ใครใจดีช่วยสอนหน่อยครับว่างบการเงินแต่ละรายการบอกอะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
atthawit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครใจดีช่วยสอนหน่อยครับว่างบการเงินแต่ละรายการบอกอะไร

โพสต์ที่ 1

ใครใจดีช่วยบอกหน่อยครับว่างบการเงินแต่ละรายการ บอกอะไร

ทุกรายการเลยก็ยิ่งดีครับ

ตามลิ้ง ข้างล่างเลยครับ

http://www.set.or.th/set/factsheet.do?s ... country=TH

เอาหุ้น cpall มาเป็นตัวอย่างเฉยๆครับ
Anti-Aircraft

Re: ใครใจดีช่วยสอนหน่อยครับว่างบการเงินแต่ละรายการบอกอะไร

โพสต์ที่ 2

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=15&t=37780
รายละเอียดในส่วน "ข้อมูลงบการเงิน" ส่วนใหญ่อยู่ในเล่มนี้ครับ
สู้ๆ ครับ :B
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: ใครใจดีช่วยสอนหน่อยครับว่างบการเงินแต่ละรายการบอกอะไร

โพสต์ที่ 3

ฟังดูอาจจะดูใจร้ายนิด แต่บังเอิญว่าผมจำได้ว่า จขกท ชอบมาโพสถามอะไรแนวๆนี้บ่อยๆ ผมว่าหลายๆท่านก็แนะนำไปบ่อยๆเหมือนกันว่าให้ลองไปหาหนังสือมาอ่านดูก่อน ไม่เข้าใจก็มา discuss กัน ไม่ใช่มาตั้งคำถามแล้วทิ้งไว้ดูคำตอบแบบที่ทำอยู่นี้

จะมานั่งอธิบายยุบยับไปเหมือนในหนังสือก็คงจะไม่มีคนทำ และถ้ามันสามารถสรุปวิธีการดูงบต่างๆได้ภายในประโยคสองประโยค หรือมีแค่สูตรการลงทุนหนึ่งสูตรที่ใครๆใช้ก็จะกำไร ก็คงจะไม่มีหนังสือเพื่อการลงทุนเต็มชั้นหนังสือไปหมดหรอกครับ

สงสัยมาก ทำไมวัยรุ่นสมัยนี้ใจร้อนกันนัก อะไรๆก็จะให้สรุปๆ ดูข่าวก็ต้องดู"เล่าข่าว" อ่านหนังสือพิมพ์ก็จับแต่ตรงหัวข่าว ข้างในมันเป็นยังไงไม่เคยอ่าน วันก่อนพยายามอธิบายอะไรบางอย่างให้น้องอีกคนฟัง ดูจากสายตามันออกว่า มันฟังประมาณ 3 ประโยคแรก แล้วที่เหลือเข้าหูซ้ายทะลุหูขวา พูดไปซักพัก หักมุมหยุดมันกลางคัน มันยังไม่รู้ว่าเราเล่าไม่จบ เวรกรรมจริงๆ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
sarawutg

โพสต์ที่ 4

ลงเรียน บัญชีเลยครับ รับรองได้รู้ทุกตัวแน่แบบลึกมาก
newbievi

โพสต์ที่ 5

ตามที่พี่ๆเค้าบอกเลยครับ หาหนังสืออ่านเยอะๆกว่านี้ก่อน แล้วค่อยหาคำถามในเชิงต้องการการวิเคราห์มาถามดีกว่าครับ พวกพี่ๆในบอร์ดเก่งๆเยอะแยะพร้อมจะตอบให้อยู่แล้ว
โพสต์โพสต์