เราได้อะไรจากงานสังสรรค์ thaivi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

เราได้อะไรจากงานสังสรรค์ thaivi

โพสต์ที่ 1

ผมมีโอกาสไปร่วมงานสังสรรค์ thaivi เมื่อวานีั (เสาร์ 27พย)
หลังเสร็จงานกลับมาบ้าน
เช้านี้นั่งคิดว่า

จริงๆแล้ว เราได้อะไรจากงานสังสรรค์ thaivi
ได้อะไรที่นอกเหนือมากกว่า........
งานสังสรรค์ทั่วไปที่นักลงทุนมาเจอกันเฉพาะกลุ่ม
งานสัมมนา เสวนา ที่จัดให้ความรู้เรื่องหุ้นการลงทุน
งานสังสรรค์ ทั่วๆไป เช่นงานเลี้ยงรุ่น งานแต่งานเพื่อน..ที่เราได้ไปคุยกัน
หรืองาน..........

งานนี้มีคนมาร่วมจากต่างจังหวัดกว่า 10 คน
มีคนรุ่นใหม่ หน้าใหม่ กว่าครึ่ง
มีคนเก่าๆ มือเซียน หรือคนที่ post จนคนอื่นนับถือ รวมกันไม่น่าจะเกินสัก 10-20% ของคนที่มา
มีผู้ชายมากกว่าผู้หญิง
มีคนอายุน้อยมากกว่าคนอาวุโส

มีคนเหนื่อยยาก ทั้งคนจัดคนต้อนรับ คนคอยดูแลคนที่เพิ่งมา
มีคนที่ต้องคอยให้คำแนะนำเรื่องหุ้นทุกหุ้นเท่าที่จะมีคนถาม...พี่ๆหลายคน โดยเฉพาะ ดร.นะครับ..
และมีคนที่ต้องเดินมาข้ามวันข้ามคืน เสียเงินเสียทอง เสียเวลา...มาจากไกลๆ

สรุปแล้ว จัดงานแบบนี้เราได้อะไรครับ
ที่นอกเหนือจากงานอื่นๆ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
tananan007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เราได้อะไรจากงานสังสรรค์ thaivi

โพสต์ที่ 2

อยู่กับบ้าน อ่านหนังสือท่าน ดร , warren buffet

อ่าน comment เพื่อนๆ ในร้อยคนร้อยหุ้น

แค่นี้ก็เกินพอแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

Re: เราได้อะไรจากงานสังสรรค์ thaivi

โพสต์ที่ 3

ผมว่าออกมาเจอกันบ้างก็ดี
เพื่อนๆ ของผมส่วนใหญ่ไม่เล่นหุ้นกันเลย หาคนคุยด้วยยาก
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมว่าคุ้มครับ กับการได้แนวคิด....ของใครหลายๆคน และเพิ่มความมั่นใจกับหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ (โดยเฉพาะขอบคุณคุณ moomoo ครับ)
เหมือนกับการซื้อหนังสือราคาแสนแพง ทั้งเรื่องไม่มีอะไร แต่มีแค่ประโยคเดียวที่จุดประกายความคิดของเรา อันนั้นถือว่าคุ้มครับ
gappom

โพสต์ที่ 5

ถามว่าได้อะไรบ้าง
ผมอยากจะตอบว่า ได้เพื่อน ที่สนใจในเรื่องเดียวกัน
พร้อมกับบอกว่า เราไม่ได้บ้าหุ้นอยู่คนเดี่ยว (ยังมีตั้งหลายคน)
ultramao

โพสต์ที่ 6

ได้สังคมไงครับ เล่นอยู่บ้านคนเดียวไม่ได้เจอใครเดี๋ยวฟุ้งซ่าน
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ความรู้นิดหน่อย
แต่ผมได้เพื่อนจากงานนี้พอสมควรครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Little Boy

โพสต์ที่ 8

ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น แชร์มุมมองของตน เปรียบเทียบกับของคนอื่น
ที่บางความคิดไม่มีโพส(หรือโพสไม่ได้)ในกระทู้ หรือไม่สามารถหาอ่านในตำราได้

ได้สังคมของคนที่รักในการลงทุนด้วยกัน ได้แรงบันดาลใจ ได้เห็นตัวอย่างของคนที่สำเร็จ
เป็นแผนที่นำทางอย่างดีที่จะก้าวต่อไปในการลงทุน
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

ต้องถามว่า อยากได้อะไร
และก็ถามต่อว่า ได้ให้อะไรกับงาน ให้อะไรกับเว็บ ให้อะไรกับสังคมนี้หรือเปล่า ก่อนที่คิดว่าจะได้อะไร

