สรุปย่อๆ Money talk เรื่อง Micro trend 20 พ.ย. 53

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tawitin9
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สรุปย่อๆ Money talk เรื่อง Micro trend 20 พ.ย. 53

โพสต์ที่ 1

พอดีวันนี้ Money talk ได้จัดสัมมนาตรงกับวันเกิดผมพอดี 20 พ.ย. 53
จึงขออนุญาตโพสต์สรุปเรื่อง Microtrend แบ่งปันให้เพื่อนๆชาว vi นะครับ
จากที่ฟังมาผมเห็นว่าเรื่องของ Microtrend หรือ Macrotrend เป็นสิ่งที่แล้วแต่มุมมองคน แม้ในเรื่องเดียวกันแต่ละคนก็อาจมองไม่เหมือนกัน  ขึ้นอยู่กับประสบการณ์,ความชอบความสนใจ,กรอบของกลุ่มคนที่พิจารณา เช่น ถ้ามองในประเทศหนึ่ง เรื่องที่เป็น Macrotrend แต่อีกประเทศอาจเป็น Microtrend ซึ่งวันนี้วิทยากรทุกท่านมีมุมมองน่าสนใจ ซึ่งที่ผมชอบเป็นพิเศษคือของ คุณก้อย(วิวรรณ ธาราหิรัญโชติ) เป็นแบบสรุปนะครับ ถ้าตกหล่นอย่างไรช่วยเสริมด้วย

- นิยามของ Macro และ Micro trend
Macrotrend คือ กระแสใหญ่ๆที่เกิดขึ้น เช่น เทคโนโลยี, การเติบโตของจีน, ดอลลาร์อ่อนตัว, คนสูงอายุเพิ่มมากขึ้น เป็นต้น
Microtrend คือ กระแสเล็กๆที่เกิดขึ้น พอสังเกตได้ ซึ่งในอนาคตอาจขยายเป็น Macrotrend หรือตายจากไป
- Microtrend ในแต่ละด้าน
1. การศึกษา
- Macrotrend : การศึกษาข้ามประเทศ(คนไทยไปเรียนต่างประเทศ, คนต่างประเทศมาเรียนในไทย), การเรียนภาษาต่างประเทศ เช่น ภาษาจีน
- Microtrend : การศึกษาหาความรู้ด้วยตนเอง, ศึกษา softside มากขึ้น เช่น ปรัญชา, ศึกษาเข้าใจชีวิต/ธรรมชาติ, ไม่เน้นการเรียนสูงๆ
2. การใช้ชีวิต
- Macrotrend : คนอยากใช้ชีวิตกับธรรมชาติมากขึ้น พวกอะไร Green  ทั้งหลาย
- Microtrend : ใช้ชีวิตเรียบง่าย(เช่น อยู่แบบไม่ใช้ไฟฟ้า), มีกลุ่มย่อยๆของตัวเองที่ไม่ตามกระแสใหญ่ เช่น กระแสใหญ่เล่นเกมคอมพิวเตอร์ แต่มีกลุ่มคนที่รวมตัวกันเล่นบอร์ดเกม, ทำงานตั้งแต่อายุยังน้อยๆ
3. เทคโนโลยี
- Macrotrend : พวกเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม, เพิ่มผลผลิต
- Microtrend : เจาะเฉพาะ เช่น ด้านนาโนเทค, มือถือ, ไบโอเทค เป็นต้น
4. การทำธุรกิจ
- Macrotrend : Community mall (พวกที่เล็กกว่า ห้างใหญ่ เช่น Avenue), การค้าเสรี(เช่น FTA), Virtual outlet (ขายของโดยที่ไม่ต้องมีหน้าร้าน เช่น ขายในอินเทอร์เนท)
- Microtrend : คนจะไปซื้อของด้วยตัวเองมากขึ้น ไปเดินเลือกสินค้าในร้าน หรือเดินทางไปต่างประเทศเพื่อไปซื้อของหรือเพื่อไปกิน,  สินค้าที่มีชิ้นเดียว จะยอมจ่ายเงินเพื่อซื้อสูงกว่า, Social enterprise จะนิยมมากขึ้น(กิจการที่เอากำไรไปจ่ายคืนทำประโยชน์ให้สังคม ในสิงคโปร์กำลังจะมีตลาดหุ้นสำหรับ Social enterprise โดยเฉพาะ)
5. ศาสนา
- Macrotrend : คนไม่สนใจนับถือศาสนา, คนมีเวลาไปโบสถ์น้อยลง
- Microtrend : ศึกษาเพื่อบรรลุด้วยตนเอง ไม่ยึดติดศาสนาใดศาสนาหนึ่ง, นิกายเซน(แนวคิดด้านการกลับสู่ธรรมชาติ)
6. การลงทุน  microtrend บางอย่างถ้าไม่กลายเป็น macrotrend ก็อาจจะตายไป หุ้นบริษัทที่เกี่ยวข้องกับ trend และมี stock สูงจึงควรระมัดระวังในการลงทุนมากขึ้น  ในแง่การลทุนก็จะมี mirotrend ที่เกิดขึ้น เช่น ผู้ที่ลงทุนโดยไม่สนใจแนวโน้มตลาด, การลงทุนโดยชอบกิจกรรมที่บริษัทจัด, ชอบพฤติกรรมผู้บริหาร, ชอบบริษัทเพราะทำสิ่งดีๆให้สังคม ดังนั้น microtrend สามารถ imply เป็นหุ้นได้ทุกกลุ่ม ซึ่งต้องดูว่าผู้บริหารจะสามารถจับ trend นั้นได้หรือไม่
osama

