อยากได้หุ้นพื้นฐาน มีการปันผลทุกปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
gongphop
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อยากได้หุ้นพื้นฐาน มีการปันผลทุกปี

โพสต์ที่ 31

สำหรับผู้นิยมปันผลนะครับ
ผมก็เป็นพวกชอบไข่ทองคำครับ
ปกติจะลองหาดูที่ตารางท้ายบทวิเคราะหุ้นประจำเดือนนะครับ
ของโบรก(ของผมใช้ KGI ) นั่งดูจนตาลายเลย
เลือกที่ PE <8 ปันผล 6-7% ROE ROA มากๆ P/B ไม่สูง D/E น้อยๆ
ต้องลองดูไปเรื่อยๆครับ ยังมีอยู่ และมีที่ราคาไม่ค่อยไปไหนด้วย
เสร็จแล้วก็ไปดูใน settrade ว่าปันผลย้อนหลัง 5 ปีว่าสม่ำเสมอไหม
(ดูประกอบกับ EPS ด้วยครับ)
ก่อนซื้อก็ศึกษาธุรกิจ และ บริษัท
ถือแล้วก็รอปันผล แถมนั่งมองอิจฉาคนอื่นที่เขารวยเอา รวยเอา จาก cap gain
แต่กลุ่ม ละ 3 ตัวนี่ ไม่น่าจะไหว เพราะกลุ่มที่คนนิยมนี่ราคาขึ้นไปทั้งกลุ่มครับ
ดูกลุ่มที่ชอบและ ดูเป็นตัวๆ ดีกว่าครับ
ส่วนใหญ่ผมถือกลุ่ม finance ครับ เพราะราคายังถูก P/E ต่ำ(ต่ำตลอด) ปันผลดี
แถมถือแล้วแล้วได้นั่งอิจฉาคนอื่นที่ราคาวิ่งเอา วิ่งเอาครับ :?
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยากได้หุ้นพื้นฐาน มีการปันผลทุกปี

โพสต์ที่ 32

พวกโรงไฟฟ้า กับ ผลิตน้ำ ครับ
ถือแล้วสบายใจ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 33

thaloengsak เขียน:พวกโรงไฟฟ้า กับ ผลิตน้ำ ครับ
ถือแล้วสบายใจ
เอาไป 2 ตัวครับ SAUCE, NTV

ไม่ได้ชี้นำ ไม่ได้ถือหุ้น แต่เอาข้อมูลในอดีตมาตอบครับ ลองตรวจสอบได้
ส่วนราคาต้องตัดสินใจอีกทีนะครับ :)
daydreamee

โพสต์ที่ 34

ผมชอบ CPNRF ครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 35

ผมก็ไม่ได้ถือ2ตัวนั้นครับ ไม่ถือว่าเป็นการชี้นำเช่นกัน
My House
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 36

gongphop เขียน:สำหรับผู้นิยมปันผลนะครับ
ปกติจะลองหาดูที่ตารางท้ายบทวิเคราะหุ้นประจำเดือนนะครับ
ของโบรก(ของผมใช้ KGI ) นั่งดูจนตาลายเลย
เลือกที่ PE <8 ปันผล 6-7% ROE ROA มากๆ P/B ไม่สูง D/E น้อยๆ
ต้องลองดูไปเรื่อยๆครับ ยังมีอยู่ และมีที่ราคาไม่ค่อยไปไหนด้วย
เสร็จแล้วก็ไปดูใน settrade ว่าปันผลย้อนหลัง 5 ปีว่าสม่ำเสมอไหม
ก่อนซื้อก็ศึกษาธุรกิจ และ บริษัท
ถือแล้วก็รอปันผล แถมนั่งมองอิจฉาคนอื่นที่เขารวยเอา รวยเอา จาก cap gain
แต่กลุ่ม ละ 3 ตัวนี่ ไม่น่าจะไหว เพราะกลุ่มที่คนนิยมนี่ราคาขึ้นไปทั้งกลุ่มครับ
ดูกลุ่มที่ชอบและ ดูเป็นตัวๆ ดีกว่าครับ
ส่วนใหญ่ผมถือกลุ่ม finance ครับ เพราะราคายังถูก P/E ต่ำ(ต่ำตลอด) ปันผลดี
แถมถือแล้วแล้วได้นั่งอิจฉาคนอื่นที่ราคาวิ่งเอา วิ่งเอาครับ :?
โดนใจจริงๆครับ แรกๆผมก็ใช้วิธีหาห่านแบบนี้แหละครับ หาไปหามาเจือดห่านทิ้งหมดเพราะโลภแบบนี้อีกเช่นกัน 555
ปล.เล่นหุ้นแบบห่านทองนี้ดีนะครับเพราะผมก็มีส่วนที่ถือรอไข่ห่านอยู่เหมือนกันนะครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