ถ้าแค่คิดว่า อยากไปงานเพราะอยากได้หุ้นเด็ด ๆ กลับบ้าน แค่ันั้นคงผิดจุดประสงค์งาน

ปล. ไม่ได้ไปร่วมนะครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
RONNAPUM

โพสต์ที่ 10

ได้เพื่อนครับ ,,,
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
baggio
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 11

ได้เพื่อนที่มีแนวความคิดไปในทางเดียวกับเรา เพราะงานนี้จะเจอแต่คน "บ้า" หุ้นแนว fundamental (เหมือน ๆ กัน) อันนี้สำคัญมาก

ได้ update ข่าวคราวของหุ้นตัวที่เราถืออยู่ และทำความรู้จักกับหุ้นตัวใหม่ ๆ แล้วเอาลายแทงไปศึกษาต่อครับ

ความคุ้มค่าประเมินค่าไม่ได้ครับ อนาคตเด๋วรู้เอง :lol:
surawej

โพสต์ที่ 12

น่าจะได้เพื่อนร่วมอุดมการณ์ประมาณนั้นหละมั้งครับ เหมือนสมัยเรียนที่มีการติว ก่อนสอบ เผื่อได้แนวข้อสอบติดไม้ติดมือมา เกี่ยวป่าวหว่า แต่ผมก็ยังไม่เคยไปนะครับ ไว้ถึงเวลาคงได้ไปบ้าง
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 13

ได้รู้ว่าคนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนในหุ้น หน้าตาเป็นอย่างไรกันบ้าง :lol:
nanoVI

โพสต์ที่ 14

:D :D ได้มีส่วนสนับสนุนเว็บไืทยวีไอให้อยู่กับพวกเราตลอดไป :D :D
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 15

ในฐานะผู้มีส่วนร่วมในการจัดงานนะครับ

เท่าที่ผมทราบ ปกติ งานไทยวีไอ จิบเบียร์ (ลืมไปว่า ต้องเปลี่ยนเป็น งาน เฮฮา ประสาวีไอซะแล้วครับ)

ประกอบด้วย กิจกรรมหลักๆ คือ

1. ฟังคอมเม้นต์หุ้น โดย ดร.นิเวศน์
2. ล้อมวงฟังหุ้น (ปกติเห็นมี บรรดา เกจิหุ้นที่เป็นศูนย์กลางของวงกลม ซึ่งประกอบด้วย พี่ picatos , sai ,hongvalue,yoyo,blueblood,พี่หมอสามัญชน,ฯลฯ)
3. เถียงหุ้นและคุยกันสบายๆ

ผมไม่แน่ใจว่างานนี้ ได้ตอบโจทย์ในสิ่งที่สมาชิกแต่ละท่านเตรียมกันมาหรือเปล่า :P

เพราะว่า ผมเชื่อว่า ความคาดหวังหลายๆท่านที่มา ก็คือ อยากรู้เกี่ยวกับรายละเอียดหุ้น
รวมไปถึงการได้ความรู้กันมากๆ
เมื่อวาน มีสมาชิกท่านนึงเข้ามาคุยกับผม และแนะนำให้ผมปรับปรุงงานเพิ่มเติม
คือ ให้จัดที่นั่ง ให้แต่ละโต๊ะ มีเซียนหุ้นประจำโต๊ะละ 1 คน เพื่อให้สมาชิกได้ความรู้กันกลับไปไม่มากก็น้อย
แต่ผมก็ได้ อธิบายให้พี่เขาเข้าใจว่า จริงๆ คอนเซปต์งานอาจไม่ตรงกับความต้องการของพี่สมาชิกท่านนั้น

ซึ่งปกติ แล้ว ไทยวีไอ จะมีการจัดสัมมนาให้ความรู้ ประมาณ 1-2 ปี ต่อครั้ง
และ งานนั้นน่าจะตอบโจทย์พี่สมาชิกท่านนั้นได้มากกว่า
แต่ยังไงก็แล้วแต่ เมื่อมีข้อเสนอ ในฐานะที่เป็นผู้ร่วมจัดงาน ต้องขอน้อมรับไปปรึกษากับทีมงานท่านอื่นๆครับ

โดยส่วนตัว ผมเห็นว่า สถานที่ นี้ ค่อนข้างเป็นทางการไปสักหน่อย
ทำให้ ผมเห็นสมาชิกหลายท่าน นั่งตัวเกร็งเป็นส่วนใหญ่
แตกต่างไปจากงานครั้งอื่นๆ ซึ่งมีคนคอยลุกไปลุกมา คุยกันสนุกสนาน
ไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะช่วงเวลา กลางวันหรือเปล่าครับ

