กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ IHL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CR[t]
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 31

อีกนิดครับสงสัยการปรับของ กลต. เห็นเขียนไว้ว่าปรับ 500000 บาท ถ้าไม่แจ้งหลังที่ทำรายการ 3 วัน
แล้วปรับอีกวันละ 10000 บาท

อ้างอิงจาก มาตรา ๒๗๕

กรรมการ ผู้จัดการ ผู้ดำรงตำแหน่งบริหาร หรือผู้สอบบัญชีผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๕๙ หรือฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามหลักเกณฑ์
หรือวิธีการที่กำหนดตามมาตรา ๕๙ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าแสนบาท และปรับอีกไม่เกินวันละหนึ่งหมื่นบาทตลอดเวลาที่ยังมิได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง

แบบนี้ถ้านับตั้งแต่ทำที่ทำรายการ คือ 01/10/2552 มาถึง 07/01/2554 ค่าปรับนี่ก็พอสมควรเลยนะครับ คิดคร่าว 285 วัน
ก็เป็น 3,350,000 บาท สำหรับการปรับนี่กลต. สามารถทำเดินการได้เลยนี่ครับไม่ต้องรอให้ใครบอก
Someone’s sitting in the shade today because someone planted a tree a long time ago - Warren Buffett
ภาพประจำตัวสมาชิก
mario
ผู้ติดตาม: 12

Re: กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 32

องอาจท้าพิสูจน์ถือ IHLกว่า68%,รายการขายปี52-53จากบางส่วนที่ซื้อเพิ่ม

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2554 16:54:20 น.
นายองอาจ ดำรงสกุลวงษ์ ประธานกรรมการบริหารและกรรมการผู้จัดการ บมจ. อินเตอร์ไฮด์ (IHL) และผู้ถือหุ้นรายใหญ่ เปิดเผยว่า การรายงานการซื้อ-ขายหุ้น IHL ช่วงปี 52-53 รวดเดียวเมื่อวันที่ 7 ม.ค.54 เป็นการรายงานหลังจากเข้าชี้แจงต่อสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์(ก.ล.ต.)เนื่องจากในช่วงที่มีการซื้อขายเปลี่ยนมือหุ้น IHL ที่ถือครองโดยบุตรสาวและบุตรชายไม่ได้มีการรายงานเป็นระยะ เนื่องจากความเข้าใจผิด

"เราไปให้ปากคำกับ ก.ล.ต.เมื่อปีที่แล้ว และเราไปยอมรับ ...ระหว่างความเป็นผู้ถือหุ้นกับเสนอขาย IPO แล้วเขาขาดทุนเรารับไม่ได้ พอ 4-5 ปีผ่านมา ก็เอามาเป็นของลูกสาวลูกชาย ก็หาว่าผมผิด ....ผมไม่รู้ผมไม่ได้เป็นคนเล่นหุ้น หุ้นผมถือตั้งแต่ต้นไม่มีการเปลี่ยนแปลงทุกอย่างอยู่เท่าเดิม มีเพิ่มเฉพาะชื่อลูกสาวลูกชาย"นายองอาจ กล่าวกับ"อินโฟเควสท์"

นายองอาจ กล่าวว่า หุ้น IHL ที่ได้มีการทำรายการซื้อขายเปลี่ยนมือไปบ้างในช่วงปี 52-53 ไม่ใช่หุ้นดั้งเดิมที่กลุ่มของตนเองถืออยู่ในครั้งแรก เพราะไม่ได้ขายหุ้น IHL ออกมาตั้งแต่เข้าตลาดหลักทรัพย์ แต่เป็นหุ้นที่ได้เข้าซื้อเพิ่มในนามบุตรชายบุตรสาวประมาณ 15-16 ล้านหุ้น รวมทั้งการเข้าซื้อหุ้นจากซูมิโตโม 60 ล้านหุ้น ซึ่งประกาศทำเทนเดอร์ก็ไม่ได้หุ้นเพิ่มเข้ามาเมื่อปีที่แล้ว

"ผมยังยืนยันในส่วนที่ผมถืออยู่เดิมยังไม่ได้ขายอะไรไป อยู่ครบทุกหุ้น"นายองอาจ กล่าว

