แบ่งพอร์ตออกนอก กันเท่าไหร่บ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
MindTrick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แบ่งพอร์ตออกนอก กันเท่าไหร่บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

กะลัง คิดหนักอยู่เลยครับ

...ว่าจะแบ่งเท่าไหร่ดี อยากให้ช่วยๆกันแชร์ครับ แต่ละท่านแบ่งยังไงบ้าง เพราะอะไรหรอครับ

ผมกะว่า แบ่งเงินสดลงทุนในไทย 70% : นอก30% ของมูลค่าสินทรัพย์ทุกอย่าง(รวมบ้าน)

แต่ของนอกประเทศจะมีมูลค่ามากกว่าหน่อย
เพราะคงมีใช้ futures ประกอบครับ
ซึ่งแปลว่า สุดท้าย เทียบ value คงคุมไว้ที่ราวๆ ใน50 : นอก50

ถ้าไม่ติดว่าเสี่ยงเวลาเอากลับ จะขาดทุนค่าเงินได้ึถึง10-20%
ผมจะออกนอกสัก 80% เลยครับ เพราะสินค้าหลากหลายตรงกับแผนการลงทุนผมมาก และมีให้เลือกเยอะกว่ามากและสภาพคล่องสูงกว่าเช่นกัน
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ที่ผมคิดเอาไว้คือ 20% ของมูลค่าพอร์ตครับ
ไทย 80% ลาว 20%,   ผมจะโกลาวสต๊อกน่ะ  :wink:

ผมคิดว่ากำลังพอดี ไม่มากเกินไปหากพอร์ตเมืองนอกเป็นอะไรขึ้น
และ ไม่น้อยจนไม่ส่งผลลัพธ์ต่อพอร์ตรวม
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
SunShine@Night

โพสต์ที่ 3

[quote="ซุนเซ็ก"]ที่ผมคิดเอาไว้คือ 20% ของมูลค่าพอร์ตครับ
ไทย 80% ลาว 20%,
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 4

[quote="SunShine@Night"][quote="ซุนเซ็ก"]ที่ผมคิดเอาไว้คือ 20% ของมูลค่าพอร์ตครับ
ไทย 80% ลาว 20%,
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

ผมแบ่งอยู่ประมาณ 70 30 ครับ
ใจจริงถ้าไม่ติดเรื่องว่าโยกเงินไปกลับยาก (ติดเรื่องภาษี)
ผมคงเอาไปนอกซักครึ่งนึง หุ้นดีๆถูกๆที่นู้นตอนนี้หาง่ายกว่าหุ้นไทยดีๆถูกๆ เยอะเลย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
MindTrick

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ทุกท่านครับ

ใครแวะเข้า ขอเชิญโพสหน่อยนะครับ

เรื่องลาวก็หน้าสนครับ แต่ผมรอดูวอลุ่มหน้างานก่อนครับ ไม่ค่อยอยากเสี่ยงกับความโล่ง
yoyo เขียน:ผมแบ่งอยู่ประมาณ 70 30 ครับ
ใจจริงถ้าไม่ติดเรื่องว่าโยกเงินไปกลับยาก (ติดเรื่องภาษี)
ผมคงเอาไปนอกซักครึ่งนึง หุ้นดีๆถูกๆที่นู้นตอนนี้หาง่ายกว่าหุ้นไทยดีๆถูกๆ เยอะเลย
คุณ yoyo เท่าที่ลงทุนไป เรื่องค่าเงินเป็นไงบ้างครับ เทียบกลับเป็นบาท ..ขาดทุน หรือกำไร สักกี่%ครับ
และ ส่วนมากคุณเลือกค่าเงินใดมา settle เป็นหลักหรอครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
nattachai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ตอนต้นปีแบ่งไปลงทุน AAPL ประมาณ 7% ของ port ครับ

ตอนนี้หุ้นที่ถืออยู่ในประเทศ return เยอะกว่าจน AAPL เหลือไม่กี่ % ของ port แล้วครับ
miracles_makers

โพสต์ที่ 8

หุ้นไทย 40
กองทุนต่างประเทศ 25
ทอง 30
น้ำมัน 5

ตอนนี้ก็ขาดทุนค่าเงินครับ แต่คิดว่าอีกซัก 5 ปี คงดีขึ้น
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 9

MindTrick เขียน:ขอบคุณพี่ทุกท่านครับ

ใครแวะเข้า ขอเชิญโพสหน่อยนะครับ

เรื่องลาวก็หน้าสนครับ แต่ผมรอดูวอลุ่มหน้างานก่อนครับ ไม่ค่อยอยากเสี่ยงกับความโล่ง
yoyo เขียน:ผมแบ่งอยู่ประมาณ 70 30 ครับ
คุณ yoyo เท่าที่ลงทุนไป เรื่องค่าเงินเป็นไงบ้างครับ เทียบกลับเป็นบาท ..ขาดทุน หรือกำไร สักกี่%ครับ
และ ส่วนมากคุณเลือกค่าเงินใดมา settle เป็นหลักหรอครับ
ก็ขาดทุนค่าเงินเหมือนกันครับจาก 33 ลงมาเหลือประมาณ 31 ก็ร่วมๆ 6%
แต่พอดีผมคาดหวังผลตอบแทนจากต่างประเทศประมาณ 50% ขึ้นไปก็เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมากครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Warantact