โพสต์ที่ 2

7. ภาษาต่างชาติ
8. วัฒนธรรมเอเชีย เช่น ดาราเอเชีย (คิดว่าน่าจะเป็นพี่เกานะ) ภาษา อาหาร ท่องเที่ยว
9. ศัลยกรรม ( มีมากขึ้นและเป็นที่ยอมรับ โดยเฉพาะการ เสริม ตัด ยัด ต่างๆ อันนี้คิดเอาเองครับ  :(  )
10. แต่งงานช้าลง เลือกคู่ได้ยาก ( บริการหาคู่ขยายตัวได้ หาเผื่อผมด้วยก็ดีนะ  :oops:  )

11. มีแฟนแก่เป็น Microtrend ด้วยหรือเปล่า (ดร.ไพบูลย์ ถาม )  trend ก็ยังสู้กระสุนไม่ได้ ( ดร.นิเวศน์ ตอบ )   :roll:  :roll:
รักแท้ รักที่อะไร ตับไตไส้พุง
หรือรักกางเกงที่นุ่ง ว่าดูสวยดี
รักที่นามสกุล รักยี่ห้อรถยนต์
รักเพราะว่าไม่จน มีสตางค์ให้จ่าย
satantuey

โพสต์ที่ 3

:8)  :8) ผมก็ไปฟังมาครับ  ได้มุมมองเพิ่มขึ้นหลายๆด้านเลย

แต่ที่แปลกใจสุดๆก็ตรง  ดร.นิเวศน์  ท่านรู้จัก wonder girls ด้วย เหอๆ :lol:  :lol:
tawitin9

โพสต์ที่ 4

ในส่วนอื่นๆของ ดร.สมจินต์ ศรไพศาล และ  ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ผมคิดว่ามีหลายๆเรื่องที่น่าสนใจ ขอเสริมในส่วนที่นอกเหนือจากข้างต้น ได้แก่ microtrend การทีี่วัยรุ่นสนใจทำสีผม แต่งหน้า ศัลยกรรม กันมากขึ้น และตั้งแต่อายุน้อยๆ, ในอเมริกา มีงานวิจัยว่าคนไปโรงหนังมากขึ้นเพื่อดูหนัง 3D,   หนังสือในแผงเดี๋ยวนี้ มีหนังสือเกี่ยวกับธรรมะหรือการพยากรณ์ต่างๆ, คนชอบเขียนเรื่องราวมากขึ้น เขียนหนังสือ, เขียน blog, คนใช้ชีวิตในคอนโดเหมือนบ้าน, DIY คนชอบทำอะไรเองมากขึ้น เช่น ทำอาหารเอง,ซักผ้า, ล้างรถเอง, วัฒนธรรมเอเชียกำลังเป็นที่นิยม อีกอันหนึ่งที่ ดร.นิเวศน์ พูดไว้หน้าสนใจคือ ในเรื่องของการที่บริษัทไทยไปลงทุนในต่างประเทศมากขึ้น ซึ่งในอดีตยังไม่มีใครทำสำเร็จ แต่ถ้าเกิดมีซักบริษัทที่ทำแล้วดี ต่อไปเกมก็อาจจะเปลี่ยน เช่นอย่าง coke ที่เมื่อก่อนมองว่าคนกินในอเมริกากันอิ่มตัวแล้ว คงไม่โตมากนัก แต่พอขยายออกไปนอกประเทศราคาก็เพิ่มขึ้นอีกมหาศาล  