นายองอาจ เปิดเผยว่า ปัจจุบัน ถือหุ้นอยู่ 114,938,930 หุ้น ส่วนภรรยา ชื่อ น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ ถืออยู่ 75,595,820 หุ้น ส่วนน.ส. วรรวิศา ดำรงสกุลวงษ์ (บุตรสาว) ถือ 11,318,900 หุ้น และนายวศิน ดำรงสกุลวงศ์ (บุตรชาย) ถือ 4,366,800 หุ้น รวมทั้งหมดครอบครัวนายองอาจถืออยู่ 206,220,450 หุ้น ซึ่งคิดเป็น 68.74% ของจำนวนหุ้นทั้งหมดที่มี 300 ล้านหุ้น

นายองอาจ กล่าวว่า เหตุผลที่ให้บุตรชายบุตรสาวเข้าซื้อหุ้น IHL ต่อจากกลุ่มเพื่อน เนื่องจากกลุ่มเพื่อนได้เข้าไปรับซื้อหุ้น IHL ในช่วงแรกเข้าตลาดหุ้นเมื่อปี 48 แล้วราคาในตลาดด่ำกว่าราคา IPO แต่ทาง ก.ล.ต.พบว่า การใช้ชื่อบุตรชายบุตรสาวถือว่าเป็นบุคคลเดียวกับตน จึงให้รายงานภายหลัง

ทั้งนี้ หลังจากรายงานการซื้อขายหุ้นแล้ว ทางก.ล.ต.ก็ไม่ได้ติดใจอะไรอีก และจากนี้ไปหากมีปัญหาใดจะไปสอบถามหรือปรึกษากับ ก.ล.ต.ทันที

"ผมต้องยอมรับสังคมผมแคบ ผมอยู่เฉพาะในโรงงาน ผมไม่กว้างขวาง และผมก็ไม่รู้ว่าเวบไซด์พันทิพเข้ายังไง แต่เขาด่ากันจนกระทั่งมีเพื่อนผมเขาก็ส่งมาให้ผมดู ผมกล้าให้ตรวจสอบจำนวนถือหุ้นได้"นายองอาจ กล่าวในที่สุด

วันนี้ ราคาหุ้น IHL ปรับตัวลดลงเป็นวันที่ 3 โดยราคาปิดวันนี้ อยู่ที่ 7.60 บาท ลดลง 0.65 บาท (-7.88%) และราคาต่ำสุดที่ 7.00 บาท

--อินโฟเควสท์ โดย เสาวลักษณ์ อวยพร/ศศิธร โทร.02-2535000 ต่อ 345 อีเมล์: [email protected]--
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
AbVx
Verified User

โพสต์ที่ 33

แอ๊บเข้ามาแซวพี่ jack5115

'ขอให้ความมั่งคั่งที่ข้าพเจ้าได้รับ นำข้าพเจ้ากลับไปสู่นิพพาน'
'Let the market effortlessly brings me wealth, and this wealth consequently brings me home'

ผมไม่เก่งภาษาไทย ภาษาอังกฤษก็ไม่ได้เรื่อง ลายเซ็นพี่แปลว่าอะไรหรือครับ
การลงทุนมีความเสี่ยว

"Losers average losers"
mosudlor

โพสต์ที่ 34

mario เขียน:
องอาจท้าพิสูจน์ถือ IHLกว่า68%,รายการขายปี52-53จากบางส่วนที่ซื้อเพิ่ม

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2554 16:54:20 น.
นายองอาจ ดำรงสกุลวงษ์ ประธานกรรมการบริหารและกรรมการผู้จัดการ บมจ. อินเตอร์ไฮด์ (IHL) และผู้ถือหุ้นรายใหญ่ เปิดเผยว่า การรายงานการซื้อ-ขายหุ้น IHL ช่วงปี 52-53 รวดเดียวเมื่อวันที่ 7 ม.ค.54 เป็นการรายงานหลังจากเข้าชี้แจงต่อสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์(ก.ล.ต.)เนื่องจากในช่วงที่มีการซื้อขายเปลี่ยนมือหุ้น IHL ที่ถือครองโดยบุตรสาวและบุตรชายไม่ได้มีการรายงานเป็นระยะ เนื่องจากความเข้าใจผิด

"เราไปให้ปากคำกับ ก.ล.ต.เมื่อปีที่แล้ว และเราไปยอมรับ ...ระหว่างความเป็นผู้ถือหุ้นกับเสนอขาย IPO แล้วเขาขาดทุนเรารับไม่ได้ พอ 4-5 ปีผ่านมา ก็เอามาเป็นของลูกสาวลูกชาย ก็หาว่าผมผิด ....ผมไม่รู้ผมไม่ได้เป็นคนเล่นหุ้น หุ้นผมถือตั้งแต่ต้นไม่มีการเปลี่ยนแปลงทุกอย่างอยู่เท่าเดิม มีเพิ่มเฉพาะชื่อลูกสาวลูกชาย"นายองอาจ กล่าวกับ"อินโฟเควสท์"

นายองอาจ กล่าวว่า หุ้น IHL ที่ได้มีการทำรายการซื้อขายเปลี่ยนมือไปบ้างในช่วงปี 52-53 ไม่ใช่หุ้นดั้งเดิมที่กลุ่มของตนเองถืออยู่ในครั้งแรก เพราะไม่ได้ขายหุ้น IHL ออกมาตั้งแต่เข้าตลาดหลักทรัพย์ แต่เป็นหุ้นที่ได้เข้าซื้อเพิ่มในนามบุตรชายบุตรสาวประมาณ 15-16 ล้านหุ้น รวมทั้งการเข้าซื้อหุ้นจากซูมิโตโม 60 ล้านหุ้น ซึ่งประกาศทำเทนเดอร์ก็ไม่ได้หุ้นเพิ่มเข้ามาเมื่อปีที่แล้ว

"ผมยังยืนยันในส่วนที่ผมถืออยู่เดิมยังไม่ได้ขายอะไรไป อยู่ครบทุกหุ้น"นายองอาจ กล่าว

นายองอาจ เปิดเผยว่า ปัจจุบัน ถือหุ้นอยู่ 114,938,930 หุ้น ส่วนภรรยา ชื่อ น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ ถืออยู่ 75,595,820 หุ้น ส่วนน.ส. วรรวิศา ดำรงสกุลวงษ์ (บุตรสาว) ถือ 11,318,900 หุ้น และนายวศิน ดำรงสกุลวงศ์ (บุตรชาย) ถือ 4,366,800 หุ้น รวมทั้งหมดครอบครัวนายองอาจถืออยู่ 206,220,450 หุ้น ซึ่งคิดเป็น 68.74% ของจำนวนหุ้นทั้งหมดที่มี 300 ล้านหุ้น

นายองอาจ กล่าวว่า เหตุผลที่ให้บุตรชายบุตรสาวเข้าซื้อหุ้น IHL ต่อจากกลุ่มเพื่อน เนื่องจากกลุ่มเพื่อนได้เข้าไปรับซื้อหุ้น IHL ในช่วงแรกเข้าตลาดหุ้นเมื่อปี 48 แล้วราคาในตลาดด่ำกว่าราคา IPO แต่ทาง ก.ล.ต.พบว่า การใช้ชื่อบุตรชายบุตรสาวถือว่าเป็นบุคคลเดียวกับตน จึงให้รายงานภายหลัง

ทั้งนี้ หลังจากรายงานการซื้อขายหุ้นแล้ว ทางก.ล.ต.ก็ไม่ได้ติดใจอะไรอีก และจากนี้ไปหากมีปัญหาใดจะไปสอบถามหรือปรึกษากับ ก.ล.ต.ทันที

"ผมต้องยอมรับสังคมผมแคบ ผมอยู่เฉพาะในโรงงาน ผมไม่กว้างขวาง และผมก็ไม่รู้ว่าเวบไซด์พันทิพเข้ายังไง แต่เขาด่ากันจนกระทั่งมีเพื่อนผมเขาก็ส่งมาให้ผมดู ผมกล้าให้ตรวจสอบจำนวนถือหุ้นได้"นายองอาจ กล่าวในที่สุด

