เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นอยากมองหาหุ้นพื้นฐานดีๆ ราคาไม่แพง แต่ตอนน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ไผ่ลู่ลม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นอยากมองหาหุ้นพื้นฐานดีๆ ราคาไม่แพง แต่ตอนน

โพสต์ที่ 1

อย่างที่เขียนครับ ผมเพิ่งมาเริ่มเล่นหุ้น จริงๆผมเรียนและทำงานมาทางไฟแนนซ์ฉะนั้นการวิเคราะห์งบผมทำได้ไม่ลำบากครับ แต่ที่ผมลำบาก ขอถามเป็นคำถาม 2 ข้อ ใครช่วยไขข้อข้องใจได้ก็ขอขอบคุณมากครับ

1. เนื่องจากผมใหม่กับตลาด ผมก็ไม่รู้จะไปเริ่มต้นจากตรงไหน ที่จะลิมิต pool บริษัทที่เราสนใจลงมา บริษัทมี 500 กว่าบริษัท ตรงนี้ผม struggle มากทีเดียว เราควรจะทำอย่างไร ที่จะเริ่ม screen บริษัทอย่างมีระบบ เพื่อเอาบริษัทที่น่าสนใจ ใส่ watch list ของเราไว้ครับ

2. ณ ตลาดกว่าพันจุดตอนนี้ ผมเข้าใจว่าคงไม่เหลือหุ้นดีๆ ราคาไม่แพงแล้ว อันนี้คิดถูกมั้ยครับ ผมได้วิเคราะห์บางตัวพบว่ามีพื้นฐานที่ดี แต่ราคามันทำให้ผมหงายหลังได้เลย คงต้องรอรอบใหม่หลังตลาดปรับตัวหลังใช่มั้ยครับ

จริงๆผมก็ได้ลงทุนกับหุ้นไปตัวนึงแล้ว คือมั่นใจกับพื้นฐานมาก แต่ด้วยความที่อ่อนประสบการณ์ต่อตลาดทำให้เราไม่รู้จังหวะซื้อขาย ไปรับมาตอนที่มันไล่ อาทิตย์นี้โดนทุบสุดโหดเลยทีเดียว (พูดแค่นี้ก็เดากันได้แล้วมั้ง :lol: ) แต่ไม่เป็นรัย ผมไม่ได้วิตกเท่าไหร่

รบกวนใครช่วยแนะนำ 2 ข้อให้ผมด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne

Re: เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นอยากมองหาหุ้นพื้นฐานดีๆ ราคาไม่แพง แต่

โพสต์ที่ 2

1.ปรกติผมใช้วิธีดูเทรนศก.รวมๆว่าธุรกิจแนวไหนน่าจะโตและไปต่อได้ จากนั้นค่อยใช้ตะแกรงร่อนหุ้นคร่าวๆคัดออกมาแล้วดูงบเทียบว่าในธุรกิจเดียวกัน บ.ไหนพื้นฐานแข็งหรือเราชอบนโยบายของบ.นั้นมากที่สุดครับ (ใช้พวก ROE,ROA,Growth,PEในกรณีที่ทำกำไรได้สม่ำเสมอ ในบางธุรกิจอาจจะดู P/bvบ้าง แต่ไม่ให้ความสำคัญเท่าตัวอื่น เพราะโดยปรกติผมให้ความสำคัญกับGrowthขอหุ้นค่อนข้างเยอะครับ)

2.หุ้นดีๆราคาไม่แพงในความคิดผมตอนนี้ยังมีอยู่ แต่ไม่ถือว่าถูก และมีไม่เยอะเท่าปีก่อน (ไม่แพงและไม่ถูกถ้าเทียบกับการเจริญเติบโตในอนาคตของมัน) ส่วนต้องรอรอบใหม่หรือเปล่า อันนี้คงแล้วแต่ตัวละครับ สำหรับบางตัวตอนนี้ ณ ราคาขณะนี้ ผมยังมองว่ามีบางตัวที่ซื้อได้เพราะMOSยังมี และUpsideชัดเจน ถึงไม่มากเท่าแต่ก่อนก็เถอะ :)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
simplelife

Re: เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นอยากมองหาหุ้นพื้นฐานดีๆ ราคาไม่แพง แต่