ถ้าพอร์ทใหญ่แล้วผมว่า การลงให้หุ้นห่านก็ดีนะคับ
มีเวลาว่างดี
แต่ถ้าพอร์ทยังเล็ก ตาลุกเป็นไฟเลยคับ
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 38

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
yungyumyai เขียน:อยากได้พวกหุ้นพื้นฐาน ที่มีการปันผลดี
ปันผลครั้งละเท่าไหร่เป็นอย่างต่ำ
แล้วก็ถ้ากะขายออกแล้วขายง่าย
ราคาไม่ค่อยตก
ขอเป็นกลุ่มๆ กลุ่มละ 3 ตัวนะครับ

n-park ครับ ซื้อที่ 0.01 นะครับ

ทำไมไปบอกเค้าอย่างนั้นล่ะคับ
บางทีวิธีเริ่มของคนเรามันก็ต่างกัน
แต่ถ้าเขาได้เรียนรู้แล้วว่าหุ้นปันผลมันเป็นอย่างนี้
ไม่ขาดทุน เด๋วเค้าก็คงมีกำลังใจศึกษาต่อเอง

ต่อให้ซื้อได้ 0.01 บาท แต่เงินหมุนเวียนแค่ล้านกว่าบาทต่อวัน
เค้าจะเจ๊งเอานะคับ
ถ้าขำๆ ก็ วงเล็บหน่อยก็ดีนะคับ

ขอโทษนะคับที่แรงไป
nut776

โพสต์ที่ 39

chowbe76 เขียน:
yungyumyai เขียน:อยากได้พวกหุ้นพื้นฐาน ที่มีการปันผลดี
ปันผลครั้งละเท่าไหร่เป็นอย่างต่ำ
ขอเป็นกลุ่มๆ กลุ่มละ 3 ตัวนะครับ
อสังหาสามตัวครับ
LL KMC BLAND

กลุ่มโลจิสติกส์มี
BTS RCL THAI

กลุ่มอาหาร
MALEE CPF APURE

สื่อและสิ่งพิมพ์
POST WAVE MAJOR

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ
ตรงๆเลยทุกตัว
ผมให้มากเดี๋ยวจะโดนคนในเว็บเค้าว่าเอา
เว็บนี้ปกติเค้าจะไม่ค่อยให้หุ้นกันครับ
ไม่รู้จะกั๊กกันไปทำไมนักหนา แบ่งๆกันรวยละกันครับ
:8) :8)

เห็นด้วยคับว่า ก็บอกไป ส่วนที่เหลือ จขกท ก็ต้องไปดูว่าจะัเชื่อไหม

ส่วนตัว ผมไม่แบ่งกลุ่มนะ
เอาตามความคิดเลย
แต่ได้ไม่เยอะ พอๆกับพันธบัตรเกรด a a-

ratch ราคาไม่ค่อยวิ่ง โตช้า ถ้าไปนอกประเทศ(ลาว)จึงจะโต
แต่มั่นคงเรื่อยๆ

advance เกี่ยวกับการเมืองนิดหน่อย ไม่รู้ว่า จะโดนกลั่นแกล้งเรื่อง
สัมปทานไหม แต่ตัวบริษัท จัดว่าเป็นเครื่องพิมพ์แบงค์เลย
ถ้าราคาตกมาที่ 70 รีบซื้อได้เลย ปัจจุบัน 90 บาท
ปันผล มั่วซั่ว เพราะจะกระจายเงินสด แต่ยังไงมันก็ยังพิมแบงค์ได้อยู่

bec ปันผล 4-5 % ตลอด ตอนนี้ ผบห ขายหุ้น ราคาร่วง
เกือบ 20% ผมทยอยเก็บไว้พักเงิน

ทุกตัว ผมก็ซื้อจริง ตามนั้น ปั่นกระแสอะไร
โดยเฉพาะ bec อย่ามาซื้อตามเลยคับไม่อยากให้ราคาขึ้น