โพสต์ที่ 10

ที่นู่นคือที่ไหนครับ อเมริการึเปล่า

ส่วนลาว ท่านซุนเซ็กไปเปิดบัญชีเมื่อไร บอกด้วยนะครับ ผมไปด้วย จะไปลาวด้วยคน
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 11

ได้เลย อ้าย Warantact
ท่าน้องไปเปิดบันชีมื่อใด ซิแจ้งให้อ้ายฮู้ทื่อ  :lol:
wiwatwcom

โพสต์ที่ 12

ผมแบ่ง 70 ไทย   20 usa  10 vn  คาดว่าจะเพิ่ม vn(เวียดนาม) อีก 10 ครับ เนื่องจาก เป็น ตลาด ที่อยู่ในช่วง ตกต่ำ หลังวิกฤษ และเพิ่งลดค่าเงิน   แต่ไม่กังวลเนื่องจาก บริษัท ที่ vn มีศักยภาพการเติบโต สูง จากฐาน ที่ต่ำ GDP ประมาณ 1 ใน 3  ของไทย แต่ประชากร 85 ล้านคน วัยทำงาน 45 ล้าน และเป็นคนขยันโดยนิสัย
MindTrick

โพสต์ที่ 13

yoyo เขียน:
MindTrick เขียน:ขอบคุณพี่ทุกท่านครับ

ก็ขาดทุนค่าเงินเหมือนกันครับจาก 33 ลงมาเหลือประมาณ 31 ก็ร่วมๆ 6%
แต่พอดีผมคาดหวังผลตอบแทนจากต่างประเทศประมาณ 50% ขึ้นไปก็เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมากครับ
ขอบคุณครับ

เรื่องค่าเงินที่ใช้ settle ใช้ตัวเดียวเยหรือเปล่าครับ

ผมจินตนาการว่า ควรกระจายไปสัก3-4ค่าเงิน แยกทวีป เช่น USD, EUR, SGD, Yuan น่าจะดี..แต่ไม่แน่ใจ ทางปฎิบัตมันทำยากไหม แยกมากไปไหมหนอ
^
Banchap

โพสต์ที่ 14

[quote="ซุนเซ็ก"]ได้เลย อ้าย Warantact
ท่าน้องไปเปิดบันชีมื่อใด ซิแจ้งให้อ้ายฮู้ทื่อ
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

ผมลงหุ้นที USA ประมาณ 8%
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 16

[quote="ซุนเซ็ก"]ได้เลย อ้าย Warantact
ท่าน้องไปเปิดบันชีมื่อใด ซิแจ้งให้อ้ายฮู้ทื่อ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
nattachai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ช่วงนี้ค่าเงินบาทแข็ง กำไรพอแปลงออกมาเป็นเงินไทยแล้วหายไปอื้อเลยครับ
MTS

โพสต์ที่ 18

ของผม 10% ครับ
SupachaiZ594

Re: แบ่งพอร์ตออกนอก กันเท่าไหร่บ้างครับ

โพสต์ที่ 19

อยากลงทุนบ้างจัง แต่เข้าถึงข้อมูลต่างประเทศได้น้อยมาก
กำลังพยายามตามเว๊บพี่โยโย่อยู่ แต่ยังไม่ไปถึงไหนเลย
เรื่องโอนเงินเข้าออก สำหรับผม ไม่มีปัญหา หาทางได้ :D
Green
ผู้ติดตาม: 236

Re: แบ่งพอร์ตออกนอก กันเท่าไหร่บ้างครับ

โพสต์ที่ 20

SupachaiZ594 เขียน:อยากลงทุนบ้างจัง แต่เข้าถึงข้อมูลต่างประเทศได้น้อยมาก
กำลังพยายามตามเว๊บพี่โยโย่อยู่ แต่ยังไม่ไปถึงไหนเลย
เรื่องโอนเงินเข้าออก สำหรับผม ไม่มีปัญหา หาทางได้ :D
เรื่องข้อมูล ผมว่าลองอ่านใน Messages Board ของ Yahoo ก็ได้นะครับ ในหน้า Investment เค้ามีแยกเป็นหุ้นแต่ละตัวเหมือน ร้อยคนร้อยหุ้น เลย แต่ปริมาณการ post เยอะมาก ขนาดตัวเล็กตัวน้อย ยังโพสกันวันนึงเยอะแยะๆ ที่ไม่ดีคือ เป็นน้ำมากกว่าเนื้อ แต่ว่าข้อดีคือข่าวสารพวกนี้จะเร็วมั๊กๆ ใครมีบทความอะไร แปร๊บๆ ก็เอามาโพสกันแล้ว

ตอนนี้ เพิ่งเริ่ม แบ่งให้เมืองนอกไม่ถึง 2% ของพอร์ตครับ ทดลองตลาด ไปก่อน
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
tsutomu

โพสต์ที่ 21

อยากลงเวียดนามเหมือนกันคับ

ลงทุนผ่านอะไรอ่ะครับ
yoroshiku onegaishimasu
โพสต์โพสต์