ขนาดพอร์ทชาวTVIขนาดแค่ไหนบ้าง มาร่วมโหวดกันครับ^^(แก้ไข)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ขนาดพอร์ทชาวTVIขนาดแค่ไหนบ้าง

ยังไม่ได้ลงทุน
7
2%
ไม่เกิน1แสน
17
4%
1แสน-1ล้าน
113
26%
1ล้าน-10ล้าน
191
44%
10ล้าน-50ล้าน
72
17%
50ล้าน-100ล้าน
15
3%
100ล้าน-500ล้าน
12
3%
500ล้าน-1000ล้าน
4
1%
1000ล้านขึ้นไป
2
0%

โหวตทั้งหมด: 433

ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ขนาดพอร์ทชาวTVIขนาดแค่ไหนบ้าง มาร่วมโหวดกันครับ^^(แก้ไข)

โพสต์ที่ 31

Likhit เขียน:บอกไม่ได้ครับเดี๋ยวพวกยื้มตังค์ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
บอกไม่ได้ เอาไว้ไปเซอร์ไพรส์ เมีย.....เฮ้ย แม่ :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขนาดพอร์ทชาวTVIขนาดแค่ไหนบ้าง มาร่วมโหวดกันครับ^^(แก้ไข)

โพสต์ที่ 32

พอร์ตคุณ picklife ใหญ่แล้วม้าง
picklife

โพสต์ที่ 33

dome@perth เขียน:
Likhit เขียน:บอกไม่ได้ครับเดี๋ยวพวกยื้มตังค์ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
บอกไม่ได้ เอาไว้ไปเซอร์ไพรส์ เมีย.....เฮ้ย แม่ :lol:
555+ ซุกไว้หลายพอร์ทหรอครับพี่ อิอิ
ปล.แม่=แม่ทูนหัว 555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 34

[v] เขียน:พอร์ตคุณ picklife ใหญ่แล้วม้าง
ใหญ่แต่ตัวครับ แต่พอร์ทยังลูกหนูครับ^^ อยูในกลุ่มหมู่มากแต่ต่ำกว่าAvrเยอะครับ :D
picklife

โพสต์ที่ 35

พอเล่นหุ้นก็ดี(อีก)อย่างนะครับ พอมีคนยืมเงิน!!! ก็บอกว่า อ้ออยู๋ในหุ้นหมด ติดหุ้นอยู๋ ขายไม่ได้ เป็นข้ออ้างที่ใช้ได้เรื่อยๆจริงๆ :D
Skyforever

โพสต์ที่ 36

picklife เขียน:
[v] เขียน:พอร์ตคุณ picklife ใหญ่แล้วม้าง
ใหญ่แต่ตัวครับ แต่พอร์ทยังลูกหนูครับ^^ อยูในกลุ่มหมู่มากแต่ต่ำกว่าAvrเยอะครับ :D
ในกรณีนี้ การใช้ค่า Median จะให้ความหมายที่ดีกว่าการใช้ค่า Mean นะครับ เพราะการที่มีคนพอร์ตใหญ่มากๆเพียงคนเดียว หรือไม่กี่คนก็อาจทำให้ค่าเฉลี่ยเพิ่มขึ้นเยอะมาก ไม่เป็นการสะท้อนประชากรที่แท้จริง :D :D :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
picklife

โพสต์ที่ 37

Skyforever เขียน:
picklife เขียน:
ในกรณีนี้ การใช้ค่า Median จะให้ความหมายที่ดีกว่าการใช้ค่า Mean นะครับ เพราะการที่มีคนพอร์ตใหญ่มากๆเพียงคนเดียว หรือไม่กี่คนก็อาจทำให้ค่าเฉลี่ยเพิ่มขึ้นเยอะมาก ไม่เป็นการสะท้อนประชากรที่แท้จริง :D :D :D
Mean=28
Median=25
:D
Peyton

โพสต์ที่ 38

ทำโพลแบบนี้ก็ดีแล้วครับ ... ที่ผมตั้งกระทู้นั้นไม่ได้มีเจตนาใดๆ ที่จะทำให้หลายๆท่านอึดอัดใจ เนื่องจากไม่อยากบอกมูลค่าพอรต์ของตัวเอง

แค่อยากรู้ว่าชาววีไอใน ไทยวิ เป็นนักลงทุนรายย่อย - รายใหญ่ กันมากน้อยขนาดไหน พอรต์ใหญ่ขนาดไหน และที่ผมบอกว่าเพื่อเป็นแรงบันดาลใจ ... ผมหมายถึง ในอนาคตผมก็อยากมีพอรต์แบบนั้นเหมือนกัน ตั้งเป้าหมายให้ท้าทายไว้ ไม่ให้ยากเกินไปจนเป้นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ง่ายจนเกินไป ... ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องการเปรียบเทียบพอรต์กับคนอื่น หรืออิจฉาคนอื่นที่มีพอรต์ใหญ่กว่าเราครับ :)
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 39

โหวตเรียบร้อยแล้วครับ
The Miracle of 10,000 hrs
picklife

โพสต์ที่ 40

Peyton เขียน:ทำโพลแบบนี้ก็ดีแล้วครับ ... ที่ผมตั้งกระทู้นั้นไม่ได้มีเจตนาใดๆ ที่จะทำให้หลายๆท่านอึดอัดใจ เนื่องจากไม่อยากบอกมูลค่าพอรต์ของตัวเอง

แค่อยากรู้ว่าชาววีไอใน ไทยวิ เป็นนักลงทุนรายย่อย - รายใหญ่ กันมากน้อยขนาดไหน พอรต์ใหญ่ขนาดไหน และที่ผมบอกว่าเพื่อเป็นแรงบันดาลใจ ... ผมหมายถึง ในอนาคตผมก็อยากมีพอรต์แบบนั้นเหมือนกัน ตั้งเป้าหมายให้ท้าทายไว้ ไม่ให้ยากเกินไปจนเป้นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ง่ายจนเกินไป ... ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องการเปรียบเทียบพอรต์กับคนอื่น หรืออิจฉาคนอื่นที่มีพอรต์ใหญ่กว่าเราครับ :)
อิอิ อย่าคิดมากครับ โพสๆไปเหอะครับ ถามๆไปเหอะครับ อยากตอบก็ตอบเอง ไม่อยากก็ข้ามไปเอง ในเวปจะได้มีสีสันครับ^^ และเรื่องแบบนี้สำหรับผมมันขึ้นอยู่กับมุมมองครับ ผมเชื่อว่าความรู้ทุกอย่างไม่ว่าดีหรือไม่ดีเราสามารถใช้ประโยชน์ได้ครับ^^
Skyforever

โพสต์ที่ 41

picklife เขียน: Mean=28
Median=25
จากจำนวนคนโหวต ณ เวลาที่ผมพิมพ์อยู่นี้ 367 โหวต
คนที่อยู่ตรงกลางระหว่างคนที่พอร์ตใหญ่สุด และเล็กสุด (Median) คือคนที่ 184
ซึ่งถ้าดูจากผลโหวตแล้ว คนที่อยู่ตรงกลาง หรือ Median จะอยู่ในช่วง 1-10 ล้านบาท ถ้าให้ผมกะประมาณ ก็น่าจะมีพอร์ท 4-5 ล้านบาท :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
PRO_BABY

โพสต์ที่ 42

Skyforever เขียน:
picklife เขียน: Mean=28
Median=25
จากจำนวนคนโหวต ณ เวลาที่ผมพิมพ์อยู่นี้ 367 โหวต
คนที่อยู่ตรงกลางระหว่างคนที่พอร์ตใหญ่สุด และเล็กสุด (Median) คือคนที่ 184
ซึ่งถ้าดูจากผลโหวตแล้ว คนที่อยู่ตรงกลาง หรือ Median จะอยู่ในช่วง 1-10 ล้านบาท ถ้าให้ผมกะประมาณ ก็น่าจะมีพอร์ท 4-5 ล้านบาท :D
ผมช่วยดึงค่าเฉลี่ยลงแล้วนะครับ :D
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 43

Mode หรือ ฐานนิยมอยู่ที่ 1-10 ล้าน
เศรษฐีเงินล้านในนี้เยอะจริง :lol:

อยากรู้จัง อีก 10 ปี
VI จะเติบโตขนาดไหนเนี่ยๆ :D
CHOOKY

โพสต์ที่ 44

ช่วยลดค่าเแลี่ย ลงให้แล้วคร้าบบบ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
CHOOKY

โพสต์ที่ 45

CHOOKY เขียน:ช่วยลดค่าเแลี่ย ลงให้แล้วคร้าบบบ
:wink: ช่วยลดค่าเฉลี่ย ลงให้แล้วคร้าบบ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"