ส่วน ข้อควรระวัง mcot ถ้ากสทช เกิด ช้อยเก็บฉากเลยคับ
เพราะตัวเองต้องจ่ายค่าสัมปทาน จากเดิมรับจาก true bec
และจะไม่ได้ค่าสัมปทาน รวมแล้วรายได้ลด ต้นทุนเพิ่ม
ซึ่งกระทบ bec จากเดิมจ่ายเท่าราคาขี้ ไม่รู้จะโดนเท่าไหร่
ตอนนั้น ค่อยมาว่ากันเรื่อง bec ผมอาจจะหมดตัวเพราะ bec กับ กสทช
gongphop

โพสต์ที่ 40

My House เขียน:
gongphop เขียน:สำหรับผู้นิยมปันผลนะครับ
โดนใจจริงๆครับ แรกๆผมก็ใช้วิธีหาห่านแบบนี้แหละครับ หาไปหามาเจือดห่านทิ้งหมดเพราะโลภแบบนี้อีกเช่นกัน 555
ปล.เล่นหุ้นแบบห่านทองนี้ดีนะครับเพราะผมก็มีส่วนที่ถือรอไข่ห่านอยู่เหมือนกันนะครับ
เห็นพี่ครรชิตมี program หาใช่ไหมครับ ปกติก็อยากได้อยู่ แต่ใช้ไม่เป็นครับ เลยไม่ได้ขอพี่เขา
ต้องใช้มองหาเองในกระดาษเอา
ลองติดต่อพี่ครรชิตสิครับ :)
kopoko

โพสต์ที่ 41

ผมให้ หุ้นที่คนมองข้ามละกัน
GC SALEE SYNEX
ลองไปหาข้อมูลใน set.or.th เพิ่มเอา
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
Dekfaifah

โพสต์ที่ 42

ถ้าปัจจุบันเอาที่มี vol ให้ซื้อขายด้วย และปันผลระดับดีกว่าเงินเฟ้อมากๆ ราคาไม่ค่อย Swing แต่ไม่ใช่ว่า ไม่เพิ่มหรือไม่ลดนะครับ ผมก็เห็นหุ้นกลุ่มโรงไฟฟ้าตัวใหญ่ๆ หลายๆ ตัวหนะครับ ชื่อหุ้นคงไม่ต้องบอกมั้งครับ มีอยู่ไม่กี่ตัวเอง ส่วนตัวอื่นๆ ที่ปันผลระดับดีมาก vol ก็ซื้อขายยากหน่อย ต้องรอหนะครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 43

โดนลบกระทู้เรยยย
ว๊า
:wall:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
wisut_p

โพสต์ที่ 44

เอาแบบปันผลคู่เติบโตดีกว่าครับ มีทั้งกองหน้า กองกลาง กองหลังไปเลย นอนหลับสบาย

banpu tuf hmpro cpall cpn bigc makro tfund bgh tnh cpf glow tlogis sc

14 ตัว ตัวจริง 11 ตัวสำรอง 3 เป็นทีมฟุตบอลไปเลย

ลองพิจารณาดูเองก่อนซื้อนะครับ ราคาแถวนี้แพงแล้วหลายตัว ทยอยซื้อวันละนิดดีกว่า
:wink:
wisut_p

โพสต์ที่ 45

ยังไม่ครบครับ แถมอีกนิด
mint pb pr sauce twfp ntv ครับ :mrgreen:
nut776

โพสต์ที่ 46

Dekfaifah เขียน:ถ้าปัจจุบันเอาที่มี vol ให้ซื้อขายด้วย และปันผลระดับดีกว่าเงินเฟ้อมากๆ ราคาไม่ค่อย Swing แต่ไม่ใช่ว่า ไม่เพิ่มหรือไม่ลดนะครับ ผมก็เห็นหุ้นกลุ่มโรงไฟฟ้าตัวใหญ่ๆ หลายๆ ตัวหนะครับ ชื่อหุ้นคงไม่ต้องบอกมั้งครับ มีอยู่ไม่กี่ตัวเอง ส่วนตัวอื่นๆ ที่ปันผลระดับดีมาก vol ก็ซื้อขายยากหน่อย ต้องรอหนะครับ

