สรุปงานสัมนา 18 ธันวาคม 2553 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: สรุปงานสัมนา 18 ธันวาคม 2553 ครับ

โพสต์ที่ 31

:welcome: back ครับ

ขอบคุณมากครับ :bow:
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
VI Wannabe

Re: สรุปงานสัมนา 18 ธันวาคม 2553 ครับ

โพสต์ที่ 32

blueplanet เขียน:ขอบคุณครับ คุณ แชมป์
http://www.fidelityinstitutional.com/ma ... Clock.html
มีใครพออะบายได้ไม๊ครับ
ผมลองมั่วดูนะครับ :lol:
มั่วดูแล้วก็ make sense นะครับ ว่าเรา move จาก Defensive Growth (modern trade?) => Cyclical Growth (car?, electronics?) ==> Value Growth (commodities?) แล้วคงจะไปจบที่ Value Defensive (utilities? or hospitals?)

ลองอ่าน update ของเค้าดูครับ เหมือนจะเป็น concept ของ asset allocation แบบหนึ่งครับ

https://www.fidelity.co.uk/static/pdf/c ... update.pdf
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
yy
Verified User

โพสต์ที่ 33

คนต่างจังหวัด
ขอขอคุณ คุณแชมป์มากๆด้วยครับ :bow: :bow: :bow:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Leesak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณครับคุณแชมป์.... คนต่างจังหวัดที่ไม่ได้ไป..เสียดาย
janont

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
pongo

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณคุณแชมป์มากครับ ได้ความรู้มากทีเดียว
Thongkong

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับ
กระดานหุ้น

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณมากๆครับ :D
arica

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณมากครับ :D
CP01203

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณมากครับ
guaycheng

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณมากครับ ไปมาเหมือนกันแต่ก็ไม่ได้จดละเอียดเท่านี้
supergirl

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณค่ะ คุณ champ_st :wink:
"Dying's easy. Living's hard."
Packky

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณครับ
:) :) :)
FRIDAYZ

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณด้วยคนครับ...

แล้วเค้าเลี้ยงอาหารอะไรบ้างครับ...
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 45

คุณแชมป์ขอบคุณมากครับ :D
bhudhorn

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณมากๆครับ
56-1=555
tingun

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณครับ
nu_gade

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณ คุณแชมป์ มากค่ะ
stock77

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณครับ ละเอียดมากเลย
no
sontaya pranweerapaibul

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณครับ.
phakphum

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณมากครับ
ช่วงนี้ได้เริ่มวางแผนแนวการลงทุนปีหน้าไว้บ้างแล้ว กระทู้นี้มาช่วยให้เห็นภาพชัดเจนขึ้นมากทีเดียว :mrgreen:
Simple is Always Best.
นักลงทุนแบบ vi แก่น 4 ประการ 3 กลยุทธ
แก่น vi : เป็นเจ้าของ หามูลค่า มี MOS และ อยู่เหนือนายตลาด
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณครับคุณแชมป์..

ดร.นิเวศน์ : ไม่เดา ปีที่แล้ว 52 มันขึ้นมา 60% ก็เดาว่าปีนี้ 53 มันน่าจะลง มันก้ยังขึ้นต่ออีก 40% ถ้าจะเอาก็คิดว่าปี 54 มันก็ต้องลงบ้างแระ เดาว่าลงเรื่อยๆเดี่ยวมันก้ถูก เพระอะไรที่มันขึ้นยาวนานไม่มี แบบ 2-3ขึ้นต่อเรื่องไม่ค่อยเจอ อะไรที่ขึ้นมาแรงเดี่ยวมันก้ปรับตัว แล้วตอนนี้อะไรๆก็ไม่ถุก pe 14-15 เท่าไม่เหมือนในอดีต โอกาสขึ้นต่อเลยมองว่ามีไม่มาก โอกาสขาดทุนมีสูง ถ้าไปต่อก็ถือเป้นดบนัสแต่การลงทุนปีหน้าเน้นคอนเซอเวทีฟ

[size=85]http://sarut-homesite.net/%E0% ... 8C/[/size]
เช่นนี้แล้ว เวลาที่ตลาดหุ้นให้ผลตอบแทนสูงกว่า 10% ต่อเนื่องกันหลายปี สุดท้ายแล้วความต่อเนื่องนั้นมักจะไม่ยั่งยืนในที่สุด ถึงจุดหนึ่ง ตลาดหุ้นจะต้องถอยกลับลงมาใหม่จนทำให้ผลตอบแทนเฉลี่ยในระยะยาวของมันยังคง เป็นไปตามศักยภาพที่แท้จริงที่เป็นไปได้คือ 10% ต่อปี ดังนั้น เราจึงไม่มีความจำเป็นต้องกลัวตกรถไฟ ที่สุดแล้ว รถไฟจะกลับมาเราเสมอ

แต่บ่อยครั้งที่การเพิ่มขึ้นของ ราคาหุ้นอย่างต่อเนื่องทั้งที่หุ้นมีราคาแพงอยู่แล้วทำให้เราหวั่นไหว ในที่สุดเราก็ซื้อแพงจนได้เพราะกลัวจะไม่มีโอกาสได้ซื้ออีก สุดท้ายเมื่อ Market Correction มาถึงโดยไม่คาดฝัน เราก็พลาดโอกาสที่จะได้ซื้อหุ้นในราคาที่ถูกกว่าเดิม เพราะเราไม่มีเงินเหลือแล้วทุกที

สิ่งที่ยากคือ โดยมากกว่าที่ตลาดจะเกิด Correction นั้นมักกินเวลานานมาก จนยากที่ปุถุชนคนไหนจะอดทนรอได้ไหว ช่วงตลาดหุ้นฟองสบู่ยุคน้าชาติ ตลาดหุ้นไทยให้ผลตอบแทนสูงกว่า 20% ต่อปีติตต่อกันทุกปีถึง 5 ปี ใครที่ซื้อไม่ทันก็ยากที่จะอดใจไม่กระโดดเข้าไปซื้อในที่สุด เพราะราคาที่แพงขึ้นให้เห็นอีกเรื่อยๆ ปีแล้วปีเล่านั่นเกินห้ามใจเหลือเกิน

เมื่อทุกคนค่อยๆยอมกัดฟันซื้อของ แพงมากขึ้นเรื่อยๆ ราคาหุ้นก็ยิ่งปรับตัวขึ้นได้อีกอย่างไม่น่าเชื่อ แต่สุดท้ายแล้ว ฟองสบู่ก็ต้องแตกในที่สุด เมื่อฟองสบู่แตกแล้ว หุ้นกลับมีราคาถูกกว่าห้าปีที่แล้วอย่างมากและรอให้ทุกคนซื้ออยู่ แต่ทุกคนก็ไม่มีเงินเหลือแล้ว ใครที่ยังมีเงินเหลืออยู่ตอนนั้นก็ได้ของถูกไปในที่สุด
เมื่อก่อนนี้ ผมคิดว่าทักษะที่นักลงทุนส่วนใหญ่ขาดคือความอดทนในการถือหุ้นเป็นเวลานานๆ แต่เดี๋ยวนี้ผมคิดว่าทักษะนั้นเป็นเรื่องที่ไม่ยากมากนัก เวลาเราซื้อหุ้นแล้วขาดทุนหนัก เราจะรู้สึกอยากถือยาวๆได้เอง ที่จริงแล้วทักษะที่ยากกว่าการถือยาวมากคือ ทักษะในการอดทนรอที่จะไม่ซื้อหุ้นเมื่อราคายังไม่เหมาะสม คนส่วนใหญ่ในตลาดหุ้นมักไม่มีทักษะนี้ ดังนั้น ใครที่สามารถฝึกฝนจิตใจของตนจนมีทักษะที่สำคัญอันนี้ถือเป็นความได้เปรียบ อย่างยิ่ง
.
ในรอบหลายๆปี วอเรน บัฟเฟต ถึงจะลุกขึ้นมาช้อปปิ้งครั้งใหญ่สักครั้งหนึ่ง ในตลาดหุ้นมีน้กลงทุนจำนวนน้อยมากๆที่อดทนที่จะไม่ซื้ออะไรเลยเป็นปีๆได้ มันเป็นการรอคอยที่ทรมาน (กระเป๋าร้อน)
.
คิดไว้เสมอว่าอย่ากลัวตกรถไฟ เพราะสุดท้ายแล้วไม่ว่ามันจะวิ่งไปไกลมากแค่ไหน มันจะกลับมารับเราอีกเสมอ ขอให้เรามีความสามารถในการรอคอย
b4solid
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 53

ยอดเยี่ยมเช่นเคย :lol:
ลูกหมู
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณมากครับที่นำความรู้ดีๆมาแบ่งปันครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณมากครับ :D
stay calm stay invest
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 56

Thank you
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
The Simple

โพสต์ที่ 57

ขอบคุณครับ

บุญรักษา
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 58

:D ขอบคุณครับ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
muayda

โพสต์ที่ 59

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลที่มาแบ่งปันกันค่ะ
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 60

เหมือนตัวเองไปนั่งอยู่ตรงบันไดเลย ขอบคุณมากครับ