โพสต์ที่ 3

หุ้นถูกๆหายากกว่า 2-3 ปีก่อนจริงครับ ตอนนั้นจิ้มไปตัวไหนก็เกือบได้ ตอนนี้อาจจะหายากหน่อย แต่ต้องลองหาดูครับ พวกบริษัทขนาดเล็กๆหน่อย ผมเคยลองกดๆหาดู มีหลายๆตัวที่ราคายังไม่แพงมาก บางตัว P/E เพิ่งจะประมาณ 5-6 อนาคตธุรกิจก็น่าจะใช้ได้ หรือมีหลายตัวที่ชะงักไปตั้งแต่หลายเดือนก่อนจน Q นี้กำไรก็ยังไม่ได้กลับไปที่เดิม

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ

"The person that turns over the most rocks wins the game. And that's always been my philosophy." - Peter Lynch
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ที่หุ้นยังถูก (เมื่อมองจากตอนนี้)
แต่ถ้ามองจากตอนนั้นหลายคนก็คิดว่ามันยังถูกไม่พอที่จะเสี่ยง
หุ้น ถ้ามองที่ราคาแล้วจะไม่มีความแน่นอนเลย
และยิ่งบวกกับเหตุการณ์ต่างๆที่จะกระทบต่อราคาหุ้น
เลิกหวังได้เลย ซื้อหุ้นแล้วราคาหุ้นจะขึ้น
ดวงดีจริงๆซื้อแล้วราคาหุ้นถึงจะขึ้น
ราคาของหุ้น จะแปลผันตรงข้ามกับราคาของเงิน
ราคาของเงินขึ้นอยู่กับปริมาณของเงิน ถ้าปริมาณมาก ราคาของเงินก็ลดลง
ถ้าเชื่อว่า ในปีหน้า เงินจะมีค่ามากขึ้น
ก็อย่าซื้อหุ้น เก็บเงินสดไว้ (ฝากเงินไว้กับธนาคาร)
แต่ถ้าคิดว่า ปีหน้าเงินจะมีค่าลดลงก็จงซื้อหุ้น
เลือกหุ้นที่ดีที่สุด
หาหุ้นที่ รายได้ และกำไร โตขึ้นทุกปี และ เลือกตัวที่มี PE ต่ำสุด
และมีปันผล 5% ขึ้นไป
Blueplanet
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 5

ข้อ 1. ตอนที่ผมเริ่มลงทุน (ไม่ใช่เล่นหุ้น) ผมหาหุ้นจากกลุ่มอุตสาหกรรมที่ตัวเองสนใจก่อน ส่วนกลุ่มอื่นจะเริ่มจากบริษัทที่เคยได้ยินชื่อแล้วดูบริษัทอื่นที่อยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกัน เคยดูทั้งตลาดเหมือนกัน โดยดูงบการเงิน/ผลประกอบการของตลาดหลักทรัพย์แล้วใช้เกณฑ์ที่ตัวเองกำหนดขึ้นมาคัดเอา และดูท้ายเอามาดูรายละเอียดและหาข้อมูลเพิ่มเติม
ข้อ 2. แล้วแต่ว่าแต่ละคนจะใช้เกณฑ์อะไรเป็นตัววัดว่าตัวไหนถูกตัวไหนแพงนะ
ความคิดเห็นส่วนตัวทั้งนั้นครับ
leerats

โพสต์ที่ 6

prin สิ กำไร ต่อหุ้นสูงมาก q3 0.37 ต่อหุ้น ปั่นผล สิบเปอร์เซ็นต์ทุกปี
ไผ่ลู่ลม

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ผมก็หมายความว่าลงทุนน่ะแหละไม่ใช่เล่นหุ้น ใช้คำผิดไปหน่อย :lovl:

ตัวผมเอง ลงทุนไปเกือบเต็มพอร์ตกับ ptl จริงๆผมก็รู้ว่ามันออกจะเสี่ยงไปหน่อยที่ไปฝากให้กับตัวเดียว แต่เนื่องจากตอนนั้นมันหาเจอตัวเดียว และก็มั่นใจกับ upside ก็ใส่เลย ตอนนี้โดนทุบก็ทำใจร่มๆไป