วันนี้ ราคาหุ้น IHL ปรับตัวลดลงเป็นวันที่ 3 โดยราคาปิดวันนี้ อยู่ที่ 7.60 บาท ลดลง 0.65 บาท (-7.88%) และราคาต่ำสุดที่ 7.00 บาท

--อินโฟเควสท์ โดย เสาวลักษณ์ อวยพร/ศศิธร โทร.02-2535000 ต่อ 345 อีเมล์: [email protected]--
ทำไมทั้งวันเขาถึงไม่มีข่าวออกมา รอจนตลาดจะปิด ถึงค่อยมีข่าว ผมเม่าน้อยไม่เข้าใจครับ
Mp808

โพสต์ที่ 35

CR[t] เขียน:ข่าวจาก IQ Stock

ผบห. บอกว่ายังถือกว่า 68% รายการที่ขายปี 52, 53 มาจากบางส่วนที่ซื้อเพิ่ม
68% ของหุ้นทั้งหมดเหรอครับ???

68% = 204 ล้าน หุ้น.... :?

น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ ถืออยู่ 75,595,820 หุ้น
นายสมพงษ์ ชลคดีดำรงกุล ถืออยู่ 10,163,000 หุ้น

รวม น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ & นายสมพงษ์ ชลคดีดำรงกุล = 85,758,820 หุ้น

204 ล้าน + 85.758 ล้าน = 289,758,820 หุ้น

289,758,820/300,000,000 = 96.586%

Free Float = 1 - .96586 = 3.414% (10,241,180 หุ้น)
เป็นไปไม่ได้

นี่ผมยังไม่ได้รวมผู้ถือหุ้นรายใหญ่คนอื่นเลยนะครับ

เค้าน่าจะรู้ว่าทำผิดก็ต้องรับผิด ไม่ใช่ออกมาแก้ตัวอย่างงั้นอย่างงี้
มันเคยคิดจะขอโทษนักลงทุนบ้างมั้ย????

To Mr. Ongarj: We just want you to say that you are very sorry; you won't ever lie, hide, or tell half-truths like this again; and you will make it up to us very very soon! That's all. We shall never forget, but we still have the potential to forgive as long as you just be a man and do the right thing for once.

- former IHL enthusiast
Winter is coming...
thirdwave

โพสต์ที่ 36

ไม่มีหุ้นครับ..

กรณีนี้น่าจะเป็นกรณีตัวอย่าง หากดำเนินการฟ้องร้อง เห็นว่าน่าจะฟ้อง SET แล้วหาก IHL หรือให้นำไปใช้กับหุ้นตัวอื่นๆที่อยู่การซื้อขายทั้งกระดานผิดจริง ทาง SET จะไปไล่เบี้ยเก็บจาก IHL อีกที จะได้ชดเชยให้รายย่อยได้ทันท่วงที หาก SET ผิดจริงก็รับผิดกับ IHL คนละครึ่งในฐานผู้ดูแล แล้วดูแลไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ทำงานแบบมีประสิทธิภาพ และต้องสอบที่ไปที่มาของการเคลื่อนไหวทางการเงินของนายองอาจด้วย ที่อาศัยการให้ข่าวหลอกรายย่อย และข่าวในลักษณะ insider...
Mp808

โพสต์ที่ 37

ok, nevermind my earlier calculations.
kokonoe

โพสต์ที่ 38

โดนปรับ ถ้าคิดตามกฎ เลยนะ ไม่มีเด็กเส้น
น่าจะโดนหลาย 10 ล้านนะ น่าจะเกือบ 50ล้าน ที่เกียจนับ ไม่รู้กี่ครั้ง น่าจะเกิน 60 ครั้ง
เพราะต้องนับเป็นกรรม 1 ครั้ง 500,000 + วันละ 10,000 กี่กรรม ก็บวกกันไป
ถ้านับแค่ 500,000 +วันละ 10,000 โดยคิดว่าที่ทำมา 60 กว่าครั้ง เป็นครั้งเดียว
แสดงว่ากฎ ที่ตั้งมามันบิดเบีย้วได้
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 39

Mp808 เขียน:
CR[t] เขียน:ข่าวจาก IQ Stock

ผบห. บอกว่ายังถือกว่า 68% รายการที่ขายปี 52, 53 มาจากบางส่วนที่ซื้อเพิ่ม
68% ของหุ้นทั้งหมดเหรอครับ???

