นายขาดทุนกำไรจากการไม่ได้ขาย กับ นายขายหมู.. ไรแสบกว่ากัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นายขาดทุนกำไรจากการไม่ได้ขาย กับ นายขายหมู.. ไรแสบกว่ากัน

โพสต์ที่ 1

และเพื่อนๆมีวิธีป้องกัน"ความอ่อนหัด"ของตัวเองเช่นไรครับ

ผมเลือกไม่ถูกครับ แสบทั้งคู่ ........... :rofl:
value trap
รูปภาพ
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: นายขาดทุนกำไรจากการไม่ได้ขาย กับ นายขายหมู.. ไรแสบกว่ากั

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องแล้ว ที่ต้อง ขายไม่ทัน กับ ขายหมู
เพราะ VI คือ การกำหนดราคาเหมาะสม ของตนเอง
ซึ่งต้องไม่เท่ากับ ราคาของคุณตลาด ไม่มากไป ก็น้อยไป
เพราะคุณตลาด นั้นเป็นคนเจ้าอารมณ์ คุ้มดีคุ้มร้ายเอาแน่เอานอนไม่ได้
Blueplanet
o-bo-ja-ma

Re: นายขาดทุนกำไรจากการไม่ได้ขาย กับ นายขายหมู.. ไรแสบกว่ากั

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าตามหลักทั่ว ๆ ไป การไม่ได้ขายควรเจ็บปวดมากกว่าเพราะว่าเราไม่ได้กำไรที่ควรได้ แต่ขายหมูยังได้กำไรจึงทำให้คิดปลอบใจว่ายังดีที่ขายได้กำไร ....
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 4

o-bo-ja-ma เขียน:ผมคิดว่าตามหลักทั่ว ๆ ไป การไม่ได้ขายควรเจ็บปวดมากกว่าเพราะว่าเราไม่ได้กำไรที่ควรได้ แต่ขายหมูยังได้กำไรจึงทำให้คิดปลอบใจว่ายังดีที่ขายได้กำไร ....
+1 :rofl: ...
value trap
รูปภาพ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขายหมูรู้สึกตัวเองโง่กว่า เพราะ แสดงว่า เรามองหุ้นไม่ออกมากกว่า
ไม่รู้ว่าราคาที่ควรจะ้เป็นนเท่าไหร่

แต่ขาดทุนกำไร บางที เป็นเรื่องการเก็งกำไร
ซึ่ง อัจฉริยะ นอนโบสถ์ อย่างนิวตั้น ยังจนปัญญาจะคาดเดา

โดยส่วนตัวเลยคิดว่า ขาดทุนกำไร รู้สึกดีกว่า ขายหมูครับ
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
anatarsia
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมว่าขาดทุนกำไรดีกว่านะครับ ทั้งนี้ผมมองว่า ขาดทุนกำไรแสดงว่ามี mindset
ของการ let profit run ซึ่งบ่งบอกถึงความมั่นใจกับผลประกอบการของบริษัทนั้นๆ
ส่วนการขายหมูนั้น ผมมองว่า มันเกิดความกลัว ซึ่งทำให้เรามี mindset แบบนักเก็งกำไร
โดยเราไม่มั่นใจหรือเข้าใจบริษัทนั้นจริงๆ (ความรู้น้อยเกินไป) ทำให้ขายมันออกไปก่อน
การจะอยู่ในตลาดได้ในระยะยาว ต้องมี mindset ที่จะอยาก let profit run มากกว่าการที่อยากจะเก็บกำไรเข้ามา
ตลอดเวลา ซึ่งเป็นนิสัยเด่นของแมงเม่าน้อย
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

ขาดทุนกำไรรู้สึกดีกว่าครับ เพราะขาดทุนกำไรมักขายได้ราคาดีกว่าขายหมูเสมอไปครับ หุหุ (ส่วนตัวนะครับ)
ltf08

โพสต์ที่ 8

เหมือนกันมั้งครับ
ขายหมู เพราะกะว่าจะลง แต่มันดันขึ้น
ขาดทุนกำไร เพราะกะว่ามันจะขึ้น แต่มันดันลง
...
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

หมูจนชิน :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

การขายหมู หรือ ขาดทุนกำไร

บางครั้ง....
เราโทษอารมณ์ตลาด

แต่บางครั้ง....
มันเกิดจาก การประเมินผิดของตนเอง

ผมจะไม่เจ็บ ไม่แสบ หากมันคืออารมณ์ของตลาด
แต่ผมจะเจ็บและจำ หากมันคือความผิดพลาดของตัวเอง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:และเพื่อนๆมีวิธีป้องกัน"ความอ่อนหัด"ของตัวเองเช่นไรครับ