ที่เหลืออีกนิโหน่ย ผมเอามาซนรายวันเพื่อศึกษาหาประสบการณ์และเกาะตลาด ผมมั่นใจว่าไอ้ก้อนนี้มันต้องโดนแน่ๆ และมันก็โดนจริงๆ ณ ตลาดพันกว่าจุด ตอนนี้มาเล่นสั้นนับว่าเป็นการรับน้องที่โหดมาก แต่ผมถือว่าแลกประสบการณ์ผมไม่ได้เล่นเยอะอะไร และผมก็ได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆทุกวัน จ่ายค่าหน่วยกิตให้จ้าวไปล่ะกัน :lovl:

แต่เนื่องจากหาตัวแทน ptl (เพราะเราคงไม่ได้ร่วมทางกันตลอดไป) ไม่ได้เลยจึงได้โพสต์มาครับ
ไผ่ลู่ลม

โพสต์ที่ 8

Renne เขียน:1.ปรกติผมใช้วิธีดูเทรนศก.รวมๆว่าธุรกิจแนวไหนน่าจะโตและไปต่อได้ จากนั้นค่อยใช้ตะแกรงร่อนหุ้นคร่าวๆคัดออกมาแล้วดูงบเทียบว่าในธุรกิจเดียวกัน บ.ไหนพื้นฐานแข็งหรือเราชอบนโยบายของบ.นั้นมากที่สุดครับ (ใช้พวก ROE,ROA,Growth,PEในกรณีที่ทำกำไรได้สม่ำเสมอ ในบางธุรกิจอาจจะดู P/bvบ้าง แต่ไม่ให้ความสำคัญเท่าตัวอื่น เพราะโดยปรกติผมให้ความสำคัญกับGrowthขอหุ้นค่อนข้างเยอะครับ)

2.หุ้นดีๆราคาไม่แพงในความคิดผมตอนนี้ยังมีอยู่ แต่ไม่ถือว่าถูก และมีไม่เยอะเท่าปีก่อน (ไม่แพงและไม่ถูกถ้าเทียบกับการเจริญเติบโตในอนาคตของมัน) ส่วนต้องรอรอบใหม่หรือเปล่า อันนี้คงแล้วแต่ตัวละครับ สำหรับบางตัวตอนนี้ ณ ราคาขณะนี้ ผมยังมองว่ามีบางตัวที่ซื้อได้เพราะMOSยังมี และUpsideชัดเจน ถึงไม่มากเท่าแต่ก่อนก็เถอะ :)
ขอบคุณครับ พอจะระบุอุตสาหกรรม หรือ ตัวหุ้น ที่เข้าข่ายได้มั้ยครับ
ไผ่ลู่ลม

โพสต์ที่ 9

simplelife เขียน:หุ้นถูกๆหายากกว่า 2-3 ปีก่อนจริงครับ ตอนนั้นจิ้มไปตัวไหนก็เกือบได้ ตอนนี้อาจจะหายากหน่อย แต่ต้องลองหาดูครับ พวกบริษัทขนาดเล็กๆหน่อย ผมเคยลองกดๆหาดู มีหลายๆตัวที่ราคายังไม่แพงมาก บางตัว P/E เพิ่งจะประมาณ 5-6 อนาคตธุรกิจก็น่าจะใช้ได้ หรือมีหลายตัวที่ชะงักไปตั้งแต่หลายเดือนก่อนจน Q นี้กำไรก็ยังไม่ได้กลับไปที่เดิม

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ

"The person that turns over the most rocks wins the game. And that's always been my philosophy." - Peter Lynch
มีเหรอครับ ผมบอกตามตรงผมหาๆนี่เจอแต่ p/e เป็น 10 งบเน่าๆ ปั่นกันเป็น ไฮโล :lovl: พอจะระบุตัวได้มั้ยครับ
gongphop