68% = 204 ล้าน หุ้น.... :?

น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ ถืออยู่ 75,595,820 หุ้น
นายสมพงษ์ ชลคดีดำรงกุล ถืออยู่ 10,163,000 หุ้น

รวม น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ & นายสมพงษ์ ชลคดีดำรงกุล = 85,758,820 หุ้น

204 ล้าน + 85.758 ล้าน = 289,758,820 หุ้น

289,758,820/300,000,000 = 96.586%

Free Float = 1 - .96586 = 3.414% (10,241,180 หุ้น)
เป็นไปไม่ได้

นี่ผมยังไม่ได้รวมผู้ถือหุ้นรายใหญ่คนอื่นเลยนะครับ

เค้าน่าจะรู้ว่าทำผิดก็ต้องรับผิด ไม่ใช่ออกมาแก้ตัวอย่างงั้นอย่างงี้
มันเคยคิดจะขอโทษนักลงทุนบ้างมั้ย????

To Mr. Ongarj: We just want you to say that you are very sorry; you won't ever lie, hide, or tell half-truths like this again; and you will make it up to us very very soon! That's all. We shall never forget, but we still have the potential to forgive as long as you just be a man and do the right thing for once.

- former IHL enthusiast
อ่าในข่าวบอกว่า น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ ถืออยู่ 75,595,820 หุ้น เป็นภรรยาเค้านี่ครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
jack5115

โพสต์ที่ 40

คนเดียวเหรอครับ ทำไม 68%?

ถึงจะขายหุ้นใหม่ ก็ต้องรายงาน

แล้วข้อมูลการขาย ต้นปี 54 - ณ ตอนนี้ล่ะ ?
ขายไปเท่าไรแล้ว?
To seek money to spread God's work is righteous action. - Paramahansa Yogananda [Ak 116]
"ดวง เป็น 1% ที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จ"
aonanfield

โพสต์ที่ 41

เห็นใจ ผู้ถือหุ้น ทุกท่านครับ

ไม่อยากให้ ชาว VI ต้องมาเจอแบบนี้กันอีก
nawinu

โพสต์ที่ 42

Why has the 59-2 report for IHL disappeared from the SEC website? This is getting dodgy.......

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin/result59c.php
kopoko

โพสต์ที่ 43

ในเว็บดูการซื้อขายของผู้บริหารข้อมูลหายไปแล้ว แปลกๆนะ

ปล. ผมเข้ามาดูเป็นกรณีศึกษาครับ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
kokonoe

โพสต์ที่ 44

ข้อมูลยังไม่หาย
ลองกดเข้าไปหน้าจอที่ให้เลือกบริษัท ก็จะเจอ
Real-VI

โพสต์ที่ 45

ผมอยากจะพุดนิดหนึ่งครับ

วันนี้ ราคา หล่น เพราะ พวกเราน่ะครับ ไม่มีใครทำ

เราทำตาม ตัดสินใจ ข้อมูล ที่เราได้มาเมื่อวาน

ตอนนี้ คุณองอาจ มาสัมภาษณ์ เรื่อง การถือหุ้น

เรื่องค่าปรับ ที่เราอยากเรียกร้อง จากคุณองอาจ ก็ทำต่อไป เขาก็คงโดนปรับตามสมควร ซึ่งคนละเรื่อง กับ ราคาหุ้นน่ะครับ

แต่ ราคาหุ้น สะท้อนพื้นฐานครับ ข่าววันนี้ของคุณองอาจ คลี่คลาย ความกังวล ได้มากๆๆๆเลยน่ะครับ

เรื่อง ผลประกอบการ ของ IHL ก็ยังมี พื้นฐานอยู่น่ะครับ

PE หลังจาก Discount เรื่องธรรมาภิบาล เท่าไร ก็คิดกันเอาเองล่ะกัน น่ะครับ

อย่าเสียใจครับ ถือเป็นประสบการณ์ ผมพูดได้แค่นี้
PaePae

โพสต์ที่ 46

nawinu เขียน:Why has the 59-2 report for IHL disappeared from the SEC website? This is getting dodgy.......

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin/result59c.php
มันผลุบๆ โผล่ๆ ครับ เป็นปัญหาของเซิร์ฟเวอร์เอง
บางทีโหลดขึ้น แต่ได้แค่ข้อมูลช่วงก่อน กลต. จับได้ ไม่ขึ้นรายการของวันที่ 07/01/2554 ซะงั้น

ถ้าไม่เจอหรือข้อมูลไม่ครบ ให้รอแล้วลอง refresh ดูเรื่อยๆ ครับ
CR[t]

โพสต์ที่ 47

ผมเข้าไปดูข้อมูล 59-2 ของ IHL ไม่ได้เหมือนกันครับ
Someone’s sitting in the shade today because someone planted a tree a long time ago - Warren Buffett
nueng2524

โพสต์ที่ 48

เมื่อสักครู่ผมเข้า web ไปดูรายการซื้อขายของ ผบล ตามนี้
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin2/result59c.php
ของ IHL รายการหายไปหมดแล้วครับ หรือผมดูผิด มีใครมาลบไปเหรอเนี่ย งง ครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 49

^^ ใช้ได้ครับ ใช้ได้..............มันเป็นที่ web ครับ

เข้านี่แล้วไปเลือก ihl
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin/find59.php
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 50

ไม่น่ากดเข้าไปเลย ยังข้องใจไอ้รายการ N.A. อยู่......................extremely ridiculous.................
value trap
รูปภาพ
Mp808

โพสต์ที่ 51

ตอนนั้นเค้าได้มาจาก sumitomo ที่กี่บาทครับ
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 52

วิกฤติหุ้นกับการส่งต่อความมั่งคั่ง... เป็นแบบนี้นี่เอง...

มีเหตุ...จึงมีผล
มีรายงานซื้อขายหุ้น จึงมีความกังวลและอารมณ์พลุ่งพล่าน... (เนื่องจาก ช๊อค!)
หุ้นหลุดมือวีไอไปชั่วข้ามวันคืน ... เย็นๆอีกวัน... เจ้าของออกมาชี้แจงว่าโปร่งใส มั่นใจได้...(หรอ)

คิดๆแล้วยังงงๆ สับสนกับการตัดสินใจ... เราโดนเจ้าของหลอก... หรือเรากำลังหลอกตัวเอง..... เฮ้อ...

ปล.บางช่วงของวัน...ใจลอยๆ ก็อยากเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาส.... แต่ขยาด กลัวจะเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นวิกฤติอีกครั้ง :ohno:
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....

โพสต์ที่ 53

Mp808 เขียน:ตอนนั้นเค้าได้มาจาก sumitomo ที่กี่บาทครับ
3.80 บาทครับ ที่ 60 ล้านหุ้น แต่ไม่น่าใช่รายการเดียวกับ N.A เพราะวันที่ได้มาของ 60 ล้านหุ้นตาม 246-2 คือ 01/04/2553 ครับ แต่ รายการ N.A. นั้น 01/10/2552..................
ming1714 เขียน:วิกฤติหุ้นกับการส่งต่อความมั่งคั่ง... เป็นแบบนี้นี่เอง...

มีเหตุ...จึงมีผล
มีรายงานซื้อขายหุ้น จึงมีความกังวลและอารมณ์พลุ่งพล่าน... (เนื่องจาก ช๊อค!)
หุ้นหลุดมือวีไอไปชั่วข้ามวันคืน ... เย็นๆอีกวัน... เจ้าของออกมาชี้แจงว่าโปร่งใส มั่นใจได้...(หรอ)

คิดๆแล้วยังงงๆ สับสนกับการตัดสินใจ... เราโดนเจ้าของหลอก... หรือเรากำลังหลอกตัวเอง..... เฮ้อ...