ผมเลือกไม่ถูกครับ แสบทั้งคู่ ........... :rofl:
ถ้าจะไม่ให้เกิดการขายหมูต้องไม่ขายหุ้น พี่โจเคยบอกน้องๆในงานมีทติ้งภาคใต้ว่าอย่างนั้นครับ
ฉะนั้นการขายหมูผมถือว่าเป็นเรื่องปกติของการลงทุน หากเราประเมินมูลค่าหุ้นที่เหมาะสมไว้แล้ว
เมื่อราคานั้นมาถึงหรือใกล้เคียงเราก็ขาย หลังจากนั้นราคาจะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่ท่านอื่นๆที่จะให้มูลค่ากันครับ

ส่วนการขาดทุนกำไรจากการไม่ได้ขายก็คล้ายๆกัน เราควรมีหลักยึดเรื่องมูลค่าหุ้นไว้เป็นเกณฑ์
หากราคายังไม่ถึงเป้าหมายแม้ราคาจะขึ้นแล้วลงซักกี่ครั้งก็ถือว่ามันยังไม่ถึงมูลค่าที่เราประเมินไว้
เราก็ถือไว้ตามดูเหมือนเดิม
ฉะนั้นเมื่อมีมูลค่าที่เราประเมินได้เป็นหลักแล้วเรื่องอื่นก็จะไม่ทำให้เราหวั่นไหวมากนักครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

anatarsia เขียน:ผมว่าขาดทุนกำไรดีกว่านะครับ ทั้งนี้ผมมองว่า ขาดทุนกำไรแสดงว่ามี mindset
ของการ let profit run ซึ่งบ่งบอกถึงความมั่นใจกับผลประกอบการของบริษัทนั้นๆ
ส่วนการขายหมูนั้น ผมมองว่า มันเกิดความกลัว ซึ่งทำให้เรามี mindset แบบนักเก็งกำไร
โดยเราไม่มั่นใจหรือเข้าใจบริษัทนั้นจริงๆ (ความรู้น้อยเกินไป) ทำให้ขายมันออกไปก่อน
การจะอยู่ในตลาดได้ในระยะยาว ต้องมี mindset ที่จะอยาก let profit run มากกว่าการที่อยากจะเก็บกำไรเข้ามา
ตลอดเวลา ซึ่งเป็นนิสัยเด่นของแมงเม่าน้อย
+1 ครับ :P
picklife

โพสต์ที่ 13

baggio เขียน:
anatarsia เขียน:ผมว่าขาดทุนกำไรดีกว่านะครับ ทั้งนี้ผมมองว่า ขาดทุนกำไรแสดงว่ามี mindset
+1 ครับ :P
+ด้วยครับ ^^ ขาดทุนกำไรดีกว่าขายหมูเยอะมากกกกก
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 14

ขาดทุนกำไรหรือขายหมู จริงๆแล้วแต่สถานะการณ์ตอนนั้นที่เราคิด

การขาดทุนกำไรตอนแรกอาจจะกลายเป็นขาดทุนจริงตอนหลังได้เหมือนกัน ถ้ามันเกิดความเปลี่ยนแปลงกับบริษัท อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่าอะไรที่ทำให้เรามั่นใจถืออยู่ไม่ขายตอนที่มันสูงกว่านี้ เราตีมูลค่าที่ควรจะเป็นสูงกว่านี้หรือเปล่า??

ส่วนการขายหมูเราอาจจะขายจากการที่ราคามันขึ้นไปถึง value ที่เหมาะสมในใจเราแล้วก็ได้เหมือนกัน แล้วหลังจากนั้นอารมณ์ตลาดอาจจะพาติดลมบนวิ่งไปไหนต่อไหนก็ได้ อย่างที่เคยเห็นหลายๆตัวในหลายๆปีที่ผ่านมา หรืออีกอย่างคือเราอาจจะมอง value มันไม่หมดหรือมีความเปลี่ยนแปลงที่สำคัญที่เราลืมคิดไป

สำหรับผมขายหมูดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ถึง value ที่เราได้วิเคราะห์ไปแล้วว่า Fair สำหรับเรา
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
gongphop

โพสต์ที่ 15

ความเห็นดีๆทุกคนเลยครับ...ชอบๆ :D
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ขาดทุนกำไรจากการไม่ได้ขาย(กรณีที่ถึงเป้าเราแล้ว แต่ยังหวังเอาส่วนต่างเพิ่ม) ผมจะเสียใจและโทษความโลภของตัวเอง
แต่ถ้าขายหมู(กรณีที่ถึงเป้าแล้วขายไป แต่ราคายังไปต่อ) ผมไม่รู้สึกเสียใจแม้แต่น้อย ส่วนต่างที่เกิดขึ้นมันไม่ใช่ของเราตั้งแต่ต้น
:mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
pasaaris

โพสต์ที่ 17

ถ้าถือ growth stock คงกังวลกับเรื่องแบบนี้น้อยลง เพราะคงไม่ได้ขายง่ายๆ แพงปีนี้ปีหน้ากลับมาถูกเหมือนเดิม
โพสต์โพสต์