แฟนใน อวตาร สวยคับ
chowbe76

โพสต์ที่ 47

nut776 เขียน:
Dekfaifah เขียน:ถ้าปัจจุบันเอาที่มี vol ให้ซื้อขายด้วย และปันผลระดับดีกว่าเงินเฟ้อมากๆ ราคาไม่ค่อย Swing แต่ไม่ใช่ว่า ไม่เพิ่มหรือไม่ลดนะครับ ผมก็เห็นหุ้นกลุ่มโรงไฟฟ้าตัวใหญ่ๆ หลายๆ ตัวหนะครับ ชื่อหุ้นคงไม่ต้องบอกมั้งครับ มีอยู่ไม่กี่ตัวเอง ส่วนตัวอื่นๆ ที่ปันผลระดับดีมาก vol ก็ซื้อขายยากหน่อย ต้องรอหนะครับ

นั่นคือแฟนพี่หนุ่มเหรอครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
nut776

โพสต์ที่ 48

ไม่รู้หรอกคับ แต่คิดว่าน่าจะใช่
เลยอิจฉา
elephantac119

โพสต์ที่ 49

แล้ว EGCO กับ GFPT น่าสนมั้ยครับ
ผมดูๆ ด้อมๆ มองๆ อยู่ วิเคราะห์ไม่ค่อยเป็นสักเท่าไหร่
เพิ่งเปิดบัญชีไม่ถึง 2 เดือน พอร์ตเล็กกระจิดหริด
อยากซื้อเพราะปันผล ดีกว่าเงินแช่ไว้ในแบงค์ หรือให้กองทุนรวมจัดการ ขอบคุณสำหรับความเห็น คำชี้แนะที่ไม่ใช่ชี้นำล่วงหน้าครับ :)
Newbie investor, since NOV 2010. Start with 120K THB
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 50

elephantac119 เขียน:แล้ว EGCO กับ GFPT น่าสนมั้ยครับ
ผมดูๆ ด้อมๆ มองๆ อยู่ วิเคราะห์ไม่ค่อยเป็นสักเท่าไหร่
เพิ่งเปิดบัญชีไม่ถึง 2 เดือน พอร์ตเล็กกระจิดหริด
อยากซื้อเพราะปันผล ดีกว่าเงินแช่ไว้ในแบงค์ หรือให้กองทุนรวมจัดการ ขอบคุณสำหรับความเห็น คำชี้แนะที่ไม่ใช่ชี้นำล่วงหน้าครับ :)
อย่าซื้อเลยครับ ถ้ามีคนมาบอกว่าตัวไหนดี เงินเรานะครับ ผมว่าคุณพี่ลองวิเคราะห์แบบไม่รู้เรื่องนี่หละ เข้าไปในกระทู้ของหุ้นนั้น ๆ แล้วลองถามพี่ ๆ ที่เขาอยู่หรือสนใจหุ้นนั้น ๆ ว่าเราวิเคราะห์ถูกต้องหรือตรงประเด็นไหม
แต่จริง ๆ แล้วพี่ก็มีเหตุผลอยู่ในตัวแล้วนะ... ผมว่า เพราะพี่ focus สองตัวนี้เลย ใช่ไหมครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 51

อยากได้หุ้นปันผล ขอให้เริ่มศึกษานี่ก่อนเลยครับ
PE Ratio ไม่เกิน 10
%ปันผลสม่ำเสมอ 5 ขึ้นไป จากรายไำด้ที่สม่ำเสมอ มีการเติบโตกำไร
ระวัง ควรศึกษาการแยกแยะหุ้นวัฎจักรออกจากหุ้นPEต่ำด้วย

ROE 15 % ขึ้นไป
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 52

ขอแสดงความเห็นนิดหน่อยล่ะกัน
ว่าผู้ลงทุนทุกคนต้องการเห็นส่วนต่างจากราคาที่ซื้อ(Capital Gain) และ เงินปันผล (Dividend)

สิ่งที่นักลงทุนอย่างเห็นมากที่สุดคือ Capital Gain ซึ่งเกิดขึ้นเมื่อไรก็ได้
ส่วน Dividend แล้วแต่การจ่ายปันผลของบริษัท (ปีละครั้งหรืออาจจะมากกว่านั้นถ้าหากคณะกรรมการบริษัทมีมติ)

มันต้องทำการบ้านทั้งหมดละครับ
ไม่ว่า Capital Gain หรือ Dividend ก็ตาม
จะดูแบบ Top-Down หรือ Bottom-up ก็ได้ แล้วแต่ใครถนัดหรือ
ใช้อย่างอื่นก็ได้