โพสต์ที่ 10

ไผ่ลู่ลม เขียน:
Renne เขียน:1.ปรกติผมใช้วิธีดูเทรนศก.รวมๆว่าธุรกิจแนวไหนน่าจะโตและไปต่อได้ จากนั้นค่อยใช้ตะแกรงร่อนหุ้นคร่าวๆคัดออกมาแล้วดูงบเทียบว่าในธุรกิจเดียวกัน บ.ไหนพื้นฐานแข็งหรือเราชอบนโยบายของบ.นั้นมากที่สุดครับ (ใช้พวก ROE,ROA,Growth,PEในกรณีที่ทำกำไรได้สม่ำเสมอ ในบางธุรกิจอาจจะดู P/bvบ้าง แต่ไม่ให้ความสำคัญเท่าตัวอื่น เพราะโดยปรกติผมให้ความสำคัญกับGrowthขอหุ้นค่อนข้างเยอะครับ)

ขอบคุณครับ พอจะระบุอุตสาหกรรม หรือ ตัวหุ้น ที่เข้าข่ายได้มั้ยครับ
ตอนนี้ผมดูกลุ่ม finance ครับ P/E ต่ำกว่า 8 ก็หลายตัว ปันผลก็ใช่ได้ครับ
แต่คนไม่ค่อยนิยม ถือแล้วราคาไม่ตก แต่ก็ไม่ไปไหนเหมือนกันครับ แล้วแต่ชอบนะ :)
siwaman

โพสต์ที่ 11

เท่าที่ผมมาหาความรู้ และสังเกตุจากประสบการณ์ความสำเร็จของพี่ ๆ ที่นี่
หลายคนมองแนวโน้มธุรกิจออก ยิ่งมองแนวโน้มออกได้ไวเท่าไหร่ ยิ่งสามารถเข้าไปในโอกาศที่เหมาะสมมากเท่านั้น แต่นี่อาศัยประสบการณ์ และความสามารถส่วนบุคคลจริง ๆ

ส่วนหาหุ้นถูก นี่... ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ หรือคำพูดใครสักคน "ในช่วงเศรษฐกิจเติบโต มองหาหุ้นโตไว ในช่วงเศรษฐกิจตกต่ำก็จงหาหุ้นแข็งแกร่งทีมีราคาถูก" ส่วนตอนนี้ หุ้นดี ๆ ถูก ๆ ก็ยังมี เพียงแต่ถ้าเทียบกับหุ้นแพง แต่ยังโตได้อีกก็มี แถมยังมีโอกาศมากกว่า

ผมก็ค่อยๆ ทดลองใช้มาเรื่อย ๆ ช่วงขาลงของตลาด หุ้นอย่าง TMT STPI ก็สวนตลาดอย่างแข็งแกร่ง ปัญหาของผมคือไม่มีความเข้าใจในธุรกิจพื้นฐานเท่าไหร่ เลยต้องค่อย ๆ ศึกษาพอมั่นใจมันก็เป็นที่สนใจของตลาด แต่แนวโน้มธุรกิจไปได้อีกนาน ก็ไม่เป็นไร

ตอนนี้ผมพยายามสังเกตุ และทำความเข้าใจ เรื่องที่เอาแนวโน้มธุรกิจ Growth มาใช้มากขึ้น

ปล. ตอนนี้มีหุ้นสื่อสารพื้นฐาน แล้วเฝ้าดูกลุ่มเกาะเกียวเทคโนโลยีสื่อสารสมัยใหม่ เหมือนไปลอกการบ้านอื่นคนอื่นเลยเนาะ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

leerats เขียน:prin สิ กำไร ต่อหุ้นสูงมาก q3 0.37 ต่อหุ้น ปั่นผล สิบเปอร์เซ็นต์ทุกปี
:juju:
ควรพูดบอกอย่างเจาะจงอย่างนี้หรือไม่ครับ ?
อย่างไรก็ตาม ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ ผมคิดว่ายังไม่พอที่จะน่าซื้อลงทุน
ลงทุนเพื่อชีวิต
gongphop

โพสต์ที่ 13

leerats เขียน:prin สิ กำไร ต่อหุ้นสูงมาก q3 0.37 ต่อหุ้น ปั่นผล สิบเปอร์เซ็นต์ทุกปี
ตัวนี้ P/E ต่ำกว่า 5 P/B 0.7 D/E ลดลง ล่าสุดน้อยกว่า 1 ROE 16
แต่ปันผลไม่ใช่ 10 % ทุกปีนะครับ เคยมีปีทีปันผล 3 สตางต์ครับ
และ Q3 นี่ EPS ก็ลดลง ไม่รู้ Q หน้าจะเป็นอย่างไร
ไม่ได้ติดตามครับ ก็แล้วแต่ใครรักใครชอบล่ะกันนะครับ :)
Renne