งานครั้งนี้ไม่มีใบ้หุ้นนะครับ คงต้องไปตีความเอาเองครับ
 :D
tawitin9

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคุณ osama ที่ช่วยเสริมครับ
ผมขอเสริมที่ ดร.นิเวศน์ตอบให้ครับ

จริงๆ วลีเด็ดอันนี้ ดร.ตอบในเรื่องของการที่ผู้หญิง

จะเลือกผู้ชายเป็นคู่ ว่า "กระแสหรือจะสู้กระสุน"

(:cheers:  :cheers: เฮกันทั้งห้อง   :cheers:  :cheers:  )

กระสุน หมายถึง เงินนะคร๊าบบบบ  :twisted:
tawitin9

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ WEB ด้วยนะครับ ที่เอาหนังสือดีๆมาแจกและทำให้มีโอกาสได้ร่วมทำบุญ  :D   ขอบคุณดร.ไพบูลย์, ดร.นิเวศน์ และทีมงานทุกท่้านด้วยนะครับที่ช่วยจัดสัมมนาดีๆ ไปพักผ่อนแล้วก๊าบบบบบ  :lol:
preecha_w

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ คุณ tawitin9 มากครับ happy birthday ครับ
ขอให้มีความสุขสมหวังในการลงทุนครับ
Guez07
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 8

ไปมาเหมือนกันครับ ได้ความรู้เยอะเลย
ขอบคุณทีมงานที่จัดงานดีๆแบบนี้นะครับ :8)
Worapot

โพสต์ที่ 9

zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 10

Happy Birthday ครับ
picklife

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ คุณtawitin9 มากครับที่เอาความรู็้มาแชร์

ปล.สุขสันวันลอยกระทงครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
peerasak_off

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากๆครับ
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณที่มาแบ่งปันสรุปสิ่งที่ได้ฟังมา และสุขสันต์วันเกิดครับ
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากๆครับ :D
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 15

อ้า สุขสันต์วันเกิดครับบิ๊ก ^^
แหมถ้ารู้ว่าเป็นวันเกิด ผมยกหนังสือคุณพรชัยให้แล้วนะเนี่ย  :lol:
อย่ายอมแพ้
MarcoPolo
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

Happy Birthday krub
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณ จขกท
Happy birth day ครับ
Blueplanet
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากมากครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
rayshow

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณมากครับ :D
Keep It Simple And Stupid
Undertaker

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับ
JUMP

โพสต์ที่ 21

แสดงว่าระหว่างที่เรารอให้ microtrend แปลงเป็น marcotrend dH0t,u trend ที่เกิดจริงแล้ว คือ เรื่องการลงทุนต่งประเทศใช่ไหมครับเนี่ย  บริษัทในประเทศยังเข้าใจไม่ดีเลย  ต่างประเทศเราจะตกรถไฟไหมนี่
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
value_of_love

โพสต์ที่ 22

[quote="Anti-Aircraft"]อ้า สุขสันต์วันเกิดครับบิ๊ก ^^
แหมถ้ารู้ว่าเป็นวันเกิด ผมยกหนังสือคุณพรชัยให้แล้วนะเนี่ย
somjainuek

โพสต์ที่ 23

Happy Birthday ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

โพสต์ที่ 24

[quote="JUMP"]แสดงว่าระหว่างที่เรารอให้ microtrend แปลงเป็น marcotrend dH0t,u trend ที่เกิดจริงแล้ว คือ เรื่องการลงทุนต่งประเทศใช่ไหมครับเนี่ย

โพสต์ที่ 25

อ่าว ดันใช้คอมเครื่องแม่มาโพสต์อะครับ เลยกลายเป็น user นี้แทน ลืมดู 555
james_6

โพสต์ที่ 26

Many thanks.  ขอบคุณหลายๆ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณมากครับ
Dekfaifah

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากครับ แบ่งปันให้คนไม่ได้ไป

วันเกิดปีนี้ขอมีความสุขมากๆนะครับ
susit

Re: สรุปย่อๆ Money talk เรื่อง Micro trend 20 พ.ย. 53

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากกกก ครับ
MrRobot

Re: สรุปย่อๆ Money talk เรื่อง Micro trend 20 พ.ย. 53

โพสต์ที่ 30

Thanks.............. :mrgreen:
VI Robot The Great
โพสต์โพสต์