เอาเป็นว่า หาก เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นอย่างไร
กรุณาชี้แจง ในนี้ ได้เลยนะครับ
หรือถ้าไม่สะดวก ก็จะส่ง PM ( private message) มาให้ผมได้นะครับ

ผมคิดว่า การที่มีิเสียงคอมเม้นต์ น่าจะทำให้ ได้รูปแบบงานที่หลายๆคนพอใจยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ
บางคนบอกว่า น่ามีเกมส์ให้เล่นสนุก บางคนบอกว่า น่ามีคาราโอเกะให้ดร.ขึ้นไปร้อง
บ้างก็ว่า น่าจะทำให้ relax กว่านี้อีกสักหน่อย

ส่วนเรื่อง register ผ่านมือถือ นั้น ผมอาจจะอธิบายไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่นัก
แต่ขอเวลาประชุมทีมงานอีกสัก 1-2 week แล้วจะมาอธิบายเพิ่มเิติมนะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ ขอขอบคุณ ทีมงานที่อยู่เบื้องหน้า และเบื้องหลังดังต่อไปนี้ครับ

1. ดร.นิเวศน์ ผู้มาให้ความรู้และความสนุกทุกครั้งครา
2. ดร.ไพบูลย์ ผู้อยู่ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง แถมให้เกียรติเป็นพิธีกรรับเชิญด้วย
3. พี่หมอสามัญชน , พี่บู ประธานเก่า และประธานใหม่ ผู้คอยให้ความรู้กับเหล่าสมาชิก
4. little boy , kongkang,vi jr , กระทิงแดง ผู้ดูแลเืรื่องสถานที่ต่างๆให้เรียบร้อย
5. yoyo,blueblood,picatos ผู้คอยมาให้ความรู้กับสมาชิกท่านอื่นๆประำำจำๆ
6. best webmaster ท่านใหม่ ผู้ที่มารับหน้าที่อันหนักอึ้ง พร้อมจะพัฒนาเวปให้ดียิ่งขึ้นไป

ท่านอื่นๆ ที่ผมอาจจะตกหล่นไปบ้าง ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆสมาชิกทุกท่านคร้าบบบบบบ :D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Coca-Cola

โพสต์ที่ 16

baggio เขียน:ได้เพื่อนที่มีแนวความคิดไปในทางเดียวกับเรา เพราะงานนี้จะเจอแต่คน "บ้า" หุ้นแนว fundamental (เหมือน ๆ กัน) อันนี้สำคัญมาก

ได้ update ข่าวคราวของหุ้นตัวที่เราถืออยู่ และทำความรู้จักกับหุ้นตัวใหม่ ๆ แล้วเอาลายแทงไปศึกษาต่อครับ

ความคุ้มค่าประเมินค่าไม่ได้ครับ อนาคตเด๋วรู้เอง :lol:
ผมก็ว่างั้นแหละ!! :mrgreen:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
chowbe76

โพสต์ที่ 17

baggio เขียน:ได้เพื่อนที่มีแนวความคิดไปในทางเดียวกับเรา เพราะงานนี้จะเจอแต่คน "บ้า" หุ้นแนว fundamental (เหมือน ๆ กัน) อันนี้สำคัญมาก

ได้รู้ว่าตัวจริงคุณบักโจ้หล่อมากกกก
55
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 18

ผมได้มิตรภาพ ความรู้
และได้ตอกย้ำทัศนคติเกี่ยวกับหลักการในการลงทุนที่ศรัทธา
และปฏิบัติอยู่จากผู้ที่มีประสบการณ์และประสบความสำเร็จมาก่อนครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 19

ได้เจอตัวเป็นๆ ของคนที่เราแอบชื่นชม...

การได้พูดคุยกับเพื่อนๆ ใน ThaiVI นี่มันได้รสชาติมากกว่าอ่าน Post เยอะเลยนะครับ

เพราะ บ่อยครั้งมากที่ผมพิมพ์ข้อความจะโพสต์ พอพิมพ์เสร็จก็เปลี่ยนใจไม่โพสต์ซะดีกว่า หรือกว่าจะโพสต์แต่ละทีต้องกรั่นกรองแล้วกรั่นกรองอีก

ดังนั้นความเป็นมนุษย์และตัวตนที่ออกมาจากปาก มันมีอารมณ์ความรู้สึก และชีวิตชีวามากกว่าเยอะครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
baggio
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 20

chowbe76 เขียน:

ได้รู้ว่าตัวจริงคุณบักโจ้หล่อมากกกก
55
คุณ chowbe เรานั่งติดกันเลยนะครับ แหม..ชมอย่างนี้ ผมก้อเชื่อเลยนะครับเนี่ย 555+ ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณ chowbe ด้วยนะครับ สำหรับกระดาษที่ฝากคำถามไปถาม ดร.ครับ :D

งานหน้าคงได้เจอกันอีกนะครับ
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

picatos เขียน:ได้เจอตัวเป็นๆ ของคนที่เราแอบชื่นชม...