โพสต์ที่ 14

อุตสาหกรรมที่ยังโตได้ก็เช่นใน
กลุ่มโรงพยาบาล หาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากclip megatrend พี่สุมาอี้ให้เหตุผลและข้อมูลไว้ดีที่เดียว

กลุ่มIT ฐานลูกค้ายังมีให้เจาะลงไปอีกเยอะ ทั้งในระดับกลางและร่าง แต่ปัจจุบันสินค้ามีราคาถูกลง และเน้นลงมาจับกลุ่มล่างมากขึ้น ผมเชื่อว่าตลาดยังไปต่อได้ อีกไกล (ถ้าให้มองเปรียบเทียบ กรณีมือถือเป็นตัวอย่างชัดเจน ที่ปัจจุบันกับในอดีตแตกต่างกันมาก ต่างกับในอดีตที่มีแต่กลุ่มคนมีสตางค์ใช้และยังเป็นของฟุ่มเฟือย แต่ปัจจุบันกลับมีความสำคัญชนิดที่ว่าขาดไม่ได้ พวกธุรกิจกลุ่มไหนที่มันเปลี่ยนlife trendได้ ผมให้ความสำคัญกับมันเป็นพิเศษครับ คอมพิวเตอร์ อินเตอร์เน็ตเหมือนกัน อดีตมีก็ได้ไม่มีก็ได้ ปัจจุบันจำเป็นที่จะต้องมี อนาคตคงไม่พ้นโน้ตบุ๊คหรืออินเตอร์เน็ตไร้สายที่จะเข้ามาเปลี่ยนlife trendของเรา

กลุ่มModern Trade ,พลังงานบางตัว ที่มองเห็นแนวโน้มการเติบโตในระยะเวลาไม่ไกลนักชัดเจน เช่นมีเป้าหมายที่จะขยายสาขาให้ได้เท่านั้นเท่านี้ในปีนี้ และมีแนวโน้มที่จะเป็นไปได้สูง ไม่ก็มีเป้าหมายที่จะขยายกำลังการผลิตโดยเงื่อนไขสัญญาดังกล่าว มีกำหนดลงไปในนโยบายและมีแนวทางการปฏิบัติชัดเจน(พูดง่ายๆคือเราสามารถมั่นใจได้ว่า มีการขยายงาน ขยายกำลังการผลิตที่เป็นผลบวกต่อกำไรบริษัทแน่ๆภายในเวลาที่มีขอบเขตแน่นอน ซึ่งทำให้เราประเมินมูลค่าไม่ยาก รวมทั้งมีการประเมินความเสี่ยงและแผนรองรับไว้ชัดเจน มั่นใจได้ว่าต่อให้่เกิดปัญหาก็จะไม่กระทบต่อแผนงานมากนัก เช่นบริษัทAมีแผนขยายงานหรือกำลังการผลิตจาก Xเป็นY ภายในปี20XX ซึ่งการเพิ่มขึ้นนี้ มีผลต่อรายได้40%(ตัวเลขสมมติ) ซึ่งขณะนี้โครงการหรือห้างร้านดังกล่าวก็อยู่ในระหว่างก่อสร้างหรืออยู่ในแผนงานการจัดทำ และมีแผนป้องกันความเสี่ยง ต่อให้เสร็จล่าช้ากว่ากำหนด ก็มีบริษัทหรือมีเงินประกันชดเชยให้ เมืือเทียบกับราคาของหุ้นในปัจจุบัน คำนวนทั้งPEG รวมทั้งปันผลที่ได้ ปรากฏว่าคุ้มค่า เราก็อาจจะซื้อหุ้นเก็บไว้ในจังหวะที่มีข่าวร้ายได้(ซึ่งไม่มีผลต่อกำไรหรือพื้นฐานบริษัทมากนัก แต่คนตื่นตระหนกกันไปเอง)