ปล.บางช่วงของวัน...ใจลอยๆ ก็อยากเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาส.... แต่ขยาด กลัวจะเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นวิกฤติอีกครั้ง :ohno:
ผมว่าคุณอย่าคิดให้มันสลับซับซ้อนมากเลยครับ บริษัทที่ดีและผู้บริหารที่ดี เค้าคงจะไม่ก่อให้เกิดเหตุการณ์ที่ต้องทำให้เรามานั่งกังวลเช่นนี้หรอกครับ เค้าต้องคิดถึงผถห มาก่อนแล้ว และคิดถึงความเป็นไปได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ทั้งด้านจิตใจ ด้านความเชื่อมั่น ทุกอย่างที่สามารถเกิดขึ้นได้ เค้าจะมาอ้างว่าเพราะทำงานอย่างเดียวไม่มีเวลาคิดเรื่องพวกนี้ สรุปง่ายๆเอาว่า บริษัทผมดี ทำกำไรได้ เดี๋ยวหุ้นก็ดีตาม.... ใครก็พูดได้ครับ แล้วเรารู้ไม๊? (และ.....เค้าก็ขายหุ้นออกมากระจาย) แต่ท้ายสุดอะไรก็เหอะมันหมายความอย่างเดียวว่า เค้า vision ไม่ถึง... capability ไม่ถึง.... การทำงานและดูแลผถห เป็นสิ่งที่ทำไปพร้อมกันได้ ไม่เกินความสามารถมนุษย์ ผบห กี่บริษัท ยกตัวอย่างเช่นในกลุ่มอสังหา ยังทำได้ไม่มีปัญหาเลย แปลว่า way ของ คุณ อ. นั้น ไม่ efficient พอ... ส่วนเรื่องที่ใจแกว่งผมคิดว่าประเด็นของคุณคือการแยกไม่ออกระหว่าง FACT กับ PERCEPTION. ถ้าตอนนี้คุณมีข้อมูลมากพอและ convince ว่าการกระทำของผู้บริหารเป็น FACT 1000% คุณจะเดินไปจากเกมการลงทุนเกมนี้ได้อย่างไม่ลังเล แต่ตอนนี้ การชี้แจงของผู้บริหารทำให้เกิด conflict of fact ซึ่งมันทำให้ทุกอย่างติดอยู่ตรง realm of subjective perception. สิ่งเดียวที่จะทำให้คุณพบ hard facts ได้ก็คือเวลาและข้อมูล ...... in time, the truth will reveal itself...

ส่วนตัวผมมองว่าความไม่แน่นอนสูงมาก คนจริงเค้าทำครับ ไม่พูดอย่างเดียว มีเป็น 1000000 วิธีที่เค้าจะทำให้เรื่องนี้ออกมาดูดีกว่านี้ได้ แต่เค้าก้ไม่ทำ ทำไมมันถึงถูกสะท้อนออกมาเป็นทางลบทันทีหละครับ คุณลองเอาไปคิดดู มีใครบางคนความสามารถไม่ถึง ............ เกมนี้ไม่จำเป็นต้องเล่น
value trap
รูปภาพ
cookclick

โพสต์ที่ 54

ผมคนนึงละที่ว่า ผบหขี้ฮก

มันจะเป็นไปได้อย่างไรที่คนซึ่งสร้างธุรกิจ จนเป็นพันล้านแล้วเอาเข้าตลาดหุ้นจะไม่รู้เร่องแบบนี้
(ต่อให้ตัวเองไม่รู้จริงๆ แต่ทางกฏหมายระบุไว้ว่าอยู่ในหน้าที่ที่ต้องรู้ครับ ไม่สามารถบอกว่าไม่รู้ได้ ผิด100%ฟันธง)

แล้วไม่มีที่ปรึกษาหรือกองบัญชีบอกหรือไงครับผบห ใครเชื่อก็บ้าแล้ว
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 55

ข่าวที่ออกมาวันนี้ไม่ได้ช่วยคลายความกังวลเลย...สำหรับผม ฟังไม่ขึ้นครับ
บริษัทอาจจะดียังดี งบอาจจะออกมาดี แต่ในเมื่อหุ้นส่วนธุรกิจทำตัวน่าสงสัยเช่นนี้
ใครมีหุ้นก็พิจารณาดูดีๆล่ะกันครับ ผมเป็นห่วงและกลุ้มแทนจริงๆ มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าเกิดขึ้น :|
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
freedomlife

โพสต์ที่ 56

reiter เขียน:ผมไม่ติดใจอะไรแล้วครับ ให้อภัยเค้าไปแล้ว เมื่อวานพยายามภาวนาจนรู้ทันอารมณ์ตัวเอง
สุดยอดมาก ๆ ครับ กับการภาวนาให้รู้เท่าทันอารมณ์
guyver

