ถามหุ้นที่มีคนถือเป็นเจ้าของที่ดีที่สุดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
leerats
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามหุ้นที่มีคนถือเป็นเจ้าของที่ดีที่สุดครับ

โพสต์ที่ 1

ท่านทั้งหลาย พอจะทราบไหมครับว่าหุ้นตัวไหนที่มี โครงสร้างผู้ถือหุ้นที่ดีที่สุด เป็นคนที่มีชื่อเสียง ซื้อสัตย์ ไม่คดโกงครับ ผมถือว่า คนคือทรัพยากรที่มีค่ามากที่สุดครับที่จะทำให้บริษัทมีความเจริญครับ ขอถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าหุ้นตัวไหนที่มีผู้ถือหุ้นเป็นคนดีที่เชื่อถือได้มากที่สุดครับ คำถามนี้อาจจะยากไปหน่อยแต่ก็ช่วยๆกันนะครับ ขอบคุณมากๆ ไม่นับรัฐนะครับเพราะไม่ใช่คน
Fresh Extra

Re: ถามหุ้นที่มีคนถือเป็นเจ้าของที่ดีที่สุดครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าเอาแบบดูมั่นคงจริงๆ

ผมเชื่อมั่นใน สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thalucoz

Re: ถามหุ้นที่มีคนถือเป็นเจ้าของที่ดีที่สุดครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่รู้จะช่วยได้ไหม แต่ลองไปดูบริษัทที่ได้รับรางวัล บรรษัทภิบาลดีเด่น หรือดีเยื่ยมก็ได้ครับ (แต่แค่นั้นคงไม่พอนะครับ) นอกจากนั้นต้องดูประวัติการดำเนินงาน การเปิดเผยข้อมูล (ว่ามีรายการสีดำ หรือ สีเทา หรือไม่เช่น เงินกู้ยืมให้กรรมการ การซื้อสินทรัพย์จากกรรมการ ฯลฯ จริงถ้าบริษัทได้รับรางวัลก็น่าจะเป็นการกรองเบื้องต้นบ้างแล้ว) และที่สำคัญเราเข้าใจในบริษัทมากแค่ไหน (เพราะมันจะเป็นฐานให้เราสามารถถือหุ้นตัวนี้ได้ แม้ว่าตลาดขาลงจะมาเยือนก็ตาม เผลออาจซื้อเพิ่มถ้ามั่นใจ)

ประวัติการดำเนินงาน มีกำไรต่อเนื่องไหม, มีกำไรแล้วเอาไปทำอะไรบ้าง, ไปลงทุนอะไรแปลก ๆ หรือเปล่าประมาณนี้ครับ เท่าที่ผมศึกษามาก็มีมากพอควรครับ

ขอไม่เอ่ยชื่อหุ้นครับ (เดี๋ยวจะเป็นการชี้นำ)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมว่าผู้บริหาร (เจ้าของ)ที่ดีมีมากอยู่ แต่เท่าที่รู้จักและไม่มากนัก ก็อยากให้เครดิตบริษัทเหล่านี้ครับ

bcp, eastw, gc, kiat, maco, mfec, moong, ofm, preb, prin, sat, se-ed, sena, sis, snc, synex, tk

(บอกก่อนเลยนะครับว่า มีอยู่ก็หลายตัว เคยมีก็หลายตัว ไม่เคยมีเลยก็หลายตัว จึงมีเจตนาเพียงอยากยกย่องผู้บริหาร/บริษัทที่ดีมีธรรมาภิบาลในความเห็นตนเองครับ)

อยากรู้ความเห็นของเพื่อนสมาชิกมาก ๆเช่นกัน ทั้งนี้เพื่อเป็นข้อมูลและการสนับสนุนส่งเสริมบริษัทที่กระทำดีครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 5

เสริมพี่กาละมังนะครับ

ผมว่า ผบห. ที่ ดูมีความจริงใจ และก็ธรรมาภิบาลที่ดี เพิ่มอีกซัก 2 บริษัทครับ

Singer และ TNDT

ก็ดูตั้งใจทำงานเพื่อบริษัทด้วยนะครับ :D
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

tpac ครับ นานๆๆ จะเชียร์ซะที

เพิ่งรับรางวัลไปหมาดๆๆ

ปล.ผมมีหุ้นตัวนี้ คัรบ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 7

หุ้นในกลุ่ม Land ซึ่งมีหลายบริษัท อาทิ
Lh Qh Hmpro Kh
นับเป็นกลุ่มที่น่าเชื่อถือในสายตาผมนะครับ
เท่าที่สัมผัส ผมให้เครดิตสูงมากๆ สำหรับกลุ่มนี้
ส่วนทิศทางธุรกิจ ต้องแล้วแต่สถานะการณ์นะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV

โพสต์ที่ 8

ขออภัยคุณทนง se-ed
ผมลืมไปได้อย่างไร
หุ้นที่ผู้ถือหุ้นและผู้บริหารจัดว่าสุดยอดที่สุด
ใครถือหุ้นก็สบายใจ
ต้องยกให้ se-ed ครับ
พี่คเชนทร์ ที่เป็นกรรมการอิสระจะช่วยยืนยันได้ครับ
ยกให้จริงๆครับ บริษัทนี้ :bow: :bow: :bow:
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV

โพสต์ที่ 9

อีกกลุ่มก็คือ กลุ่ม thai stanly
ซึ่งมี irc อยู่ด้วย
ผู้ถือหุ้นใหญ่ประวัติขาวสะอาดมากมาอย่างน้อย 2 gen
ทำแต่ธุรกิจ ไม่ปั่นหุ้น หรือออกข่าวสร้างราคาครับ :lol: :lol:
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