จริงๆแล้วยังมีบางบริษัทในอีกหลายกลุ่มที่มีแนวโน้มการเติบโตค่อนข้างชัดเจน(ส่วนความคุ้มค่า ราคาแพงไปหรือยัง ค่อยมาตัดสินใจในรายละเอียดกันอีกที) แค่เราอาจต้องลองมองหาหรือโฟกัสมากกว่าแต่ก่อนครับ อาจจะเหนื่อยบ้าง แต่อย่างน้อยก็ช่วยให้เรามั่นใจและลงทุนได้ง่ายขึ้น

ส่วนตัวหุ้นผมว่า คุณ จขกท ลองไปไล่ๆศึกษาหรือหาเองน่าจะดีกว่าครับ คิดว่าไม่เกินความสามารถของเจ้าของกระทู้ ถ้าเอาชื่อหุ้นมาโพสต์โดยส่วนตัวแล้วผมมองว่ามันไม่เหมาะนัก เพราะผมเองก็อาจจะมีBias หรืออาจดูเหมือนการเชียร์หุ้นได้ :)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
ไผ่ลู่ลม

โพสต์ที่ 15

Renne เขียน:

อุตสาหกรรมที่ยังโตได้ก็เช่นใน
กลุ่มโรงพยาบาล หาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากclip megatrend พี่สุมาอี้ให้เหตุผลและข้อมูลไว้ดีที่เดียว

กลุ่มIT ฐานลูกค้ายังมีให้เจาะลงไปอีกเยอะ ทั้งในระดับกลางและร่าง แต่ปัจจุบันสินค้ามีราคาถูกลง และเน้นลงมาจับกลุ่มล่างมากขึ้น ผมเชื่อว่าตลาดยังไปต่อได้ อีกไกล (ถ้าให้มองเปรียบเทียบ กรณีมือถือเป็นตัวอย่างชัดเจน ที่ปัจจุบันกับในอดีตแตกต่างกันมาก ต่างกับในอดีตที่มีแต่กลุ่มคนมีสตางค์ใช้และยังเป็นของฟุ่มเฟือย แต่ปัจจุบันกลับมีความสำคัญชนิดที่ว่าขาดไม่ได้ พวกธุรกิจกลุ่มไหนที่มันเปลี่ยนlife trendได้ ผมให้ความสำคัญกับมันเป็นพิเศษครับ คอมพิวเตอร์ อินเตอร์เน็ตเหมือนกัน อดีตมีก็ได้ไม่มีก็ได้ ปัจจุบันจำเป็นที่จะต้องมี อนาคตคงไม่พ้นโน้ตบุ๊คหรืออินเตอร์เน็ตไร้สายที่จะเข้ามาเปลี่ยนlife trendของเรา

กลุ่มModern Trade ,พลังงานบางตัว ที่มองเห็นแนวโน้มการเติบโตในระยะเวลาไม่ไกลนักชัดเจน เช่นมีเป้าหมายที่จะขยายสาขาให้ได้เท่านั้นเท่านี้ในปีนี้ และมีแนวโน้มที่จะเป็นไปได้สูง ไม่ก็มีเป้าหมายที่จะขยายกำลังการผลิตโดยเงื่อนไขสัญญาดังกล่าว มีกำหนดลงไปในนโยบายและมีแนวทางการปฏิบัติชัดเจน(พูดง่ายๆคือเราสามารถมั่นใจได้ว่า มีการขยายงาน ขยายกำลังการผลิตที่เป็นผลบวกต่อกำไรบริษัทแน่ๆภายในเวลาที่มีขอบเขตแน่นอน ซึ่งทำให้เราประเมินมูลค่าไม่ยาก รวมทั้งมีการประเมินความเสี่ยงและแผนรองรับไว้ชัดเจน มั่นใจได้ว่าต่อให้่เกิดปัญหาก็จะไม่กระทบต่อแผนงานมากนัก เช่นบริษัทAมีแผนขยายงานหรือกำลังการผลิตจาก Xเป็นY ภายในปี20XX ซึ่งการเพิ่มขึ้นนี้ มีผลต่อรายได้40%(ตัวเลขสมมติ) ซึ่งขณะนี้โครงการหรือห้างร้านดังกล่าวก็อยู่ในระหว่างก่อสร้างหรืออยู่ในแผนงานการจัดทำ และมีแผนป้องกันความเสี่ยง ต่อให้เสร็จล่าช้ากว่ากำหนด ก็มีบริษัทหรือมีเงินประกันชดเชยให้ เมืือเทียบกับราคาของหุ้นในปัจจุบัน คำนวนทั้งPEG รวมทั้งปันผลที่ได้ ปรากฏว่าคุ้มค่า เราก็อาจจะซื้อหุ้นเก็บไว้ในจังหวะที่มีข่าวร้ายได้(ซึ่งไม่มีผลต่อกำไรหรือพื้นฐานบริษัทมากนัก แต่คนตื่นตระหนกกันไปเอง)