ทำการบ้านมากๆอยากลอกกันมากล่ะเดี๋ยวยอดดอย

:)
:)
greenday

โพสต์ที่ 53

ลองศึกษา GL ดูนะครับ
gongphop

โพสต์ที่ 54

greenday เขียน:ลองศึกษา GL ดูนะครับ
พึ่งปันผลไป 1.5 บาทนะครับ(XD 2 วันที่แล้วครับ) :)
Dekfaifah

โพสต์ที่ 55

เอ่อ เค้าคุยกันเรื่องหุ้นที่ปันผลทุกปีไม่ใช่หรอครับ แหมโดนแซวมาเรื่อง Avatar ได้ไงเนี่ย

ปล. ไม่ใช่แฟนครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 56

Dekfaifah เขียน:
เอ่อ เค้าคุยกันเรื่องหุ้นที่ปันผลทุกปีไม่ใช่หรอครับ แหมโดนแซวมาเรื่อง Avatar ได้ไงเนี่ย

ปล. ไม่ใช่แฟนครับ
งั้นผมขอเบอร์คนนี้ได้ไหมครับ
555
996gt3

โพสต์ที่ 57

ระยะเวลาที่ถือกับต้นทุนที่ได้มาก็มีผลกับ yield นะครับ

ยกตัวอย่างเช่น MBK จ่ายปันผลสม่ำเสมอมาหลายปีแล้ว ปีละสองครั้ง ครั้งละประมาณสองบาท
ตอนนี้ราคาหุ้นอยู่ที่ 100 บาท เงินปันผลหลังหักภาษีแล้วอาจไม่ค่อยน่าสนใจครับ

ทุนในพอร์ตผมตำกว่ายี่สิบ ได้ปีละสี่บาทเนี่ย ผมดีใจน้ำตาไหลพรากๆเลยครับ แล้วตอนนี้ไม่มีงานประจำ ยังเอาปันผลไปเคลมภาษีอีกไม่น้อยครับ

อีกสองตัวที่ผมเคยมี TLUXE กับ TUF จ่ายปันผลสม่ำเสมอครับ ทุน TUF ผมมีที่ 14 บาทเองครับ ขายไป 36 ก็คิดว่าคุ้มแล้ว ที่ไหนได้ไปไกลกว่านั้นอีก :twisted:

คือจะให้แนะนำหุ้นให้ ผมพอบอกได้บ้างครับ แต่เข้าไปตอนนี้มันจะยังน่าสนใจไหม ต้องแล้วแต่คนครับ

ลองทำการบ้านเพิ่มอีกเยอะๆครับ แต่ก่อนผมก็กะรอเลขเด็ดเหมือนกันครับ แต่ว่าของดีและฟรี มันหายากยิ่งกว่ายากครับ เข้ามาอยู่ในบอร์ดนี้นานขึ้น ก็เข้าใจวิธีการมากขึ้นครับ
garagada

โพสต์ที่ 58

อสังหาสามตัวครับ
LL KMC BLAND

กลุ่มโลจิสติกส์มี
BTS RCL THAI

กลุ่มอาหาร
MALEE CPF APURE

สื่อและสิ่งพิมพ์
POST WAVE MAJOR

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ
ตรงๆเลยทุกตัว
ผมให้มากเดี๋ยวจะโดนคนในเว็บเค้าว่าเอา
เว็บนี้ปกติเค้าจะไม่ค่อยให้หุ้นกันครับ
ไม่รู้จะกั๊กกันไปทำไมนักหนา แบ่งๆกันรวยละกันครับ
:8) :8)
ขอถามนิดนะครับ LL KMC BLAND ช่วงสามสี่ปีหลังไม่มีปันผลเลย ถือว่าเป็นหุ้น VI ได้หรือครับ หรือดูที่จุดใดครับ
ขอบคุณมากครับ
witsiriwit

โพสต์ที่ 59

spack
yuu
iluckyhappy

โพสต์ที่ 60

ซื้ออะไรก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบครับ อยากทำธุรกิจอะไร
ก็ซื้อลงทุนในธุรกิจนั้น ๆ ลงทุนในสิ่งที่เรารัก และเติบโต
ไปด้วยกัน
-------------------------
การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดศึกษารายละเอียดและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง