊ย มาม่า จริงๆ แซบอีหลี ถ้วยนี้
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 60

เยี่ยมครับ ถ้าได้แบบคุณกล้วยไม้ขาว ละครดราม่าคงจบแบบแฮปปี้เอนดิ้งทุกเรื่อง :D
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.