โพสต์ที่ 57

ลูกขายพ่อจะไม่รู้ได้ไง ขายก็คือขายได้หุ้นมาถูละเลงขายอย่างงี้แล้ว ผถห จะได้ประโยชน์อะไร ถ้าเรารู้ตรงนี้ก็จะเป็นอีกแฟกเตอร์นึงในการตัดสินใจ
kittytoppy

โพสต์ที่ 58

หากผมมีหุ้น190ล้านหุ้น ปันผลจิ๊บๆๆ 0.50บาทต่อหุ้นต่อปี
เป็นเงินปีละ95ล้านบาท. โอวววว์.....เยอะอยู่นะ
จะขายหุ้นทำไมครับ คุณ อ. เขาก็น่าจะคิดแบบนี้นะ
เราต่างหากคิดแทนเขาหมด ร้อนรนไปเอง
หมูออกจากเล้าไป ก็ต้อนกลับได้ครับ พื้นฐานก็ยังไม่เปลี่ยน ปอดของ
ผมขาดทุนไป30%เพิ่งจะตามข่าวทันวันนี้เอง ขนาดonline iPhone 24 ชม. นะนี่ กลายเป็น VI-Doi ซะเลย555
ผมก็คิดแบบบ้านๆนะ ถ้าลูกเมีย ซื้อ ไม? ต้องแจ้งเป็นชื่อผมง่ะ
แจ้งแยกก็ได้นิ ลูกถือหุ้นได้ก็น่าจะบรรลุนิติภาวะแล้วนะครับ

จำไม่ได้ว่ามีคนพูดไว้ว่า
"หากทนไม่ได้ที่ต้องเห็นราคาหุ้นตกลงเกินกว่าครึ่ง ก็ไม่ควรลงทุนในหุ้น"
ผมเห็นด้วย เราน่าจะเอาเงินไปทำอย่างอื่นน่าจะดีกว่า หลับฝันดีไม่เครียดด้วย:)

ขอให้อดทน สู้ๆๆๆครับ ทั้งผถห และ ผถล
poppi

โพสต์ที่ 59

ส่วนตัว ผมคิดว่า ท่านองอาจไม่ได้ทำคนเดียว

ผู้บริหารที่ไหน ขายหุ้นแล้วตัวเองต้องมานั่งรายงาน

น่าจะเป็นลูกน้องท่าน ( เดาว่าฝ่ายบัญชีน่าจะเป็นคนรายงานให้ )

ซึ่ง ถ้าโยน ก็บอกว่า ให้ลูกน้องทำ แต่มันดันลืม

( และถ้าซวยสุดๆ ลูกน้องเป็นฝ่ายบัญชีด้วย แล้ว งบที่มันออกมานะ จะจริงหรือ )

( ต้องไปดูที่ผู้ตรวจสอบบัญชีด้วยหรือเปล่านะ )

ผมก็เคย ซื้อ ตอน 7 แล้วขาย 8.xx เมื่อปีที่แล้ว ไปติดดอย ชะชะช่า แทน
redarmy7

โพสต์ที่ 60

ซุนเซ็ก เขียน:ข่าวที่ออกมาวันนี้ไม่ได้ช่วยคลายความกังวลเลย...สำหรับผม ฟังไม่ขึ้นครับ
บริษัทอาจจะดียังดี งบอาจจะออกมาดี แต่ในเมื่อหุ้นส่วนธุรกิจทำตัวน่าสงสัยเช่นนี้
ใครมีหุ้นก็พิจารณาดูดีๆล่ะกันครับ ผมเป็นห่วงและกลุ้มแทนจริงๆ มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าเกิดขึ้น :|
ออกข่าวแบบนี้ ผมว่าออกแนวถูๆไถ่ๆ อ่ะครับ
ถ้าบริสุทธ์ใจจริง ต้องยอมให้ กลต สอบข้อเท็จจริงครับ
ไม่ใช่หนีแบบนี้ครับ เอาหลักฐานมาชี้แจงให้ผู้ถือหุ้นเลยครับ