จริงๆแล้วยังมีบางบริษัทในอีกหลายกลุ่มที่มีแนวโน้มการเติบโตค่อนข้างชัดเจน(ส่วนความคุ้มค่า ราคาแพงไปหรือยัง ค่อยมาตัดสินใจในรายละเอียดกันอีกที) แค่เราอาจต้องลองมองหาหรือโฟกัสมากกว่าแต่ก่อนครับ อาจจะเหนื่อยบ้าง แต่อย่างน้อยก็ช่วยให้เรามั่นใจและลงทุนได้ง่ายขึ้น

ส่วนตัวหุ้นผมว่า คุณ จขกท ลองไปไล่ๆศึกษาหรือหาเองน่าจะดีกว่าครับ คิดว่าไม่เกินความสามารถของเจ้าของกระทู้ ถ้าเอาชื่อหุ้นมาโพสต์โดยส่วนตัวแล้วผมมองว่ามันไม่เหมาะนัก เพราะผมเองก็อาจจะมีBias หรืออาจดูเหมือนการเชียร์หุ้นได้ :)
ไม่ต้องชื่อหุ้นก็ได้ แค่นี้ก็ช่วยให้ผมเห็นทางมากขึ้นเยอะทีเดียว ขอบคุณมากครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

Modern Trade ตัวหนึ่ง ที่ราคาค่อยๆ ไต่ ดร.ก็ถืออยู่ บางช่วงจะนิ่งสนิท และ volume ก็ยังค่อนข้างต่ำ นานมาแล้วเคยประสบภาวะการณ์จนเปลี่ยนมือ แล้วปรับโครงสร้างใหม่

ผมคิดว่าราคายังไม่แพง ยิ่งดูมีเงินสดในมือที่รอลงทุน กับสินทรัพย์มหาศาลใน port ที่ทำรายได้สมำ่เสมอแบบนอนกิน (ปันผลก็เลยมีตลอด แค่นี้ก็ชนะดอกเบี้ยเงินฝากแล้ว) คนเดินเต็มตลอด 7 วัน ทั้งตัวห้างหลักและห้าง(ที่เป็นหุ้นส่วน)ขนาดยักษ์ขนานยาวไปกับรถไฟฟ้าอยู่กลางกรุง ที่ใครๆ ก็รู้จักและไปเดินตากแอร์

ก็บอกตรงๆ ว่าผมก็เข้าไปซื้อ ตอนที่ขึ้นมาพอควรแล้ว (หลังจากทดลองถือแค่ร้อยหุ้นมาตั้งแต่ราคาต่ำ เพื่อเป็นแรงกระต้นตัวเองให้ศึกษาจริงจัง ก่อนซื้อจริง)
และไม่คิดว่าเป็นการเชียร์ เพราะจะบอกอีกอย่างตรงๆ ว่า บางทีคิดว่ามีคนถือส่วนหนึ่งหมดความอดทนแล้วขายทิ้ง (สำหรับคนที่ดูระยะสั้นแบบรายไตรมาส) เพราะราคามันไต่ทีละน้อยเหลือเกิน สังเกตบางวันไม่ได้มีข่าวร้ายอะไรมันก็ลงไปเฉยๆ เพราะ volume ต่ำ ใครขายสัก 50,000-1 แสนบาทแบบหมดความอดทนราคาก็ตกแล้ว ในทางตรงข้าม บทจะมาก็มาเฉยๆ โดยเฉพาะช่วงประกาศงบ