HTECH ครับ ผบห.เก่งและดี ยังมีในโลกครับ :mrgreen:
j21

โพสต์ที่ 11

เสนอ MCS คร้าบบ
akekarat

โพสต์ที่ 12

เท่าที่ผมเคยได้ฟังและมีโอกาสเข้าร่วมประชุมผู้ถือหุ้น หรือ opp day
ผู้บริหารและเจ้าของที่ความเห็นส่วนตัวผมรู้สึกว่าดี ในระดับที่ดีเยี่ยม คือ GC และ SNC ครับ
SENA และ MCS ก็ดี มีธรรมาภิบาลเช่นกัน แต่ยังไม่เท่า 2 บริษัทข้างต้นครับ
ส่วนบริษัทอื่น ๆ ยังไม่เคยได้สัมผัสบ้างเท่าไหร่นัก
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

ง่ะ ตอนแรกตั้งใจจะช่วยตอบ แต่เปลี่ยนใจล่ะ เหอๆ
คุณ leerats ครับ เพื่อนๆพี่ๆเขามีน้ำใจช่วยตอบนะครับ แล้วไม่ใช่ว่าเขาไม่มีเหตุผลนะครับ เขาเหล่านั้นบอกจากประสบการณ์ จากการอ่านประวัติ อ่านรายงานประจำปี ติดตามข่าวต่างๆ รวมถึงได้ไปพบป่ะกับผู้บริหารมาและมาพิจารณาด้วยตัวเอง สิ่งที่คุณ leerats น่าจะฟังและนำไปศึกษาต่อแล้วพิจารณาเองว่าที่เพื่อนๆพี่พูด คุณเห็นด้วยไหม
ปล.ไม่ได้ว่าคุณ leerats นะครับ แค่อยากแนะนำ เพราะสังคมที่นี่อบอุ่นจริงๆครับ
นพพร

โพสต์ที่ 14

ไม่อยากบอกแล่ะกลัวถูกด่า แฮ่ะๆ ล้อเล่นกร๊าบ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
gongphop

โพสต์ที่ 15

คงไม่มีพี่มาช่วยตอบแล้วล่ะครับ :(
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 16

KCARครับ เหตุผลคือผู้บริหารพูดแล้ว ทำได้ตามที่พูดมาหลายๆปีแล้วครับ
KGYF

โพสต์ที่ 17

พี่ นพพร รูปพี่ เหมือนพี่ กี้ อริสมันต์ มากครับ

เกี่ยวกับกระทู้เค้าไหม๊้เนี่ย :lol: :lol:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
kanistapong

โพสต์ที่ 18

SIS
Win Win
setup999

โพสต์ที่ 19

PSL ครับธุรกิจดีก็บอกดี ไม่ดีก็บอกว่าไม่ดี ปันผลสม่ำเสมอ
บ้านปูก็ดี ให้ข่าวสม่ำเสมอทำให้ทราบทิศทางของบริษัท ส่วนถ่านหินตัวอื่น ไม่เอาไม่เอาไม่พูด
chowbe76

โพสต์ที่ 20

Paul VI เขียน:เสริมพี่กาละมังนะครับ

ผมว่า ผบห. ที่ ดูมีความจริงใจ และก็ธรรมาภิบาลที่ดี เพิ่มอีกซัก 2 บริษัทครับ

Singer และ TNDT

ก็ดูตั้งใจทำงานเพื่อบริษัทด้วยนะครับ :D
ผมเห็นด้วยเรื่องเจ๊ชมครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
leerats

โพสต์ที่ 21

To understand the heart and mind of a person, look not at what he has already achieved, but what he aspires to. Khalil Gibran เพื่อจะเข้าใจจิตใจและปัญญาของบุคคล อย่าเพียงมองดูจากสิ่งที่ เขากระทำสำเร็จแล้ว แต่ ให้มองสิ่งที่เขามุ่งมั่นที่จะเป็น

แต่ดูตามหุ้นที่บอกมา ไม่เห็นมีเหตุผลประกอบฟังแล้วดูดี จึงเชื่อไม่ได้ ครับ ใครอ่านมาให้ระวังแล้วกัน
กาละมัง

โพสต์ที่ 22

ถ้าคุณ leerats มองแบบ quote มา อันนี้ก็ตรงกัน

พระสมุทรสุดลึกล้น คณนา
สายดิ่งทิ้งทอดมา หยั่งได้
เขาสูงอาจวัดวา กำหนด
จิตมนุษย์นี้ไซร้ ยากแท้หยั่งถึง

จากโคลงโลกนิติ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 23

Fresh Extra เขียน:ถ้าเอาแบบดูมั่นคงจริงๆ

ผมเชื่อมั่นใน สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ครับ
ขอเห็นต่างหน่อยครับ สำนักงานทรัพย์สินถือหุ้นใช่ว่าทุกที่จะดีนะครับ
คุณมองถึงตัวผู้บริหารว่าเก่งไหม และภาพรวมคณะกรรมการด้วย
เพราะทรัพย์สิน ลงทุนหลายบริษัทฯ

(เกรงแต่ว่าหลายบริษัทฯ อาจเป็นการตอบแทนกันมากกว่าความสามารถนำพาธุรกิจ)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 24

TIC , SAMCO
:)
:)
maiaowna

โพสต์ที่ 25

SNC ครับ

คุณสมชัยหัวใจแกนักเลงดีครับ :D
kopoko

โพสต์ที่ 26

แอบอ่านดีกว่า :B :B ได้มาหลายตัวเลย
:juju: :juju: ผมว่าลองไปเปิด คลิป op.day ดูดีกว่านะช่วยตัดสินใจ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
โพสต์โพสต์