มือใหม่จริงๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pisitK15
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่จริงๆครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งสนใจการลงทุน แต่ไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนหุ้น มีงบ 50000 บาท ไม่รู้จะซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ ชอบการลงทุนระยะยาว มีเงินปันผลดีๆ รบกวนผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ การซื้อหุ้นแบบมือใหม่ต้องดูอย่างไร และตอนนี้ถ้าจะซื้อหุ้นสัก1-2 ตัว ควรซื้อตัวไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: มือใหม่จริงๆครับ

โพสต์ที่ 2

เอาเงินไปซื้อหนังสือมาอ่านก่อน หลายๆเล่มหลายๆแนวทาง
ลงคอร์ทอบรมการลงทุนของthaivi หรือของสมาคมส่งเสริมนักลงทุน
อย่าเสียดายค่าเล่าเรียน ดีกว่ามาเสียตังค์

อ่านกระทู้ย้อนหลังของห้องร้อยหุ้นในthaiviหลายๆตัว
เริ่มจากธุรกิจง่ายๆ ที่เคยสัมผัสในชีวิตประจำวันให้เข้าใจ
แล้วเลือกหาเป้าหมายการลงทุน

อย่ารีบร้อน อย่าให้อะไรมาเร่งการลงทุนที่มีความเสี่ยงของเรา
รอตลาดตกต่ำ ไม่มีใครกล้าซื้อ ก็ค่อยๆทะยอยซื้อหุ้นเป้าหมายของเรา
แล้วค่อยๆพัฒนาหาประสพการณ์เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 3

เหมือนพี่ เด่นสินครับ
jojolorsud

โพสต์ที่ 4

ลองดูพวกกองทุนก็ได้ครับ ถ้าเกิดอารมรุนแรงแบบนี้ พวก TDEXก้ได้

แต่ผลตอบแทนอาจจะช้า หรือได้น้อยนะ ถ้าอยากลุยเอง ต้องอ่านสือก่อนงับ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมแนะนำว่าให้เน้นที่การเรียนรู้ก่อนการได้ผลตอบแทนในช่วงแรกๆ (ผมเล่นมา 3-4 ปียังเน้นการเรียนรู้อยู่เลย)
ผมเชื่อว่า เมื่อเรา "รู้" กำไร หรือ ปันผล จะเป็นผลพลอยได้ที่จะ ตามมาเองในที่สุด
ไม่สามารถเรียนลัดได้มากนักครับ
ยิ่งรู้น้อย โอกาสยิ่งน้อยครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 6

เสริมนิดนึง-ลองหาอ่าน56-1 หรือรายงานประจำปีของบริษัทที่เราสนใจดูด้วยครับจะช่วยให้เราเข้าใจธุรกิจมากขึ้น :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
ANDREPETER

โพสต์ที่ 7

densin เขียน:เอาเงินไปซื้อหนังสือมาอ่านก่อน หลายๆเล่มหลายๆแนวทาง
ลงคอร์ทอบรมการลงทุนของthaivi หรือของสมาคมส่งเสริมนักลงทุน
อย่าเสียดายค่าเล่าเรียน ดีกว่ามาเสียตังค์

อ่านกระทู้ย้อนหลังของห้องร้อยหุ้นในthaiviหลายๆตัว
เริ่มจากธุรกิจง่ายๆ ที่เคยสัมผัสในชีวิตประจำวันให้เข้าใจ
แล้วเลือกหาเป้าหมายการลงทุน

อย่ารีบร้อน อย่าให้อะไรมาเร่งการลงทุนที่มีความเสี่ยงของเรา
รอตลาดตกต่ำ ไม่มีใครกล้าซื้อ ก็ค่อยๆทะยอยซื้อหุ้นเป้าหมายของเรา
แล้วค่อยๆพัฒนาหาประสพการณ์เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
คิดเหมือนผม อดทนรอ
Read Read Read
Suysak

โพสต์ที่ 8

มือใหม่ แรกๆ มักจะกลัว จะลงทุนนอกจากความรู้แล้วเราต้องมีความกล้าด้วย

เหมือนพ่อค้า จะลงทุนต้องกล้าซื้อกล้าตัดสินใจ

ลงทุนใหม่ๆแรกๆอาจขาดทุนบ้าง เราต้องยอมเจ็บนะครับ แต่สิ่งที่ได้แน่ๆ เลยคือ

ประสบการณ์

แรกๆ ผมลงทุนใหม่ๆ ผมรู้แต่ PE PBV %Dividen

รู้แค่เนี่ย จิงๆ แต่พอผมลงทุนแรกๆ ขาดทุนสิครับ

ผมก็เกิดแรงกระตุ้น ว่าต้องดูงบ ดู 56-1 ดูการชื้อขาย ผบห

ดูอารมณ์ตลาด รู้จักอดทน รู้จักรอ รู้ว่ากิจการที่ดีมันจะกลับมาเสมอ

นี่คือ ประสบการณ์ การลงทุน

ถ้าน้องยอมเจ็บได้

หยิบหนังสือ มาอ่านสักเล่มครับ ดูว่าเขาเลือกหุ้นอย่างไร

เริ่มด้วยเงินน้อยๆ ที่น้องคิดว่า เอาไปเที่ยวแล้ว แล้วศึกษาความเป็นไปของตลาดหุ้นครับ

น้องจะรู้ว่า XD XW การประชุมประจำปี งบรายปีที่ส่งมาที่บ้าน ความดีใจเวลามันเขียว ความตกใจเวลามันแดง

มันเป็นอย่างไร

กระบี่ชักจากฝักแล้วต้องฟัน ถ้าไม่ลองลงทุน เราจะรู้จักมันได้ไง

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจ :welcome:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
ชีซี