จะให้หวือหวาแบบหุ้นฟิล์ม หรือหุ้นยาง ที่เป็นรอบวัฏจักร และ demand-supply คงยาก แต่ระยะยาว ผมเชื่อว่ากิจการที่มีพื้นฐานดี ยังไงก็ดีราคาที่ตลาดให้ จะค่อยๆ สะท้อนในที่สุด ไปดูบทเรียนย้อนหลัง อดีตที่ดร.ถือ CPALL ราคานิ่งไม่ไปไหนค้างปี สุดท้ายตีแตกแหลกราญ และมาซื้อเพิ่มด้วย

แต่ก็ไม่อยากให้มาซื้อ เพราะคิดว่าคนดังถือ อาจแค่เป็น reference ระดับหนึ่งเท่านั้น
ลองใจเย็นๆ ดูทั้งแง่ลบ และแง่บวก (อย่าฝันหวาน มองโลกหวานอย่างเดียวเดี๋ยวเป็นเบาหวานไม่รู้ตัว ), เปิด 56-1 ประกอบ, เอางบย้อนหลังมาดู แล้วลองประมาณ forward PE, เข้าไปในร้อยคนร้อยหุ้นก็พอมีให้ศึกษา, ดูผลงานที่ผ่านมา รวมถึงแผนงานที่กำลังสร้างใหม่เพิ่ม, มีสินทรัพย์ มีหนี้อะไรบ้าง, พอมีเงินเก็บเยอะแล้วแอบไปซื้อสินทรัพย์อะไรบ้าง ที่อาจทำให้ผลกำไรรวมด้อยลงไปบ้าง, ใน port อาจมีโรงแรมที่ทำรายได้ให้ตกไปบ้างตอนพฤษภา, ฯลฯ
[v]

โพสต์ที่ 17

ถ้ามันหาไม่ได้ก็ต้องรอครับ ผมว่าหลายตัวถ้าซื้อราคาวันนี้คือต้องคาดการณ์อนาคตได้แม่นมาก ซึ่งมันยาก
อย่าง aot ถ้าใช้ประเมิน P/BV แบบนี้ ก็น่าสนใจแต่ ถ้ามีเย้วๆอีก อันนี้ใครก็ตอบไม่ได้ amata ราคานี้ก็ต้องชัวร์ในระดับนึงแล้วว่า ที่ดินที่กำลังจะโอนมันโอนแน่ๆ ซึ่งถ้ามีเย้วๆอีก จะกระทบอะไรหรือไม่ก็ไม่ทราบได้

แต่ก็อย่างว่า บางที่อยู่ดีๆเงินก็วิ่งมาชนมือก็ได้
เช่นเกาหลีรบกัน หรือ แถวชายแดนเกาหลีมีทักทายกันนิดหน่อย
[v]

โพสต์ที่ 18

อย่างสินค้าอาหาร โอเคมุมมองได้ ดูดีมี ดีมานด์ ซับพลาย แต่ราคาบางตัวก็ซื้ออนาคตไปมาก แต่เชื่อเหอะมันยังมีๆ
NAI-A SIKHIU

โพสต์ที่ 19

ถ้าตัดสินใจไม่ถูกเก็บตังไว้ก่อนก็ได้ วิกฤติมาได้ตลอดเวลาที่คนเรามีความโลภ ขอให้พอถึงเวลาจริงๆกล้าซื้อหรือเปล่าแค่นั้น ส่วนตัวดูว่า upside ค่อนข้างน้อย ความเสี่ยงมากกว่าเยอะ ไปหาอะไรอย่างอื่นทำดีกว่า
นครจันทึก จารึกภาพ ๔,๐๐๐ ปี สี่เขี้ยวต้นตำนาน คู่บ้านลำตะคลอง
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 20

เนื่องจากคุณโพสถามในไทยวีไอ ผมจึงคิดว่าคุณอยากได้คำตอบแบบที่วีไอจะตอบ คำตอบคืออยากให้ลองอ่านหนังสือในชุดคลาสสิค สักสิบเล่ม แล้วเลือกหุ้นที่เราเข้าใจเป็นอย่างดี ตัดสินใจซื้อเมื่อราคาเคลื่อนเข้ามาในระยะโฮมรัน หากยังไม่มาก็ปล่อยบอลไปก่อน
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
โพสต์โพสต์