การได้พูดคุยกับเพื่อนๆ ใน ThaiVI นี่มันได้รสชาติมากกว่าอ่าน Post เยอะเลยนะครับ

เพราะ บ่อยครั้งมากที่ผมพิมพ์ข้อความจะโพสต์ พอพิมพ์เสร็จก็เปลี่ยนใจไม่โพสต์ซะดีกว่า หรือกว่าจะโพสต์แต่ละทีต้องกรั่นกรองแล้วกรั่นกรองอีก

ดังนั้นความเป็นมนุษย์และตัวตนที่ออกมาจากปาก มันมีอารมณ์ความรู้สึก และชีวิตชีวามากกว่าเยอะครับ...
ชอบประโยคนี้จังเลย วิเคราะห์หุ้นเก่งแล้ว ยังมีวจีเด็ดอีก :8)
ตถตา
VI Jr.

โพสต์ที่ 22

ความสุข ครับ

ความสุข ที่ได้ใกล้ชิดกับ Hero ในดวงใจ
ความสุข ที่ได้รู้ว่าเราไม่ได้บ้าคนเดียว มีคนบ้าเหมือนเราด้วย
ความสุข ที่ได้รู้ว่าเราไม่ได้เดินคนเดียว ยังมีเพื่อนจะเดินขึ้นดอยกับเราอีกเยอะ
ความสุข ที่ได้คุยกันแต่เรื่องบ้าๆ อย่างไม่รู้จักเบื่อ
ความสุข ........
ความสุข ..........
ความสุข ............
ความสุข ที่ได้คืนให้กับ thaivi บ้าง ถึงแม้จะน้อยนิด
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

ได้เพื่อน ได้สังคม ได้ความรู้ ลด ego ที่คิดว่าตัวเองเก่ง
เพราะได้เจอคนที่เก่งกว่าอีกมากมายครับ :D :D :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
stock77

โพสต์ที่ 24

ได้เพื่อนใหม่แน่นอน
ถ้าไม่คิดว่าไปเพื่อหวังรวยผมว่า
งานแบบนี้ทำให้เราฉลาดขึ้น
หรือมองหุ้นหลายมุมมอง
no
phaiboon49

โพสต์ที่ 25

ผมว่าดีนะ ได้เพื่อนใหม่และได้คุยกันอาจเกิดไอเดียใหม่ เฮฮาปาร์ตี้ :lol:
theerasak24

โพสต์ที่ 26

อย่างน้อยๆก็ได้เพื่อนร่วมอุดมการณ์เดียวกัน ซึ่งคุยได้ถูกใจกว่าการคุยกันคนละเรื่องครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
petro-expert

โพสต์ที่ 27

สิ่งมีชีวิตที่มีความอยากเหมือนกัน ยังก็ดีกว่าอยู่หน้าจอครับ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
Hughes

โพสต์ที่ 28

ไปแต่ละทีได้เพื่อนใหม่ทุกทีเลยครับ

หรือบางทีก็ได้เจอเพื่อนเก่าๆที่ไม่ค่อยได้เจอ

บางทีดูหุ้นมากๆจะเริ่มขี้ตกใจ พอฟัง ดร พูดเตือนสติแล้วก็ทำให้จิตใจนิ่งขึ้นครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
notty

โพสต์ที่ 29

comrade เขียน:ต้องถามว่า อยากได้อะไร
และก็ถามต่อว่า ได้ให้อะไรกับงาน ให้อะไรกับเว็บ ให้อะไรกับสังคมนี้หรือเปล่า ก่อนที่คิดว่าจะได้อะไร

ถ้าแค่คิดว่า อยากไปงานเพราะอยากได้หุ้นเด็ด ๆ กลับบ้าน แค่ันั้นคงผิดจุดประสงค์งาน

ปล. ไม่ได้ไปร่วมนะครับ
ผมมีความคิดเห็นคล้ายกันครับ ทุกวันนี้ในสังคมไทยก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ทุกคนเรียกร้องอยากได้โน่นอยากได้นี่ ถามตัวเองก่อน
ว่าตัวเองได้ให้อะไรกะสังคมก่อน รู้จักให้ก่อนที่จะได้รับ ทุกคนจะได้อยู่กันอย่างมีความสุข
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 30

:8) ส่วนตัวไปลอกหุ้นครับ...แฮ่...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์