โพสต์ที่ 9

ศึกษาหุ้นแต่ละตัวและตลาดไปเรื่อยๆ ก่อนครับ อย่าพึ่งรีบร้อนนะ
ไม่ต้องกลังตกรถด้วย หลีกเลี่ยงหุ้นเก็งกำไร และอย่าเชื่อนักวิเคราะห์มากนัก
pisitK15

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ อยากรบกวนอีกทีครับผมควรหนังหนังสือเล่มไหนครับ ช่วยแนะนำทีครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ซื้อหุ้น KND ครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=44716
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
rekokung

โพสต์ที่ 12

ผมว่าในตอนแรกอาจลองลอกการบ้านคนอื่นก่อน หมายถึง ลองศึกษาคนที่ประสบความสำเร็จ
ว่าเขาลงทุนอย่างไร มีแนวคิดอย่างไร ร่วมกับค่อยๆหาหนังสือมาอ่าน สักพักก็จะได้แนวทางที่เหมาะ
กับตนเอง
สำคัญมาก หาความรู้สม่ำเสมอ แบ่งเวลากับงานหลักเราดีๆ อย่าหมกมุ่นมากไปครับ
ค่อยๆ เดี๋ยวก็เป็นเอง :wink:
นกขนโดก

โพสต์ที่ 13

ผมก็มือใหม่ เอ้ยไม่ใช่ ผมมือใหม้ครับเพิ่งใหม้มาเมื่อ Q4 :wall:

ตลาดหุ้นไม่มีคำว่ามือใหม่ มือเก่า มือเก๋า มีแต่ผู้ประสบผลสำเร็จกับผู้ล้มเหลว
ระวังเมื่อไหร่ความโลภมาเยือน เตรียมจ่ายค่าเทอมด้วย เงินที่ได้มาง่ายมักหายไปเร็วเหมือนกันดังเซ่น นกขนโดกเผลอ Q4ที่เดียวเสียหายเยอะเลย ขอเป็นกำลังใจผู้มาใหม่
aramis

โพสต์ที่ 14

สำหรับหนังสือ ไปลองอ่านดูที่ร้านก่อนครับ ดูว่าอ่านเล่มไหนแล้วรู้เรื่องว่าผู้เขียนกำลังบอกอะไรอยู่
ส่วนตัวผมชอบที่เกี่ยวกับ ห่านทองคำ ทั้ง 3-4 เล่ม คืออ่านแล้วเข้าใจง่าย ตรงไปตรงมา
ลองดูที่แนะนำกันอยู่ใน ร้อยคนร้อยเล่ม ก่อนก็ดีครับ
หนังสือในตลาดตอนนี้ มีทั้งแนะนำพื้นฐานต่างๆ เช่นหนังสือของตลาดหลักทรัพย์
หรือแนว VI แนวเทคนิค ดูกราฟต่างๆ ไปจนถึง Day trade เลยก็มี
อ่านหลายๆเล่มครับ จะได้รู้จักตัวเองว่าเหมาะกับแบไหน จะใช้เวลาได้แค่ไหน
แล้วก็อ่านกระทู้ต่างๆในนี้ด้วยครับ นำประสพการณ์ของคนอื่น มาเป็นความรู้ ความเข้าใจของเรา
ท้ายสุดก็ พึ่งตนเองครับ อย่าไปหวังพึ่งคนอี่น
ขอให้คิดดี ทำดีครับ
ชีซี

โพสต์ที่ 15

อ่านบทความของคุณ พิชัย จาวลา หรือ ดูบทสัมภาษณ์ก็ได้ครับ
มีข้อคิดดี ๆ หลายอย่างครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 16

EARN CONCEPT เล่มนี้เริ่มแรกเกี่ยวกับความรู้พื้นฐาน อ่านง่ายดีครับ ชอบ :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ผมก็มือใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
สมาชิกท่านใดอยากจะคุยกันในฐานะมือใหม่หัดขับ
เชิญPMมาได้ทุกเมื่อครับ ( ปล.ไม่ได้ใบ้หุ้นนะ )
ลงทุนเพื่อชีวิต
cba2011

โพสต์ที่ 18

สนใจสมัครเรียน คอร์ส micro mba ของ บัญชี จุฬาฯ ได้นะคะ
เปิดรับสมัครเเล้ว
สามารถดูรายละเอียดได้ที่ http://micromba-cba.blogspot.com/

รูปภาพ
Akkapun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

เอาเงินไปซื้อหนังสือมาอ่านก่อนครับ อยู่ดีๆมาขอหุ้นจากคนอื่นเราก็จะไม่เข้าใจในตัวธุรกิจอยู่ดีครับ ความรู้จากหนังสือช่วยได้เยอะครับ เล่มไหนดีก็เข้าไปหาจากห้องร้อยคนร้อยเล่มครับ มี discuss กันไว้เพียบ

ไม่ต้องรีบครับ
punna

โพสต์ที่ 20

pisitK15 เขียน:ผมเพิ่งสนใจการลงทุน แต่ไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนหุ้น มีงบ 50000 บาท ไม่รู้จะซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ ชอบการลงทุนระยะยาว มีเงินปันผลดีๆ รบกวนผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ การซื้อหุ้นแบบมือใหม่ต้องดูอย่างไร และตอนนี้ถ้าจะซื้อหุ้นสัก1-2 ตัว ควรซื้อตัวไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ

ลองเข้าไปดูที่นี่นะคะ เผื่อจะมีระโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างเรา
http://www.stockintrend.com/
โพสต์โพสต์